Em đi chợ Quảng Châu.

phongvelacviet

Xe đạp
Em đang có ý định buôn hàng Quảng Châu đây, bài của chủ thớt cho em thêm nhiều kinh nghiệm quá, giọng văn hay hay sao ấy, em kết lắm:-bd

ngocnl

Xe hơi
cho hóng hớt chủ thớt

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Máu nhỉ, định khuân mấy tấn đồ về thía :P Sang HK mà shopping hehe
Thực sự là em cũng chưa nghĩ ra là qua đó mua cái gì, nhưng cái thú shopping và du lịch lúc nào nó cũng mê hoặc em, chỉ đi chơi không cũng thích Cụ ạ.:) HK mùa này thì tha hồ mà shopping, Cụ làm em nhớ HK quá! Hồi em sang đó Shopping cả đêm không cần ngủ:))

Kenket

Xe điện
Lần sau đi HK shopping, e xin chân cửu vạn khuân đồ cho mợ ! :bz

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Lần sau đi HK shopping, e xin chân cửu vạn khuân đồ cho mợ ! :bz
Gớm, cụ lại nói quá rồi. No, em chả dám đâu:)). Em nhớ hồi qua đó đi tàu điện ngầm tay xách nách mang nom thật buồn cười, em và chị bạn shopping xong cả 2 đi ăn đêm, về tới khách sạn cũng gần sáng. Mệt nhưng mà thích, HK tầm này tháng sau thì rộn rã cả đêm, phố xá trang hoàng đẹp lắm, nghĩ lại thèm Cụ ạ.;))

feroza_hb

Xe tăng
Qua câu chuyện của Mợ đc mở tầm mắt, nhìn người mà ngẫm đến ta. Nhưng mình hãi nhất là ít ngoại ngữ thì chả dám liều đi...Có câu chuyện thật như đùa về chuyến đi nước ngoài của một Cụ kể lại, kết của câu chuyện thế này Mợ ạ: Sau khi cả đoàn đi theo đúng Tour tham quan, học tập kinh nghiệm ở nước bạn, trước khi từ nước sở tại chuẩn bị bay về Thái để về Việt Nam, A phiên dịch có việc phải ở lại, chỉ lo được thủ tục cho đoàn bay đến Thái...thế là đoàn các Cụ nhà mình như chơi vơi trên 9 tầng mây, chả ai biết một mẩu ngoại ngữ A, B, C gì...hoảng..đến nơi, xuống sân bay...có Cụ muốn mua mấy thứ tại quầy bán lưu niệm, khi hỏi em bán hàng để mua lọ nước hoa bằng tiếng Việt thì em nó nhìn trừng trừng, lắc đầu. xua tay như điếc, bó tay, đành dùng dấu hiệu bằng tay chỉ vào chai nước hoa, rồi chỉ vào mình, giơ tay phải lấy tay trái vỗ, nắm cổ tay, chỉ vào e bán hàng...sau một số lần ra hiệu như vậy ko biết e bán hàng nghĩ gì mà mặt từ đỏ chuyển sang tái xám...thôi vậy..nó dốt chả hiểu gì mình., đành quay về chỗ...để cùng đoàn san sẻ nỗi sợ hãi làm thế nào để về đc nhà đây!!!! cửa nào? chuyến nào?...khả năng suy luận của mỗi người đc phát huy...nhưng vẫn là nhìn tứ hướng mong tìm được cứu cánh...đến nỗi chả biết hỏi ai bây giờ...thế rồi một Cụ có một ý tưởng tuyệt vời và đã cứu đc cả đoàn thoát hiểm, Mợ có biết thế nào ko? Cụ ý quan sát để tìm dáng hình người Việt ta. chợt...kia rồi, có một Cô gái sao mà nhỏ nhắn, dễ thương vậy, giống người mình đến lạ, Cô ấy đi một mình, khi đến hỏi "Cô có phải là người Việt Nam ko?" Cô ý trả lời một câu mà Cụ ấy như muốn sụn xuống, như đang giã gạo trên sông mà nắm đc cọc..." Zzzạ" tiếng ở trỏng Mợ ạ. Phào....một gánh nặng cả đoàn đc trút bỏ, sau đó cả đoàn líu díu bám theo Cô ấy như rồng rắn lên mây...vì Cô gái ấy cũng cùng chuyến bay...Một chuyến đi hú vía...

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Qua câu chuyện của Mợ đc mở tầm mắt, nhìn người mà ngẫm đến ta. Nhưng mình hãi nhất là ít ngoại ngữ thì chả dám liều đi...Có câu chuyện thật như đùa về chuyến đi nước ngoài của một Cụ kể lại, kết của câu chuyện thế này Mợ ạ: Sau khi cả đoàn đi theo đúng Tour tham quan, học tập kinh nghiệm ở nước bạn, trước khi từ nước sở tại chuẩn bị bay về Thái để về Việt Nam, A phiên dịch có việc phải ở lại, chỉ lo được thủ tục cho đoàn bay đến Thái...thế là đoàn các Cụ nhà mình như chơi vơi trên 9 tầng mây, chả ai biết một mẩu ngoại ngữ A, B, C gì...hoảng..đến nơi, xuống sân bay...có Cụ muốn mua mấy thứ tại quầy bán lưu niệm, khi hỏi em bán hàng để mua lọ nước hoa bằng tiếng Việt thì em nó nhìn trừng trừng, lắc đầu. xua tay như điếc, bó tay, đành dùng dấu hiệu bằng tay chỉ vào chai nước hoa, rồi chỉ vào mình, giơ tay phải lấy tay trái vỗ, nắm cổ tay, chỉ vào e bán hàng...sau một số lần ra hiệu như vậy ko biết e bán hàng nghĩ gì mà mặt từ đỏ chuyển sang tái xám...thôi vậy..nó dốt chả hiểu gì mình., đành quay về chỗ...để cùng đoàn san sẻ nỗi sợ hãi làm thế nào để về đc nhà đây!!!! cửa nào? chuyến nào?...khả năng suy luận của mỗi người đc phát huy...nhưng vẫn là nhìn tứ hướng mong tìm được cứu cánh...đến nỗi chả biết hỏi ai bây giờ...thế rồi một Cụ có một ý tưởng tuyệt vời và đã cứu đc cả đoàn thoát hiểm, Mợ có biết thế nào ko? Cụ ý quan sát để tìm dáng hình người Việt ta. chợt...kia rồi, có một Cô gái sao mà nhỏ nhắn, dễ thương vậy, giống người mình đến lạ, Cô ấy đi một mình, khi đến hỏi "Cô có phải là người Việt Nam ko?" Cô ý trả lời một câu mà Cụ ấy như muốn sụn xuống, như đang giã gạo trên sông mà nắm đc cọc..." Zzzạ" tiếng ở trỏng Mợ ạ. Phào....một gánh nặng cả đoàn đc trút bỏ, sau đó cả đoàn líu díu bám theo Cô ấy như rồng rắn lên mây...vì Cô gái ấy cũng cùng chuyến bay...Một chuyến đi hú vía...
Câu chuyện của Cụ đúng là cười ra nước mắt nhỉ? :)) Thế mới nói không gì khổ bằng "ngôn ngữ bất đồng" mà;;). Ra nước ngoài, muốn tự tin thì ít nhất cũng phải biết ít nhất 1 ngoại ngữ đó là tiếng Anh Cụ ạ, còn không thì đúng là chả khác gì Xã Đàn.;))

linkng

Xe tăng
Vé khứ hồi + visa cho 1 người hết gần 7000k.
7tr VND= 2K RMB mợ mua được vé rẻ thế, em toàn phải đi đường bộ vào Nam Ninh (130k VND + 350 RMB taxi) nghỉ lại 1 đêm ks (300 RMB) sáng sau bay đi Quảng Châu khoảng 500 - 700 RMB. Tổng vào hết mỗi người khoảng 1200RMB x 3400 = 4tr VND/lượt chưa có tiền visa.

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
7tr VND= 2K RMB mợ mua được vé rẻ thế, em toàn phải đi đường bộ vào Nam Ninh (130k VND + 350 RMB taxi) nghỉ lại 1 đêm ks (300 RMB) sáng sau bay đi Quảng Châu khoảng 500 - 700 RMB. Tổng vào hết mỗi người khoảng 1200RMB x 3400 = 4tr VND/lượt chưa có tiền visa.
Vâng, em đặt chỗ quen nên giá rổ thấy cũng hợp lý Cụ ạ.

linkng

Xe tăng
Túm lại, mỗi người có 1 quan điểm về ẩm thực khác nhau. Riêng em, vì vẫn là người thuần Việt nên đi đâu thì đi, bữa trước bữa sau là em đã thèm cơm Việt Nam. Em cứ 3 ngày không được ăn rau muống dầm sấu là không chịu được roài. Cao lương mĩ vị với em cũng không có giá trị gì đâu ạ:)). Sói nhà được cái cũng rất tâm lý, cứ mỗi lần em có việc đi đâu đó về, điều đầu tiên là chuẩn bị cho em 1 bữa cơm có rau muống luộc và nước rau thì dầm vài ba quả sấu (nhà em sấu để tủ lạnh ăn quanh năm nhá)! Với em thế là ngon nhất rồi đấy ạ.
Món ăn QC phong phú và dễ ăn, đi chỗ khác em toàn phải vào quán của dân hồi giáo. Khủng khiếp nhất là ăn ở Tứ Xuyên món ăn gì cũng có ớt chùm (Pa cheo) hạt giồng quả hồ tiêu của mình, nhưng ăn một quả thì môi lưỡi miệng tê cả tiếng đồng hồ.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Món ăn QC phong phú và dễ ăn, đi chỗ khác em toàn phải vào quán của dân hồi giáo. Khủng khiếp nhất là ăn ở Tứ Xuyên món ăn gì cũng có ớt chùm (Pa cheo) hạt giồng quả hồ tiêu của mình, nhưng ăn một quả thì môi lưỡi miệng tê cả tiếng đồng hồ.
Em thấy các món TQ ngon đấy chứ, mỗi tội em k ăn được béo nên hơi ngấy thôi. Hồi em đến Kunminh thấy đồ ăn ở đó cũng rất ngon, nhất là món Vịt quay thì thôi rồi. Thích nhất vẫn là khí hậu ở đó, nó giống như ở Đà Lạt nhà mình ý.

kienjapan

Xe buýt
Vịt quay em lại thấy hơi ngọt nên không hợp lắm. Đồ ăn Trung Hoa đặc trưng các món dầu mỡ hơi nhiều, người Trung Quốc ít anh gầy lắm. Việt Trung gần nhau nên nếu chịu khó học tiếng thì cũng nhanh thôi.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website

chuotlang

Xe lừa
Em góp 1 tấm mới chụp cách đây mấy hôm nhé, hôm nào ra chụp lại buổi tối chỗ này đẹp hơn

Hải Tâm Sa

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Em góp 1 tấm mới chụp cách đây mấy hôm nhé, hôm nào ra chụp lại buổi tối chỗ này đẹp hơn

Hải Tâm Sa
Tks Cụ. Cụ chụp thêm mấy Pic về cái Tháp TH QC đi, hôm này sang em sẽ trèo lên ngắm cho thỏa thích.:)

chuotlang

Xe lừa
Tks Cụ. Cụ chụp thêm mấy Pic về cái Tháp TH QC đi, hôm này sang em sẽ trèo lên ngắm cho thỏa thích.
Thực ra muốn chụp cái tháp đấy đẹp nhất phải đứng ở bên quận Phiên Ngung từ phía Nam hướng sang Bắc chụp cơ, nhìn nó sẽ thon và rất cao, đằng sau là những tòa trọc trời này

Còn gần loanh quanh nó thì chả chụp đc đâu, bị phình và sẽ méo