[Funland] Em gầy tong teo sao cũng bị mỡ máu hả các cụ ơi :((

Dangminhquan

Xe điện
Thớt hay quá,em cũng đang bị TRY cao và đang tìm hướng điều chỉnh sinh hoạt,ăn uống.Giờ đang uống thêm mướp đắng.

thớt này hay ạ

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Em vừa đi khám bs về kết quả là mỡ máu, men gan cao nữa. Em nghe nói bệnh này rất dễ dẫn đến tiểu đường và xơ gan nên lo lắng quá. Có cụ nào có kinh nghiệm chữa bệnh này chia sẻ cho em với ạ. Em chuẩn bị vodka hậu tạ các cụ :((
Cụ bị viêm gan B mãn ạ?

Phong2010

Xe hơi
Hôm nay đọc thớt này thấy mình khám sk định kỳ chỉ số này cao nhưng bs chỉ bảo điều chỉnh lại ăn uống thôi
Nhưng gần đây bị hẹp động mạch vành nên thỉnh thoảng bị quả đau đầu giã man uống thuốc giảm đau không ăn thua các cụ ạ

hung303

Xe điện
Muốn hạ mỡ máu nhanh em nghĩ cụ phải kiên trì, dùng cách dân dan thôi
Ngày cụ dùng 2 quả thanh long trươc khi ăn, ngày chia 2 lần. Dùng đều 3tháng là khỏi. Đã xó người chữa khỏi bệnh này rồi.

Ghi chú: thanh long phải bỏ hạt, dính 1 hạt là ko khỏi đc.
Chúc cụ nhanh khỏi bệnh
Thế ra hàng gọi ly sinh tố thanh long không hạt cho nhanh :))

dayaolang

Xe buýt
Em cũng chịu khó thể thao để giữ cân, năm nay 42 nên gọi là U50 rồi, em duy trì 64kg, cao 175cm.

Post cái ảnh không các cụ lại bảo em chém gió
Cụ chia sẻ rất tận tình. Trải nghiệm của em với mỡ máu có rất nhiều điều tương đồng như cụ đã viết: Tập thể dục bình thường thì không giảm nhưng tập tạ cường độ cao là giảm ngay. Ăn uống và tập mà không tìm cách giảm stress thì đâu lại vào đó. Nhưng giảm stress tốt thì ăn uống không kiêng kĩ quá vẫn ổn. Giảm mỡ không khó. Cái khó là giữ được đều đều lâu dài ạ.

Gần đây tình hình của cụ thế nào ạ? Mong cụ cho thêm thông tin chia sẻ. Cảm ơn cụ nhiều.

bimbimzinzin

Xe tăng
Cụ chia sẻ rất tận tình. Trải nghiệm của em với mỡ máu có rất nhiều điều tương đồng như cụ đã viết: Tập thể dục bình thường thì không giảm nhưng tập tạ cường độ cao là giảm ngay. Ăn uống và tập mà không tìm cách giảm stress thì đâu lại vào đó. Nhưng giảm stress tốt thì ăn uống không kiêng kĩ quá vẫn ổn. Giảm mỡ không khó. Cái khó là giữ được đều đều lâu dài ạ.

Gần đây tình hình của cụ thế nào ạ? Mong cụ cho thêm thông tin chia sẻ. Cảm ơn cụ nhiều.
Cám ơn cụ đã quan tâm, tháng trước em mới khám lại, các chỉ số mỡ máu hầu như bình thường, em ăn nhậu cũng nhiều, giảm dần cường độ tập vì tập nhiều quá sợ ảnh hưởng đến xương sống...nói chung em quên chuyện mỡ máu rồi vì lần nào đi khám cũng bình thường hoặc tăng rất rất nhẹ, bác sỹ bảo đẹp, không phải lăn tăn.

dayaolang

Xe buýt
Cám ơn cụ đã quan tâm, tháng trước em mới khám lại, các chỉ số mỡ máu hầu như bình thường, em ăn nhậu cũng nhiều, giảm dần cường độ tập vì tập nhiều quá sợ ảnh hưởng đến xương sống...nói chung em quên chuyện mỡ máu rồi vì lần nào đi khám cũng bình thường hoặc tăng rất rất nhẹ, bác sỹ bảo đẹp, không phải lăn tăn.
Cảm ơn những chia sẻ quý giá của cụ. Chúc cụ và gia đình một năm mới vạn an.

K.P.T 74

Xe buýt
Vì em cũng ít thời gian nên mỗi ngày viết một tý cụ nhé, hẹn cụ các bài viết sau.

Thật sự vì cụ hỏi nên em ngồi viết chứ các vấn đề này chỉ có cụ và em thôi :) nếu không có cụ thì chủ đề này chắc là trôi đi lâu rồi, chẳng ai quan tâm cả cụ nhỉ.
Cụ viết rất hay. Cám ơn cụ.
Có những nội dung ngay tức thời không nhiều người quan tâm nhưng sẽ có giá trị về lâu dài cụ ạ. Thanks cụ

GeT_LeFt

Xe hơi
chủ top năm nay bao nhiêu tuổi rồi cụ

Meovang007

Xe buýt
Bệnh này cụ áp dụng bài thuốc gia truyền này nhé:
1. Cẩu nhục: 500g ngày/lần
2. Khấu đuôi: 300g ngày/lần
Lưu ý: Dùng kèm rượu đế.

đảm bảo dăm hôm là vỡ a lô ạ

Thanhvuóng71

Xì hơi lốp
Của cụ tăng Tri đến 6.7 là cao nhưng không lo lắng đâu cụ ạ, cái LDL cao mới sợ, tuy nhiên với mức của cụ, em gửi cụ thông tin sau:

- Đọc kỹ các hướng dẫn của văn phòng Sức Khỏe và Con Người của Mỹ :https://www.nhlbi.nih.gov/files/docs/public/heart/chol_tlc.pdf nếu cụ đọc dc tiếng Anh, nó có nhiều thông tin nhưng chủ yếu tập trung vào giảm LDL cholesterol nhưng cụ rất nên đọc.

Còn đây là com và kinh nghiệm của em: (em nghĩ nếu cụ tuân theo đúng như em thì 99% chỉ số Tri của cụ về phần tăng chấp nhận được hoặc về BT cụ ạ). Em ko rõ các chỉ số khác của cụ như LDL, HDL, total cholesterol cũng như các vấn đề sức khỏe khác ntn vì với mức tăng của cụ và nếu sk bình thường, LDL và HDl cholesterol bình thường thì bác sỹ nên khuyên cụ điều trị ko dùng thuốc trước , sau hai lần điều trị ko dùng thuốc, mỗi lần khoảng 6-8 tuần nếu Tri ko giảm về giới hạn thì mới tính đến đơn thuốc. Ở VN em biết rất nhiều người hay bị bsy kê đơn nhưng kiểu máy móc và đáng ra ko nên vậy, (chủ đề này em sẽ viết sau). Em cũng lưu ý là điều trị mỡ máu dựa vào sk của từng người, có người ko phải uống thuốc nếu mỡ máu cao nhưng chưa phải rất cao, có người phải dùng thuốc ngay lập tức ngay cả mỡ máu bình thường cụ nhá.

- Tăng Tri không nên lo lắng vì rất dễ điều chỉnh (dễ hơn LDL cholesterol), nếu cụ thay đổi lối sống và chỉ số về BT thì cụ có thể ko dùng thuốc (khi bỏ thuốc phải hỏi Bác sỹ và phải theo dõi kỹ nhá), còn nếu đang dùng thuốc thì thay đổi lối sống làm cho liều dùng thấp đi, làm tăng hiệu quả thuốc và giảm thiểu nguy cơ biến chứng cụ nhá

- Với 6.7 thì thay đổi lối sống thì chỉ số có thể về bình thường nhưng cũng là mức nguy hiểm nếu cụ không chú ý điều chỉnh thì mức tăng Tri này sẽ kèm theo tăng đường huyết, có thể gây viêm tụy, và có thể nhiều biến chứng khác.
Thay đổi lối sống tập trung một số điểm sau
1) Thay đổi chế độ ăn uống.
Không và hạn chế: đồ chiên rán, da động vật, mỡ, nội tạng, trứng, sữa, phô mai, đồ thịt nguội, súc xích, thực phẩm đóng hộp, bánh kẹo, nước ngọt,đồ ngọt, hạn chế tinh bột (kể cả cơm, cụ chỉ nên ăn một bát một bữa), cụ nên mua gạo lứt (thì có thể ăn 2 bát), gạo lứt là loại gạo bình thường chỉ xay bỏ trấu, người nước ngoài gọi là brown rice (cụ đừng mua gạo đỏ, gạo huyết rồng nếu cụ ko có nguồn tin tưởng nhá vì nó có mầu đỏ nhưng họ xay hết trấu rồi thì vô nghĩa).

Ăn thịt thì nên ăn cá (cái hồi, cá ngừ là tốt nhất.., nhưng không nên ăn quá 2 lạng/ ngày, nếu kiêng tốt thì dưới 1 lạng/ ngày là tốt (nếu cụ nặng 70kg), hoặc ăn thịt gà (bỏ da) không nên ăn thịt bò.

Ăn sáng, em chuyển từ ăn bún, phở, bánh mỳ... sang ăn bột ngũ cốc nguyên hạt, nguyên vỏ cám (cụ nên mua loại 5 grain, whole gain trong Fivi mark, giá là 86 nghìn một gói, ăn được 4 - 5 bữa sáng). Hoặc em dùng bánh mỳ đen ăn với sữa chua ko đường.

Ăn hoa quả, khuyến khích ăn nhiều loại, các loại hoa quả cực tốt như Bơ, Dâu, óc chó, cam... em thì hay dùng Bơ.

Em hay dùng 1/5 gói whole gain một bữa, chỉ cần đổ nước nóng vào + thêm vài hạt hạnh nhân + một hộp sữa chua (ko đường) + một cốc Cakao (nguyên chất) là xong bữa sáng, vừa ngon lại vừa thoải mái.

Hạn chế uống rượu bia: Nếu cụ tăng Tri thì tốt nhất là bỏ bia rượu (mặc dù nghiên cứu là uống 2 lon bia hoặc 2 cốc rượu vang, 2 ly nhỏ rượu mạnh trong ngày đối với đàn ông) không ảnh hưởng gì và tốt cho tim mạch, nhưng cụ nên bỏ vì rượu rất dễ làm tăng Tri cụ ạ, nếu vật lắm thì nên uống rượu vang hoặc rượu mạnh < 2 ly rượu vang hoặc < 2 ly rượu mạnh vì với mức này thì nó ít ảnh hưởng, và nó làm tăng HDL cholesterol (tốt) và giảm nguy cơ tim mạch.

Nên thêm các món ăn: Lạc, đậu nành, các loại hạt rất tốt như óc chó, hạnh nhân, giá đỗ, các loại giá, các loại rau xanh, món rau xanh luôn phải chiếm ít nhất 40% tổng số lượng thức ăn của cụ.., em còn ăn thêm quả bơ (mua bơ sáp Daklac, thái vuông sau đó chấm mù tạt + xì dầu, ăn như sashimi, ngon lắm..) tuần cố gắng 2 bữa, cải súp lơ xanh và trắng, nấm, mọc nhỉ là rất tốt nên bổ xung vào bữa ăn cụ ạ.

Mướp đắng (em hay bóp với dấm + mắm ngon), hoặc hành tây bóp dấm, hoặc đậu bắp luộc, mấy món này không thể thiếu trong bữa ăn

Nên thêm các đồ uống: Sữa chua không đường, bột cakao nguyên chất, giảo cổ lam (Tuệ Linh) uống trà này ngày 2- 4 gói,hoặc bột nghệ nano.

Lưu ý: Tất cả những thứ em liệt kê trên em đều đọc nghiên cứu rất kỹ từ các nghiên cứu của nước ngoài chứ ko phải mấy ông Lang vườn đâu ạ.

2) Vận động nhiều hơn và vận động đúng cách

Lưu ý 1: Để giảm cholesterol thì cụ phải tập thể dục và lưu ý ba điểm sau 1) cường độ phải từ vừa đến nặng (chạy bộ, tenis, tập tạ...) 2) tính liên tục (phải ít nhất 30 phút và ko quá 60 phút cho một lần tập), và 3). phải tập ít nhất 150 phút/ tuần (thời gian đầu khuyễn khích tập hết cả tuần cụ nhé).

Em 3 ngày chạy, 3 ngày tập tạ, em tập theo giáo án này :http://www.webthehinh.com/community/threads/51983/

Lưu ý 2: Cụ tăng Tri thường là cụ bị béo, hoặc cụ không béo nhưng có mỡ xấu trong nội tạng, thuật ngữ chuyên ngành là TOFI, "gầy mỡ" tức là gầy bên ngoài nhưng béo bên trong, nên cụ nên tập tạ, xà sang, xà kép và chì có vậy mới giảm được mỡ xấu (chạy, đá bóng, tenis...) rất khó giảm mỡ xấu, cụ nên tham khảo giáo án tập để giảm mỡ bên webthehinh cụ nhé (họ nói chi tiết cách tập...).

Cụ mang thước ra đo, nếu vòng bụng chia cho vòng mông mà lớn hơn > 0.9 tức là cụ có vấn đề về mỡ xấu nhá.

Em mua giàn tạ về tập ở nhà cũng OK lắm rồi, một giàn tạ 6 triệu là đáp ứng hầu hết các bài tập, sau 5 tuần vòng eo của em giảm từ 88 xuống còn 82 thôi.

3) Sống lành mạnh, không hút thuốc vì nếu cụ tăng Tri, hút thuốc làm cứng thành mạch nên cực kỳ nguy hiểm, nó liên quan đến tim mạch và não nữa đấy.

Em đã thử thay đổi như trên,sau 5-6 tuần gì đó kết quả của em cực kỳ khả quan, từ Total Cholesterol từ 6.5 xuống 4.9, LDL từ 4.4 xuống 3.0, Tri 2.5 xuống 1.4, còn HDL giữ nguyên vẫn 1.3

Ngoài các chỉ số mỡ máu, các chỉ số khác cũng ngon theo luôn, ngoài ra em thấy có một số tác dụng sau:

- Thấy hết/ đỡ đến 95% viêm mũi dị ứng (ngày trước ngày nào cũng hắt hơi, bh thì hết rồi)
- Giảm stress cực kỳ, nhất là sau khi tập, cuộc sống thấy vui vẻ hơn (vì tập thể dụng và uống các đồ uống kia có nhiều chất rất tốt chống oxy tự do, giảm stress.
- Cơ ngực to lên chút
- Không thấy bị cúm khi chuyển thời tiết
- Bụng dạ thấy rất ổn, đi vệ sinh thấy ổn, không thấy triệu chứng của dạ dày hay trực tràng.

Có mấy điều em không thích sau khi thay đổi lôi sống:

- Giảm cân (em đã gày còn gày hơn, mất luôn 3 kg)
- Đói lắm, ăn thấy ngon kinh khủng kể cả cơm nguọi (vì tập tạ đói lắm)
- Uống rượu bia (tối đa 2-3 lon, hoặc 2 ly rượu vang) làm cho em thấy thiếu thiếu.

Em viết vậy đã, cũng là chia sẻ và cũng mong học hỏi các cụ, em sẽ share tiếp các phần tiếp theo sau nhá, lần sau em sẽ viết vào chi tiết về ăn cái gì, uống cái gì, tập thế nào và tại sao ăn, uống cái đó nó giảm mỡ máu... nhá
Cụ cho hỏi chút. Nếu đã uống thuốc theo đơn của bsi và áp dụng các chế độ ăn phù hợp mà các chỉ dố giảm về mức phù hợp thì có nên dừng dùng thuốc không ?

Ps. Người nhà em đã bị tai biến cách đây 5 tháng .

Chỉnh sửa cuối:

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Em vừa đi khám bs về kết quả là mỡ máu, men gan cao nữa. Em nghe nói bệnh này rất dễ dẫn đến tiểu đường và xơ gan nên lo lắng quá. Có cụ nào có kinh nghiệm chữa bệnh này chia sẻ cho em với ạ. Em chuẩn bị vodka hậu tạ các cụ :((
Cụ có bị viêm gan B k?

nucky

Xe đạp
bác xem có do ăn nhiều mỡ động vật không? chứ mấy cái protein động vật, mỡ động vật nó làm mỡ máu cao ấy

Bachkim1368

Xe đạp
OF có cả rừng bác sý. Cụ dc tư vấn free luôn hii