[Funland] Em hèn quá các bác ạ!

Trạng thái
Thớt đang đóng

cantona

[Tịch thu bằng lái]
201 là ra trường hay sn 201? Nếu sn 201 thì cụ trẻ tẩm bổ, luyện 45p rồi kiếm máy bay giàu có bao nuôi, chán thì đổi, lái lấy tầm 5 năm tích lấy ít vốn về làm lại cuộc đời, dell ai biết đấy là đâu. Chứ đàn ông mà vay lặt nhặt nó hèn người ra, sau ko nên cơm cháo gì. Mà đạo lý ít thôi, nghèo chưa chắc đã hèn, nhưng giàu thì sống chó gương nhiều lắm rồi. Học làm người đi đã, đọc đạo lý ít thôi. ;))

Xe nội lước

Xe container
Người quen em hồi tầm tuổi cụ đã có mấy củ to
E hồi sinh viên bằng tuổi cụ cũng lăn lộn đi buôn nên tiền tiêu cũng rủng rỉnh .
Nói chung là bụng đói thì chân phải bò thôi .
Cụ chắc là có khiếu kd và chăm chỉ kiếm tiền . Em thiếu cả 2 nên cũng chật vật như cụ thớt .

nguyentoan.uct

Xe điện
Chả hiểu là đi làm với về phòng trọ thì tốn cái gì mà phải vay nợ vậy, lại phung phí vào cái gì đó rồi, nên tiết chế lại

Dream Thai

Xe điện
Em không vay tiền đâu nhé các bác
Em cảm thấy mình hèn quá các bác ạ!
Vì em không có thói quen cho người quen biết về cuộc sống của mình nên em xin phép dùng acc clone, mọi người hay có từ lowkey để miêu tả những người như em cũng không sai.
Nói sơ qua về bản thân thì em 2k1 ra trường đúng đợt kinh tế suy thoái như này, việc pass qua vòng cv cũng rất khó vì nộp cv không chỉ những bạn cùng trang lứa mà còn những anh chị đi trước. Cuối cùng em được nhận vào vị trí fresher với mức lương chẳng đủ sống ở cái đất Hn này, tháng nào cũng âm. 3 tháng này em cảm thấy sống không còn là chính mình, lầm lì hơn, ít nói hơn, em cũng chẳng biết diễn tả nó kiểu gì. Những buổi liên hoan + tụ họp nào có thể tránh là em đều lấy cớ hết nên ngoài thời gian ở trên cty ra đa số em đều ở trọ. Chính vì thế nên em tự nhận thấy các mối quan hệ nó xa cách dần. Đợt trước em có vay đứa bạn 1,5tr hứa cuối tuần này trả, lương chưa biết hôm nào có vì về khoản delay thì cty em với vietjet 1-9 1-10. Chiều nay em vay mấy đứa bạn với đủ lí do, đến đứa t4 mới đủ để trả nợ cho đứa kia. Ngồi đọc lại mấy cái tin nhắn đi vay vừa rồi, em vừa bcười vừa bất lực vì cảm thấy mình trở nên hèn từ bao giờ, làm em chợt nhớ tới câu " Nghèo hèn sinh gian kế, giàu có nuôi dưỡng lương tâm".
Trên đây xem như vài dòng thú tội của em, chỉ mong sau này tốt hơn.
p/s: Không biết các bạn 2k1 giờ thế nào rồi nhỉ? Ổn không?
Về cơ bản e thấy đội trẻ họ vui tươi lằm, buồn như cụ chủ nó phí lắm : (

toyota219

Xe điện
Nam mà ở we ra nữa thì đúng xếp cuối hàng. Khoẻ mạnh, giỏi thì còn vươn lên đc chứ không thì...Tính tbinh thì gia đình nếu không là bệ phóng thì cũng là điểm tựa/ bàn đạp cho con cái 1 cách nào đó trong xã hội lúc này. E thấy so với thời 1990s hay mấy năm đầu 2000 cũng chưa công bằng lắm.

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Vì em không có thói quen cho người quen biết về cuộc sống của mình nên em xin phép dùng acc clone, mọi người hay có từ lowkey để miêu tả những người như em cũng không sai.
Nói sơ qua về bản thân thì em 2k1 ra trường đúng đợt kinh tế suy thoái như này, việc pass qua vòng cv cũng rất khó vì nộp cv không chỉ những bạn cùng trang lứa mà còn những anh chị đi trước. Cuối cùng em được nhận vào vị trí fresher với mức lương chẳng đủ sống ở cái đất Hn này, tháng nào cũng âm. 3 tháng này em cảm thấy sống không còn là chính mình, lầm lì hơn, ít nói hơn, em cũng chẳng biết diễn tả nó kiểu gì. Những buổi liên hoan + tụ họp nào có thể tránh là em đều lấy cớ hết nên ngoài thời gian ở trên cty ra đa số em đều ở trọ. Chính vì thế nên em tự nhận thấy các mối quan hệ nó xa cách dần. Đợt trước em có vay đứa bạn 1,5tr hứa cuối tuần này trả, lương chưa biết hôm nào có vì về khoản delay thì cty em với vietjet 1-9 1-10. Chiều nay em vay mấy đứa bạn với đủ lí do, đến đứa t4 mới đủ để trả nợ cho đứa kia. Ngồi đọc lại mấy cái tin nhắn đi vay vừa rồi, em vừa bcười vừa bất lực vì cảm thấy mình trở nên hèn từ bao giờ, làm em chợt nhớ tới câu " Nghèo hèn sinh gian kế, giàu có nuôi dưỡng lương tâm".
Hồi mới ra trường em cũng bắt đầu đi làm, khủng hoảng và shock thật sự vì thu nhập và tính chất gò bó của cv, nhưng rồi mọi thứ cũng qua. Thấm thoát cũng gần 30 năm :D

MuathuHN252

Xe cút kít
Lương tháng bn mà fai vay ngược vay xuôi thế?
1. Lương thấp quá thì kiếm thêm việc làm thêm ngoài giờ
2. Phòng trọ có thể tìm ng ở ghép hoặc ở phòng giá bèo thôi, sau lương cao hơn đổi sau nhé
3. Kiếm việc khác

Chỉnh sửa cuối:

Đông Gioăng

Xe buýt
Hồi em ra trường, lương có triệu rưởi đây này

suachuasailam

Xe hơi
1 thời em cũng từng đi vay họ hàng người này 10tr, người kia 20tr, cả mấy đứa em gái họ luôn. Đã trả hết sau 1-2 năm + lãi = lãi bank. Nhưng giờ nghĩ lại cũng vẫn thấy nhục.

Dân miền núi TM

Xe điện
Thanh niên phải ôm nợ mới nhớn dc. Trên này các cụ vẫn hay động viên thế!:D

caisua

Xe lăn
Fresher bên em 8tr thì có đủ sống ở HN ko nhỉ? Bên em có 2 đứa 2K thi được vào chính thức lương 12tr nhưng vẫn còn 6 đứa 8tr. Em thấy chưa đứa nào kêu gì, chắc chúng toàn nữ nên tiêu ít hơn chăng?

Chỉnh sửa cuối:

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

just for fun

Xe lăn
Cháu cảm nhận cái đội trẻ này chúng nó ko máu lửa kiếm tiền như mình hồi xưa. Ngày bằng tuổi chủ thớt, cháu chạy từ Long Biên sang Hà Đông chỉ để kiếm chút lợi nhuận 30k (chắc tương đương tầm khoảng 100k bây giờ). Ra trường chưa kiếm được việc nhưng thầy u đã cắt luôn viện trợ. Nhớ mãi u đưa 400k khi cháu làm luận văn tốt nghiệp và bảo đây là khoản trợ cấp cuối cùng.
F1.1 nhà cháu giờ cháu thấy cũng có vẻ chả thèm tiền gì cả. Nói ngoan thì rất là ngoan, mọi việc ở nhà bạn í làm hết, nhưng kiểu ko có nhu cầu tiêu tiền nên cũng ko muốn đi làm thêm vất vả.

Tuấnbk

Xe buýt
Ai chẳng có lúc khó khăn; Cụ bây giờ có tuổi trẻ, sức khỏe, có công việc vấn đề bây giờ là cần có nghị lực để vượt qua mà thôi; về tài chính thì các Cụ đã dạy" khéo ăn thì no..." nên cần cân đối lại; mà không làm chỗ này ta làm chỗ khác, lo gì./.

T91

Xe container
Thật cụ nhề. Nói ko phải gì chứ ngày cháu sv có giai đoạn pải cày thêm. Vất vả, tối đi ngủ phải báo thức xong bỏ xuống dưới gầm gường. Khi báo thức chui xuống tắt rồi mới dậy để đi làm.
Em giờ vẫn phải cày đây cụ. Có khách dở bữa là nhịn cơm là bình thường.
Sờ sv em đi ship hàng, chuyện bỏ bữa là hết sức bình thường, em còn phải đeo cai coca nước 1.5l mang ở nhà đi cho tiết kiệm.
Đây đã đi cày grap còn k chịu, kêu tắm vs ăn 2 tiếng thì thiếu gia đóng vai sinh viên nghèo rồi

diboduoimua

Xe tăng
F1 nhà chú cũng 2k1, giờ mỗi tháng vẫn đốt đều chục củ của bố mẹ, nó lại ko chịu cả nghĩ được như cháu...

T91

Xe container
201 là ra trường hay sn 201? Nếu sn 201 thì cụ trẻ tẩm bổ, luyện 45p rồi kiếm máy bay giàu có bao nuôi, chán thì đổi, lái lấy tầm 5 năm tích lấy ít vốn về làm lại cuộc đời, dell ai biết đấy là đâu. Chứ đàn ông mà vay lặt nhặt nó hèn người ra, sau ko nên cơm cháo gì. Mà đạo lý ít thôi, nghèo chưa chắc đã hèn, nhưng giàu thì sống chó gương nhiều lắm rồi. Học làm người đi đã, đọc đạo lý ít thôi. ;))
Cu cháu này hợp nói chuyện đạo lý phết đó cụ

hanoi1971

Xe tải
Một người mà đi vay vẫn có người cho vay thì vẫn là một người có tư cách.:)
Cụ chủ làm vẫn chưa đủ tiêu thì trước mắt nên cắt bớt các khoản chi tiêu trước đã, sau đó xem có làm được gì đó để nâng thu nhập lên không. Xét về phương diện các nhân, tôi không bao giờ hưởng ứng với việc vay mượn để ăn mặc, chơi bời hoặc mua sắm những thứ không tạo dựng giá trị lâu dài.

Trạng thái
Thớt đang đóng