[Funland] Em gầy tong teo sao cũng bị mỡ máu hả các cụ ơi :((

bimbimzinzin

Xe tăng
Đọc các còm của cụ em thấy cụ thật tâm huyết trong từng câu chữ, những điều cụ chia sẻ thật vô cùng quí giá cho cộng đồng. Nhân tiện em cũng kể cho cụ nghe chuyện em đi khám bệnh. Chả là tuần trước em chở gấu đi khám tại một phòng khám tư nhân thấy đề biển là của một GS BS ở phố hàng chuối, tiện thể em vào lấy máu xét nghiệm luôn. Chiều thứ 6 đến lấy kết quả nhìn phát chỉ số Triglyceride mà em choáng luôn: 10.30X_X, chỉ số acid uric cũng trên 5. Mang kết quả về Điện thoại tham khảo anh BS quen thì cũng tư vấn thay đôi chế độ ăn, vận động , thể thao.....và hẹn gặp cho đơn thuốc. Tuy là có lo cho sức khoẻ của mình, nhưng em vẫn có linh cảm có gì đó không đúng, vậy là hôm qua em vào BV Bạch mai lấy mẫu máu, nước tiểu, chiều qua nhận kết quả mà không tin vào mắt mình: Triglyceride 1,7 các chỉ số khác đều bình thường. Chỗ em xét nghiệm tại BV Bạch mai thì rất tin tưởng: Máy móc hiện đại, Bà bạn làm phó khoa dẫn em đi làm em nghĩ là chuẩn. Em không hiểu xét nghiệm kiểu gì mà lệch tới 7,8 lần như vậy, báo hại em mấy ngày qua cả nhà lo lắng, tí thì uống thuốc oan:(, mấy ngày ăn uống kham khổ, gấu bắt chạy to cả chân(cái này tốt he he) và tổn thất một cái máy chạy 20 củ=D>. Em kể chuyện em để các cụ có xét nghiệm thì tìm chỗ uy tín, nếu thấy nghi ngờ thì nên xét nghiệm lại cho chắc kẻo mang bệnh oan.
Cám ơn cụ

Em cũng rất muốn chia sẻ những gì mình đã đọc, đã nghiên cứu và đã áp dụng em thấy nó thành công, mà không chỉ mỡ máu nếu cụ nào chớm bị tiểu đường/ tiền tiểu đường cũng nên áp dụng, nếu áp dụng tốdduowwngf huyết có thể về giới hạn BT, bài viết của em tuy có mấy trang vậy nhưng em đọc rất rất nhiều mới cô đọng vậy, thật là không may là em ko biets dùng face nên không share cho mọi người được..

Về trường hợp của cụ, chính cụ mắc một sai lầm là chỉ tin vào một kết quả xét nghiệm, cụ nên lưu ý trước khi điều trị bệnh cần phải xét nghiệm tối thiểu 2 lần, mỗi lần tối thiểu sau 2 tuần, và tốt nhất cụ nên check ở hai BV uy tín khác nhau, và có thêm một lý do có thể tăng try là do cụ dùng rượu/ bia cộng thêm một chế độ ăn nhiều đạm trong vòng 24h trước khi lấy máu.

Theo khuyến cáo, mặc dù xét nghiệm mỡ máu không cần phải nhịn ăn, nhưng với Tri thì tuyệt đối ko dùng rượu bia từ 24- 48 h trước khi test cụ ạ.

Cũng chúc mừng cụ, nhưng việc mua máy, tập thể dục là không thừa đâu cụ ạ, nhất là sau tuổi 35, có rất nhiều người già khi được hỏi và họ có ước nguyện giá mà lúc còn trẻ mình sống lành mạnh hơn, tập thể dục…

nhuanckotoak49

[Tịch thu bằng lái]
Chắc cụ ăn phải nhiều món ăn gây mỡ máu cao rồi, không tiêu đi được hết mỡ

_Mộc_

Xe tăng
Cám ơn cụ

Em cũng rất muốn chia sẻ những gì mình đã đọc, đã nghiên cứu và đã áp dụng em thấy nó thành công, mà không chỉ mỡ máu nếu cụ nào chớm bị tiểu đường/ tiền tiểu đường cũng nên áp dụng, nếu áp dụng tốdduowwngf huyết có thể về giới hạn BT, bài viết của em tuy có mấy trang vậy nhưng em đọc rất rất nhiều mới cô đọng vậy, thật là không may là em ko biets dùng face nên không share cho mọi người được..

Về trường hợp của cụ, chính cụ mắc một sai lầm là chỉ tin vào một kết quả xét nghiệm, cụ nên lưu ý trước khi điều trị bệnh cần phải xét nghiệm tối thiểu 2 lần, mỗi lần tối thiểu sau 2 tuần, và tốt nhất cụ nên check ở hai BV uy tín khác nhau, và có thêm một lý do có thể tăng try là do cụ dùng rượu/ bia cộng thêm một chế độ ăn nhiều đạm trong vòng 24h trước khi lấy máu.

Theo khuyến cáo, mặc dù xét nghiệm mỡ máu không cần phải nhịn ăn, nhưng với Tri thì tuyệt đối ko dùng rượu bia từ 24- 48 h trước khi test cụ ạ.

Cũng chúc mừng cụ, nhưng việc mua máy, tập thể dục là không thừa đâu cụ ạ, nhất là sau tuổi 35, có rất nhiều người già khi được hỏi và họ có ước nguyện giá mà lúc còn trẻ mình sống lành mạnh hơn, tập thể dục…
Vâng, thanks cụ, sau việc này em cũng nhận thức nhiều hơn về sức khoẻ cho bản thân, và như cụ nói, chiếc máy chạy sẽ không thừa, mong cụ tiếp tục chia sẻ những hiểu biết của mình cho mọi người, chúc cụ và gia đình luôn mạnh khoẻ!

IxxI

Xe tăng
Website
sieusim.com
Gầy vẫn bị như thường cụ nhé, Bsy chưa kê thuốc thì ko lo đâu, của cụ tăng LDL hay Trig? Nếu tăng giới hạn (gần mức dùng thuốc) thì cụ nên điều trị bằng thay đổi lối sống như tăng cường vận động, giảm thức ăn chiên rán, tinh bột, tăng cường hoa quả và rau xanh, cụ thể hơn thì dài lắm cụ ạ, cụ quang cái kết quả nên em nói tiếp
Bẩm cụ xem giúp của em có căng lắm không ạ, hàng ngày em vẫn đánh cầu lông đều đặn và uống giảo cổ lam viên uống và dạng trà ạ. :)

Còn chỉ số máu này nhờ các cụ đọc giúp em luôn ạ.

bimbimzinzin

Xe tăng
Bẩm cụ xem giúp của em có căng lắm không ạ, hàng ngày em vẫn đánh cầu lông đều đặn và uống giảo cổ lam viên uống và dạng trà ạ. :)
Cụ ơi, em ko phải là bác sỹ, em chỉ nói để cụ tham khảo thôi nhé.

Liên quan đến các vấn đề chuyển hóa:

Gout, tiểu đường: OK (nếu cụ ko dùng thuốc gì), chị số Cre (thận) OK (tuy nhiên cụ thiếu thêm xét nghiệm về Micro niệu, máu niệu, protein niệu, và hình ảnh siêu âm thận...) nói chung nếu Cre 91 là OK, thận bình thường (chỉ bất thường khi các chỉ số em nêu trên sau khi xét nghiệm nhiều lần trong thời gian tối thiểu 3 tháng thì mới kết luận thận có vấn đề, giử sử thận có vấn đề thì cũng còn lâu lâu lắm mới thành suy thận giai đoạn muộn, cụ yên tâm nhá).

Mỡ máu cả HDL và TRY đều đẹp, ko vấn đề gì

LDL hơi cao nhưng không phải quá cao, em gửi thông tin cụ tham khảo
< 100mg or 2.6mmol là tối ưu
100<129mg or 2.6 đến 3.3 là gần tối ưu
130<159 or 3.3mmol đến 4.1 là cao giới hạn
159< 189 or 4.1 đến 4.9 là cao
> 189 or 4.9 là rất cao (là phải dùng thuốc).

LDL của cụ là 4.009 là cao giới hạn, với mức này nếu cụ khoẻ mạnh, ko mắc bệnh tim mạch hoặc có nguy cơ cao thì được coi là chỉ số bình thường cụ nhá.
Để đánh giá nguy cơ cao hay không, họ có thang điểm như cụ bao nhiêu tuổi, huyết áp ntn? có hút thuốc không? nói chung nếu cụ có Huyết áp bình thường thì nguy cơ của cụ rất rất nhỏ... nếu cụ muốn check xem nguy cơ cao hay không thì cụ vào đường link https://www.nhlbi.nih.gov/files/docs/public/heart/chol_tlc.pdf, vào trang 11 -13 để tự chấm điểm.

Nói túm lại em thấy cụ BT, nhưng với chỉ số LDL 4.0 cụ cũng nên chú ý tập luyện để tránh tăng quá 4.9 cụ nhá.

Còn mấy chỉ số hồng cầu kia không vấn đề đâu (em nghĩ vậy) vì khi nào nó vượt quá 20% chỉ số giới hạn thì Bsy mới lưu tâm cụ nhá

IxxI

Xe tăng
Website
sieusim.com
Cụ ơi, em ko phải là bác sỹ, em chỉ nói để cụ tham khảo thôi nhé.
Dạ, em cảm ơn cụ nhiều, em cũng đoán cụ không phải là bác sỹ nhưng em tin cụ sẽ cho em những lời khuyên bổ ích và thiết thực ạ.
Trong quá trình khám em có siêu âm tổng quát ổ bụng thì đều OK cụ ạ, thận cũng tốt.
Năm ngoái em siêu âm thì có bị cặn thận nhưng năm nay thì không còn ạ.
Kết quả khám năm ngoái của em đây ạ, năm ngoái thì chỉ số TRY cao nhưng năm nay lại ngon lành rồi ạ.

bimbimzinzin

Xe tăng
Dạ, em cảm ơn cụ nhiều, em cũng đoán cụ không phải là bác sỹ nhưng em tin cụ sẽ cho em những lời khuyên bổ ích và thiết thực ạ.
Trong quá trình khám em có siêu âm tổng quát ổ bụng thì đều OK cụ ạ, thận cũng tốt.
Năm ngoái em siêu âm thì có bị cặn thận nhưng năm nay thì không còn ạ.
Kết quả khám năm ngoái của em đây ạ, năm ngoái thì chỉ số TRY cao nhưng năm nay lại ngon lành rồi ạ.
Của cụ ngon lành ạ, mặc dù em ko phải là B sỹ, em còn đoán là cụ vào khoảng 32-38 tuổi, và có thể hút thuốc (cụ thấy em nói đúng ko).

IxxI

Xe tăng
Website
sieusim.com
Của cụ ngon lành ạ, mặc dù em ko phải là B sỹ, em còn đoán là cụ vào khoảng 32-38 tuổi, và có thể hút thuốc (cụ thấy em nói đúng ko).
Dạ, em cảm ơn cụ rất nhiều.
Em sinh năm 80 cụ ạ.
Từ nhỏ đến giờ em không hút thuốc ạ, có chăng em chỉ hít phải khói thuốc của đồng nghiệp. :P
Bia rượu thì em uống tốt nhưng em cũng rất hạn chế, trừ trường hợp phải tiếp khách thôi cụ ạ.

bimbimzinzin

Xe tăng
Ha j
Dạ, em cảm ơn cụ rất nhiều.
Em sinh năm 80 cụ ạ.
Từ nhỏ đến giờ em không hút thuốc ạ, có chăng em chỉ hít phải khói thuốc của đồng nghiệp. :P
Bia rượu thì em uống tốt nhưng em cũng rất hạn chế, trừ trường hợp phải tiếp khách thôi cụ ạ.

Em đoán đúng 50% rồi cụ nhá, còn em đoán cụ hút thuốc vì chỉ số HCT năm ngoái hơi cao (hay gặp ở người hút thuốc) hoặc hôm đó cụ đi khám cơ thể bị thiếu nước :).

IxxI

Xe tăng
Website
sieusim.com
Ha j
Em đoán đúng 50% rồi cụ nhá, còn em đoán cụ hút thuốc vì chỉ số HCT năm ngoái hơi cao (hay gặp ở người hút thuốc) hoặc hôm đó cụ đi khám cơ thể bị thiếu nước :).
Dạ, để cho chuẩn thì trước hôm khám em không dùng bia rượu, cũng có thể do khám buổi sáng nên em chưa uống nước và tối hôm trước chơi cầu lông nên mất nước cụ ạ.

hngchu

Đi bộ
Mỡ máu cao cụ mua hạ cholesterol tín phong mà uống nhé, ông anh rể em cũng đang uống cái này thấy khen tốt lắm, dạng viên nén dễ uống lắm ạ, ông ấy chúa lười uống thuốc mà uống cái này rất đều đặn, mà cụ mua nhớ cẩn thận phải hàng giả nhé

pen

Xe hơi
Mấy hôm em bận quá, không có thời gian vào múa phụ họa cùng cụ bimbimzinzin được, chỉ ngó nghiêng tí rồi lại phải ra ngay. Cụ thông cảm nhá.

Em rất tâm đắc với những ý kiến dưới đây của cụ. Cụ quả là người vừa nhìn xa trông rộng, vừa rất cụ thể/cẩn thận/quyết tâm/nghiêm túc trong thực hiện từng việc nhỏ.

Hội chứng chuyển hóa bao gồm (mỡ máu, tiểu đường, huyết áp, gout…) và chúng ta rất hay sai lầm vì chỉ tập trung vào một cái và phớt lờ cái kia, ví dụ đi khám thấy mỡ máu cao, nhiều người chỉ tập trung làm sao mỡ máu giảm mà phớt lờ những yếu tố khác, như vậy không tốt.

Mục tiêu của những người chớm bị các hội chứng trên là phải tìm cách cân bằng lại, phải tìm cách điều trị để tránh cách bệnh thực sự về sau, vì theo em hội chứng chuyển hóa chưa thực sự là bệnh, nó sẽ thành bệnh khi chúng ta không xử lý nó thôi, và nếu đã xử lý tốt thì hầu như sẽ thoát khỏi bệnh và chỉ có một tỷ lệ rất nhỏ mới thành bệnh thực sư.
...
Như vậy mục tiêu dài hạn và đích cuối cùng của ăn uống lành mạnh để tránh rủi ro các bệnh nguy hiểm như tim mạch, thận, ung thư, và mục tiêu ngắn hạn là ngăn ngừa và làm giảm các hội chứng chuyển hóa (mỡ máu, đường máu,gout, huyết áp…).
...
Không chỉ ở VN mà ngay cả các nước phát triển việc khám tổng thể, phân tích toàn bộ yếu tố của hội chứng chuyển hóa chưa được quan tâm, các bệnh viện chủ yếu tập trung vào việc chữa bệnh (khi đã có bệnh rồi) chứ hầu như ít tập trung vào việc điều trị dự phòng, ngăn ngừa.
Em thấy cụ viết mấy dòng dưới đây. Em thì rất quan tâm và không ngại khi phải nghiên cứu, đọc tài liệu liên quan đến hội chứng chuyển hóa (trừ trường hợp các tài liệu chuyên môn rất sâu dành cho các bác sĩ, còn lại thì ok hết). Rất mong anh em mình có thể chia sẻ tài liệu, đọc, và tổng hợp thông tin.

Chủ đề tiếp theo, nếu cụ quan tâm thì chúng ta cùng viết về khi nào thì nên dùng thuốc mỡ máu, khi nào chỉ cần điểu chỉnh chế độ ăn, các cảnh báo về biến chứng từ hội chứng chuyển hóa (vụ này chúng ta ko thể thay Bsy, mà chúng ta chỉ nêu những nghiên cứu, những phác đồ từ các nước khác…) nói chung chủ đề đó phứp tạp và thuộc chuyên môn của Bác sỹ nên em cũng không muốn đưa lên đây ạ.
Cảm ơn cụ lần nữa và mong cụ tiếp tục viết thêm. Em và nhiều người ngóng bài của cụ.

bimbimzinzin

Xe tăng
Mấy hôm em bận quá, không có thời gian vào múa phụ họa cùng cụ bimbimzinzin được, chỉ ngó nghiêng tí rồi lại phải ra ngay. Cụ thông cảm nhá.

Em rất tâm đắc với những ý kiến dưới đây của cụ. Cụ quả là người vừa nhìn xa trông rộng, vừa rất cụ thể/cẩn thận/quyết tâm/nghiêm túc trong thực hiện từng việc nhỏ.

Em thấy cụ viết mấy dòng dưới đây. Em thì rất quan tâm và không ngại khi phải nghiên cứu, đọc tài liệu liên quan đến hội chứng chuyển hóa (trừ trường hợp các tài liệu chuyên môn rất sâu dành cho các bác sĩ, còn lại thì ok hết). Rất mong anh em mình có thể chia sẻ tài liệu, đọc, và tổng hợp thông tin.

Cảm ơn cụ lần nữa và mong cụ tiếp tục viết thêm. Em và nhiều người ngóng bài của cụ.
Chào cụ Pen

Với vấn đề về hội chứng chuyển hóa, em viết khá dài nhưng vẫn thiếu nhiều, em bổ xung thêm những sai lầm của rất nhiều người khi nói về mỡ máu (sai là do em nhận định sau khi tìm hiểu về hội chứng chuyển hóa…).

Ø Bác ý sau khi xem kết quả XN nếu kê đơn thuốc ngay lập tức (B. sỹ nên yêu cầu BN kiểm tra thêm 1-2 lần nữa) đồng thời yêu cầu BN thay đổi lối sống nếu ko giảm đến mức mục tiêu thì mới kê đơn thuốc, vì ở VN kết quả XN của các BN khác nhau rất lớn, hơn nữa có nhiều yếu tố ảnh hưởng đến kết quả XN.

Ø Mỡ máu làm tăng tiểu đường, huyết áp… chưa chắc đúng vì có thể một căn nguyên nào đó gây ra các hội chứng trên, khó có thể nói tiều đường gây mỡ máu hay mỡ máu gây tiểu đường, có thể một nguyên nhân nào đó gây cả hai, nhiều người cho rằng tăng cái này sẽ làm tăng cái kia chưa chắc đã đúng.

Ø Nhiều người nghĩ mỡ máu chỉ uống thuốc một thời gian là sai, đa phần phải uống dài hạn thậm chí là cả đời, chỉ dừng lại khi bác sỹ xem xét lợi hại việc quyết định dùng thuốc. hoặc rối loạn mỡ máu là nguyên nhân thứ phát, điều trị nguyên phát thì mỡ máu sẽ khỏi.

Ø Thuốc hạ mỡ máu làm giảm nguy cơ biến chứng, thật tiếc nghiên cứu chưa chỉ ra chứng minh này (đang tranh luận).

Ø Bỏ qua các xét nghiệm khác, chỉ quan tâm đến mỡ máu là sai, vì hội chứng chuyển hóa, khi có dấu hiệu triệu chứng này thì rất có khả năng có các triệu chứng khác, nhất là người già sau 40 tuổi, nên kiểm tra thêm các vấn đề về đường huyết, HA, gout, thận, tim mạch., mắt….

Ø Khi thận bị ảnh hưởng do hội chứng chuyển hóa thì sẽ tiến tới suy thận giai đoạn cuối, sai vì tỷ lệ chuyển từ lúc bắt đầu có dấu hiệu suy thận đến thận giai đoạn cuối có tỷ lệ rất thấp, khoảng dưới 3% số người mới bắt đầu suy thận (độ 1) thành độ 5, đa phần tồn tại giai đoạn 3.

Ø Hội chứng chuyển hóa không nguy hiểm, sai vì nó rất nguy hiểm nếu không kiểm soát nó, có thể nói nó nguy hiểm sau Ung Thư.

Ø Mỡ máu chỉ tập trung vào thực phẩm chức năng … hoàn toàn sai, vì đến ngay cả bên Mỹ theo các khuyến cáo chính thống thì chẳng có cơ quan nào gợi ý dùng thực phẩm chức năng, có một vài nghiên cứu so sánh nếu dùng TPCN hay thuốc thì dùng luôn thuốc hạ mỡ máu cho xong, vì rẻ hơn, dễ kiểm soát hơn, tác dụng phụ của thuốc và TPCN đôi khi là như sau.

Ø Ăn một số thức ăn giảm mỡ máu trước mỗi đợt kiểm tra máu, nhiều người truyền nhau có bài thuốc nọ, bài thuốc kia, ăn cái gì trước khi kiểm tra mớ máu cho chỉ số đẹp, sai là vì mình cần biết tình trạng cơ thể và điều trị, chứ không phải cho nó giảm sau khi lấy máu, mấy hôm sau nó lại tăng.

Ø Mỡ máu chỉ có trong người béo hoặc người cao tuổi, sai vì bất cứ ai, già trẻ đều bị hội chứng này, có điều người béo và già thì nguy cơ cao hơn, phụ nữ hay tăng cao sau tuổi 50, đàn ông thì ngược lại, có thể chững lại sau 60.

Ø Mỡ máu cao chỉ cần tập thể dục và ăn chay là hết, vừa đúng vừa sai vì đa phần không hiểu tập thế nào và ăn thế nào, ăn chay không phải là biện pháp mà phải là ăn lành mạnh.

Ø Cùng chỉ số mỡ máu như nhau, có thể dùng chung đơn thuốc, hoàn toàn sai vì đơn thuốc được kê cho từng người dựa vào đặc thù cá nhân, rủi ro sau 10 năm khác sau nên thuốc khác nhau, có người thì cần có người ko cần thuốc mặc dù chỉ số như nhau.

Ø Nghe người ta nói ăn các thức ăn… ABC tốt cho mỡ máu là lao vào dùng mà quên đi tác dụng phụ, hoặc quên đi là mình cần giảm mỡ máu gì (LDL hay Tri.) là sai, thậm chí nguy hiểm nếu lạm dụng có thể ảnh hưởng đến cơ quan khác.

Ø Bỏ hẳn bia rượu, các nghiên cứu vẫn chứng minh uống 2 ly rượu vang hoặc 2 lon bia hoặc 2 ly rượu mạnh (nhỏ) một ngày đối với Đàn Ông thì tốt thậm chí điều trị vấn đề chuyển hóa, báo trí hay nói là bỏ bia rượu có thể sai.

Ø Xét nghiệm máu nhưng vẫn tập thể dục, hoặc uống bia trước 24h là sai, vì độ cồn hoặc tập thể dục nặng có thể ảnh hưởng đến kết quả mỡ máu.

Ø Chỉ quan tâm đến một chỉ số XN mà quên đi tỷ trọng, có các bác sỹ quan tâm đến tỷ trọng khi để đánh giá rủi ro cho BN khi dùng thuốc, ví dụ LDL đơn lẻ là cao, nhưng HDL cũng cao thì vẫn chưa được coi là nguy cơ cao.

Ø Thanh niên hiện nay nhất là HCM và HN thấy tỷ lệ người bị mắc quá cao, đến mức suy nghĩ ai đi khám cũng bị mắc nên cho rằng bình thường,- quá nguy hiểm cho một thế hệ nếu không nhận thức được vấn đề.

Ø Quá lo lắng khi mới bị hoặc bị hội chứng chuyển hóa, rất nguy hiểm vì suy nghĩ nhiều làm trầm trọng thêm vấn đề (rất nhiều chứng minh, stress làm tăng mỡ, HA, tiểu đường..).

Ø Dấu, không chia sẻ, càng làm thêm stress, cộng đồng và có người chia sẻ rất quan trọng, vì hội chứng chuyển hóa rất phổ biến, ở VN ko có thống kê nhưng chắc 10 người lớn thì có đến 7 người có một trong những triệu chứng chuyển hóa.

Ø ……

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Chào cụ Pen

Với vấn đề về hội chứng chuyển hóa, em viết khá dài nhưng vẫn thiếu nhiều, em bổ xung thêm những sai lầm của rất nhiều người khi nói về mỡ máu (sai là do em nhận định sau khi tìm hiểu về hội chứng chuyển hóa…).

Ø Bác ý sau khi xem kết quả XN nếu kê đơn thuốc ngay lập tức (B. sỹ nên yêu cầu BN kiểm tra thêm 1-2 lần nữa) đồng thời yêu cầu BN thay đổi lối sống nếu ko giảm đến mức mục tiêu thì mới kê đơn thuốc, vì ở VN kết quả XN của các BN khác nhau rất lớn, hơn nữa có nhiều yếu tố ảnh hưởng đến kết quả XN.

Ø Mỡ máu làm tăng tiểu đường, huyết áp… chưa chắc đúng vì có thể một căn nguyên nào đó gây ra các hội chứng trên, khó có thể nói tiều đường gây mỡ máu hay mỡ máu gây tiểu đường, có thể một nguyên nhân nào đó gây cả hai, nhiều người cho rằng tăng cái này sẽ làm tăng cái kia chưa chắc đã đúng.

Ø Nhiều người nghĩ mỡ máu chỉ uống thuốc một thời gian là sai, đa phần phải uống dài hạn thậm chí là cả đời, chỉ dừng lại khi bác sỹ xem xét lợi hại việc quyết định dùng thuốc. hoặc rối loạn mỡ máu là nguyên nhân thứ phát, điều trị nguyên phát thì mỡ máu sẽ khỏi.

Ø Thuốc hạ mỡ máu làm giảm nguy cơ biến chứng, thật tiếc nghiên cứu chưa chỉ ra chứng minh này (đang tranh luận).

Ø Bỏ qua các xét nghiệm khác, chỉ quan tâm đến mỡ máu là sai, vì hội chứng chuyển hóa, khi có dấu hiệu triệu chứng này thì rất có khả năng có các triệu chứng khác, nhất là người già sau 40 tuổi, nên kiểm tra thêm các vấn đề về đường huyết, HA, gout, thận, tim mạch., mắt….

Ø Khi thận bị ảnh hưởng do hội chứng chuyển hóa thì sẽ tiến tới suy thận giai đoạn cuối, sai vì tỷ lệ chuyển từ lúc bắt đầu có dấu hiệu suy thận đến thận giai đoạn cuối có tỷ lệ rất thấp, khoảng dưới 3% số người mới bắt đầu suy thận (độ 1) thành độ 5, đa phần tồn tại giai đoạn 3.

Ø Hội chứng chuyển hóa không nguy hiểm, sai vì nó rất nguy hiểm nếu không kiểm soát nó, có thể nói nó nguy hiểm sau Ung Thư.

Ø Mỡ máu chỉ tập trung vào thực phẩm chức năng … hoàn toàn sai, vì đến ngay cả bên Mỹ theo các khuyến cáo chính thống thì chẳng có cơ quan nào gợi ý dùng thực phẩm chức năng, có một vài nghiên cứu so sánh nếu dùng TPCN hay thuốc thì dùng luôn thuốc hạ mỡ máu cho xong, vì rẻ hơn, dễ kiểm soát hơn, tác dụng phụ của thuốc và TPCN đôi khi là như sau.

Ø Ăn một số thức ăn giảm mỡ máu trước mỗi đợt kiểm tra máu, nhiều người truyền nhau có bài thuốc nọ, bài thuốc kia, ăn cái gì trước khi kiểm tra mớ máu cho chỉ số đẹp, sai là vì mình cần biết tình trạng cơ thể và điều trị, chứ không phải cho nó giảm sau khi lấy máu, mấy hôm sau nó lại tăng.

Ø Mỡ máu chỉ có trong người béo hoặc người cao tuổi, sai vì bất cứ ai, già trẻ đều bị hội chứng này, có điều người béo và già thì nguy cơ cao hơn, phụ nữ hay tăng cao sau tuổi 50, đàn ông thì ngược lại, có thể chững lại sau 60.

Ø Mỡ máu cao chỉ cần tập thể dục và ăn chay là hết, vừa đúng vừa sai vì đa phần không hiểu tập thế nào và ăn thế nào, ăn chay không phải là biện pháp mà phải là ăn lành mạnh.

Ø Cùng chỉ số mỡ máu như nhau, có thể dùng chung đơn thuốc, hoàn toàn sai vì đơn thuốc được kê cho từng người dựa vào đặc thù cá nhân, rủi ro sau 10 năm khác sau nên thuốc khác nhau, có người thì cần có người ko cần thuốc mặc dù chỉ số như nhau.

Ø Nghe người ta nói ăn các thức ăn… ABC tốt cho mỡ máu là lao vào dùng mà quên đi tác dụng phụ, hoặc quên đi là mình cần giảm mỡ máu gì (LDL hay Tri.) là sai, thậm chí nguy hiểm nếu lạm dụng có thể ảnh hưởng đến cơ quan khác.

Ø Bỏ hẳn bia rượu, các nghiên cứu vẫn chứng minh uống 2 ly rượu vang hoặc 2 lon bia hoặc 2 ly rượu mạnh (nhỏ) một ngày đối với Đàn Ông thì tốt thậm chí điều trị vấn đề chuyển hóa, báo trí hay nói là bỏ bia rượu có thể sai.

Ø Xét nghiệm máu nhưng vẫn tập thể dục, hoặc uống bia trước 24h là sai, vì độ cồn hoặc tập thể dục nặng có thể ảnh hưởng đến kết quả mỡ máu.

Ø Chỉ quan tâm đến một chỉ số XN mà quên đi tỷ trọng, có các bác sỹ quan tâm đến tỷ trọng khi để đánh giá rủi ro cho BN khi dùng thuốc, ví dụ LDL đơn lẻ là cao, nhưng HDL cũng cao thì vẫn chưa được coi là nguy cơ cao.

Ø Thanh niên hiện nay nhất là HCM và HN thấy tỷ lệ người bị mắc quá cao, đến mức suy nghĩ ai đi khám cũng bị mắc nên cho rằng bình thường,- quá nguy hiểm cho một thế hệ nếu không nhận thức được vấn đề.

Ø Quá lo lắng khi mới bị hoặc bị hội chứng chuyển hóa, rất nguy hiểm vì suy nghĩ nhiều làm trầm trọng thêm vấn đề (rất nhiều chứng minh, stress làm tăng mỡ, HA, tiểu đường..).

Ø Dấu, không chia sẻ, càng làm thêm stress, cộng đồng và có người chia sẻ rất quan trọng, vì hội chứng chuyển hóa rất phổ biến, ở VN ko có thống kê nhưng chắc 10 người lớn thì có đến 7 người có một trong những triệu chứng chuyển hóa.

Ø ……
Cụ nhiệt tình chia sẻ quá, e mời cụ ly :). Trc đây e cũng mỡ máu men gan cao, huyết áp cao hay đau đầu mất ngủ. E quyết tâm tập luyện và điều chỉnh ăn uống, ngày tập chạy đi bộ 7-10 km, trc ăn 3 bát thì ăn 2, bia rượu vẫn đều ngày lon bia :), ăn nhiều rau hoa quả, cụ tin k sau 4 năm mọi chỉ số ok, huyết áp e luôn ổn định tầm 110/70 hoặc cao chỉ 120/80 e đo thường xuyên ( k biết cụ đoán đc tuổi của e khi có HA như vậy k), chỉ số men gan tiểu đường đều đẹp, ngủ ngon, sảng khoái, ng nhẹ nhàng, cân nặng k tăng k giảm, bao năm nay chỉ 170/65kg :), e nghỉ vấn đề là do ăn uống tập luyện cụ nhỉ. Ơn giời :)

Chỉnh sửa cuối:
Cụ bao nhiêu tuổi rồi? Bia rượu nhiều ko và ăn nhiều thịt so với mức người bt k cụ?

bimbimzinzin

Xe tăng
Cụ nhiệt tình chia sẻ quá, e mời cụ ly :). Trc đây e cũng mỡ máu men gan cao, huyết áp cao hay đau đầu mất ngủ. E quyết tâm tập luyện và điều chỉnh ăn uống, ngày tập chạy đi bộ 7-10 km, trc ăn 3 bát thì ăn 2, bia rượu vẫn đều ngày lon bia :), ăn nhiều rau hoa quả, cụ tin k sau 4 năm mọi chỉ số ok, huyết áp e luôn ổn định tầm 110/70 hoặc cao chỉ 120/80 e đo thường xuyên ( k biết cụ đoán đc tuổi của e khi có HA như vậy k), chỉ số men gan tiểu đường đều đẹp, ngủ ngon, sảng khoái, ng nhẹ nhàng, cân nặng k tăng k giảm, bao năm nay chỉ 170/65kg :), e nghỉ vấn đề là do ăn uống tập luyện cụ nhỉ. Ơn giời :)
Em thấy nhiều cụ sau một thời gian mọi thứ về BT nhưng rất nhiều người còn chủ quan với nó bỏ lỡ cơ hội vàng để xoay chuyển tình thế.. mỡ máu, huyết áp nó đến bất cư tuổi nào, nếu cụ xoay ngược lại chỉ số khi bắt đầu cao có lẽ cụ từ 4-50 rồi nếu cụ là người lao động trí óc, đấy là em đoán vui vì theo lẽ thường là vậy nhưng Bh bệnh tật nó bất thường lắm, có những đứa trẻ bén xíu còn bị tiểu đường, đau dạ dày..

Dan du an

Xe ba gác
Đấy là chiêu kiếm tiền của bọn lương y thất đức. Không làm sao hết. Cụ nghe cháu cứ chén thật lực trong 2 tháng, đảm bảo cụ đi khám lại các chỉ số của cụ vẫn thế, chả tăng đâu.

denledminhchau

Xe đạp
Năm 2014 em cũng có kiểm tra sức khỏe tổng thể định kỳ công ty chỉ số acid uric cao hơn cho phép tức là chớm bị mỡ máu nhưng do tối hôm trước em uống bia nhiều, sáng sau kiểm tra kết quả có thể không chính xác. Năm 2015 em kiểm tra sức khỏe tổng thể định kỳ lại thì lại thấy chỉ số acid uric trong giới hạn cho phép. Vì vậy, kinh nghiệm của em là trước khi đi khám nên kiêng bia rượu vài ngày

trungglee

Xe đạp
Em cũng bị mỡ máu, chỉ số là 7,2. Đã uống gần năm trời thuốc tây y nhưng chả thấy giảm, vì em không kiêng được bia rượu.
Vừa rồi bác sỹ cơ quan kê đơn cho dùng thuốc Hạ cholesterol tín phong uống được 3 tuần rồi đợi hết tháng đi khám lại

tuanlessu

Xe đạp
Em hỏi khí không phải, lá sen uống vào hình như yếu cái khoản kia phải không các cụ ? thấy hôm nọ em định mua về uống thì có mấy ông anh can.