Em đi Quảng Yên - Quảng Ninh thăm thú và thưởng thức đặc sản biển

canbo

Xe tăng
Nhìn ảnh bác chủ thớt lại thèm thịt sam rồi. Sam ăn phần thịt chỗ gần đuôi là ngon nhất, vừa ngọt, dai, hơn đứt tôm cua cá ghẹ. Thèm quá đi mất

caravel

Xe tải
Đền Đức Ông Trần Hưng Đạo nằm cạnh cửa sông Bạch Đằng, nơi đây hơn 700 năm trước Ông đã đi thị sát chuẩn bi chiến
trường và sau đó thì chúng ta có chiến thắng Bạch Đằng lịch sử. Nơi đây hiện nay đang xây kè sông. Tuy nhiên em thấy
buồn khi nhìn thấy khói từ ống khói nhà máy xi măng nhả vào không trung.

Cái này là nhà máy điện đấy bác à, tương đối lớn đấy, bác cũng đừng buồn quá, nó mà không nhả khói vào không trung như bác nói thì quạt, đèn tích điện vẫn còn lên giá lắm. Ở Quảng Yên này có món dê ăn cũng ngon lắm, lại cực rẻ nữa. Bác muốn ăn món tiết canh thì phải ăn buổi sáng hoặc nếu ăn buổi chiều thì điện thoại đặt trước.

jac98

Xe hơi
Em cũng không nhớ tên phố này, nó nhỏ như một con ngõ. Nhưng chỉ cách hai cây lim ở Giếng Rừng vài trăm mét
thôi ạ. Bác cứ đến đấy rồi hỏi thăm dân nhé.
Bác tuanvx quên chi tiết này ra ngay, cứ hỏi quán mà ông chủ làm thanh tra giao thông dân biết liền he....he

jac98

Xe hơi
Không thấy bác tuanvx chộp hình có một chú thò tay xuống bãi cọc bấu thử cái xem cọc 800 năm có mục k?

KuugIA

Xe tăng
Website
www.travelviet.vn
Chúc mừng các cụ có chuyến đi thú vị. Em cũng đã từng đưa hơn 100 người làm bên ngành Du Lịch xuống đây thị sát rồi. Nhưng..........

embedixemay

Xe tải
cái món sam của bác thiếu 1 món ngon và hay mà ở quê iem khi đã gọi 1 đôi thì không bao giờ thiếu .đó là gỏi trứng sam vắt chanh gói cùng với bánh nem cuốn với các loại rau quả ăn rất ngon .mà theo em chắc chỉ ở trà cổ món sam là rẻ và ngon nhất thôi

Chỉnh sửa cuối:

OmegaO9

Xe container
Nói đến Ngán thì đúng là Quảng Yên ngon nhất cụ ạ...nói đến món này em lại thèm quá, lần nào về ngoại em cũng tự tay chế biến món rượu ngán này.Uống rượu này rất hay là nếu say thì chỉ buồn ngủ thôi, sáng hôm sau dậy là khỏe re.
Món ruốc thì bình thường, món này cần một số rau thơm mới ngon.
Em không thấy cụ thưởng thức một món rất ngon-bổ-rẻ theo đúng nghĩa đó là món Hầu tái hoặc nướng,tái thì ngon hơn.;;)
Cụ làm món rượu ngán cho cụ làm không cẩn thận lắm rồi, ngán không bỏ mép đi.:-$

Chỉnh sửa cuối:

cóc cụ

Xe tải
Sao ngoài rượu tiết ngán các cụ không làm tí mã kích?

Babetta6868

Xe tăng
con gái quê em xinh hiền ngoan đón khách thì nhiẹt tình lắm các cụ thấy thế ko
Giọng cụ này quen quen, xe cụ này cũng quen quen luôn! Hình như cụ là sếp của một Doanh nghiệp có 1 Gara to đoành trong Hà Khánh? :-?

NewCyberCafe

Xe tải
Em cũng không nhớ tên phố này, nó nhỏ như một con ngõ. Nhưng chỉ cách hai cây lim ở Giếng Rừng vài trăm mét
Có phải chõ này không hử bác?

hecvn

Xe tăng
Thèm quá, cụ làm em nhớ đợt xuống đây công tác rùi, còn 1 món rất ngon là tôm nhảy nữa. Tôm nhỏ bỏ đầu cho vào mồm còn nhảy tanh tách, ăn kèm một số loại rau thơm chỉ ở đây có(em ko nhớ được tên), tốn vodka lắm.

Dailo

Xe tăng
Đường này gọi là đường Ngô Quyền nếu cụ muốn thăm 2 cây Lim, trên đường lên Ban Chỉ Huy Quân Sự Huyện Yên Hưng, hay còn gọi là lên khu trường đảng. Có lẽ ngày trước họ dậy các đầy tớ của dân môn chính trị trên này. và nếu cụ muốn ăn thì cụ ra gần cây Xăng (Petrolimex- Chợ Rừng, Quán này của Bà Chị con Bác ruột e)

Em sinh ra ở đây, lớn lên cũng gần 20 năm ở đây, đi bộ đội cũng bắt đầu từ đây, nhưng hiện giờ đang hành nghề trên trung ương, giá em biết cụ về thì hay quá nhỉ? Em cũng về vào thứ 7 vừa rồi, cũng ăn lẩu Sam, rượu Ngán, gỏi cá Nhệch và "ruốc", cũng đi về đảo Hà nam, trước em cũng làm việc với phòng văn hóa Huyện mãi về vụ lắp đặt Radio FM cho các vùng, thôn, xã... bình thường thì em hay ăn ở Quán "Beer Rau" hoặc xuống bè Thu vần, cụ nào về quê em mà còn bỡ ngỡ thì cứ hú em một tiếng nhé...=)) Bác Sơn mà bác quen có thể Bác ý không nhớ em nhưng nếu gặp thì em tin là Bác ấy có thể biết em đấy, có lẽ Anh Em cũng đã nhậu với nhau nhiều rồi

Chỉnh sửa cuối:

OmegaO9

Xe container
lâu lắm không đi Quảng Ninh , thèm rượu tiết ngán quá =P~
Cụ nhắc làm em thèm =P~ nhưng có vẻ em may mắn hơn cụ là thứ 4 này bà ngoại lên và xách cho em một thùng xốp ngán và hầu tái rồi ;))

hungtl

Xe máy
Đến Quảng Yên ăn ở bè Vân Thù à quên Thu Vần cũng ngon mà rổ giá cũng tương đối tốt pác ợ! Các pác phải thử thêm món gỏi tôm nữa thì có khi tốn nốt chai Ông già chống gậy ấy chứ. He mà các pác sao không qua phà rừng sang Hải Phòng cho nó đỡ phí hải sản rồi về HN nhỉ?b-)

ĐỨC HIỂN

Xe hơi
Chào bác Dailo,nhà cháu ko rành chữ nước ngoài cứ gọi là bác *** ló nhé .Quê nhà cháu cũng ở Hà Nam QN đới rưng mà đi xa nâu roài đầu năm mới về thăm lại sau mấy chục năm xa cách,mừng và vui lắm đi chơi khắp.Đúng là (quê ta vĩ đại thật) cảm ơn các bác đã ghé thăm QY và thưởng thức ẩm thực hẹn gặp lại vào dịp nào đó quả đất tròn mà

tptitoe

Xe tăng
Ồ thế các bác trên này nhiều người dân QY nhỉ.
Mình cũng ở QY đây, nhà mình ở sau lưng người chụp ảnh 2 cây lim đây. Mình đi học và làm ở Hanoi từ 1972.

KuugIA

Xe tăng
Website
www.travelviet.vn
Ồ thế các bác trên này nhiều người dân QY nhỉ.
Mình cũng ở QY đây, nhà mình ở sau lưng người chụp ảnh 2 cây lim đây. Mình đi học và làm ở Hanoi từ 1972.
Bác đi sớm thé thì bọn em chưa kịp chui ra.
Nghe các cụ nói về QY mà em cũng thấy nhơ nhớ, vì cũng có dăm kỷ niệm gắn bó với Yên Hưng và Quảng Yên... Rất mong một ngày được quay lại quá.

gl1600

Xe điện
Trên này nhiều bác QY nhỉ. Ngày xưa, đường 18 chưa hoàn thiện thì QY nhộn nhịp hơn hẳn bây giờ
Em ko phải người QY nhưng gắn bó với vùng đất này cũng khá. Bọn em làm phục dựng lễ hội xuống đồng, đua thuyền trên sông Chanh... thời gian đó cũng được gần gũi với con người QY, cụ thể là bên đảo Hà Nam
Mà các cụ QY đã biết bài hát về quê mình chưa nhỉ
"QUê hương tôi đó có dòng sông Chanh
Bên đây Hà Nam bên kia Hà Bắc..."

PS: em thích mỗi món canh hà Yên Hưng vì hải sản em bị dị ứng. He he

Chỉnh sửa cuối:

vietran

Xe ba gác
Ôi cháu có thăgf bạn quê ở đây, hôm nào gạ nó về quê nó chơi làm bữa oánh chén mấy thứ trên mới được, toàn món khoái khẩu.
Chúa thèm rịu tiết ngán mà không đi QN được thì lại ra đường Nguyễn Phong Sắc kéo dài, cũng có ngán tươi dầm rịu, đỏ au. Uống về liếm mép là gấu đã sướng nhảy tưng tưng rồi=))