Em đi Quảng Yên - Quảng Ninh thăm thú và thưởng thức đặc sản biển

EmthemBMW

Xe tải
Em ở UBND thị xã Quảng Yên (Cùng cơ quan với bác Sơn) thông tin với các cụ OF một số tin sau:
- Huyện Yên Hưng trước kia nay đã chuyển đổi thành thị xã Quảng Yên theo Nghị quyết số 100/NQ- CP năm 2011 của Chính phủ.
- Quán Sam ở Quảng Yên là quán Bình Thoa nằm trên phố Trần Quang Khải, phường Quảng Yên. Giá đồ ăn có vẻ hợp lý, khoảng 1,5tr/mâm 6 ng tính cả bia ạ. Kh biết bác Sơn dẫn các cụ ấy đi đâu mà Sam lại có cả Ruốc nữa, Bình Thoa chỉ có mỗi Sam thôi, ruốc và đồ hải sản khác có rất nh quán phục vụ như bè Thu Vần, Sông Quê, Thanh Tâm... ăm khá ngon và chất ạ. Ngoài ra về ăn uống còn có thị chó Yên Trì, thịt dê... và nh món ăn khá hấp dẫn, giá cũng hợp ví.
- Đình Cốc và nhiều mái đình khác (Đình Lưu Khê, đình Trung Cốc, đình Khoái Lạc, miếu Tiên Công) ở khu vực Hà Nam thị xã Quảng Yên đã được đầu tư nâng cấp khá khang trang. Riêng đình Cốc đang có 1 tuor thăm đình, thăm chợ Cốc, chèo thuyền trên sông ... khá hấp dẫn nữa. 2 cây Lim giếng Rừng, đền thờ Trần Hưng Đạo cũng đã được cải tạo nâng cấp rất khang trang, gần đây đang có dự án Cải tạo nâng cấp đình Yên Giang khá quy mô nữa.
- Em có vài tấm ảnh về lễ hội tiên công tại miếu Tiên Công hầu các cụ ạ https://www.facebook.com/photo.php?fbid=257258211106293&set=pcb.257259197772861&type=1&theater.
Khi nào có điều kiện mời các cụ đến với Quảng Yên nhà em ạ.

fpt hà nội

Xe tải
cụ làm em nhìn đống hải sản là thấy thèm rùi đấy

Yến Đinh

Xe tăng
Quảng Ninh quê em vùng mỏ đẹp giàu bao la....
Website
www.facebook.com
Ơ hóa ra em đồng hương với mợ rồi .
Mà ở đây người Quảng yên cũng nhiều thế , mọi người kể về Quảng Yên làm em hoài niệm. Ngày nhỏ thì gia đình em còn nhiều người ở Quảng Yên nên em hay về , lớn lên lưu lạc khắp nơi nên ít có dịp về và nếu có về thì chỉ nhanh chóng chào hỏi người nhà rồi lại đi . Người dân Quảng yên bao năm hầu như vẫn biết nhau hết thậm chí em đi lên nghĩa địa thắp hương cho người nhà mà bảo xe ôm chở một phát tới đúng nơi luôn .
Thế sao em chả biết cụ nhể, em xe ôm đêy ;))

Yến Đinh

Xe tăng
Quảng Ninh quê em vùng mỏ đẹp giàu bao la....
Website
www.facebook.com
Em ở UBND thị xã Quảng Yên (Cùng cơ quan với bác Sơn) thông tin với các cụ OF một số tin sau:
- Huyện Yên Hưng trước kia nay đã chuyển đổi thành thị xã Quảng Yên theo Nghị quyết số 100/NQ- CP năm 2011 của Chính phủ.
- Quán Sam ở Quảng Yên là quán Bình Thoa nằm trên phố Trần Quang Khải, phường Quảng Yên. Giá đồ ăn có vẻ hợp lý, khoảng 1,5tr/mâm 6 ng tính cả bia ạ. Kh biết bác Sơn dẫn các cụ ấy đi đâu mà Sam lại có cả Ruốc nữa, Bình Thoa chỉ có mỗi Sam thôi, ruốc và đồ hải sản khác có rất nh quán phục vụ như bè Thu Vần, Sông Quê, Thanh Tâm... ăm khá ngon và chất ạ. Ngoài ra về ăn uống còn có thị chó Yên Trì, thịt dê... và nh món ăn khá hấp dẫn, giá cũng hợp ví.
- Đình Cốc và nhiều mái đình khác (Đình Lưu Khê, đình Trung Cốc, đình Khoái Lạc, miếu Tiên Công) ở khu vực Hà Nam thị xã Quảng Yên đã được đầu tư nâng cấp khá khang trang. Riêng đình Cốc đang có 1 tuor thăm đình, thăm chợ Cốc, chèo thuyền trên sông ... khá hấp dẫn nữa. 2 cây Lim giếng Rừng, đền thờ Trần Hưng Đạo cũng đã được cải tạo nâng cấp rất khang trang, gần đây đang có dự án Cải tạo nâng cấp đình Yên Giang khá quy mô nữa.
- Em có vài tấm ảnh về lễ hội tiên công tại miếu Tiên Công hầu các cụ ạ https://www.facebook.com/photo.php?fbid=257258211106293&set=pcb.257259197772861&type=1&theater.
Giới thiệu về chùa Giữa Đồng nữa đi anh, món gỏi hàu, gỏi hà- khổ vì khoẻ nữa chứ. Các cụ về QY chắc cũng chả được ăn món tôm bắn đâu nhỉ. :D

Dnb

Xe hơi
Ruốc chấm mắm tôm thì lục tốn rượu tiết ngán lắm cụ ạ. :))

Dnb

Xe hơi
Lên đĩa nào, Bạch tuộc ( chân dài ) luộc giòn, cái này dùng kéo cắt ra, chấm mắm tôm chanh ớt
ăn kèm với rau thơm mùi thì...

Vào bát nào...

Sam xào lá lốt.

Chả sam ( mai con sam nhồi thịt và hành, nấm... )
Cụ quá đáng lắm. Làm e thèm quá, muốn đi 1 chuyến luôn đây này :))

hoangan79hn

Xe tải
Chào các bác nhất là bác Dailo và bác phongpham,hai bác ơi nhà cháu quê Hà nam còn ở UB CŨNG MƯỜI MẤY NĂM nhưng giờ thì ở Nha Trang các bác ợ xa xứ 31 năm roài.Bác Dailo ơi có dịp vào Nha Trang ghé nhà chơi sẽ dón tiếp nồng hậu đới trong này cũng kết tình (hương khói)lắm có vào các bác cứ pm số cầm chân nhà cháu :0914166110 ở đây UB,QY HG có tất hẹn gặp lại hầu các bác ở Nha Trang
đánh dấu cụ cái cháu dân Uông Bí nhưng sống ở HN 15 năm rồi khi nào vang Nha Trang mong gặp hội tụ đồng hương QN cái

xetai14

Xe hơi
cụ phải uống rượu hàu mới đúng

bich1981

Xe hơi
Bác cho thêm ít hình ảnh về Quảng Yên cho sinh động[-O<

EmthemBMW

Xe tải
Bác cho thêm ít hình ảnh về Quảng Yên cho sinh động[-O<
Ặc, em cũng kh giỏi khoản ảnh ọt lắm với lại cũng kh phải chuyên môn (em làm phòng Quản lý đô thị). Cụ nào có dịp về QY pm em, em hứa sẽ hướng dẫn thông tin nhiệt tình.

EmthemBMW

Xe tải
Giới thiệu về chùa Giữa Đồng nữa đi anh, món gỏi hàu, gỏi hà- khổ vì khoẻ nữa chứ. Các cụ về QY chắc cũng chả được ăn món tôm bắn đâu nhỉ. :D
Chuà Đồng, 1 ngôi chùa lớn có lịch sử lâu đời, tuy nhiên đến thời điểm hiện tại kh còn đc như trc do sự quản lý lỏng lẻo và xây dựng bừa bãi. Hội chùa Đồng hàng năm tổ chức rất lớn (sau tết), thu hút 1 lượng lớn bà con và khách thập phương tới tham gia.

EmthemBMW

Xe tải
Tên tôm bắn nghe kh đúng lắm (ai kh hiểu tưởng mang con tôm ra bắn chín). Tên chính xác của nó là tôm bò (cho vào miệng nó vẫn bò), nói thế cho vui thôi chứ giờ ít ai xài kiểu đó do vấn đề VSATTP, tuy nhiên Quảng Yên vẫn có Tôm bò. Tôm bò hay nói chung là tôm ăn sống thì có nhiều nơi ăn, nhưng tôm Quảng Yên có cái hay riêng.

Chỉnh sửa cuối: