Em hỏi, từ "lái mới" lên lái giỏi các cụ mất bao nhiêu thời gian ạ?

lanhuong1965

Xe điện
Tình hình là em lái mới, mới lấy xe được 2 tuần mà lái kém quá nên em muốn tham khảo các cụ là từ khi "lái mới" cho đến khi các cụ hoàn toàn làm chủ vô lăng mất khoảng bao lâu ạ?

Em thì đã có bằng B2 được 8 năm nhưng gần đây mới mua được xe. Trong 8 năm ấy thì một năm cũng một đôi lần thuê xe tự lái (về quê, đi tỉnh ăn cưới v.v). Kinh nghiệm chỉ có thế.

Trong 2 tuần vừa qua khi vừa lấy xe thì hàng ngày em đi làm bằng xe, cả đi cả về khoảng 16km, cảm thấy tay lái và độ tự tin có lên nhưng vẫn còn kém quá. Đi đường toàn bị các xe khác bóp còi đòi vượt, rồi thì vượt phải hoặc chèn ép. Có khi cũng vì em chưa thành thói quen quan sát gương chiếu hậu nên xe sau sốt ruột đòi vượt mà mình không láng ra bên phải nên họ vượt phải xong sau đó còn tạt đầu, rất chi là nhục.

Tối nay nhá nhem trời mưa, em lùi thế nào sườn trái xe quẹt vào con xe rác 3 bánh dựng ở cạnh đường xoẹt cho một vết trên sườn xe, chán hết cả người.

Mất bao lâu để trở thành tay lái lụa hả các cụ?
Hì,theo em khi nào bác còn sợ mình gây ra tai nạn là lúc bác lái giỏi rồi.Còn như tài già 20,30 năm trong nghề nhưng 1 lúc nào đó do chủ quan,do ỷ vào tay lái lụa mà gây ra tai nạn thì theo em vẫn là lái dở!!!

Chỉnh sửa cuối:

kienvinh

Xe lăn
Ý em cụ thể hơn thế này nhé.

Anh lái xe cơ quan cũ của em, 20 năm kinh nghiệm, lái xe lùi xuống hầm không có cảm biến hay camera lùi gì cả mà uỵch phát cách tường 20cm và anh ấy nói: Tôi lùi cách tường đúng 20cm, không tin ra xem đúng không. Đúng phóoc.

Em nghĩ đó là hoàn toàn làm chủ tay lái và điều khiển được xe đi theo cách mình muốn.

Vậy các cụ mất bao lâu để đạt đến level đó?

Anh em mới lái thì có nên tập chuyên đề như vậy không (chẳng hạn tập cán đường đinh, tập lùi) hay những kỹ năng đó dần dần sẽ tự đến theo số km mình lái xe?

Em thì đã chứng kiến một thằng bạn sau khi có xe riêng 1 năm mà lùi xe vào quán ăn vẫn cứ loay hoa loay hoay, mất 3-4 đỏ mới vào được vị trí. Một năm đối với em là hơi lâu, hơi đáng thất vọng.

anhtho

Xe ngựa

Anh lái xe cơ quan cũ của em, 20 năm kinh nghiệm, lái xe lùi xuống hầm không có cảm biến hay camera lùi gì cả mà uỵch phát cách tường 20cm và anh ấy nói: Tôi lùi cách tường đúng 20cm, không tin ra xem đúng không. Đúng phóoc.

Em nghĩ đó là hoàn toàn làm chủ tay lái và điều khiển được xe đi theo cách mình muốn.

Anh em mới lái thì có nên tập chuyên đề như vậy không (chẳng hạn tập cán đường đinh, tập lùi) hay những kỹ năng đó dần dần sẽ tự đến theo số km mình lái xe?

Em thì đã chứng kiến một thằng bạn sau khi có xe riêng 1 năm mà lùi xe vào quán ăn vẫn cứ loay hoa loay hoay, mất 3-4 đỏ mới vào được vị trí. Một năm đối với em là hơi lâu, hơi đáng thất vọng.
Tất nhiên là 20 năm là giỏi rồi, nhưng nhiều khi nó có mẹo đó cụ. Ví dụ như họ nhìn vào tường gara, nếu lần đầu lùi mít cách tường 20cm thì cố gắng thấy rõ một dấu gì đó trên tường hoặc một dấu bất kỳ dưới đất.., chỉ cần những lần sau dừng đúng mốc đó là ngon.
Chẳng hạn như khi em lùi vào bãi đỗ khu nhà em, phía sau là bờ gạch rất thấp nhưng em chẳng mấy khi chạm bánh vào đó mà chẳng cần nhìn gương mấy bởi vì luôn căn theo xe bên cạnh, gương ngang gương, nếu xe họ dài hơn thì mình lùi lại tí chẳng bao giờ phải cúi nhìn cái bờ gạch làm gì.

Chỉnh sửa cuối:

vt_hoa

Xe tăng
Lái xe giỏi là một nghề đòi hỏi có năng khiếu nữa cụ ợ. Có người lái cả chục năm vẫn không giỏi được. Em lái được 7 năm chạy khá nhiều các loại đường nhưng vẫn thấy mình còn kém

Chỉnh sửa cuối:

seadogs

Xe tăng
Lái xe giỏi thì không ai dám tự nhận cả,chỉ có lái thành thạo thôi, cụ cứ đi 1 tháng trong phố, trung bình mỗi ngày 50km là lên tay ngay. Còn xe sau đi trong phố nháy đèn đòi vượt, cụ thấy đường thoáng, đủ điều kiện chuyển làn thì cho họ vượt, còn đâu cứ đi bình thường, chẳng phải cho bố con thằng nào vượt cả. Lùi chuồng, lùi song song thì trên youtube nhiêu vô kể, cụ lên xem rồi ra thực hành vài lượt là quen.

hubugi

Xe buýt
Em từ "lái mới"-->"lái tạm được" như sau: 2 năm/20k km/15T VNĐ (sơn lại xe+thay đèn hậu bị vỡ+thuế ngu). Em bây giờ dự kiến: làm 2 cái biển "lái mới" ở trước và sau để được ưu tiên khi chạy xe. Hiện nay, mỗi tháng em chạy trung bình 200km/month (chủ yếu để xe đỡ hư hỏng). Chán chạy xe lắm rồi!

lanhuong1965

Xe điện
Em có bằng lái tầm 20 năm rồi,nhưng lúc nào cũng tự nhủ mình chưa bao giờ lái giỏi,phải học nhiều hơn nữa.

Tỷ như khi trước,lúc mới lái,lùi xe làm tan cái đèn hậu,từ đó cứ mỗi lần lùi là lại nhớ tới cái vụ đó,cho dù có cam + cảm biến lùi thì cứ nhìn cho đủ 3 gương.Ơn trời,chưa làm bể thêm cái đèn hậu nào nữa.
Hay như đang tiến,cho dù phía trước có bất cứ dấu hiệu bất ổn nào dù nhỏ nhất,lập tức chuyển ga qua hờm sẵn phanh ngay.
Cũng như ra đường em nhịn tối đa,ai kêu hèn em chịu.Hôm qua đang trong phố,chợt có 2b cố vượt trái,trong khi đang có 4b ngược chiều.Chả nhẽ không lách vào cho 2b bị kẹp chết giữa lằn sơn phân cách sao???Thôi thì vào chút cho qua chuyện.Vậy mà 2b sau đó cố vượt trái lên nhìn nhìn biển số em,bla bla.Nhìn kỹ thì ra có uống rồi.Không lẽ hạ kiếng xuống bla bla với người say???

Hì,em vẫn là người lái dở các bác ạ!!!

tayhogarage

Xe tải
Chạy khoảng 5 vạn thì hầu hết các tình huống thông thường đều có thể xử lý được, còn giỏi để "tinh tướng" thì vô cùng lắm cụ ạ

fuxe

Xe container
Theo em, để làm chủ tay lái cụ nên tự bổ túc thêm cho mình bằng cách ra bãi rộng, có vạch (ví dụ như trước cửa sân vđ MĐ), tập căn xe theo các vạch từ các phía :-? Theo số km thì dần dần cũng lên tay nhưng mà lâu hơn mong đợi :D

halele

Xe tải

Bất kể việc gì thì sự giỏi giang đều phụ thuộc vào 2 yếu tố là KINH NGHIỆM (làm nhiều rồi tự mình đúc rút KN) + NĂNG KHIẾU.
Như em đây là cụ bà (đúng nghĩa đen) 50 xuân mới đi học lái, 53 xuân mới có xe chạy. Khi mới lái em nghĩ "lái xe giỏi là mình ko đâm vào ai", nhưng sau 2 năm cầm lái thì em lại nghĩ là "lái xe giỏi là lái sao để ko ai đâm vào mình" (em toàn bị xe máy kiss vào xe mình).:))

longtroc1974

Xe buýt
Vẫn có người lái kém cụ à, kém tới mức không dám lái xe nữa. Ông anh em chẳng hạn, ông này cẩn thận thì thôi rồi, đến cái công tắc điện trong nhà ông ấy cũng dán 110 hay 220 rất rõ, ghi chú đủ thứ về cách sử dụng đồ này đồ kia. Mua xe được 2 năm đành bán vì sợ, va chạm xước sơn linh tinh. Ông ý sợ nhỡ đâm chít người nên bán xe rồi. Hoặc như có lần cơ quan em thuê 1 ông lái xe chuyên nghiệp. Mang tiếng gần 20 năm trong nghề, thế mà tay lái thì rung lắc, đi đường đèo vào cua toàn non quá với già quá. Gặp chướng ngại vật thì dí tận nơi rồi đánh lái ngoắt ra rất nguy hiểm. Người trên xe say hết lượt. Dưng mà chả ai dám nói vì sợ ông í dỗi ! Ai cũng nói: cạch ông này lần đi chơi sau ! Quá kém.
Tóm lại, có người không hề ẩu nhưng lái vẫn kém.
Ông ý theo em là lái ẩu, mà kem và ẩu thì hậu quả cũng nang nhau thôi

longtroc1974

Xe buýt
Làm gì mà bác nhìn đời qua kính dâm thế :D

Em lái mới nên đi từ tốn, phần vì sợ nữa nên trên đường bị các xe khác bắt nạt hoặc tỏ thái độ, rồi thì chính mình cũng đi không được như mình muốn, ví dụ muốn lùi phát vào chuồng ngay nhưng lại phải lên lên xuống xuống mấy lần mới thẳng xe. Đại loại thế.

Thế nên em mới xin ý kiến các cụ lái kinh nghiệm rồi kiểu như em tập bao lâu thì bụng có 6 múi ấy mà.

Với lại, hồi mới lái các cụ có đem xe lên khu nào rộng rãi để tập đi không?

Chính ra vì em có bằng lâu quá (8 năm) mà chưa có xe nên nhiều nguyên tắc, kỹ năng cơ bản em lại quên rồi. Ví dụ hồi mới lấy bằng thì một số kỹ năng cơ bản như đi đường đinh (tức là căn bánh xe đi qua vị trí chính xác trên đường), lùi vào chuồng, đề pa leo dốc em hơi bị thạo. Nhưng giờ thì lâu quá em lại quên mất rồi.

Vậy có nên đi tập lại không các cụ? Tự tập hay nên thuê mấy bác thầy dậy lái xe phụ đạo thêm cho vài buổi?
Chả ai mới có bằng mà lái ngon ngay được, hồi mới mua xe em toàn vào khu đô thị vắng người để tập thoai kụ ợ, mãi mới dám ra phố đới, lái xe theo em cũng giống tập bụng, có người thì tập được 6 múi còn em tập xong làm mấy quại bia đâm ra bụng em có nhõn 1 múi :D
kụ cứ đi nhiều thì quen thoai, kái người ta làm được thì mình cũng làm được vấn đề là mất bao lâu? cứ như em bi giờ ra đường chả bon chen với đời

phamvdinh254

Xe tải
Lái khoảng 1000 km nội thành là ngon rồi.
khoảng 5000 km là tương đối tốt.
Lái khoảng 1 vạn thì quá thành thạo rồi. Tâm lý cực tốt rồi.

anhtho

Xe ngựa
Ông ý theo em là lái ẩu, mà kem và ẩu thì hậu quả cũng nang nhau thôi
Không phải ẩu mà là kém, vì ông ý có chạy nhanh quá đâu. Lái ẩu thì bọn em góp ý ngay, nhưng lái kém thì góp ý sao được ?

mrkoi

Xe tăng
Lụa hay không lụa thì cái đó tùy theo quan điểm của mỗi người, e thì chỉ cần đi đến nơi về đến chốn đi làm sao mà mình và người khác đều an toàn k xảy ra điều gì đáng tiếc là lụa rùi cụ chủ ợ :D.
Lâu lâu thế mà cụ k đi xe thì nên nhờ thầy nào đấy dậy lại cho 1-2 buổi là oki ngay mà, người lái xe mới bao giờ cũng có cái tính giữ xe, như e mới lấy về cũng bị xước thấy xót lắm nhưng dần dần thành quen e xác định là đi xe k thể k bị xước chỉ làm sao mà cho vợ 2 mình bị xước ít nhất và mng khó nhìn ra vết xước đấy thui ợ :))

thuysinh.tl

Xe container
Lái lụa, lái thạo thì cũng dễ thành lái ẩu lắm cụ. Cụ cứ lái an toàn là được rồi.

8235

Xe đạp
Không biết các bác thế nào, nhưng theo kinh nghiệm của em thì thông thường người lái xe thường trải qua 3 giai đoạn:
1. Mới lái: Giai đoạn này vừa lái vừa run, nhìn trước, ngó sau, bò ra đường, các phương án xử lý tình huống còn gà. Lúc này thì thường đi chậm, để ý quan sát, nhưng hay giật mình. Nhất là đi xe mới, càng hay run, sợ xước xe :D
2. Giai đoạn quen xe và hơi ẩu: Cái tâm lý sau khi quen xe (tùy khả năng mỗi người mà thời gian dài hay ngắn, như em, mất tầm 3 tháng) thì lại sinh ra ẩu. Lái nhiều khi không tập trung, lượn lờ, thử nghiệm đủ kiểu, võng vẽo, vừa đi vừa nhắn tin, dám lao vào những tình huống khó mặc dù chưa trải qua, chưa có kinh nghiệm,... Giai đoạn này là đáng sợ nhất, dễ gây tai nạn, hỏng xe nhất. Xe em trong giai đoạn này không bị nặng, nhưng xước nhỏ thì thôi rồi, khắp thân xe. Theo em giai đoạn này thì tâm lý và tính cách sẽ rất quan trọng. Và càng nhanh qua giai đoạn này càng tốt.
3. Giai đoạn ổn định: Đây là giai đoạn chín. Ý em là chín về tâm lý, đi đứng bình tĩnh, không ẩu, không vội (mặc dù đang rất vội),... Phương án xử lý tình huống tối ưu và mang tính cẩn thận.

Nói chung là lái xe cũng một phần thể hiện tính cách người lái. Có ông lái xe trước em cả 4,5 năm, nhưng ngồi trên xe, sang số, vượt xe, hay xử lý những tình huống cơ bản lại gây cho người ngồi trên xe cảm thấy khó chịu. E có ông anh, lái xe cả 5,6 năm nay, thế mà sang số cứ giật đùng đùng, ngồi cạnh cảm thấy ko thoải mái, ko yên tâm. Đi đường trường, ngồi ghế phụ mà chả ngủ được :D

FordAT

Xe tăng
Không biết các bác thế nào, nhưng theo kinh nghiệm của em thì thông thường người lái xe thường trải qua 3 giai đoạn:
1. Mới lái: Giai đoạn này vừa lái vừa run, nhìn trước, ngó sau, bò ra đường, các phương án xử lý tình huống còn gà. Lúc này thì thường đi chậm, để ý quan sát, nhưng hay giật mình. Nhất là đi xe mới, càng hay run, sợ xước xe :D
2. Giai đoạn quen xe và hơi ẩu: Cái tâm lý sau khi quen xe (tùy khả năng mỗi người mà thời gian dài hay ngắn, như em, mất tầm 3 tháng) thì lại sinh ra ẩu. Lái nhiều khi không tập trung, lượn lờ, thử nghiệm đủ kiểu, võng vẽo, vừa đi vừa nhắn tin, dám lao vào những tình huống khó mặc dù chưa trải qua, chưa có kinh nghiệm,... Giai đoạn này là đáng sợ nhất, dễ gây tai nạn, hỏng xe nhất. Xe em trong giai đoạn này không bị nặng, nhưng xước nhỏ thì thôi rồi, khắp thân xe. Theo em giai đoạn này thì tâm lý và tính cách sẽ rất quan trọng. Và càng nhanh qua giai đoạn này càng tốt.
3. Giai đoạn ổn định: Đây là giai đoạn chín. Ý em là chín về tâm lý, đi đứng bình tĩnh, không ẩu, không vội (mặc dù đang rất vội),... Phương án xử lý tình huống tối ưu và mang tính cẩn thận.

Nói chung là lái xe cũng một phần thể hiện tính cách người lái. Có ông lái xe trước em cả 4,5 năm, nhưng ngồi trên xe, sang số, vượt xe, hay xử lý những tình huống cơ bản lại gây cho người ngồi trên xe cảm thấy khó chịu. E có ông anh, lái xe cả 5,6 năm nay, thế mà sang số cứ giật đùng đùng, ngồi cạnh cảm thấy ko thoải mái, ko yên tâm. Đi đường trường, ngồi ghế phụ mà chả ngủ được :D
Cụ nói chuẩn quá, em tuy mới lái chưa dc tháng nhưng em rơi vào giai đoạn 2. Quen tý tự nhiện ẩu. Biết là ko dc đánh lái gấp khi đang đi nhanh, nhưng hôm nay em làm 1 phát quá ngu nhưng may là đường vắng.

Tình huống vậy, em lao trên đường Trần Nhật Duật, tự nhiên ông buýt thò đầu từ hè bên trái ra đèn ko bật gì cả. Em giật mình, đánh lái gấp sang phải lách lên.
Tình huống này đáng nhẽ em phải giảm tốc và nháy pha, nhưng em lại xử lý theo kiểu lái ẩu....
Lại thêm 1 kinh nghiệm nữa tuy luôn cố nhớ nhưng vào thực tế vẫn hay quên.

lanhuong1965

Xe điện
Bất kể việc gì thì sự giỏi giang đều phụ thuộc vào 2 yếu tố là KINH NGHIỆM (làm nhiều rồi tự mình đúc rút KN) + NĂNG KHIẾU.
Như em đây là cụ bà (đúng nghĩa đen) 50 xuân mới đi học lái, 53 xuân mới có xe chạy. Khi mới lái em nghĩ "lái xe giỏi là mình ko đâm vào ai", nhưng sau 2 năm cầm lái thì em lại nghĩ là "lái xe giỏi là lái sao để ko ai đâm vào mình" (em toàn bị xe máy kiss vào xe mình).:))
Mợ này phán chuẩn (em đây là cụ bà,đúng nghĩa đen) ,lái xe giỏi là mình ko đâm vào ai & giỏi hơn nữa thì ráng lái sao để ko ai đâm vào mình!

anhtho

Xe ngựa
Cụ nói chuẩn quá, em tuy mới lái chưa dc tháng nhưng em rơi vào giai đoạn 2. Quen tý tự nhiện ẩu. Biết là ko dc đánh lái gấp khi đang đi nhanh, nhưng hôm nay em làm 1 phát quá ngu nhưng may là đường vắng.

Tình huống vậy, em lao trên đường Trần Nhật Duật, tự nhiên ông buýt thò đầu từ hè bên trái ra đèn ko bật gì cả. Em giật mình, đánh lái gấp sang phải lách lên.
Tình huống này đáng nhẽ em phải giảm tốc và nháy pha, nhưng em lại xử lý theo kiểu lái ẩu....
Lại thêm 1 kinh nghiệm nữa tuy luôn cố nhớ nhưng vào thực tế vẫn hay quên.
Cụ lái như vậy là mang thói quen của 2b lên 4b đấy. 2b thường thì gặp chướng ngại vật là ngoặt, lái vòng ra phía trước hoặc sau, chẳng mấy ai phanh dừng lại như 4b nếu còn chỗ lách !. Đi 4b là khác cụ à !