Em hỏi thủ tục mua bán nhà chung cư chưa có GCN qsd đất

vuanhanghi

Xe điện
Theo mình nghĩ mua bán kiểu hợp đồng ủy quyền là do căn hộ này chưa có sổ hồng. cho nên không giao dịch được. Bắt buộc chờ có sổ mới sang tên được.
cụ nghĩ bao nhiêu % căn hộ chung cư đã có sổ, thế thì thị trường đóng băng hết à
được nhưng vẫn có phần trăm rủi ro thôi

dieulinh107

Xe đạp
Website
www.hanoilandmark51.xyz

duongtm2912

Đi bộ
Hi các cụ,
Tình hình là em vừa bán căn chung cư đang làm sổ hồng cách đây 2 tháng và đã làm hợp đồng ủy quyền tại văn phòng công chứng. Giờ em đã nhận được sổ hồng, các cụ cho em hỏi là em phải làm những thủ tục gì tiếp theo để sang tên sổ hồng cho người mua ạ (thủ tục và chi tiết các giấy tờ cần chuẩn bị để tiến hành các thủ tục ạ ). Em cám ơn các cụ .,

Quyết Hói

Xe máy
Cám ơn cụ đã mời rượu. Hôm nay tôi đi ăn cưới ở Quảng ninh cả ngày nên giờ mới online đc.
Để cho tiện theo dõi, tôi trả lời luôn vào câu hỏi của cụ như ở dưới:
Cụ cho em xin 1 bản Hợp đồng đặt cọc và giấy ủy quyền vào mail quyetnv705@gmail.com với ạ. Em vodka mời cụ rồi ạ.

Jetu

Xe điện
Nhà cháu đố cụ tìm ra VP luật nào làm được như cụ nói chỗ đỏ đỏ nhá.
Cụ dám cá vs nhà cháu không? Cược bao nhiêu tùy cụ. :)
cách duy nhất theo em là làm HDDCC ủy quyền định đoạt kem theo hợp dồng mua ban viết tay tay co VP luật làm chứng.

investland

Xe tải
Cháu làm BDS có vài ý kiến cho các Cụ tham khảo,
Cách 1( lâu nhưng không mất tiên
1. Làm HD mua bán dân sự
2, thanh toán tiền, nhận nhà nhưng không hết, phải giữ lại 01 khoản tiền để gắn trách nhiêm với chủ nhà vào
3 làm HD ủy quyền
4, khi có Sổ đỏ làm thủ tục công chứng sang tên và trả nốt tiền( Xong).

Cách 2.nếu căn hộ mà chủ đầu tư đã suất hóa đơn đỏ và cung cấp đủ giấy tờ Cụ có thể làm theo cách sau
1. đặt cọc mua nhà, hẹn khoảng 1-1,5 tháng thanh toán
2, Cháu có thể đi làm sổ đỏ ngay cho cụ trong vong 1-1,5 tháng là ra SĐ ( khoản này phải mất thêm chu tiền ).
3. khi ra SĐ làm công chứng mua bán và giao tiền ( Xong)

Jetu

Xe điện
Dễ thôi cụ. Hai bên ra công chứng hủy HĐUQ, sau đó ký HĐMB.
Còn thủ tục và giấy tờ mời cụ vào link dưới đây.
http://www.otofun.net/threads/853379-mua-ban-tang-cho-bds-va-thu-tuc-sang-ten
Hi các cụ,
Tình hình là em vừa bán căn chung cư đang làm sổ hồng cách đây 2 tháng và đã làm hợp đồng ủy quyền tại văn phòng công chứng. Giờ em đã nhận được sổ hồng, các cụ cho em hỏi là em phải làm những thủ tục gì tiếp theo để sang tên sổ hồng cho người mua ạ (thủ tục và chi tiết các giấy tờ cần chuẩn bị để tiến hành các thủ tục ạ ). Em cám ơn các cụ .,

Jetu

Xe điện
Cách 1 của cụ, nếu có vấn đề đụng đến luật pháp sẽ không ổn đâu nhé.
Cháu làm BDS có vài ý kiến cho các Cụ tham khảo,
Cách 1( lâu nhưng không mất tiên
1. Làm HD mua bán dân sự
2, thanh toán tiền, nhận nhà nhưng không hết, phải giữ lại 01 khoản tiền để gắn trách nhiêm với chủ nhà vào
3 làm HD ủy quyền
4, khi có Sổ đỏ làm thủ tục công chứng sang tên và trả nốt tiền( Xong).

Cách 2.nếu căn hộ mà chủ đầu tư đã suất hóa đơn đỏ và cung cấp đủ giấy tờ Cụ có thể làm theo cách sau
1. đặt cọc mua nhà, hẹn khoảng 1-1,5 tháng thanh toán
2, Cháu có thể đi làm sổ đỏ ngay cho cụ trong vong 1-1,5 tháng là ra SĐ ( khoản này phải mất thêm chu tiền ).
3. khi ra SĐ làm công chứng mua bán và giao tiền ( Xong)

mcpvietnam

Xe máy
Cụ làm HĐ ủy quyền qua công chứng là được mà, em không nhớ phí lắm hình như mất 2% giá trị căn hộ thì phải.

mcpvietnam

Xe máy
Chị em mới mua một căn dư này, nhưng mà căn hộ chưa bàn giao. Không biết cụ có áp dụng đc không:
1. Làm hợp đồng ủy quyền mua bán và nộp thuế TNCN qua phòng công chứng.
2. thu hết các hợp đồng và hóa đơn của chủ cũ
3. Thông báo và ký sang tên với CĐT về việc sang nhượng hợp đồng và tên sở hữu căn hộ (mất phí tùy CĐT)
4. CĐT có trách nhiệm làm giấy chứng nhận quyền sử dụng... (sổ hồng) vào tên mình luôn.

doannguyenvic

Xe máy
Ông cậu em đang định mua 1 cái chung cư, chủ nhà là người đầu tiên ký HD mua bán với chủ đầu tư, nhà đã bàn giao, ở được 2 năm, hóa đơn chủ đầu tư đã xuất rồi.
Các cụ cho em hỏi hình thức mua bán bây giờ sẽ như thế nào, theo em hiểu thì ko sang tên đc HD mua bán căn hộ cho mình nữa, vậy phải làm Hợp đồng ủy quyền và ràng buộc như thế nào với chủ nhà để mai sau làm sổ đỏ cho mình không gặp rủi ro hoặc bị chủ nhà gây khó khăn
Em rất nhiều vodka các cụ nhé:D
Thông thường trương hợp này thì ta làm uỷ quyền công chứng định đoạt, nhưng sau này nếu làm sổ vẫn phải nhờ đến bác chủ cũ đến ký ạ, gặp được người tốt không sao chứ ngược lại chắc cũng chật vật lắm ạ, giữ lại tiền chắc họ không cho đâu thôi cứ làm thêm một biên bản viết tay có người làm chứng ạ, trong đó cần nêu rõ quyền lợi và nghĩa vụ của hai bên, khi giao tiền cũng cần có người làm chứng để họ không lật được, cụ tư vấn thêm luật sư xem sao ạ.

hanguyen84

Đi bộ
Ông cậu em đang định mua 1 cái chung cư, chủ nhà là người đầu tiên ký HD mua bán với chủ đầu tư, nhà đã bàn giao, ở được 2 năm, hóa đơn chủ đầu tư đã xuất rồi.
Các cụ cho em hỏi hình thức mua bán bây giờ sẽ như thế nào, theo em hiểu thì ko sang tên đc HD mua bán căn hộ cho mình nữa, vậy phải làm Hợp đồng ủy quyền và ràng buộc như thế nào với chủ nhà để mai sau làm sổ đỏ cho mình không gặp rủi ro hoặc bị chủ nhà gây khó khăn
Em rất nhiều vodka các cụ nhé:D
bác ơi em đang đau đầu về vụ này. bác chia sẻ cho em bản hợp đồng ủy quyền và Hợp đồng hứa mua hứa bán với ạ. thứ 2 này e giao tiền lấy nhà rồi mà chưa làm được mấy văn bản này