Em hỏi thủ tục mua bán nhà chung cư chưa có GCN qsd đất

Speeder

Xe tăng
Em quanh đây thôi, cần gì bác alo cho em nhá!
Website
www.tbcnsv.com
Nếu bây giờ dại mồm ông chủ nhà bỗng nhiên chết, hoặc tù tội, hoặc ra nc ngoài sống... Hoặc tuyên bố tao dek làm gì nữa, muốn tao làm sổ cho thì nôn thêm ra đây thì cụ làm sao..?
Đây cũng là một trong những điều rủi ro có thể xảy ra, vì cái của em làm vẫn đang đợi chủ đầu tư ra sổ đỏ, để ông bà bên bán ký nốt cái HĐ mua bán rồi đóng thuế sang tên sổ đỏ nữa mới yên tâm!

cwise

Xe container
DM cái luật pháp, cơ chế, éo ra làm sao cả, đóng cả đống tiền mà chưa đâu vào đâu.

longvu

Xe tăng
@ cụ chủ thớt: nhận mail đi nhé

Xin lỗi cụ sáng em bận nên em không viết ngay được.

.....Không đột tử, không ly hôn, không vỡ nợ bị cơ quan pháp luật phong tỏa tài sản ... (gặp mấy vụ này to chuyện đấy)
- Người mua nhà không đen đủi (phủi phui cái mồm) mà chết, hoặc bị mất khả năng thực hiện ủy quyền (thần kinh, tù tội ...) vì trong trường hợp này ng ủy quyền có quyền yêu cầu tuyên hủy hợp đồng ủy quyền.
- Lưu ý trong trường hợp cấp được sổ trót lọt thì lại đến công đoạn nhờ chủ nhà ra công chứng chỗ lập ủy quyền hủy bản ủy quyền và lập thay thế bằng hợp đồng chuyển nhượng thì mới cơ bản là xong việc ...
Em cũng mất một năm trời lo lắng mấy điều trên. Đến lúc cầm được cái sổ đỏ trên tay rồi mới thở phào.
Mỗi tội vì em đứng tên người được ủy quyền, nên lúc nhận sổ (tên chủ cũ) phải bán cho gấu làm tài sản riêng của gấu. Thế mới đau.x-(
Trường hợp em thì em làm như cụ long vũ gì đó đã nói, nhưng:
- Hợp đồng đặt cọc em ghi rõ là đặt cọc 100% tiền, có giá trị tới tất cả các người thừa kế của cả 2 bên.
- Em làm Hợp đồng ủy quyền định đoạt, bao gồm cả nội dung làm các thủ tục, ký các giấy tờ liên quan, nộp các khoản tiền cần thiết cho việc làm sổ đỏ, nhận sổ đỏ thay cho chủ cũ. Vì vậy ra sổ là em tự chuyển nhượng luôn (không cần sự có mặt của chủ cũ nữa).

Chỉnh sửa cuối:

Duejigum

Xe máy
Cho em hỏi nhà chung cư hình như chỉ có thời hạn 70 năm

trangvuduc

Xe buýt
Cá nhân e thấy với giao dịch này cụ không nên dính vào. Có một vài vấn đề sau đây:
- Nếu trong thời gian cấp sổ đỏ mà chủ nhà chết, hoặc li hôn
- Tuy là hợp đồng ủy quyền định đoạt nhưng không phải chủ đầu tư nào cũng chấp nhận cụ ký giấy tờ cấp sổ đỏ đâu (thực tế nhà e đây) lúc đấy cụ gọi chủ nhà là cũng phiền hà đấy.
- Sau khi ra sổ đỏ rồi tên chủ nhà thì cụ đi làm một cái hợp đồng cho tặng hoặc mua bán gì gì đó với con cái, vợ... lúc này cụ sẽ phải nộp thuế và sẽ là 2 lần thuế ( HĐMB, và HĐUQ)
Cụ nhìn vụ Huyền như đi, cầm tiền gửi vào ngân hàng rồi có cả chữ ký, dấu vủa ngân hàng rồi tưởng ngon lành về hưởng lãi hàng tháng mà cuối cũng vẫn tèo bình thường. Với xã hội này cụ cứ phải cầm đằng chuôi, chả tin được bố con thằng nào đâu cụ à.

LADS

Xe hơi
Càng đọc càng thấy nhì nhằng
em cũng đang định lấy 1 căn kiểu như này, nhưng chủ cũ đang không đưa ra được biên bản bàn giao nhà, hóa đơn VAT hay biên lai các lần nộp tiền:
Nhờ các cụ cho ý kiến chỉ đạo hoặc các cụ đã nhận bàn giao nhà thì đến lúc nhận bàn giao các cụ có những gì:
1- Hợp đồng mua bán nhà
2- Nội qui chung cư
3-.......

tolidoan

Xe hơi
em nghe các cụ giải thích em cũng đang cần biêt thông tin

laixeantoannhe

Xe đạp
không biết mua nhà kiểu này có an toàn cho người mua không ạ ? Chưa có giấy tờ nhà thì mua bằng mỗi cái tờ hợp đồng nàh thì liệu có an toàn không ạh ?

minhqlbx

Xe tải
Trước tiên vodka cụ 1 ly, em hỏi cụ thêm 1 tẹo:
- nếu ko phiền cụ có thể cho em xin nội dung dự thảo của Hợp đồng đặt cọc và hợp đồng ủy quyền.
- Về cái Hợp đồng ủy quyền, nếu bên bán die thì sẽ hết hiệu lực, hoặc bên bán vẫn có quyền đơn phương chấm dứt ủy quyền đúng ko ợ vì đây là ủy quyền ko thù lao.
- em ko đọc hết nội dung HD đặt cọc nhưng em hiểu là sẽ có nội dung là bên mua chưa trả hết tiền ngay, khi nào 2 bên làm xong thủ tục cấp sổ hồng thì trả hết bởi vì nếu trả hết thì ông bán nhà tếch đi đâu thì làm sao tìm đc. Nếu như vậy thì bên bán nhà cho em sẽ ko đồng ý vì biết bgio có sổ, ng ta muốn trả hết tiền luôn.
- sổ hỗng vẫn sẽ cấp cho chủ nhà cũ rồi mới sang tên cho nhà em, vậy như trường hợp của cụ thì nếu Hd đặt cọc ko ràng buộc, giữ tiền để cam kết việc này, và ng mua ko thể chủ động (ko cần chủ nhà cũ) làm thủ tục xin cấp sổ đc.
Để em trả lời cho cụ vì em từng mua và đang ở 1 căn chung cư em mua từ thời giấy tờ chỉ có quyết định bốc thăm căn hộ. Khi mua căn hộ dạng này cụ chỉ có giấy ủy quyền thôi (gọi nôm na là ủy quyền định đoạt), người được ủy quyền sẽ được toàn quyền định đoạt căn nhà bao gồm: Mua bán, cho thuê, sửa chữa, làm giấy tờ... cụ có thể làm bất cứ gì mà không cần hỏi người đã ủy quyền cho mình. Bên bán cũng không thể đơn phương chấm dứt ủy quyền được, muốn chấm dứt hợp đồng ủy quyền này thì cần phải có bên ủy quyền và được ủy quyền có mặt nhất trí nên bác không cần quá lo lắng, bác chỉ cần cầu khẩn sao cho người bán không chết hoặc mất tích là được. Sau này bác đi làm sổ cũng không cần phải có chủ nhà đâu, bác lưu ý tên trong sổ vẫn là tên chủ nhà mà ko phải tên bác.
Muốn sang tên bác thì lúc này mới hơi rắc rối vì bác sẽ cần chủ nhà công chứng hộ khẩu, CMT, ĐKKH... để nhanh thì phải làm cái hủy ủy quyền tại nơi bác làm công chứng ủy quyền nữa. Vì vậy, ngoài hợp đồng ủy quyền của bên phòng công chứng họ làm thì bác nên làm một cái giao kèo với chủ nhà về việc hỗ trợ các thủ tục pháp lý sau này (Hồi em làm, chủ nhà cũ đòi 10 triệu mới chịu đấy ạ).
Tất nhiên khi người ta bán người ta bắt bác trả hết xèng chứ không cho bác giữ lại đâu. CHÚC BÁC MAY MẮN!

MrChildren

Xe buýt
Mua cái nhà để an cư mà sau đó vẫn phải bất an nhỉ các cụ.

Chẳng phải tự dưng đến gần ngày nhận nhà nhiều người chấp nhận cắt lỗ ác

nguyenmanhtuan3

Xe tăng
có giấy tờ gốc của chủ đầu tư vs chủ cũ + vs hợp đồng mua bán của chủ cũ vs cụ ( có công chứng của phường, xã ở chỗ bán căn hộ chung cư ấy )là đc

tuanbds

Xe buýt
Theo ý em cái chung cư này ko nên mua ợ. Vì rất rủi ro.
Tài sản nếu chưa hình thành thì sang nhượng được, mua bán theo nghị định 71. Còn cái căn hộ này đã bàn giao chờ ngày ra sổ ( chờ đến mùa qúit) thì rủi ro là:
Căn hộ ko có sổ đỏ nên mua bán chỉ là hợp đồng uỷ quyền mua bán không phải là quyền định đoạt. Mua rồi sau này vẫn phải ra văn phòng công chứng ký lại hợp đồng mua bán, mà nếu lúc đó chủ nó ko ký cho hoặc hạch sách đòi thêm tiền thì ko làm được sổ đỏ đâu. Nên quyết là ko mua.

Lancerdo_son

Xe buýt
Thớt này hay và bổ ích quá em đánh dấu phát phòng khi có dịp dùng đến.

tuanbds

Xe buýt
Ông cậu em đang định mua 1 cái chung cư, chủ nhà là người đầu tiên ký HD mua bán với chủ đầu tư, nhà đã bàn giao, ở được 2 năm, hóa đơn chủ đầu tư đã xuất rồi.
Các cụ cho em hỏi hình thức mua bán bây giờ sẽ như thế nào, theo em hiểu thì ko sang tên đc HD mua bán căn hộ cho mình nữa, vậy phải làm Hợp đồng ủy quyền và ràng buộc như thế nào với chủ nhà để mai sau làm sổ đỏ cho mình không gặp rủi ro hoặc bị chủ nhà gây khó khăn
Em rất nhiều vodka các cụ nhé:D
Không nên mua. Rất ko nên.
Lý do: nhà bàn giao có mua chỉ là hđ uỷ quyền, sổ đỏ ra tên người kia. Sau này có sổ chủ cũ phải ký công chứng mua bán với ông cậu. Nếu chủ cũ ko ký thì khỏi sang tên và ko có cách nào đâu. Chũ cũ cò quay thì chú cụ vỡ mồm.
Nên mua nhà sắp bàn giao, chưa xuất hoá đơn đỏ hết.
Cụ ko vay được bank bằng những tài sản này đâu.
Cháu có căn hơi bị ngon cụ xem cho chú cụ kìa. Chuẩn luôn

Ngọc.Lưu

Xe máy
Bác cần tư vấn inbox e giúp cho !

Ngọc.Lưu

Xe máy
Bác chuyển nhượng được nhưng bác phải nhân đối thuế lên chứ ạ ?

tovit99

Xe buýt
Để em trả lời cho cụ vì em từng mua và đang ở 1 căn chung cư em mua từ thời giấy tờ chỉ có quyết định bốc thăm căn hộ. Khi mua căn hộ dạng này cụ chỉ có giấy ủy quyền thôi (gọi nôm na là ủy quyền định đoạt), người được ủy quyền sẽ được toàn quyền định đoạt căn nhà bao gồm: Mua bán, cho thuê, sửa chữa, làm giấy tờ... cụ có thể làm bất cứ gì mà không cần hỏi người đã ủy quyền cho mình. Bên bán cũng không thể đơn phương chấm dứt ủy quyền được, muốn chấm dứt hợp đồng ủy quyền này thì cần phải có bên ủy quyền và được ủy quyền có mặt nhất trí nên bác không cần quá lo lắng, bác chỉ cần cầu khẩn sao cho người bán không chết hoặc mất tích là được. Sau này bác đi làm sổ cũng không cần phải có chủ nhà đâu, bác lưu ý tên trong sổ vẫn là tên chủ nhà mà ko phải tên bác.
Muốn sang tên bác thì lúc này mới hơi rắc rối vì bác sẽ cần chủ nhà công chứng hộ khẩu, CMT, ĐKKH... để nhanh thì phải làm cái hủy ủy quyền tại nơi bác làm công chứng ủy quyền nữa. Vì vậy, ngoài hợp đồng ủy quyền của bên phòng công chứng họ làm thì bác nên làm một cái giao kèo với chủ nhà về việc hỗ trợ các thủ tục pháp lý sau này (Hồi em làm, chủ nhà cũ đòi 10 triệu mới chịu đấy ạ).
Tất nhiên khi người ta bán người ta bắt bác trả hết xèng chứ không cho bác giữ lại đâu. CHÚC BÁC MAY MẮN!
Em cũng như cụ nhưng chủ cũ trả đòi gì cả, cho em mượn cả cmt, hộ khẩu để em đi chứng thực sao y bản chính. Của đáng tội, tết nhất em vẫn qua lại quà cáp nên rất vui vẻ

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ông cậu em đang định mua 1 cái chung cư, chủ nhà là người đầu tiên ký HD mua bán với chủ đầu tư, nhà đã bàn giao, ở được 2 năm, hóa đơn chủ đầu tư đã xuất rồi.
Các cụ cho em hỏi hình thức mua bán bây giờ sẽ như thế nào, theo em hiểu thì ko sang tên đc HD mua bán căn hộ cho mình nữa, vậy phải làm Hợp đồng ủy quyền và ràng buộc như thế nào với chủ nhà để mai sau làm sổ đỏ cho mình không gặp rủi ro hoặc bị chủ nhà gây khó khăn
Em rất nhiều vodka các cụ nhé:D
Theo luật nhà ở hiện tại thì đúng là ko sang tên được ngay. Nếu nhà cụ máu thì có thể ký HĐUQ định đoạt, thòng thêm cái đặt cọc sau khi ra sổ họ có nghĩa vụ bán cho mình (số tiền cọc bằng đúng số tiền mua)
hoặc "chạy" sổ nhanh rồi mua :D
hoặc đợi sau ngày 1/7/2015 thì có thể sang tên được (với điều kiện là ko đc nộp hồ sơ cấp sổ)