[Funland] Em hèn quá các bác ạ!

Trạng thái
Thớt đang đóng

caisua

Xe lăn
cháu thế là có tinh thần và biết lo lắng cho cs đấy, F1 nhà chú 2k0 lấy bằng hơn 1 năm rồi mà còn chưa muốn đi tìm việc. Cố gắng lên cháu !
năm ngoái thằng 2K nhà em ra trường, trong vài tháng chưa kiếm được việc thì nó chạy grab đều và kiên quyết ko nhận tiền của ai dù mọi người cứ đòi cho nó tiền tiêu vặt. Sau đó lương 12tr thì tự đề nghị trả tiền chi phí cho căn chung cư gia đình đang ở, tầm 3tr/tháng, còn đâu phần lớn tiết kiệm để mua đàn mua trống về luyện

LuckyCar

Xe container
Em thắc mắc là cụ chủ học gì ra và làm việc gì mà có 3 củ/tháng nhỉ.

Maz6666

Xe buýt
năm ngoái thằng 2K nhà em ra trường, trong vài tháng chưa kiếm được việc thì nó chạy grab đều và kiên quyết ko nhận tiền của ai dù mọi người cứ đòi cho nó tiền tiêu vặt. Sau đó lương 12tr thì tự đề nghị trả tiền chi phí cho căn chung cư gia đình đang ở, tầm 3tr/tháng, còn đâu phần lớn tiết kiệm để mua đàn mua trống về luyện
thế thì nhất cụ rồi, ông nhà em k hiểu sao cứ ì ra, mất 2.5 tỏi cho cái bằng của ông ấy rồi

hiepchiken82

Xe tăng
cứ phải có động lực kiếm tiền là tốt cụ nhỉ, ko thể ngồi ì ra không làm j để đợi đi làm được. Việc nào cũng là việc mà, f1 nhà cụ thế là rất ổn

Meliodashoda

Xe máy
2k1 chắc vào đấy toàn phải chào bằng bác ấy nhỉ :D

niceshot

Xe container
Em không vay tiền đâu nhé các bác
Em cảm thấy mình hèn quá các bác ạ!
Vì em không có thói quen cho người quen biết về cuộc sống của mình nên em xin phép dùng acc clone, mọi người hay có từ lowkey để miêu tả những người như em cũng không sai.
Nói sơ qua về bản thân thì em 2k1 ra trường đúng đợt kinh tế suy thoái như này, việc pass qua vòng cv cũng rất khó vì nộp cv không chỉ những bạn cùng trang lứa mà còn những anh chị đi trước. Cuối cùng em được nhận vào vị trí fresher với mức lương chẳng đủ sống ở cái đất Hn này, tháng nào cũng âm. 3 tháng này em cảm thấy sống không còn là chính mình, lầm lì hơn, ít nói hơn, em cũng chẳng biết diễn tả nó kiểu gì. Những buổi liên hoan + tụ họp nào có thể tránh là em đều lấy cớ hết nên ngoài thời gian ở trên cty ra đa số em đều ở trọ. Chính vì thế nên em tự nhận thấy các mối quan hệ nó xa cách dần. Đợt trước em có vay đứa bạn 1,5tr hứa cuối tuần này trả, lương chưa biết hôm nào có vì về khoản delay thì cty em với vietjet 1-9 1-10. Chiều nay em vay mấy đứa bạn với đủ lí do, đến đứa t4 mới đủ để trả nợ cho đứa kia. Ngồi đọc lại mấy cái tin nhắn đi vay vừa rồi, em vừa bcười vừa bất lực vì cảm thấy mình trở nên hèn từ bao giờ, làm em chợt nhớ tới câu " Nghèo hèn sinh gian kế, giàu có nuôi dưỡng lương tâm".
Trên đây xem như vài dòng thú tội của em, chỉ mong sau này tốt hơn.
p/s: Không biết các bạn 2k1 giờ thế nào rồi nhỉ? Ổn không?
Giảm bớt thời gian ngồi phòng trọ lướt web, fb, ..., bao gồm cả thời gian onl OF!
Dành thời gian kiếm việc làm thêm: shipper, grab, bán hàng shop/cafe ... để kiếm thêm thu nhập! Đừng nghĩ mình có bằng đại học thì phải làm việc văn phòng, danh giá...
Tuổi trẻ mới ra đời phải lăn lộn, bươn trải kiếm tiền, kiếm được tiền thì sẽ thấy đỡ hèn, và tự tin hơn!

Rivers

Xe container
Giảm thời gian tiêu tiền xuống, tăng thời gian làm ra tiền lên là xong.

Trungpv

Xe tăng
Cháu cảm nhận cái đội trẻ này chúng nó ko máu lửa kiếm tiền như mình hồi xưa. Ngày bằng tuổi chủ thớt, cháu chạy từ Long Biên sang Hà Đông chỉ để kiếm chút lợi nhuận 30k (chắc tương đương tầm khoảng 100k bây giờ). Ra trường chưa kiếm được việc nhưng thầy u đã cắt luôn viện trợ. Nhớ mãi u đưa 400k khi cháu làm luận văn tốt nghiệp và bảo đây là khoản trợ cấp cuối cùng.
F1.1 nhà cháu giờ cháu thấy cũng có vẻ chả thèm tiền gì cả. Nói ngoan thì rất là ngoan, mọi việc ở nhà bạn í làm hết, nhưng kiểu ko có nhu cầu tiêu tiền nên cũng ko muốn đi làm thêm vất vả.
em thấy lứa trẻ này đc nuôi đầy đủ từ nhỏ ko phải chịu thiếu thốn gì nên ko máu kiếm tiền và có chút nghĩ rằng kiếm sống dễ. nên khi ra trường bắt đầu phải nuôi thân đi làm lương thấp bị shock.

Lucas_lee

Xe tăng
Bên này thảo luận vài vđề chính trị không bị gò bó nên em mới vào
Năm 23 tuổi, tui mở cửa hàng kinh doanh, ế khách mà tháng nào cũng đóng 1 đống chi phí, cái khó ló cái khôn, tôi đầu tư 1 xe bánh mỳ kebab, sáng ra bán từ 6h sáng tới 8h, rồi dọn đồ vào công ty làm việc. Bán 1 cái bánh lãi đâu 5-7k.
Đói thì đầu gối phải bò, bắt tay vào hành động thôi em ơi. Ở thành phố lớn, chỉ cần chịu khó là không chết đói được đâu.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Đi theo thằng Phục nó đào tạo nhanh lắm.
Hay đang là thằng Phục. :))
Chã bảo rồi, ai quy chụp bừa thành viên khác là Phục thì bem đấy ạ. Cụ nên xóa nhanh kẻo hối ko kịp :))

MetMoiThatSu

Xe đạp
Nghe đã chán rồi, hèn là đúng em thề.
Một khi đã máu thì tan làm, mặc áo grap chạy luôn. Làm xuất cơm bụi ăn 10p là xong. Thế mới gọi là cày.
Đây còn tắm giặt ăn uống 2 tiếng thì lên mạng mà cào phím nói chuyện đạo lý hợp vs cụ đó
Cụ nghe cháu nó nói chưa
Thà thiếu thốn 1 thời gian còn hơn để cả đời thiếu thốn.
Cháu nó k chạy grap đâu
Em xuất thân từ quê lên việc gì chẳng từng làm. Grab thì chưa chạy nhưng từng chạy be kiếm học phí. Lao động chân tay 12 tiếng hay chạy be gần 20 tiếng để cày học phí. Chính vì em từng chạy nên em hiểu đc chạy 2-3 tiềng buổi tối trừ chi phí đi( cơm, phí phát sinh,...) thì có đáng để chạy hay không?

MetMoiThatSu

Xe đạp
Công việc hiện tại triển vọng lớn không mà làm tới 7h tháng được trả 3tr ?
Em cảm thấy nó đáng nên em mới chấp nhận. Ngày đi làm tối về học thêm tiếng anh, update kiến thức chuyên ngành chỉ vì 2 chữ "tương lai"

MetMoiThatSu

Xe đạp
Năm 23 tuổi, tui mở cửa hàng kinh doanh, ế khách mà tháng nào cũng đóng 1 đống chi phí, cái khó ló cái khôn, tôi đầu tư 1 xe bánh mỳ kebab, sáng ra bán từ 6h sáng tới 8h, rồi dọn đồ vào công ty làm việc. Bán 1 cái bánh lãi đâu 5-7k.
Đói thì đầu gối phải bò, bắt tay vào hành động thôi em ơi. Ở thành phố lớn, chỉ cần chịu khó là không chết đói được đâu.
Hồi sv em từng có suy nghĩ đi bán đồ ăn sáng nhưng cũng từng chứng kiến 2 lão mặc đồ grap chở nhau trên con w đá đổ xe bánh mỳ của bà bác trên đường Xuân Thủy, 1 thanh niên xăm trổ đến xin 3l của chị trà đá. Sau rồi hỏi mới biết, mấy bạn trẻ hay bán đồ ăn sáng mà thường gặp đấy là người quen của mấy lão bảo kê khu đó

caisua

Xe lăn
cứ phải có động lực kiếm tiền là tốt cụ nhỉ, ko thể ngồi ì ra không làm j để đợi đi làm được. Việc nào cũng là việc mà, f1 nhà cụ thế là rất ổn
Cũng tùy suy nghĩ từng đứa chứ thằng nhà em cũng chả có động lực gì, nó lại là thằng tiết kiệm từ nhỏ nên rất ngại tiêu tiền. Nó mà cứ nằm ì ở nhà oánh game thì chắc cũng vẫn phải nuôi báo cô thôi vì nó thừa biết bố mẹ ko túng thiếu còn ông bà thì cứ rình rình dúi tiền cho nó. May hơn khôn là chính ạ

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Em cảm thấy nó đáng nên em mới chấp nhận. Ngày đi làm tối về học thêm tiếng anh, update kiến thức chuyên ngành chỉ vì 2 chữ "tương lai"
Cụ làm ngành nghề gì? Hiện tại lương 3 triệu, nếu sau 1 năm nữa cụ cải thiện tiếng Anh và kiến thức chuyên ngành thì xin được việc gì? lương khả năng lên được bao nhiêu?

Em hỏi thế vì nhiều cụ trẻ cũng mông lung lắm, thấy người ta học tiếng Anh cũng học tiếng Anh, thấy cái gì hay hay lại nhảy vào học. Tuy nhiên lời khuyên của em là quãng đời học chỉ để học của các cụ trẻ đã kết thúc sau khi tốt nghiệp đại học rồi. Giờ cuộc đời các cụ đã bước sang quãng đời khác: chặng đời đi làm. Tất nhiên đi làm vẫn phải học, nhưng nó phải thực chất, thực dụng. Phải biết rõ là học cái đó để phục vụ mục đích gì? Học xong cái đó thì công việc mình đang làm có tốt hơn không? Có thăng tiến không? Có tăng lương hay kiếm được chỗ làm tốt hơn không v.v...?

Nếu cụ chủ là con nhà nông dân thì phải xác định quãng đời từ 23-28 tuổi là quãng đời phải cày, phải vất vả vì lúc này sức khỏe có, chưa vướng bận gia đình, vợ con. Bỏ qua 5 năm vàng bạc này là rất phí. Phải tận dụng từng giây, từng phút. Nếu cụ chủ không bị mệt mỏi, bị thiếu ngủ ở giai đoạn này là đang lãng phí thời gian. Nguyên chuyện chỉ tắm rửa, ăn uống buổi tối mà hết 2 tiếng là quá lãng phí rồi.

Hồi em tầm tuổi cụ chủ, đi làm thêm thì va chạm đủ thứ: chủ quịt tiền, bưng bê làm đổ đồ ăn, tính sai tiền phải đền. Có những lúc đói, buổi trưa gặm có gói mỳ tôm, nằm ép bụng xuống giường cho qua cơn đói. Về sau kiếm được việc làm theo chuyên môn thì lại rất thiếu thời gian để vừa làm vừa học, ngày ngủ có 4-5 tiếng. Đi chơi với bạn gái mà mắt đỏ quạch, ngáp lên ngáp xuống như thằng nghiện. Chỉ mong bạn gái mua sắm xong để về nhà bạn gái ngủ :)
Đến giờ thỉnh thoảng lại mơ ngủ, gặp ác mộng sắp phải đi thi mà không có chữ nào trong đầu. Tỉnh dậy thấy mình tốt nghiệp từ đời nào rồi. May quá.
Thật là một thời thanh niên sôi nổi 😁

Ớt xanh

Xe điện
17h xong việc em làm ngay cái bánh mỳ với cốc trà đá xong phi vào lớp tiếng Anh muộn 10 phút ( buổi học nào em cũng muộn).
19h lại lao vào một lớp khác đến 21h30 tan học lại làm phi công lái chiếc máy bay bằng tuổi chính là vợ em bây giờ.
Khoảng 24 giờ hoặc muộn hơn em về tới nhà mới vội vàng ăn tối, tắm rồi ngủ.
Sáng mai 6h30 em đã rời nhà đi làm rồi.
Trong bụng toàn bột bánh với nước chè xít mà sao lái khỏe thế chứ kkkk

Trạng thái
Thớt đang đóng