Em đi công tác Colombo - Sri Lanka...

Lavande

Xe điện
E cũng hóng thớt này, chỗ này cũng ít người có cơ hội đến.

giangitjsc

Xe tải
Nơi mọi người thường tiếp nhau bằng nụ cười :) và
Website
www.vinakeway.com
Lại nói một chút về đất nước Srilanka, là một đất nước phật giáo, người Srilanka chủ yếu theo đạo phật và hồi giáo, họ thường tự hào có nhiều chùa cổ và đặc biệt có cây bồ đề 2600 năm, em có nghe kể thế này: Srilanka là nơi đang lưu giữ xá lợi Răng phật còn Myanmar lưu giữ xá lợi tóc phật, may mắn là cả hai nước này em đều đã có dịp đặt chân đến. Được biết là xá lợi răng phật được đặt trong một chiếc giương được bảo vệ kỹ 24/24 và có 4 chìa khóa, 1 chìa do Tổng thống giữ 3 chìa còn lại do 3 vị sư trụ trì hàng đầu của Srilanka giữ.

Nơi ngôi chùa linh thiêng nhất của Srilanka đã rất nhiều lần bị những con hổ giải phóng ta min cố san phẳng bằng tên lửa, tuy nhiên họ đã không thể làm được việc đó.

Khi biết có đoàn Việt Nam sang, các nhà sư đang học tập đã đến tận nơi thăm hỏi, thật bất ngờ... khi nói chuyện em mới hiểu. Vì người Việt bên này rất ít, nếu cư chú thì chỉ có khoảng trên dưới 30 người mà thôi.

ducminh826

Đi bộ
Cúm ơn các thông tin pạn đã đem ra. Nhưng mình rất mong panj nói chi tiết để cả nhà được rõ

giangitjsc

Xe tải
Website
www.vinakeway.com
Trước khi vào chùa, các cụ phải mua cái này nhé!

Hoa thơm dâng phật, họ không dâng tiền vàng như mình đâu ợ!

Em up một số hình ảnh về nơi linh thiêng nhất của đất nước Srilanka cho các cụ chiêm ngưỡng nhé! nếu tính cả quần thể thì rất lớn, nhưng độ hoành tráng thì vẫn không thể bằng Gold Pagoda của Myanmar được các cụ à, tuy nhiên nét cổ kính thì lại khác...

Có một câu chuyện thế này, khi hai bác trong đoàn em định chụp ảnh tại cây bồ đề 2600 tuổi, vừa đứng dưới gốc cây thì bỗng một con rắn từ trên cây phi xuống. Thật hú vía nhưng có lẽ vì thế mà lại càng làm cho nơi này thêm phần linh thiêng và bí ẩn.

Chỉnh sửa cuối:

MrChilly

Xe hơi
Lại kể về chiếc Tata Nano chiếc xe mơ ước của người lao động!

Cảm nhận đầu tiên khi em nhìn thấy chiếc xe này là kiểu dáng thì không khác gì em matis, nhưng quan điểm của em thì có khi nước sơn của nó còn tốt hơn cả matis nhà mình ý các bác à.

- Xe này có 3 xilanh, động cơ gồm 3 số tiến và 1 số lùi.
- Động cơ được đặt sau *** chứ ko phải đằng trước ợ - cái này em hỏi các bác lái xe thì họ bảo nó bảo cho hệ trục khửu nó ngắn lại.
- Đổ xăng thì phải mở lắp capo, trong capo còn để bánh xe dự phòng.

Em quên nữa là: Ắc quy của xe để dưới ghế lái các cụ nhá!
Con xe trong ảnh của cụ là phiên bản cũng cao cấp rồi đấy cụ ah...Cái phiên bản mà 2000$ thì hình như là ko có điều hòa, gương chỉ có 1 bên, cần gạt nước 1 que và chỉnh bằng cơm, 4 cửa kính cũng điều khiển bằng cơm cụ ah.

Chuột bạch

Xe container
Vod cụ chủ top, em đang hóng Srilanka @};-

giangitjsc

Xe tải
Website
www.vinakeway.com
Em xin phép từ nông thôn ta lại ra thành phố để tìm hiểu thêm... tại thủ đô Colombo có một câu hỏi là tại sao họ lại không tràn ngập xe máy như mình, họ còn nghèo mà? Hay họ cấm xe máy????

Xin thưa với các cụ là họ không cấm xe máy, nhưng vì giao thông công cộng của họ đủ đáp ứng nhu cầu đi lại, thêm nữa việc đi xe máy sẽ bất tiện ở hai việc: Thời tiết rất nắng, tốc độ di chuyển của phương tiện cũng rất cao vì vậy việc đi bằng xe máy theo họ là nguy hiểm.

Khi đi xe máy họ đều dùng mũ bảo hiểm to chứ ko dùng cái loại thời trang như của mình, thêm nữa khi đi nhất khoát họ sẽ mặc áo phao chống nắng các cụ à. Có một câu chuyện thế này, em có hỏi tao thấy chúng mày đi xe máy chẳng bao giờ đèo ai cả??? thì họ trả lời rằng ở nước tao nếu đèo sau xe máy mà không phải vợ công an bắt được sẽ phạt...

otocu.vn

Xe tải
Tại sao nó cứ sạch hơn mình nhỉ?

giangitjsc

Xe tải
Website
www.vinakeway.com

giangitjsc

Xe tải
Website
www.vinakeway.com
Em cũng thuộc dạng thuốc lá phì phèo, qua bên này, việc đầu tiên khi đặt chân xuống sân bay là hút một điếu thuốc... cơ mà em vừa bỏ bao thuốc ra định hút thì có anh bảo vệ sân bay ra.................................................................................... xin một điếu.................................

Dàn siêu xe của Srilanka:

Chỉnh sửa cuối:

giangitjsc

Xe tải
Website
www.vinakeway.com
Em phải làm việc đây, em hẹn các cụ 12h trưa sẽ tiếp tục các cụ nhá! em kể ko được hay mong các cụ thông cảm!

Em còn thiếu các phần sau:
- Con người
- các cụ cho em thêm ý kiến để em khai thác tiếp các cụ nhé...
Em nghĩ chắc tầm 2 tuần sẽ đầy đủ thông tin phục vụ các cụ

Chỉnh sửa cuối:

benq

Xe điện
Cám ơn cụ đã cho biết thêm về một nền văn hóa ~o)

giangitjsc

Xe tải
Website
www.vinakeway.com
Tiếp tục các cụ nhé!

1 tuần đầu tiên ở Colombo, bắt đầu cảm nhận được cái nóng, khó chịu trong sinh hoạt, em cũng thuộc diện được đi nhiều nơi, thích nghi nhanh với hoàn cảnh mà giờ cũng thấy bí bách nhiều. Sau khi được tư vấn của các bác bên Đại sứ quán Việt Nam, bọn em quyết định chuyển chỗ ở. Vấn đề chính khi quyết định chỗ ở như sau:
1./ Nếu ở Khách sạn thì chi phí sẽ tăng cao vì giá thuê phòng quá đắt
2./ Mọi người trong đoàn đã bắt đầu có dấu hiệu xuống sức vì đồ ăn tại khách sạn không phù hợp, mà nếu ăn ở restaurant thì quá xa so với chỗ ở
3./ Ở khách sạn thì gò bó và việc di chuyển cũng khó khăn hơn

Ở Colombo rất ít khách sạn, khách sạn 5 sao thì khoảng 250$/phòng đơn, tuy nhiên có một giải pháp khá tốt đó là thuê Apartment, giá một căn như vậy thường dao động từ 60 - 80$ một ngày, có đầy đủ trang thiết bị như một gia đình không thiếu một thứ gì! thêm nữa giải pháp này sẽ giải quyết được khâu ăn uống tự nấu, sẽ hợp khẩu vị hơn:

Địa điểm em thuê lần này là: Rock wood Apartment tại đường Gynsey road 1 tại Colombo 7 (Colombo 7 nghĩa là 1 quận của thành phố)

Bếp ăn đấy ạ!

Phòng khách:

Phòng ăn

Phòng ngủ

Ghế xem tivi
Ở Srilanka, họ thiết kế nhà ở thường chia là nhiều phòng ngủ, tuy nhiên có điều khác biệt là vị trí đặt tivi thường được tách riêng không liên quan đến phòng khách và phòng ăn. Bên đó thì họ chủ yếu vẫn sử dụng Tivi bóng hình thôi ạ, các hãng điện tử như: Sony, Panasonic, LG chưa được phổ biến cho lắm.

giangitjsc

Xe tải
Website
www.vinakeway.com
Chi phí bên này nhìn chung là đắt đỏ vô cùng, cũng có rau muống, rau mồng tơi, thịt lợn, thịt gà cơ mà thịt gà thì họ lột hết da các cụ nhá... việc mua bán bên này cũng khác nhiều so với ở ta, rất ít các cửa hàng bán lẻ đồ gia dụng và chợ cóc như của ta, tất cả đều tập chung ở các siêu thị. Người dân tiêu dùng bất kể thứ gì cũng thông qua hệ thống siêu thị này và thương hiệu siêu thị nổi tiếng nhất là: "FOOD CITY"

Hình ảnh siêu thị đây ạ!

Mỗi siêu thị đều có một chi nhánh ngân hàng nằm ngay tại đó và lượng người sử dụng dịch vụ ngân hàng là rất lớn??? Em vào đổi tiền để mua hàng mà phải chen mãi mới vào được. Hỏi ra mới biết là: Người dân ở đây thường không mang tiền theo người, họ chỉ mang tiền lẻ thôi. Sau mỗi ngày làm việc, họ tích lũy được bao nhiêu thì đều chuyển vào tài khoản ngân hàng để sử dụng.

Nghĩa là: Vào siêu thị ---> mua hàng ----> ra ngân hàng chuyển tiền vào tài khoản ----> ra thanh toán tiền tại siêu thị bằng thẻ ????????????? các cụ thấy thế có hay không?

frigate012

Xe buýt
Cụ chủ viết rất chi tiết, cám ơn cụ.

tuanzs

Xe container
Sri sạch sẽ nhỉ, chả bù cho Ấn.
Bên đấy có bia rượu không cụ?

ntho2010

Xe đạp
Hay thật, cụ chủ đi công tác lâu thía. Em chưa sang sri lanka. Nhưng cách đây 2 năm em có thằng xếp người Xri lanka, lúc mới sang thấy cũng bình thường nhưng càng về sau thấy nó càng đểu, giả dối và thiếu trung thực, gió chiều nào xoay chiều đấy. Về sau, các xếp to hơn thấy nó không có tác dụng gì nên cách chức cái rụp, không thèm giải thích, thê là nó xin thôi việc .
Hồi trước sang Ấn Độ, sau khi tiếp xúc với dân Ấn, anh em ở đoàn ai cũng bảo dân này đểu, trở mặt nhanh như trở bàn tay nên hay nói " Nếu có con rắn và thàng Ấn Độ thì phải đánh thằng Ấn Độ trước".
Không biết cảm nhận của cụ chủ về người Xri lanka thế nào ?
Em thấy người nước ngoài đén Việt Nam đa phần đều khen người dân Việt Nam rất hiếu khách và thân thiện, còn những thứ khác về môi trường sống và làm việc em không bàn.