Em đi công tác Colombo - Sri Lanka...

KhuongMinh

Xe tải
Em bật mí là chiều nay em sẽ gửi tới các cụ những hình ảnh đặc biệt về tôn giáo của Srilanka để các cụ chiêm ngưỡng.... các cụ đón xem nhé!
Hay quá, bài đầu tiên trên OF viết về Srilanka ! em ngồi hóng ảnh của cụ...

giangitjsc

Xe tải
Nơi mọi người thường tiếp nhau bằng nụ cười :) và
Website
www.vinakeway.com
Giờ em kể thêm một chút về nơi mà bất kể người Việt Nam qua nước ngoài đều muốn đến và cần phải đến đầu tiên đó là: Đại Sứ Quán Việt Nam

Việt Nam chúng ta còn nghèo lắm, nên các Đại sứ quán của ta ở các nước, đặc biệt ở các nước mới đặt quan hệ ngoại giao hoặc có ít người Việt Nam sinh sống thì lại càng khiêm tốn. Chỗ em ở cách Đại sứ quán Nhật Bản 50m và cách Đại sứ quán Việt Nam gần 1km, cơ mà khác nhau quá cụ à. Đại sứ quán Nhật Bản có đến 3 cổng vào và 3 trạm gác, đều có quân lính bảo vệ 24/24. Còn Việt Nam ta khiêm tốn hơn nhiều, đó là một căn biệt thự, được trang bị khá đơn giản bao gồm: Điện thoại vệ tinh, TV, nơi ở của nhân viên ĐSQ, ĐSQ của ta ở bên đó có tổng số 4 người gồm: 1 Đại Sứ, Tham Tán thương mại, 1 quản lý, 1 nhân viên văn phòng. Trước cổng đại sứ quán là chòi canh gác và chỉ có 1 nhân viên bảo vệ thôi ạ!

Khi bước chân vào ĐSQ đó là một khu vực riêng, là văn hóa, là đất nước là niềm vui bao la như được trở về với quê hương. Các Chú và các Anh/Chị trong ĐSQ nhiệt tình lắm, đoàn em cũng có một bữa ăn thân mật, một party giao lưu với các doanh nghiệp. Mổ số hình ảnh gửi đến các Bác:

Chỉnh sửa cuối:

xeRAV4

Xe tăng
[/QUOTE]
cua này nhà mình phải buộc cả kg dây ý các cụ nhỉ,chắc cua Việt khỏe hơn :D,mời cụ

nhnghanh

Xe tải
Thớt hay và lạ. Hóng tiếp chuyện của cụ. Vuốt rồi nhá.

usastore

Xe đạp
nhà cửa bên ý có khi không to bằng ở VN mình nhưng nhìn kiểu gì cũng thấy sạch hơn VN:(

giangitjsc

Xe tải
Website
www.vinakeway.com
Sorry các cụ, giờ mới xong việc, may không phải bia bọt nên ngồi up ảnh như đã hứa với các cụ từ lúc sáng:

Đây là hình ảnh cây bồ đề 2600 tuổi, là biểu tượng của nền phật giáo của Srilanka.

Còn đây là bức tượng, biểu tượng thứ nhất của Srilanka (bao gồm 3 biểu tượng các cụ nhé)

Biểu tượng thứ 2 của Srilanka (cái này cũng có niên đại khoảng 2000 năm)

Ngôi chùa trên 2000 năm tuổi (tuy nhiên không phải là biểu tượng của Srilanka đâu ạ)

Sư thầy giảng kinh phật ạ!

Biểu tượng thứ 3 đây ạ!

Ba biểu tượng này được làm thủ công bằng đá rất nhiều, họ làm cả hộp đựng chè nữa đấy các cụ à!

FE:29Z-7047

Xe buýt
Hôm nay cuối tuần rồi, cụ rảnh thì tiếp tục hành trình đi ạ. Em đang ngồi hóng tiếp đây
Mời cụ (b) (b)

chaeok

Xe hơi
đường phố sạch sẽ và rộng rãi quá...............

Mr_Bill

Xe hơi
Hay thật, lần đầu tiên ngắm Srilanka cụ ạ

vumanhduy

Xe tăng
Hóng tin cụ từ Srilanka, mà là cụ say đã tỉnh chưa :))

giangitjsc

Xe tải
Website
www.vinakeway.com
Sorry các cụ vì cuối tuần không kịp cập nhật, thường thì thứ 7 và chủ nhật em cũng ko được nghỉ ạ...

giangitjsc

Xe tải
Website
www.vinakeway.com
Bẩm các cụ, sáng nay em xin được mời các cụ đi thăm quan biển của COLOMBO, xin lưu ý các cụ là Srilanka được bao quanh bởi biển, không biết biển của họ có khác gì với biển của ta không nhỉ?

Nhìn biển lúc này mà lòng em hướng về quê hương. Không biết nhìn đâu là bờ Việt Nam????

Một nhành cây đơn côi ...

giangitjsc

Xe tải
Website
www.vinakeway.com
Bãi biển nhìn thì rất đẹp, tuy nhiên họ không khai thác du lịch biển tại Colombo đơn giản vì bãi biển của họ không tắm được các cụ à

Càng đi bên biển, cảm giác nhớ quê hương càng quay quắt...

Có bơi được về Việt Nam đâu nhỉ????

giangitjsc

Xe tải
Website
www.vinakeway.com
Hôm nay em chuyển nhà!

Thưa các cụ, tuần thứ 2 do chủ nhà đã hứa cho người khác thuê vì vậy em phải chuyển qua một căn hộ khác... Chủ nhà tại "Rock Wood Arpartment" rất tốt, họ cho lái xe đưa em đi khắp các khu vực để tìm được nhà mới, một công cuộc tìm kiếm thật sự gian nan. Đoàn lại mang khá nhiều đồ, tính kiểu gì cũng giở, một xe thì ko thể trở hết được... cuối cùng bọn em cũng tìm được một căn hộ ưng ý, lần này chủ nhà là một giảng viên đại học, em xem Ảnh hình như chị chủ nhà đã từng thi hoa hậu thì phải.

Lần đâu tiên em cảm nhân được một người phụ nữ "Srilanka xinh đẹp là như thế nào?" tiếc là em không có ảnh của Chị ấy.

Nhà mới đây các cụ nhé!

Một căn hộ mang đậm phong cách địa phương, pha lẫn trong đó là việc bố trí của một gia đình quý tộc.

Về cơ bản thì những người lao động tại Srilanka vì quá khổ cực nên có nhiều điều tiêu cực, nhưng cho đến thời điểm này, sau khi đã trải qua nhiều ác cảm không hay vì "nghe kể, chứng kiến..." em đang dần bị những người sống quanh em thu hút và thay đổi suy nghĩ...

Căn hộ được bố trí 2 người phục vụ, họ đều rất tốt tính, một bác trai và một bác gái em đoán tầm 50 tuổi... họ phục vụ chúng em như lau rọn nhà cửa, đun nước...
Về đến căn hộ này, em bắt đầu có cảm giác ấm cúng hơn của một gia đình... căn hộ lại rộng thênh thang... sáng sáng ngắm hoàng hôn, cảm nhận hương thơm mùi bánh nướng (2 bác phục vụ ở đây họ thường chỉ ăn bánh chứ ko ăn cơm các cụ à).....

Chỉnh sửa cuối:

giangitjsc

Xe tải
Website
www.vinakeway.com
Họ không cầu kỳ trong giao tiếp, tuy nhiên họ lại rất cầu kỳ trong phong cách sống, đó là những gì em cảm nhận được về giới thượng lưu ở Srilanka

Ảnh gia đình được họ đặt trang trọng và rất tinh tế...

nguyen_phan

Xe máy
ặc ặc
cụ nào mà lôi cả tên tôi lên Thớt vậy nè??=))

giangitjsc

Xe tải
Website
www.vinakeway.com

thanhnam2004

Xe hơi
Đẹp cụ ạ, ngồi hóng chờ bác chủ show tiếp

nguyen_phan

Xe máy
Xin lỗi cụ.
Em đọc đến thớt 7 hay thớt 8 của cụ thấy hay quá tự nhiên có cụ lôi tên em bỏ vào phần chữ kí với nội dung rất đơn rản "nguyen_phan mà vote cho cụ ấy là cụ ấy mời bún chả" nên hơi sởn gai ốc tưởng em nào săn lùng thì bỏ bu em.=))