[Funland] Em gầy tong teo sao cũng bị mỡ máu hả các cụ ơi :((

lanlee

Xe đạp
em uống hạ cholesterol tín phong , cũng thấy ổn ổn các bác ạ, bụng cũng nhỏ đi , người cũng đỡ ngưa ngáy trước đó e cũng uống lá sen nói chung thảo dược rất tốt ạ mà an toàn chả sợ tác dụng phụ đếch gì

vietphann

Đi bộ
chịu khó tập môn chống đẩy với gấu nhiều vào, nếu thường là lịch là 2, 4, 6 thì bây giờ cụ cho thêm cả thứ bày và chủ nhật vào, gấu càng thích mà cụ khỏi bệnh đúng tiêu chuẩn 1 người khỏe 2 người vui cụ ợ

huyenhit

Xe đạp
Các cụ fun quá làm cụ chủ hoang mang, em nghĩ cụ nên nghe lời bác sĩ đi, bệnh này về già dễ bị đột quỵ đó k đùa được đâu

tientung000

Xe điện
Hôm nay giời mưa các cụ Đi bộ và Xe đạp ko tập được hay sao mà vào đóng góp ý kiến nhiều thế? Em mời mỗi cụ chén riệu vậy

trungglee

Xe đạp
Cảm ơn thớt của cụ chủ! Có lẽ cháu cũng phải tập kiêng khem tí thôi, vì cháu chẳng thèm đi khám gì cả, nếu đi khám thì chưa biết, có khi cũng lại lo ấy chứ.

tungvanpro

Xe tải
e thấy ko hút thuốc lá còn bị ung thư phổi mà. nhiều khi nó do gen thôi cụ

vuhuan87

Xe máy
Mình cũng bị cao huyết áp, mỡ máu , acid Uric…

tuanandro

Xe đạp
Mỡ máu và các bệnh huyết áp tim mạch thường có liên quan mật thiết với nhau. Trên thể trạng người béo thì bệnh có tỷ lệ cao hơn nhưng không có nghĩa là người gầy sẽ không bị. Tốt nhất các bác nên đi kiểm tra đi ạ, vì bệnh rối loạn chuyển hóa mà không kiểm soát được thì mệt lắm ạ

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Của cụ tăng Tri đến 6.7 là cao nhưng không lo lắng đâu cụ ạ, cái LDL cao mới sợ, tuy nhiên với mức của cụ, em gửi cụ thông tin sau:

- Đọc kỹ các hướng dẫn của văn phòng Sức Khỏe và Con Người của Mỹ :https://www.nhlbi.nih.gov/files/docs/public/heart/chol_tlc.pdf nếu cụ đọc dc tiếng Anh, nó có nhiều thông tin nhưng chủ yếu tập trung vào giảm LDL cholesterol nhưng cụ rất nên đọc.

Còn đây là com và kinh nghiệm của em: (em nghĩ nếu cụ tuân theo đúng như em thì 99% chỉ số Tri của cụ về phần tăng chấp nhận được hoặc về BT cụ ạ). Em ko rõ các chỉ số khác của cụ như LDL, HDL, total cholesterol cũng như các vấn đề sức khỏe khác ntn vì với mức tăng của cụ và nếu sk bình thường, LDL và HDl cholesterol bình thường thì bác sỹ nên khuyên cụ điều trị ko dùng thuốc trước , sau hai lần điều trị ko dùng thuốc, mỗi lần khoảng 6-8 tuần nếu Tri ko giảm về giới hạn thì mới tính đến đơn thuốc. Ở VN em biết rất nhiều người hay bị bsy kê đơn nhưng kiểu máy móc và đáng ra ko nên vậy, (chủ đề này em sẽ viết sau). Em cũng lưu ý là điều trị mỡ máu dựa vào sk của từng người, có người ko phải uống thuốc nếu mỡ máu cao nhưng chưa phải rất cao, có người phải dùng thuốc ngay lập tức ngay cả mỡ máu bình thường cụ nhá.

- Tăng Tri không nên lo lắng vì rất dễ điều chỉnh (dễ hơn LDL cholesterol), nếu cụ thay đổi lối sống và chỉ số về BT thì cụ có thể ko dùng thuốc (khi bỏ thuốc phải hỏi Bác sỹ và phải theo dõi kỹ nhá), còn nếu đang dùng thuốc thì thay đổi lối sống làm cho liều dùng thấp đi, làm tăng hiệu quả thuốc và giảm thiểu nguy cơ biến chứng cụ nhá

- Với 6.7 thì thay đổi lối sống thì chỉ số có thể về bình thường nhưng cũng là mức nguy hiểm nếu cụ không chú ý điều chỉnh thì mức tăng Tri này sẽ kèm theo tăng đường huyết, có thể gây viêm tụy, và có thể nhiều biến chứng khác.
Thay đổi lối sống tập trung một số điểm sau
1) Thay đổi chế độ ăn uống.
Không và hạn chế: đồ chiên rán, da động vật, mỡ, nội tạng, trứng, sữa, phô mai, đồ thịt nguội, súc xích, thực phẩm đóng hộp, bánh kẹo, nước ngọt,đồ ngọt, hạn chế tinh bột (kể cả cơm, cụ chỉ nên ăn một bát một bữa), cụ nên mua gạo lứt (thì có thể ăn 2 bát), gạo lứt là loại gạo bình thường chỉ xay bỏ trấu, người nước ngoài gọi là brown rice (cụ đừng mua gạo đỏ, gạo huyết rồng nếu cụ ko có nguồn tin tưởng nhá vì nó có mầu đỏ nhưng họ xay hết trấu rồi thì vô nghĩa).

Ăn thịt thì nên ăn cá (cái hồi, cá ngừ là tốt nhất.., nhưng không nên ăn quá 2 lạng/ ngày, nếu kiêng tốt thì dưới 1 lạng/ ngày là tốt (nếu cụ nặng 70kg), hoặc ăn thịt gà (bỏ da) không nên ăn thịt bò.

Ăn sáng, em chuyển từ ăn bún, phở, bánh mỳ... sang ăn bột ngũ cốc nguyên hạt, nguyên vỏ cám (cụ nên mua loại 5 grain, whole gain trong Fivi mark, giá là 86 nghìn một gói, ăn được 4 - 5 bữa sáng). Hoặc em dùng bánh mỳ đen ăn với sữa chua ko đường.

Ăn hoa quả, khuyến khích ăn nhiều loại, các loại hoa quả cực tốt như Bơ, Dâu, óc chó, cam... em thì hay dùng Bơ.

Em hay dùng 1/5 gói whole gain một bữa, chỉ cần đổ nước nóng vào + thêm vài hạt hạnh nhân + một hộp sữa chua (ko đường) + một cốc Cakao (nguyên chất) là xong bữa sáng, vừa ngon lại vừa thoải mái.

Hạn chế uống rượu bia: Nếu cụ tăng Tri thì tốt nhất là bỏ bia rượu (mặc dù nghiên cứu là uống 2 lon bia hoặc 2 cốc rượu vang, 2 ly nhỏ rượu mạnh trong ngày đối với đàn ông) không ảnh hưởng gì và tốt cho tim mạch, nhưng cụ nên bỏ vì rượu rất dễ làm tăng Tri cụ ạ, nếu vật lắm thì nên uống rượu vang hoặc rượu mạnh < 2 ly rượu vang hoặc < 2 ly rượu mạnh vì với mức này thì nó ít ảnh hưởng, và nó làm tăng HDL cholesterol (tốt) và giảm nguy cơ tim mạch.

Nên thêm các món ăn: Lạc, đậu nành, các loại hạt rất tốt như óc chó, hạnh nhân, giá đỗ, các loại giá, các loại rau xanh, món rau xanh luôn phải chiếm ít nhất 40% tổng số lượng thức ăn của cụ.., em còn ăn thêm quả bơ (mua bơ sáp Daklac, thái vuông sau đó chấm mù tạt + xì dầu, ăn như sashimi, ngon lắm..) tuần cố gắng 2 bữa, cải súp lơ xanh và trắng, nấm, mọc nhỉ là rất tốt nên bổ xung vào bữa ăn cụ ạ.

Mướp đắng (em hay bóp với dấm + mắm ngon), hoặc hành tây bóp dấm, hoặc đậu bắp luộc, mấy món này không thể thiếu trong bữa ăn

Nên thêm các đồ uống: Sữa chua không đường, bột cakao nguyên chất, giảo cổ lam (Tuệ Linh) uống trà này ngày 2- 4 gói,hoặc bột nghệ nano.

Lưu ý: Tất cả những thứ em liệt kê trên em đều đọc nghiên cứu rất kỹ từ các nghiên cứu của nước ngoài chứ ko phải mấy ông Lang vườn đâu ạ.

2) Vận động nhiều hơn và vận động đúng cách

Lưu ý 1: Để giảm cholesterol thì cụ phải tập thể dục và lưu ý ba điểm sau 1) cường độ phải từ vừa đến nặng (chạy bộ, tenis, tập tạ...) 2) tính liên tục (phải ít nhất 30 phút và ko quá 60 phút cho một lần tập), và 3). phải tập ít nhất 150 phút/ tuần (thời gian đầu khuyễn khích tập hết cả tuần cụ nhé).

Em 3 ngày chạy, 3 ngày tập tạ, em tập theo giáo án này :http://www.webthehinh.com/community/threads/51983/

Lưu ý 2: Cụ tăng Tri thường là cụ bị béo, hoặc cụ không béo nhưng có mỡ xấu trong nội tạng, thuật ngữ chuyên ngành là TOFI, "gầy mỡ" tức là gầy bên ngoài nhưng béo bên trong, nên cụ nên tập tạ, xà sang, xà kép và chì có vậy mới giảm được mỡ xấu (chạy, đá bóng, tenis...) rất khó giảm mỡ xấu, cụ nên tham khảo giáo án tập để giảm mỡ bên webthehinh cụ nhé (họ nói chi tiết cách tập...).

Cụ mang thước ra đo, nếu vòng bụng chia cho vòng mông mà lớn hơn > 0.9 tức là cụ có vấn đề về mỡ xấu nhá.

Em mua giàn tạ về tập ở nhà cũng OK lắm rồi, một giàn tạ 6 triệu là đáp ứng hầu hết các bài tập, sau 5 tuần vòng eo của em giảm từ 88 xuống còn 82 thôi.

3) Sống lành mạnh, không hút thuốc vì nếu cụ tăng Tri, hút thuốc làm cứng thành mạch nên cực kỳ nguy hiểm, nó liên quan đến tim mạch và não nữa đấy.

Em đã thử thay đổi như trên,sau 5-6 tuần gì đó kết quả của em cực kỳ khả quan, từ Total Cholesterol từ 6.5 xuống 4.9, LDL từ 4.4 xuống 3.0, Tri 2.5 xuống 1.4, còn HDL giữ nguyên vẫn 1.3

Ngoài các chỉ số mỡ máu, các chỉ số khác cũng ngon theo luôn, ngoài ra em thấy có một số tác dụng sau:

- Thấy hết/ đỡ đến 95% viêm mũi dị ứng (ngày trước ngày nào cũng hắt hơi, bh thì hết rồi)
- Giảm stress cực kỳ, nhất là sau khi tập, cuộc sống thấy vui vẻ hơn (vì tập thể dụng và uống các đồ uống kia có nhiều chất rất tốt chống oxy tự do, giảm stress.
- Cơ ngực to lên chút
- Không thấy bị cúm khi chuyển thời tiết
- Bụng dạ thấy rất ổn, đi vệ sinh thấy ổn, không thấy triệu chứng của dạ dày hay trực tràng.

Có mấy điều em không thích sau khi thay đổi lôi sống:

- Giảm cân (em đã gày còn gày hơn, mất luôn 3 kg)
- Đói lắm, ăn thấy ngon kinh khủng kể cả cơm nguọi (vì tập tạ đói lắm)
- Uống rượu bia (tối đa 2-3 lon, hoặc 2 ly rượu vang) làm cho em thấy thiếu thiếu.

Em viết vậy đã, cũng là chia sẻ và cũng mong học hỏi các cụ, em sẽ share tiếp các phần tiếp theo sau nhá, lần sau em sẽ viết vào chi tiết về ăn cái gì, uống cái gì, tập thế nào và tại sao ăn, uống cái đó nó giảm mỡ máu... nhá
E tò mò k biết cụ bao nhiêu xuân rồi ạ :)

kemieno

Xe máy
Mỡ máu có phải do gầy mà ra đâu cụ :|

vuhuan87

Xe máy
Hmm, bệnh này uống giảo cổ lam, lá sen khô tốt hiệu nghiệm lắm ạ
Ông cụ nhà em bị bệnh này mà uống thay nước 1 năm sau tịt hẳn

huyenhit

Xe đạp
Bệnh này tốt nhất nên vận động nhiều cụ ạ, còn trẻ lo gì không hết

bimbimzinzin

Xe tăng
Cụ khám viện nào, nếu mỡ máu chưa quá cao thì cụ ko nên uống thuốc vội, hãy thay đổi lối sống đi đã, thay đổi lần 1 khoảng 3 tháng nếu ko thành công thì thay đổi lần 2 khoảng 3 tháng nữa xem ntn rồi mới uống thuốc cụ ạ.
Sau khoảng 6 tháng thay đổi lối sống chỉ số Total cholesterol giảm từ 6.5 xuống 4.5. LDL giảm từ 4.4 xuống 2.4 còn Tri giảm từ 2.2 xuống 1.4... HDL 1.5 nói chung em ko còn bận tâm nữa.

Chỉnh sửa cuối:

hungtau

Xe hơi
Cụ khám viện nào, nếu mỡ máu chưa quá cao thì cụ ko nên uống thuốc vội, hãy thay đổi lối sống đi đã, thay đổi lần 1 khoảng 3 tháng nếu ko thành công thì thay đổi lần 2 khoảng 3 tháng nữa xem ntn rồi mới uống thuốc cụ ạ.
Sau khoảng 6 tháng thay đổi lối sống chỉ số Total cholesterol giảm từ 6.5 xuống 4.5. LDL giảm từ 4.4 xuống 2.4 còn Tri giảm từ 2.2 xuống 1.4... HDL 1.5 nói chung em ko còn bận tâm nữa.
E khám viện ĐH Y cụ ạ. LDL của E là 4.7 :( E đang đọc các tài liệu cụ share để áp dụng theo. Thuốc E cũng ko biết có nên uống ngay không vì E thấy người rất mệt, như hết hơi và người uể oải kinh khủng, mỏi mắt và đau đầu. Do công việc E nên hay thường xuyên làm máy tính ban đêm, 3-4 năm nay (thường làm đến 3-4h sáng, có lúc đến sáng luôn. Một ngày E ngồi máy tính > 10 tiếng).
Khoảng gần 1 năm nay e đã thấy tình trạng mệt vào cuối giờ chiều, nhưng E nghĩ do làm máy tính nhiều, ngủ dậy sáng hôm sau là hết. Nhưng 2-3 tuần gần đây E thấy mệt suốt nên đi khám và nhận kquả như vậy. Bsĩ cũng khám mắt và kết luận mắt E hoạt động quá mức nên nhức mỏi và gây đau đầu.
E muốn hỏi những người bị mỡ máu cao có cảm giác mệt, uể oải không? Có cảm giác đau nhẹ bên ngực trái không? Và tình trạng đó có thể dẫn tới đột quỵ không? Làm thế nào để theo dõi và phòng tránh? E cũng đã siêu âm tim và điện tâm đồ thì thấy kquả bình thường.

Chỉnh sửa cuối:

bimbimzinzin

Xe tăng
E khám viện ĐH Y cụ ạ. LDL của E là 4.7 :( E đang đọc các tài liệu cụ share để áp dụng theo. Thuốc E cũng ko biết có nên uống ngay không vì E thấy người rất mệt, như hết hơi và người uể oải kinh khủng, mỏi mắt và đau đầu. Do công việc E nên hay thường xuyên làm máy tính ban đêm, 3-4 năm nay (thường làm đến 3-4h sáng, có lúc đến sáng luôn. Một ngày E ngồi máy tính > 10 tiếng).
Khoảng gần 1 năm nay e đã thấy tình trạng mệt vào cuối giờ chiều, nhưng E nghĩ do làm máy tính nhiều, ngủ dậy sáng hôm sau là hết. Nhưng 2-3 tuần gần đây E thấy mệt suốt nên đi khám và nhận kquả như vậy. Bsĩ cũng khám mắt và kết luận mắt E hoạt động quá mức nên nhức mỏi và gây đau đầu.
E muốn hỏi những người bị mỡ máu cao có cảm giác mệt, uể oải không? Có cảm giác đau nhẹ bên ngực trái không? Và tình trạng đó có thể dẫn tới đột quỵ không? Làm thế nào để theo dõi và phòng tránh? E cũng đã siêu âm tim và điện tâm đồ thì thấy kquả bình thường.
Em nghĩ thế này:

Đầu tiên phải xác định chỉ số LDL của cụ chính xác không đã, mặc dù LDL test thường hằng định nhưng nó cũng bị ảnh hưởng nhiều yếu tố, như ăn uống nhiều thịt từ 1-2 tuần trước test, uống bia/ rượu trước đó 48h, uống ít nước hoặc hôm xét nghiệm cụ bị mất nước... rồi các nguyên nhân như kỹ thuật, chất thử nghiệm phòng test đều cho kết quả sai lệch.

Cụ nên ăn ít thịt, tăng rau xanh, uống nhiều nước, ngủ sớm sau khoảng 1-2 tuần test lại để xem LDL ntn.

Nếu LDL của cụ vẫn 4.7 cụ nên tuân theo chỉ định của bác sỹ (nhưng phải hỏi thêm một bác sỹ nữa) vì nhiều bác sỹ cứ trên 4 là kê đơn rồi và cũng nhiều bác sỹ chưa kê đơn, em tóm tắt để cụ hiểu nhé:

Theo hướng dẫn của Mỹ thì phải trên 4.9 thì mới chỉ định uống thuốc nhưng với điều kiện là Cụ còn trẻ (dưới 40) và ít/ không có rủi ro đột quỵ trong 10 năm tới, để đánh giá rủi ro 10 năm tới đại để như: người già (>40), huyết áp cao, hút thuốc lá, có bệnh tim mạch, có bệnh tiểu đường...... vì bác sỹ khám tổng thể và có các chỉ số khác nên Bsy kê đơn.

Và cũng nhiều bác sỹ nhìn LDL và các chỉ số khác như TRY và HDL, nếu HDL của cụ dưới 0.9 và LDL cao cũng nên uống thuốc dù ít nguy cơ trong 10 năm

Cụ đọc lại các bài viết của em trước đây, có tài liệu đánh giá nguy cơ 10 năm (hoặc cụ google) và tự cho điểm, nếu rủi ro thấp thì cụ cũng yên tâm mặc dù LDL của cụ hơi cao.

Bố em cũng khám tại DH Y, LDL của ông cũng 4.1 gì đấy nhưng bác sỹ chỉ nói ông nên ăn uống ít đồ chiên rán.... mặc dù ông cụ tuổi cao.

Khoảng 8 năm trước em nhớ có lần khám ở SingViet, chỉ số mỡ máu LDL của em rất cao, cao hơn của cụ nhưng em cũng chẳng hiểu gì, bác sỹ thời đó cũng chẳng nói gì (vì khám sk của công ty), năm ngoái em mới quan tâm nhiều đến SK nên khi thấy LDL 4.4 cộng với việc kqxn hàng của các năm trước đó đều cao làm em phải thay đổi lôi sống, và bây giờ LDL của em luôn dưới 2.6 => em đã từng rất lo lắng về LDL và bây giờ nó không còn phải lảng vảng trong đầu em nữa.

Chúc cụ khoẻ mạnh sau khi có hướng xử lý mỡ máu của cụ.

hungtau

Xe hơi
Em nghĩ thế này:

Chúc cụ khoẻ mạnh sau khi có hướng xử lý mỡ máu của cụ.
Cảm ơn cụ, comment lúc nào cũng rất tâm huyết và nhiều thông tin hữu ích. E sẽ uống thuốc và làm theo các hướng dẫn như của các cụ xem sao. Sau 1 tháng BS có hẹn khám lại. Lúc đó E sẽ thông tin lại cho cụ.
Chúc cụ sức khỏe.