[Funland] Em không muốn làm trụ cột gia đình :(

Henry 27

Xe tăng
Em xấu nhưng em biết phấn đấu và em cũng yêu thương chồng, cụ ạ. Xấu không phải là cái tội ạ.
Còn đàn bà muốn dựa vào chồng là việc rất bình thường trong xã hội này. Em thực lòng chỉ muốn làm người vợ bình thường chứ ko muốn xông pha đâu cụ ạ. Và phụ nữ phải xông pha đôi khi nó mệt mỏi, than vãn chút ko được sao? Quá dễ bảo người khác giải tán, cụ thiếu bao dung quá, em chắc cụ rất gia trưởng phỏng ạ?
Kinh doanh phải có tố chất, 2 vc ai mạnh mặt nào thì phát huy mặt đấy. Chồng mợ cũng nhiều ưu điểm mà, chăm chỉ, hiền lành, thương vợ, khoai lang như khoai Tây ( cháu đùa tý). Cháu nghĩ mợ nên mạnh dạn buông cái nghề tay phải, tập trung vào việc kinh doanh gia đình. Mợ lắm việc quá, nên lắm lúc cảm thấy quá tải tý nên muốn chồng chia sẻ ấy mà.

L.C.D

Xe container
Em nghĩ mợ chủ có chồng chịu thương chịu khó thế là may mắn rồi. Cố gắng nhìn vào khía cạnh tích cực trong con người ông í và đừng kỳ vọng quá cao rằng ông í phải này phải kia đúng ý mợ. Những nhược điểm muốn khắc phục thì nên nhẹ nhàng mềm mỏng và xác định là mất nhiều thời gian mới uốn được.

Sazi

Xe điện
Chào cccm! Kể ra chuyện này thì cũng chán nản, xấu chàng hổ ai, nên em xin phép dùng clone. Cccm cho em tâm sự xả stress chút thôi ạ.

Vợ chồng em tính cách rất khác nhau. Nhưng không biết vì sao thì vẫn yêu thương nhau, cái này là cốt lõi để duy trì hôn nhân. Đừng ai khuyên em bỏ chồng, em không có ý định đó đâu ạ.

Vc em quen nhau vì cả 2 cùng ế nên được giới thiệu. Em thì nhan sắc trung bình (hơi xấu), chồng em cũng thế. Rồi ko hiểu sao chồng em lại tỏ ra rất yêu thương em, chiều chuộng mọi thứ. Em nghĩ một đứa nhan sắc tầm thường như mình mà có người thương như vậy là quá may mắn rồi, nên bất chấp khác biệt, chúng em đi đến hôn nhân.

Hôn nhân của bọn em vẫn hạnh phúc, cho tới khi chồng em mất việc (công việc tốt, lương khá và có phần quá cao so với trình độ của anh ấy). Sau đó anh ấy không tìm được việc nào lương tốt nữa, chỉ đi làm làng nhàng. Thời gian này chồng em loay hoay lắm và em nhận ra chồng chẳng có tố chất xông pha gì cả, đầu óc kém cỏi chậm chạp và hay bao biện đổ lỗi.

Em thì trước đây sống với cha mẹ đầy đủ chả phải lo nghĩ tiền bạc, chưa từng phải khổ. Lấy chồng thời gian đầu cũng vậy, nên cứ nhàn nhã đi làm công việc văn phòng lương đủ tiêu. Khi chồng ko kiếm được tiền thì em buộc phải chân trong chân ngoài buôn bán, dù em chưa bao giờ nghĩ mình có khả năng đấy (gia đình em toàn học thuật thôi chẳng ai kinh doanh).

Nhưng chắc được trời phù hộ, may mắn mấy năm nay việc buôn bán của em phát triển tốt, chồng em bỏ việc về làm với em, để em vẫn đi làm cty nghề tay phải. Thì khỏi nói cũng nhờ chồng chăm chỉ chịu khó mà em vừa làm cty vừa bán hàng được. Thu nhập 2vc giờ khá tốt, có nhà có xe (nhỏ thôi), con cái học trường tư, ko phải lo nghĩ nhiều.

Em không bao giờ phủ nhận công sức của chồng em, thậm chí em còn thật sự muốn anh ấy làm chủ, để em đỡ phải gánh vác nhiều. Em là người vợ muốn dựa vào chồng chứ không muốn làm trụ cột gia đình. Nhưng chồng em không có khả năng quản lý. Làm việc chung với nhau mới càng lộ ra là tính anh ấy quá xuề xòa và không mấy khi chịu trách nhiệm. Làm sai, hỏng và toàn đổ lỗi thôi. Cho tới khi việc nhiều quá thuê NV làm (trước 2vc tự nai lưng ra làm, phải nói là sức anh ấy rất chăm chỉ trâu bò ạ, nên làm được nhiều) thì cái yếu kém đấy càng lộ ra, vì quản lý ko tốt. Em thì đi làm VP nên không sát sao tí một được.

Vợ chồng em thỉnh thoảng lại gây nhau vì em muốn làm quy trình đàng hoàng mạch lạc để ko sai hỏng, còn anh ấy quá xuề xòa nông dân, cứ bạ đâu làm đó. Cái nào rắc rối thì bảo "chịu, bỏ qua", và hay khó chịu vì em lằng nhằng quá. Việc buôn bán này em phải chịu trách nhiệm hoàn toàn, rắc rối khó khăn phải tự xử lý. Chồng thì cái gì làm dc chân tay thì làm chứ đụng tới sự cố là chạy mất dép, mặc kệ vợ tự bơi. Cái gì cũng có thể buông một câu vô trách nhiệm "chịu, ko biết". Em chán quá cccm ạ.

Đã thế thấy em buôn bán được thì cũng muốn tìm tòi nhập hàng khác về bán. Nhưng cứ nhập xong rồi cũng cứ kiểu vật vờ để đấy, bán dc thì bán ko thì cũng kệ. Quen cái kiểu đến đâu hay đến đó chứ ko biết tính toán gì.

Cái cửa hàng của VC em thì em giống như bộ não còn chồng em là chân tay vậy. Nhưng chân tay mà chịu nghe não bộ điều khiển thì còn đỡ, đằng này thỉnh thoảng dở chứng tăng động, đi chơi hơi xa, làm em cáu lắm. Nếu mà chồng em là NV bình thường thì em đuổi việc lâu rồi cc ạ.

Bố mẹ em hay bảo mày bắt nạt chồng. Khổ nào em có muốn thế, nếu như lúc mới cưới chồng em làm lương gấp mấy lần em lúc đó thì chả ngoan như cún ạ, gia đình hạnh phúc ngập tràn. Em cứ tự hỏi, mình phải làm "trụ cột" đến bao giờ nữa, chồng mình liệu có thể cáng đáng được vai trò này nữa hay không?

Em rất muốn tự hào về chồng, đồng nghiệp bạn bè thấy em vẫn đi làm cty còn chồng em trông cửa hàng thì cứ tấm tắc khen chồng em kiếm tiền giỏi, vợ được nhờ. Em cũng cứ gật cho nó nở mày nở mặt, huhu.

Em đang chán chán bức xúc nên văn vẻ lủng củng, cccm thông cảm. Cám ơn cccm đọc hết bài ạ :(.
Việc này dễ không, em làm được mỗi việc đúng "Em cũng cứ gật cho nó nở mày nở mặt, huhu" nhưng lại khóc. Khi làm đúng lại khóc là chưa biết làm, nghe anh bày cho mưu này mà chiến.
1. Để chồng làm những việc quan trọng, cảm giác quan trọng nhưng hỏng chả việc gì.
2. Giao những việc rất nóng, nhưng làm xong không ai nhớ, làm hỏng tự bức xúc (như việc em đang làm)
3. Giao cho việc lo lắng, sợ... Nhưng càng lo càng yêu vợ. Không lo được lại yêu vợ nhiều hơn
...
Đấy gọi là nghệ thuật làm vợ thay chồng.

kites1

Xe điện
Chào cccm! Kể ra chuyện này thì cũng chán nản, xấu chàng hổ ai, nên em xin phép dùng clone. Cccm cho em tâm sự xả stress chút thôi ạ.

Vợ chồng em tính cách rất khác nhau. Nhưng không biết vì sao thì vẫn yêu thương nhau, cái này là cốt lõi để duy trì hôn nhân. Đừng ai khuyên em bỏ chồng, em không có ý định đó đâu ạ.

Vc em quen nhau vì cả 2 cùng ế nên được giới thiệu. Em thì nhan sắc trung bình (hơi xấu), chồng em cũng thế. Rồi ko hiểu sao chồng em lại tỏ ra rất yêu thương em, chiều chuộng mọi thứ. Em nghĩ một đứa nhan sắc tầm thường như mình mà có người thương như vậy là quá may mắn rồi, nên bất chấp khác biệt, chúng em đi đến hôn nhân.

Hôn nhân của bọn em vẫn hạnh phúc, cho tới khi chồng em mất việc (công việc tốt, lương khá và có phần quá cao so với trình độ của anh ấy). Sau đó anh ấy không tìm được việc nào lương tốt nữa, chỉ đi làm làng nhàng. Thời gian này chồng em loay hoay lắm và em nhận ra chồng chẳng có tố chất xông pha gì cả, đầu óc kém cỏi chậm chạp và hay bao biện đổ lỗi.

Em thì trước đây sống với cha mẹ đầy đủ chả phải lo nghĩ tiền bạc, chưa từng phải khổ. Lấy chồng thời gian đầu cũng vậy, nên cứ nhàn nhã đi làm công việc văn phòng lương đủ tiêu. Khi chồng ko kiếm được tiền thì em buộc phải chân trong chân ngoài buôn bán, dù em chưa bao giờ nghĩ mình có khả năng đấy (gia đình em toàn học thuật thôi chẳng ai kinh doanh).

Nhưng chắc được trời phù hộ, may mắn mấy năm nay việc buôn bán của em phát triển tốt, chồng em bỏ việc về làm với em, để em vẫn đi làm cty nghề tay phải. Thì khỏi nói cũng nhờ chồng chăm chỉ chịu khó mà em vừa làm cty vừa bán hàng được. Thu nhập 2vc giờ khá tốt, có nhà có xe (nhỏ thôi), con cái học trường tư, ko phải lo nghĩ nhiều.

Em không bao giờ phủ nhận công sức của chồng em, thậm chí em còn thật sự muốn anh ấy làm chủ, để em đỡ phải gánh vác nhiều. Em là người vợ muốn dựa vào chồng chứ không muốn làm trụ cột gia đình. Nhưng chồng em không có khả năng quản lý. Làm việc chung với nhau mới càng lộ ra là tính anh ấy quá xuề xòa và không mấy khi chịu trách nhiệm. Làm sai, hỏng và toàn đổ lỗi thôi. Cho tới khi việc nhiều quá thuê NV làm (trước 2vc tự nai lưng ra làm, phải nói là sức anh ấy rất chăm chỉ trâu bò ạ, nên làm được nhiều) thì cái yếu kém đấy càng lộ ra, vì quản lý ko tốt. Em thì đi làm VP nên không sát sao tí một được.

Vợ chồng em thỉnh thoảng lại gây nhau vì em muốn làm quy trình đàng hoàng mạch lạc để ko sai hỏng, còn anh ấy quá xuề xòa nông dân, cứ bạ đâu làm đó. Cái nào rắc rối thì bảo "chịu, bỏ qua", và hay khó chịu vì em lằng nhằng quá. Việc buôn bán này em phải chịu trách nhiệm hoàn toàn, rắc rối khó khăn phải tự xử lý. Chồng thì cái gì làm dc chân tay thì làm chứ đụng tới sự cố là chạy mất dép, mặc kệ vợ tự bơi. Cái gì cũng có thể buông một câu vô trách nhiệm "chịu, ko biết". Em chán quá cccm ạ.

Đã thế thấy em buôn bán được thì cũng muốn tìm tòi nhập hàng khác về bán. Nhưng cứ nhập xong rồi cũng cứ kiểu vật vờ để đấy, bán dc thì bán ko thì cũng kệ. Quen cái kiểu đến đâu hay đến đó chứ ko biết tính toán gì.

Cái cửa hàng của VC em thì em giống như bộ não còn chồng em là chân tay vậy. Nhưng chân tay mà chịu nghe não bộ điều khiển thì còn đỡ, đằng này thỉnh thoảng dở chứng tăng động, đi chơi hơi xa, làm em cáu lắm. Nếu mà chồng em là NV bình thường thì em đuổi việc lâu rồi cc ạ.

Bố mẹ em hay bảo mày bắt nạt chồng. Khổ nào em có muốn thế, nếu như lúc mới cưới chồng em làm lương gấp mấy lần em lúc đó thì chả ngoan như cún ạ, gia đình hạnh phúc ngập tràn. Em cứ tự hỏi, mình phải làm "trụ cột" đến bao giờ nữa, chồng mình liệu có thể cáng đáng được vai trò này nữa hay không?

Em rất muốn tự hào về chồng, đồng nghiệp bạn bè thấy em vẫn đi làm cty còn chồng em trông cửa hàng thì cứ tấm tắc khen chồng em kiếm tiền giỏi, vợ được nhờ. Em cũng cứ gật cho nó nở mày nở mặt, huhu.

Em đang chán chán bức xúc nên văn vẻ lủng củng, cccm thông cảm. Cám ơn cccm đọc hết bài ạ :(.
Em thì thấy bình thường, đàn bà cũng có nhiều người rất tài giỏi, đâu cần phải đứng sau lưng chồng đâu . Em luôn khuyến khích các bà các cô , phải biết tự mình làm ra tiền sinh sống . Rủi ro đến lúc nào đó, gia đình gặp chuyện không may, thì cũng có thể tự nuôi sống họ và các con. Đừng nên luôn ỷ lại vào các ông chồng .

BKG

Xe tăng
Em cứ mạnh dạn nói với mợ rằng mợ tự nhận xấu xấu mà còn được như thế thì phải gọi là quá may mắn rùi mợ ạ, em vốn dĩ ngoại hình khá, xuất phát điểm mọi thứ OK mà giờ cũng fai nai lưng ra đây mợ ạ. Nên hãy vui đi, số mình nó thế rồi!

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Đàn bà là vậy, thấy chồng thu nhập cao hơn là rất bình thường và mặc định phải vậy. Nhưng khi ck thu nhập thấp hơn thì bắt đầu kể lể, so sánh, tỏ ý coi thường.
E mà là ck mợ thì e giải tán luôn, đã xấu còn đòi hỏi.
Cụ cứng thiệt.
Em nghĩ đã nói yêu thì chấp nhận thôi. Làm cột đc thì cứ làm nhưng phải tôn trọng chồng kẻo chàng ta chạnh lòng đấy.

Sazi

Xe điện
Cụ cứng thiệt.
Em nghĩ đã nói yêu thì chấp nhận thôi. Làm cột đc thì cứ làm nhưng phải tôn trọng chồng kẻo chàng ta chạnh lòng đấy.
Chả phải chấp nhận gì, đến cả con bò gà còn yêu được vì có giá trị sử dụng. Trụ cột mà không có cột chống thì trụ bằng niêm tin

alexandra

Xe điện
Thi thoảng bật lại để mợ thấy ông ấy cũng quan trọng chứ có phải không ra gì đâu. Mợ chịu khó chịu nép vế tí để lão tưởng lão giỏi thật sự thì mọi chuyện lại êm đẹp thôi mà.
Kinh nghiệm sống vất vưởng của em nhiều năm trong mắt vợ cho thấy như vậy :))

mmxhung

Xe điện
Có cái cửa hàng con con với vài nhân viên cũng quản không nổi mà cứ ảo tưởng sức mạnh, khổ cho lão chồng.

bohong88

Xe tải
Mợ nói hộ lòng cháu và lòng của bao nhiêu mợ trên này. Đôi khi, phải nhìn vào các điểm mạnh của nhau để sống. Đôi khi sự nhường nhịn sẽ giúp ta có đc sự viên mãn sau này.

thermos

Xe tải
Thông cảm với mợ vì em có ông anh trai ruột cũng vật vờ kiểu này mà vì em là em trai nên ông ấy không muốn để em "cầm trịch" công ty, nhưng cứ ông ấy làm cái gì là hỏng. Em vừa chịu trách nhiệm pháp luật, vừa chịu rủi ro vốn kinh doanh, vừa phải ngọt nhạt với anh trai để gia đình không rối tung lên, ba mẹ nặng đầu. Em thực sự muốn sa thải anh trai mà không biết phải làm sao

Yan Ming

Xe tải
Đang định khuyên mợ bỏ quách ông chồng đi thì đọc kỹ lại mợ không có ý định đó nên em chẳng biết nói gì nữa ....

Eau So Fresh

Đi bộ
Có cái cửa hàng con con với vài nhân viên cũng quản không nổi mà cứ ảo tưởng sức mạnh, khổ cho lão chồng.
Cái cửa hàng con con đút túi được 150tr/tháng cũng ko kém quá chứ cụ :)? Vc em cùng làm cùng ăn cùng hưởng, theo cụ sướng hay khổ?
Em ko so sánh gì với ai nên cụ đừng hằn học thế. Em thấy những người vào đây bỉ bôi phụ nữ thì cũng chả ra gì đâu ạ.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Được đằng nọ mất đằng kia. Mợ tiếp tục chân trong chân ngoài quản lý thôi, giao việc đơn giản, ít sai hỏng cho chồng vậy. Không thay đổi được người khác thì mình thay đổi mình để phù hợp hoàn cảnh vậy.
Một đồng chí em biết: cao to, đẹp trai, ga lăng, giỏi, học 2 trường, tay trắng lập lên công ty làm ăn phát đạt. Tất nhiên đồng chí là trụ cột gia đình và vợ chỉ việc ăn rồi chơi nhàn nhã vì vợ học dốt làm kém. Nhưng duy chỉ có một vấn đề là gái bu lấy đồng chí ý, đuổi đi không hết, mà đồng chí ý cũng trăng hoa thôi rồi. Vợ ngoài làm đẹp và ăn diện thì hàng ngày phải canh me đi oánh ghen. Có trụ cột như thế này cũng mệt mỏi phết!

Violet2013

Xe buýt
Tầm này thay đổi con ng ta thế nào được nữa, chỉ là nhìn vào điểm mạnh để phát huy thôi. Chăm chỉ cần mẫn thì cứ hạ lệnh nhập xuất thế nào lão ta làm, sổ sách tổng hợp mợ làm. Có vợ làm vp hơn chỗ khác là thế. Em thấy mợ hơn rất nhiều nhà rồi, có khi vợ làm tất chồng vẫn viển vông đâu đâu không hề phụ giúp, nhưng mà nói thì thánh tướng lắm... Mà giờ thước đo phụ nữ là những mợ thành đạt tự chủ doanh nghiệp nhỏ của mình chứ nhỉ? Mợ đang là hình mẫu đó đấy.

Tiger Hunter

Xe container
Pn thường đòi hỏi ko có điểm dừng, được voi đòi Hai Bà Trưng. Biết chồng có điểm yếu đó thì phải tìm cách mà bù trừ khắc phục chứ làm sao mà thay đổi bản tính con người được??? Hoặc là mợ phải bỏ việc và đứng ra làm bà chủ còn chồng là tay chân sai vặt, hoặc là phải thuê 1 người đứng ra làm điều đó (cái này là khó chứ ko dễ đâu). Người tài giỏi thì họ ko dễ dàng chấp nhận làm thuê cho mợ, hoặc là họ sẽ tìm cách bớt xén thu lợi cá nhân, hoặc xd một mối riêng cho mình...

hcmt

Xe điện

Phụ nữ chết cái nói nhiều. Nhiều quá nên ck nó quay ra AQ ko biết.
Cùng giao lưu văn hóa nghệ thuật đi đôi với giao lưu cv. Phải hiểu tâm lý ck thì mới cũng ck quản lý.
E nghĩ ck mợ phản ứng thôi và mợ đè đầu nên lão ta mặc kệ.
Nếu mợ biết khéo nịnh chút, nhẹ nhàng góp ý trc và sau xxx thì chắc ổn =))