Em đi công tác Colombo - Sri Lanka...

sondong

Xe điện
Em cũng thuộc dạng thuốc lá phì phèo, qua bên này, việc đầu tiên khi đặt chân xuống sân bay là hút một điếu thuốc... cơ mà em vừa bỏ bao thuốc ra định hút thì có anh bảo vệ sân bay ra.................................................................................... xin một điếu.................................

Dàn siêu xe của Srilanka:
Cụ đi bán phần mềm xếp hàng à?????=))

giangitjsc

Xe tải
Nơi mọi người thường tiếp nhau bằng nụ cười :) và
Website
www.vinakeway.com
Mời các cụ đến với khu ăn chơi chác táng của COLOMBO

Ở sàn diễn địa phương này có cả nhảy chim mồi, cơ mà gặp mấy anh em Việt Nam em thì tắt điện, tự động từ bỏ sân khấu quay sang làm khán giả!!! Cái bạn mà đang nhảy bốc bốc đấy là vợ của Đại sứ quán Pháp tại Srilanka, bạn này rất tốt bụng, giúp đỡ bọn em nhiều.

giangitjsc

Xe tải
Website
www.vinakeway.com
Em cập nhật một số thông tin về giá cả rượu bia, thuốc lá để các cụ tham khảo nhá:
- Thuốc lá thì chỉ có Dunhill của Thái - 500 Rupee tương đương với 5$
- Bia có 3 loại: Strong, Tiger, và một loại gì đó em hổng nhớ giá: 500 Rupee cho một lon loại to 500mm.
- Rượu Smirnoff - Srilanka: 4500 Rupee khoảng: 35$

Cơ mà mua cũng khó lắm các cụ à, chỉ có một số siêu thị có thôi!

giangitjsc

Xe tải
Website
www.vinakeway.com
Hay thật, cụ chủ đi công tác lâu thía. Em chưa sang sri lanka. Nhưng cách đây 2 năm em có thằng xếp người Xri lanka, lúc mới sang thấy cũng bình thường nhưng càng về sau thấy nó càng đểu, giả dối và thiếu trung thực, gió chiều nào xoay chiều đấy. Về sau, các xếp to hơn thấy nó không có tác dụng gì nên cách chức cái rụp, không thèm giải thích, thê là nó xin thôi việc .
Hồi trước sang Ấn Độ, sau khi tiếp xúc với dân Ấn, anh em ở đoàn ai cũng bảo dân này đểu, trở mặt nhanh như trở bàn tay nên hay nói " Nếu có con rắn và thàng Ấn Độ thì phải đánh thằng Ấn Độ trước".
Không biết cảm nhận của cụ chủ về người Xri lanka thế nào ?
Em thấy người nước ngoài đén Việt Nam đa phần đều khen người dân Việt Nam rất hiếu khách và thân thiện, còn những thứ khác về môi trường sống và làm việc em không bàn.
Bẩm cụ cái này em sẽ kể các câu chuyện cụ tỷ để các cụ tự phán xét nhé! em sẽ kể dần dần cụ à!

giangitjsc

Xe tải
Website
www.vinakeway.com
Quá trình đi lại tại Colombo là một câu chuyện dài tập, mỗi lần bước chân ra khỏi nhà là một lần phải suy đi tính lại cho kỹ càng, cũng may em mang IPad đi nên cũng đỡ được nhiều, nhưng về cơ bản thì việc đi lại nếu các cụ có ý định đi du lịch hay qua đó đi công tác thì alo cho em, em sẽ hướng dẫn cụ thể và sẽ cho các cụ các số điện thoại của một số taxi, túc túc quen và tốt bụng (em phải mất rất nhiều tiền mới biết thế nào là người tốt bụng đấy ạ)

Câu chuyện số 1: Lần đầu tiên đi Túc túc...

Lần đó, bọn em di chuyển từ khách sạn qua nơi làm việc, khoảng cách là 2km, về giá cả không thành vấn đề gì, tuy nhiên vì khá nhiều đồ đạc lỉnh kỉnh nên đoàn em thuê 3 xe để chở đồ. Khi đến nơi chuẩn bị trả tiền thì có một việc ko may xẩy ra đó là: Cái bọc nilon của cái ghế sau bị xước mất 0.5cm, em miêu tả kỹ hơn ntn: Ghế sau của túc túc dành để trở người, tuy nhiên hầu như đều được bọc nilon, cái nilon này như là cái bọc ghế của oto khi xuất xưởng ý ạ. Thằng lái xe nó bảo em đền nó, bọn em lạ nước lạ cái bẩu chúng nó xem lại đi chứ cái này đáng gì nhưng nhất quyết nó ko chịu và bắt đền bằng được... cơ mà em hỏi nó bao nhiêu tiền thì nó............................. lại gọi điện cho người thân............................... và đòi 500 Rupee, bẩm các cụ là em đi xe đến đó hết có 40 Rupee......... em dự là ở Việt nam thì cái đó mất khoảng 10.000 đồng.... cuối cùng mặc cả chán chê nó bảo tao với mày cùng chịu: 150 rupee....

255255

Xe máy
Cám ơn cụ nhiều nhé!

hoinhap

Xe tăng
Em hỏi khí không phải có phải ngày xưa Sri Lanka thuộc Ấn không cụ chủ thớt?

giangitjsc

Xe tải
Website
www.vinakeway.com
Câu chuyện số 2: Túc túc Marter có hiểu là gì ko?

Khi lựa chọn túc túc có 2 dạng để các cụ đi:
1./ Loại túc túc Marter là loại túc túc có đồng hồ tính tiền như taxi, về cơ bản đi loại này thì các cụ phải nắm rõ đường đi, hoặc phải luôn luôn cầm bản đồ trên tay và hướng dẫn cho bọn lái xe đi đúng theo đường mình chỉ, nếu ko thì nó sẽ thành gấp đôi bất cứ lúc nào (cái này thì giống Việt Nam rồi)
2./ Loại thứ 2 Nếu cụ biết đường và địa chỉ cụ thể, cụ có thể liều mạng đi và mặc cả số tiền cho từng chặng đi, tuy nhiên đây là một điều mạo hiểm vì rằng là: Mấy ông lái xe luôn luôn nói rằng: I know, i know ................. nghe mà não hết cả mề, cơ mà khi cụ lên xe, đi khoảng 200m chắc chắn nó sẽ tạt vào hỏi đường đồng bọn, rồi đi được 500m lại... hỏi đồng bọn.... cả thẩy nếu cụ đi đường 3km thì cụ sẽ thấy họ dừng lại hỏi 5 lần..... em chẳng biết hỏi để làm gì luôn cho dù mình bảo mình biết đường.

Còn nếu cụ không biết đường thì chắc cụ lại bị như em thế này:

Nghĩa là em sau khi đưa em đi lòng vòng khoảng 5km thì em nhìn lại hóa ra quay gần trở lại vị trí ban đầu, em cáu quá quát cho nó một trận và bảo mày cho tao xuống đây. Cuối cùng em cuốc bộ về nhà... chụp choẹt vài kiểu ảnh

Chỉnh sửa cuối:

hoinhap

Xe tăng
Em xin phép từ nông thôn ta lại ra thành phố để tìm hiểu thêm... tại thủ đô Colombo có một câu hỏi là tại sao họ lại không tràn ngập xe máy như mình, họ còn nghèo mà? Hay họ cấm xe máy????

Xin thưa với các cụ là họ không cấm xe máy, nhưng vì giao thông công cộng của họ đủ đáp ứng nhu cầu đi lại, thêm nữa việc đi xe máy sẽ bất tiện ở hai việc: Thời tiết rất nắng, tốc độ di chuyển của phương tiện cũng rất cao vì vậy việc đi bằng xe máy theo họ là nguy hiểm.

Khi đi xe máy họ đều dùng mũ bảo hiểm to chứ ko dùng cái loại thời trang như của mình, thêm nữa khi đi nhất khoát họ sẽ mặc áo phao chống nắng các cụ à. Có một câu chuyện thế này, em có hỏi tao thấy chúng mày đi xe máy chẳng bao giờ đèo ai cả??? thì họ trả lời rằng ở nước tao nếu đèo sau xe máy mà không phải vợ công an bắt được sẽ phạt...
Thế là em biết ngay cái đôi đi dằng trước kia là vợ chông rồi cụ chủ nhỉ?

giangitjsc

Xe tải
Website
www.vinakeway.com

giangitjsc

Xe tải
Website
www.vinakeway.com
Câu chuyện số 3: If you want? I will call police!

Một ngày mệt mỏi làm việc, giờ làm việc ở đây là 9h sáng, họ thường ăn sáng và bỏ qua ăn trưa, chiều khoảng 4h họ sẽ ăn bữa tối và hoàn thiện 1 ngày làm việc, thế là tiết kiệm được ối đấy các cụ à.

Em trở về nhà, lần này đường xá đã nằm trong lòng bàn tay mình rồi sợ ếch gì, mạnh dạn ngồi lên con túc túc loại ko đồng hồ (no marter); em mặc cả khá rõ ràng là 150 Rupee vì đó quá gần, 1 km túc túc là 50 rupee các cụ nhé. Về đến nơi sau nhiều lần bị lừa đảo thì lần này nhanh chóng về được nhà mà ko phải hỏi đến 5 lần - cơ mà vẫn hỏi 2 lần các cụ à, khi trả tiền nó đòi 400 Rupee, đang trong lúc hâm hấp vì thời tiết + sự mệt mỏi em phang ngay cho nó 1 câu: If you want? I will call police!, cơ mà thực ra em mà biết cảnh sát gọi dư lào em chết liền... nó lại xun vòi và em chỉ trả đúng 150 Rupee.

Kết luận: Thật đau đầu với bọn túc túc - mai đi taxi marter cho lành:

Bảo vệ của Arpartment chỗ em ở đấy ạ!

Cái sân vận động này là của bọn Tầu khựa nó xây cho đấy ạ!

sondong

Xe điện
Câu chuyện số 3: If you want? I will call police!

Một ngày mệt mỏi làm việc, giờ làm việc ở đây là 9h sáng, họ thường ăn sáng và bỏ qua ăn trưa, chiều khoảng 4h họ sẽ ăn bữa tối và hoàn thiện 1 ngày làm việc, thế là tiết kiệm được ối đấy các cụ à.

Em trở về nhà, lần này đường xá đã nằm trong lòng bàn tay mình rồi sợ ếch gì, mạnh dạn ngồi lên con túc túc loại ko đồng hồ (no marter); em mặc cả khá rõ ràng là 150 Rupee vì đó quá gần, 1 km túc túc là 50 rupee các cụ nhé. Về đến nơi sau nhiều lần bị lừa đảo thì lần này nhanh chóng về được nhà mà ko phải hỏi đến 5 lần - cơ mà vẫn hỏi 2 lần các cụ à, khi trả tiền nó đòi 400 Rupee, đang trong lúc hâm hấp vì thời tiết + sự mệt mỏi em phang ngay cho nó 1 câu: If you want? I will call police!, cơ mà thực ra em mà biết cảnh sát gọi dư lào em chết liền... nó lại xun vòi và em chỉ trả đúng 150 Rupee.

Kết luận: Thật đau đầu với bọn túc túc - mai đi taxi marter cho lành:

Bảo vệ của Arpartment chỗ em ở đấy ạ!

Cái sân vận động này là của bọn Tầu khựa nó xây cho đấy ạ!
Gadafi sang đây rồi à, giống thế không bít....:-$

giangitjsc

Xe tải
Website
www.vinakeway.com
Em hỏi khí không phải có phải ngày xưa Sri Lanka thuộc Ấn không cụ chủ thớt?
Đúng rùi đấy cụ à, nó tách ra khỏi ấn độ và cũng có thời gian là thuộc địa của Anh

giangitjsc

Xe tải
Website
www.vinakeway.com
Em thấy nhiều cụ cũng nhận ra là đường phố Colombo sạch, cơ mà nếu như miêu tả sạch đến đâu thì cũng khó có điều là: Em đi công tác khá lâu ngày vậy mà từ ngày đi đến ngày về em cảm nhận hình như đôi dày mình đi còn bóng hơn nữa ý chứ.

Em có đi qua con kênh dẫn nước thải cơ mà cái này sạch và trong nhìn tận đáy, thậm chí còn không có rêu cơ các cụ à!

giangitjsc

Xe tải
Website
www.vinakeway.com

Đội đua thuyền của Srilanka

Quạ của Srilanka nhiều lắm các cụ à, chắc là mới hết chiến tranh nên ...

hoinhap

Xe tăng
Quạ của Srilanka nhiều lắm các cụ à, chắc là mới hết chiến tranh nên ...[/QUOTE]

Em cũng thấy Ông cụ nhà em nói là nơi nào vừa hết chiến tranh thì sẽ có nhiều quạ vì ở đó nhiều mùi tử khí ạ!

giangitjsc

Xe tải
Website
www.vinakeway.com
Em tiếp tục bằng một bữa ăn hoành tráng tại nhà hàng Trung Quốc ạ!

Nhìn quả này thì chắc ít người cưỡng được sự hớp dẫn của nó!

Đoàn bọn em có 4 người, ăn một con thì thèm mà ăn đến con thứ 2 thì.................................................. chỉ muốn ăn tiếp các cụ à!

hoinhap

Xe tăng
Oái, con này mà mỗi người một con thì phải cưa hết 2 chai đấy cụ chủ nhể?