[Funland] Em hỏi xin kinh nghiệm các cụ mở nhà hàng hải sản ở Nha Trang

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Khongmatnick23

Xe tải
Mở nhà hàng kinh nghiệm đầy mình còn chết nữa, cụ tay ngang giờ vô tầm này khả năng thua 99% rồi, mà biết thua thì cố đấm ăn xôi làm j hả cụ.
TpHCm, có mấy nhà hàng trung tâm Q1, tồn tại đến nay hàng chục năm, mà giờ còn phải đóng cửa cả loạt nữa kìa.
nhà hàng bình dân đóng cửa còn vô số, giờ chỉ cần giãn cách xã hội là xong phim, cụ có khả nâng chịu lỗ 3, 4 tháng ko??
Em dự tính là lỗ khoảng 4-6 tháng chờ ổn COVID cụ ạ. Coi như đánh bạc, nếu cho mở lại để khách ngoại vào thì ok.

minicoper6789

Xe hơi
Em giãi bày tâm sự một chút xin chia sẻ:
Em năm nay 46, tuổi Giáp Dần. người tỉnh lẻ về HN mưu sinh cũng từ tay trắng làm lên một cơ số nhưng sau vài biến cố thì giờ tay trắng kèm theo nợ nần :)
Số long đong quá, hiện tại tay trắng làm lại từ đầu.
có anh bạn cho mượn mảnh đất mặt biển đường Phạm Văn Đồng trong 3 năm để làm lại, em dự định mở nhà hàng nho nhỏ khoảng 25-30 bàn để làm lại từ con số không! Biết làm ăn trong thời covid này là quá khó khăn nhưng không làm thì chết mất

Biết trong này nhiều cụ cao nhân, em mạo muội xin ý kiến các cụ cho em kinh nghiệm về mở nhà hàng. Có cụ nào ở Nha Trang thì càng tốt ạ
- em xin kinh nghiệm về setup nhà hàng: mua sắm thiết bị, dụng cụ nhà hàng.
- kinh nghiệm về quản lý nhà hàng, quản lý nhân viên. Với quy mô như em dự định thì phân bố nhân viên như nào
- kinh nghiệm về sử dụng phần mềm quản lý: phần mềm nào tốt, ưu việt
- có cụ nào ở Nha Trang làm mảng này cho em xin chia sẻ về các mối mua sắm thiết bị, mối nhập hàng,... em cũng xin các cụ chia sẻ về các mối quan hệ để hoàn thiện các thủ tục để sớm hoạt động (cả đen và đỏ ạ). Hoặc có bạn nào ở Nha Trang chuyên làm setup mô hình nhà hàng nho nhỏ như của em thì giới thiệu cho em với
- cụ nào làm rồi cho em xin file danh mục thiết bị mua sắm cơ bản (em cũng lên danh mục nhưng mỗi hôm xem lại thấy thiếu một ít)

Em xin cảm ơn các cụ trước ạ!
Cụ nên biết tiếng Trung mới thu đx tiền từ đc khách du lịch nc ngoài.

Khongmatnick23

Xe tải
Nấu ăn ngon, hàng tươi và giá rẻ, đừng tham giữ lại hàng đã héo, mạnh tay vứt để luôn có hàng tươi sống cụ nhé :)
Em ăn nhiều nhà hàng mà vĩnh viễn ko quay lại, chỉ vì ăn phải hàng ko tươi, khiếp :P
Em cũng dự tính làmđiều đó là thế mạnh của mình mợ ạ.
Nha Trang đang rất nhiều nhà hàng bị mang tiếng là chặt chém, bán đồ ôi, bắt tay với taxi để chém khách,... em nghĩ đấy cũng là cơ hội cho mình

formen

Xe lăn
Đơn giản vì em nghĩ view mặt biển làm hải sản sẽ có hướng doanh thu và lợi nhuận cao hơn so với làm Những món khác.
Sang tuần em ở nt hơn 10 ngày. Biết đâu có dịp gặp cụ ở đó.

Em cũng có cơ sở kd trong đó

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
em nằm gần cuối Phạm Văn Đồng cụ ạ. Ngay cạnh Mường Thanh 4 mới ấy
Gần đấy có mấy quán xiên, nướng hải sản ngon bổ rẻ? :)
Cũng biết là như vậy cụ ạ. Bạn em bỏ 400 tỷ xây KS xong phát còn đóng cửa luôn từ tết đến nay luôn.
nhà hàng thì chỉ có khách nội địa thôi. Cũng khá đông nếu như PR tốt
Nguyên liệu đắt tiền ngày trước chạy vào nh xịn hết, bây giờ có cơ hội tuồn ra bình dân. Hay làm đặc sản giá rẻ

Khongmatnick23

Xe tải
Sang tuần em ở nt hơn 10 ngày. Biết đâu có dịp gặp cụ ở đó.
ok cụ. Em vừa ra HN vì thằng cu ngày mai thi tốt nghiệp PTTH, dự định sang tuần lại vào NT
em inbox cụ số đt em nhé, cụ vào cứ alo em giao lưu cafe

Khongmatnick23

Xe tải
Gần đấy có mấy quán xiên, nướng hải sản ngon bổ rẻ? :)

Nguyên liệu đắt tiền ngày trước chạy vào nh xịn hết, bây giờ có cơ hội tuồn ra bình dân. Hay làm đặc sản giá rẻ
Có lẩu đuôi bò ở đường Củ Chi tối nào em cũng thấy đông nghẹt. Tuần trước có ông bạn cho ít tôm, cá em bắc bếp nướng ngoài đường mà khá nhiều khách dừng lại hỏi mua đó

taplai2012

Xe trâu
Chưa dính nhưng nhiều khách sợ huỷ luôn cụ ạ
Đợt này CP xđ ko làm rát như đợt trước đâu. Ngay cả thổi cồn giờ gần như ko làm. Trước e thấy nhiều đội lắm.
Cái gì cũng phải đánh đổi. Giờ phải cân đối dịch bệnh vs kinh tế cụ ạ.
Nếu mặt bằng mượn cụ lo gì ko triển

Khongmatnick23

Xe tải
Đợt này CP xđ ko làm rát như đợt trước đâu. Ngay cả thổi cồn giờ gần như ko làm. Trước e thấy nhiều đội lắm.
Cái gì cũng phải đánh đổi. Giờ phải cân đối dịch bệnh vs kinh tế cụ ạ.
Nếu mặt bằng mượn cụ lo gì ko triển
NT có cụ Covid Hải Dương đấy cụ ơi. Nguồn lây nhiễm cũng chẳng biết là từ đâu và bao giờ.
gia đình cụ đi NT thì nhớ kỹ một điều là tuyệt đối không nghe đội lái xe taxi, grab,... đưa đi ăn nhé. Kẻo lại bực mình.
mượn thì càng phải tính kỹ cụ ạ. cũng mong muốn làm ra lợi nhuận để đàng hoàng thuê của nhau thì tình cảm mới bền lâu
Tiền của mình thì thua bỏ

taplai2012

Xe trâu
NT có cụ Covid Hải Dương đấy cụ ơi. Nguồn lây nhiễm cũng chẳng biết là từ đâu và bao giờ.
gia đình cụ đi NT thì nhớ kỹ một điều là tuyệt đối không nghe đội lái xe taxi, grab,... đưa đi ăn nhé. Kẻo lại bực mình.
mượn thì càng phải tính kỹ cụ ạ. cũng mong muốn làm ra lợi nhuận để đàng hoàng thuê của nhau thì tình cảm mới bền lâu
Tiền của mình thì thua bỏ
Va9. Cảm ơn cụ tư vấn. Kể ra cụ mở r để em bảo đội đó qua ăn nhà cụ :)
Chúc cụ tính toán chu đáo - thành công như ý!

Nha Trang@

Xe điện
Có lẩu đuôi bò ở đường Củ Chi tối nào em cũng thấy đông nghẹt. Tuần trước có ông bạn cho ít tôm, cá em bắc bếp nướng ngoài đường mà khá nhiều khách dừng lại hỏi mua đó
Em không định còm ở thớt này vì khu vực cụ mở quán khá xa trung tâm nơi em ở. Nhưng đọc còm này thì em thấy rất khả quan nếu cụ có dự định mở quán hải sản. Thật ra kinh doanh đồ hải sản tươi sống nghe có vẻ đắt tiền dành cho khách vip nhưng lại dễ, theo quan niệm của em như thế.
Thứ nhất, dễ chế biến chỉ cần nguyên liệu ngon và tươi sống là được. Thứ hai, không cần bày biện cầu kỳ như những nhà hàng khác. Để setup một nhà hàng hải sản bình dân chỉ cần không gian đủ rộng, bàn ghế đủ ngồi, nhân viên đủ phục vụ, bày biện đồ hải sản đủ bắt mắt, thái độ chủ quán đủ để khách tin tưởng là được. Cụ không cần mua sắm gì nhiều.
Trước mắt với tình hình dịch bệnh như hiện tại không ai biết trước được điều gì, cụ tận dụng mặt bằng sẵn có mở ra bán nhỏ. Thuê ít nhân viên, nên dùng nguồn lực sẵn trong nhà, bếp tự nấu. Em tin rồi dịch cũng qua, lức đó sẵn có khách quen bung ra làm lớn cũng chưa muộn.

Khongmatnick23

Xe tải
Em không định còm ở thớt này vì khu vực cụ mở quán khá xa trung tâm nơi em ở. Nhưng đọc còm này thì em thấy rất khả quan nếu cụ có dự định mở quán hải sản. Thật ra kinh doanh đồ hải sản tươi sống nghe có vẻ đắt tiền dành cho khách vip nhưng lại dễ, theo quan niệm của em như thế.
Thứ nhất, dễ chế biến chỉ cần nguyên liệu ngon và tươi sống là được. Thứ hai, không cần bày biện cầu kỳ như những nhà hàng khác. Để setup một nhà hàng hải sản bình dân chỉ cần không gian đủ rộng, bàn ghế đủ ngồi, nhân viên đủ phục vụ, bày biện đồ hải sản đủ bắt mắt, thái độ chủ quán đủ để khách tin tưởng là được. Cụ không cần mua sắm gì nhiều.
Trước mắt với tình hình dịch bệnh như hiện tại không ai biết trước được điều gì, cụ tận dụng mặt bằng sẵn có mở ra bán nhỏ. Thuê ít nhân viên, nên dùng nguồn lực sẵn trong nhà, bếp tự nấu. Em tin rồi dịch cũng qua, lức đó sẵn có khách quen bung ra làm lớn cũng chưa muộn.
tháng trước em vào khảo sát thì cũng hăm hở lắm cụ ạ. Vây quanh khu vực em dự định làm nhà hàng có mấy cái ks khá to với quy mô mấy trăm phòng. Với suy nghĩ là ta sắp mở cửa cũng như nối lại đường bay với khách QT là ok. Đùng một phát thì nổ ra Covid Đà Nẵng...

Mr Morning

Xe tăng
BẠn cháu mới bốc sới từ NT về ngoài này rồi. Mở kinh doanh dịch vụ ăn uống Hải sản, gần biển Trần Phú. Quán tương đối hay, nhưng dịch đen.
Bà chị họ thì người NT, đang làm quán ăn ở Cam Ranh, vào dịch + thồi nồng độ cồn —-> đen

Nha Trang 1

Xe hơi
Cụ mở tầm này có thể lấy đc hải sản rẻ, nhưng sợ hết covit cụ không có nguồn hải sản để bán theo đúng tiêu chí của cụ thôi. Theo em thì một là cụ tìm cách quan hệ với dân du lịch để kiếm khách. Hai là, thời tìm nguồn cung cấp hải sản chuẩn, cái này quan trọng nhất, chứ hết dịch bọn TQ nó sang thì cạnh tranh hàng thủy sản với nó khó đấy, đồ ngon muốn mua có khi cũng khó mua được mà mua được thì giá cũng trên trời cụ ạ, vì bọn TQ tiền nó nhiều của ngon nó vét hết sạch không đến lượt mình đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng dự tính làmđiều đó là thế mạnh của mình mợ ạ.
Nha Trang đang rất nhiều nhà hàng bị mang tiếng là chặt chém, bán đồ ôi, bắt tay với taxi để chém khách,... em nghĩ đấy cũng là cơ hội cho mình
Chuẩn ah, cụ PR được tốt nữa thì dân địa phương hay du lịch lại xúm vào thôi mà!
Chúc cụ thành công, nhiều khi cũng phải liều một tý :P

Khongmatnick23

Xe tải
Chuẩn ah, cụ PR được tốt nữa thì dân địa phương hay du lịch lại xúm vào thôi mà!
Chúc cụ thành công, nhiều khi cũng phải liều một tý :P
Vâng mợ ạ. Mấy hôm nay lo cho con đi thi mà thấy mình như mộng du ấy.
hôm nay lại có thông báo về tình hình Covid ở NT mà lại càng thấy hoang mang nữa...
nhiều khi tự nhủ phải cố gắng vì biết đâu đấy lại là cơ hội của mình.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Vâng mợ ạ. Mấy hôm nay lo cho con đi thi mà thấy mình như mộng du ấy.
hôm nay lại có thông báo về tình hình Covid ở NT mà lại càng thấy hoang mang nữa...
nhiều khi tự nhủ phải cố gắng vì biết đâu đấy lại là cơ hội của mình.
Bắt tay cụ cái, thời điểm này em cũng đang chuẩn bị đầu tư mới của cty, cũng có cái run, nhưng ko đầu tư cũng nhỡ cơ hội, nên lại dấn thân :)