Em đậu bằng lái rồi các cụ ợ :)

ducmtr

Xe hơi
Bây giờ thi kó hơn trướ fai k các cụ. Chúc mừng cụ chủ nhé. Mai vợ em cũng thi k biết thế nào... mong đc may mắn và vững tay lái... ;)

love108

Xe tải
Bài thử đầu tiên để cho xe lưu hành trên đường. Còn sau này kinh nghiệm mới là cái mình học được nhiều nhất. Chúc mừng cụ chủ

haomaru

Xe hơi
Bây giờ thi kó hơn trướ fai k các cụ. Chúc mừng cụ chủ nhé. Mai vợ em cũng thi k biết thế nào... mong đc may mắn và vững tay lái... ;)
Bây giờ thi 11 bài sa hình cụ ợ. Thêm bài ghép xe ngang nữa.
Càng ngày họ càng khó hơn, em nghe nói từ 01/7/2016 họ còn nghiên cứu thi đường trường bằng xe chip luôn, chứ không phải thầy chấm điểm như bây giờ ^:)^

gducnguyen

Xe đạp
Hôm nay mới thi lấy bằng xong, khá hồi hộp khi bắt đầu, nhưng khi qua được dốc thì cảm thấy rất tự tin (Chổ e thi toàn trượt vì dốc) =D>=D>=D>

java350

Xe tải
Chúc mừng chú em nhé. :| Nhân tiện hỏi chú em học ở đâu và tổng thiệt hại hết bao nhiêu xiền
Bây giờ thi 11 bài sa hình cụ ợ. Thêm bài ghép xe ngang nữa.
Càng ngày họ càng khó hơn, em nghe nói từ 01/7/2016 họ còn nghiên cứu thi đường trường bằng xe chip luôn, chứ không phải thầy chấm điểm như bây giờ ^:)^

Hard

Xe đạp
Hi cụ chủ,
Chúc mừng cụ đã lấy được GPLX tuy nhiên lấy được GPLX cũng giống như cưới được vợ, điều quan trọng là cuộc sống sau hôn nhân nó như thế nào chứ cưới vợ mới xong mục pháp lý mà thôi.
Nhân tiện mình cũng chia sẽ chút vụ học và thi, khi học thì cứ tuân thủ theo hướng dẫn của thầy/cô để làm cho đạt được kết quả nhưng những lúc vắng thầy cô mình phải thử cách này cách kia theo cảm nhận của mình ví dụ như đánh lái sớm hoặc đánh lái muộn để biết cách xử lý, sau này đi ngoài thực tế cũng thế. Về xe chíp thì đôi khi cái cảm biến nó hơi tào lao nên phải chắc ăn thì mới đi ví dụ khi đèn đỏ đếm đến 0 mà các cụ cho xe đi thì có khả năng bị trừ điểm, các cụ phải đợi đèn xanh bật rồi mới đi thì mới chắc cú được.
Thân ái.

Khắc Tường

Xe buýt
Website
m.facebook.com
Giờ đang tự thưởng cho mình 1 tách trà ~o) ;)
Chúc mừng cụ,nhưng thưởng như trên là chưa đủ.làm con gà với chai rượu cho em vui với:D

tuadenz

Xe hơi
Hôm qua dù bị trời mưa, có lúc phải hoãn thi. Nhưng em đã hoàn thành tốt bài thi B2 các cụ ợ \:D/
- Lý thuyết đạt 29/30 câu
- Sa hình đạt 95đ
- Chạy đường trường thì gặp thầy khá thoải mái. Chạy 1 đoạn ngắn thầy bảo xuống nhường cho người khác. :x
Vậy là 15 ngày sau em sẽ có tấm bằng trong tay rồi. Giờ đang tự thưởng cho mình 1 tách trà ~o) ;)
Từ thi đến đi tự tin được còn là cả 1 quãng dài

dannhontn

Xe tải
Tâm trạng giống mình cách đây 14 năm :P

34C007

Xe máy
Sao các cụ thi lấy bằng có vẻ khó khăn nhỉ! Em tập lái có 2h rùi cho xe chay ra đường lun:D! Chủ yếu mình làm chủ được chân ga ,côn, phanh, nhìn gương chuẩn (cái này khi đi xe máy em đã tập rùi) sao các cụ không thi hẳn C cho dễ (xe C đầu ngắn người lái ngồi ngay trên bánh xe, có gương cầu trước đầu nhìn rõ vạch khi dừng). Em thì mua hết các môn phụ, khi thi em chả mua gì cả mà tự làm hết, không học lý tthyết buổi nào, xa hình tập vài buổi. Em thề! lý thuyết 30/30 nhạt toẹt. Sa hình em cố tình phi vượt tốc độ để lấy 99 điểm mà chưa đủ để bị trừ; thành ra vẫn 100.
Kinh nghiệm của em là:
1) về LT: down phần mềm luyện thi về cài vào máy tính; mỗi lần mở máy tính (bất kể để làm gì hay rảnh rỗi) em cũng mở LT lên làm 1>2 bài cho máy chấm điểm rồi xem lại coi mình làm sai câu nào ghi nhớ lại (nhiều lần sẽ nhớ ). các cụ lưu ý không lên luyeenj thi trên DT; vì khi làm bài trên máy tính sẽ lúng túng làm hỏng tâm lý khi thi.
2) Về sa hình: các cụ không đi học cũng được nhưng phải vào tập vài buổi cho thuộc bài thi. Dieemr lưu ý nhất là để 3 khi dừng xe ngang dốc căn đừng để đầu xe đè vạch ( cái này tạch luôn) dừng non bị trừ 5 điểm cũng được nhưng không lên ( vì khi để 3 mà bị trôi xe dễ chạm cảm biến dưới cái này cũng tạch luôn). Các cụ tập đề 3 bằng phanh chân thôi không dùng phanh tay nữa ( cái này dễ làm thôi). Các cụ dừng xe đạp côn, đạp phanh chân, về số 0; sau đó vào số 1, nhả chân côn từ từ khi nào thấy vòng tua máy giảm hoặc tiếng máy giảm xuống ( lỡ có chết máy thì nhanh tay vặn chìa khoá đề nổ tiêp; chêt máy trừ 5 điêm thì phải; quan trọng là không bị tạch ngay) thì nhả phanh chân ra đạp chân ga thật nhanh ( tua máy có lên cao cũng kệ máy có gầm lên cũng kệ! Thi mà! không sao đâu!:D:D:D!) đồng thời nhả tiếp chân côn thêm chút nữa là qua đỉnh dốc rùi ( viết thì dài nhưng chỉ 3s là xong thôi). Còn các vấn đề khác trên sa hình các cụ cứ bình tĩnh sử lý thôi! Đèn đỏ các cụ để ý nếu đèn xanh còn ít s má xe còn ở xa thì đi chậm lại sao cho khi xe đến là hết đèn đỏ chuyển sang xanh mình khỏi phải dừng xe và ngược lai hoặc khi dừng đèn đỏ thì dừng cách vạch vàng 50cm>>1m cũng được ( cái này gọi là ăn bớt bài thi nhưng được phép mà). Lùi chuồng thì 2 đỏ, 3 đỏ không sao miễn đừng lâu quá và đừng đè vạch là OK
3) lái xe hình chữ Z hay S các cụ cứ làm theo qui tắc cổ truyền thôi:TIẾN BÁM LƯNG, LÙI BÁM BỤNG! bám sat hết mức có thể
Đểm các cụ hay bị tạch là do tâm lý thôi! 90% tạch do lỗi này! Thật bình tĩnh khi thi!

Chỉnh sửa cuối:

34C007

Xe máy
Cái này em học ở thầy dạy cụ ợ. Không biết có tùy loại xe (đầu ngắn, đầu dài) không?? Vì khi học e toàn học xe đầu ngắn (con daihatsu citivan). Lúc thi e chạy con xe tải Kia 1,25 tấn, đuôi nó dài nên người qua tâm chuồng 1 tẹo e mới đánh hết lái phải đó cụ. Còn cái vụ đánh lái thì đúng là thầy giáo đều dạy mình đánh lái sống, nhưng đôi khi tay lái non sợ k kịp nên phải đánh nguội cụ ợ :">
Cụ hỏi dò xem sẽ thi con xe gì, tập trung ôn loại xe đó, rồi hỏi thầy cho kỹ xem sao cụ ạ
Tâm bánh truoc xe cụ nhé! xe đầu ngắn người lái ngồi ngay trên bánh trước; xe đầu dài người lái ngồi sau bánh xe cụ ạ!

Chỉnh sửa cuối:

vietvovi

Xe hơi
Hôm qua dù bị trời mưa, có lúc phải hoãn thi. Nhưng em đã hoàn thành tốt bài thi B2 các cụ ợ \:D/
- Sa hình đạt 95đ
- Chạy đường trường thì gặp thầy khá thoải mái. Chạy 1 đoạn ngắn thầy bảo xuống nhường cho người khác. :x
Vậy là 15 ngày sau em sẽ có tấm bằng trong tay rồi. Giờ đang tự thưởng cho mình 1 tách trà ~o) ;)
Nhớ lái xe bằng cả trái tim. Sau tay lái là chính mạng mình và chúc bác may mắn trên mọi cung đường.

34C007

Xe máy
Oài, chúc mừng cụ. Em vẫn đang sa hình bài lùi chuồng khoai quá các cụ ah :D :D
CỤ cứ bám sát cửa chuồng, tâm bánh trước = tâm chuồng hêt lái tiến từ từ đên khi nhìn gương phụ thấy cạnh cửa (vạch cửa) chuồng hở ra khỏi xe ( càng nhiều càng tốt) mà cạnh xe bên lái vachj cuwar chuoongf vẫn còn thì cụ trả lái và lùi từ từ đồng thời quan sát gương cả 2 bên sao cho thân xe và cạnh chuồng 2 bên thẳng và đều nhau là OK; khi đầu xe đã thụt hẳn khỏi vạch biên cửa chuồng là xong ( Xe chip khi lùi có tiêng chuông là dừng lại) Khi thi không cần lùi chuồng đẹp lắm ( không phải thi vô lăng vàng) hoàn thành là được.

Chỉnh sửa cuối:

SkyActiv

Xe hơi
Hôm nay mới thi lấy bằng xong, khá hồi hộp khi bắt đầu, nhưng khi qua được dốc thì cảm thấy rất tự tin (Chổ e thi toàn trượt vì dốc) =D>=D>=D>
Thực ra thì cụ học bằng C sẽ chả lo gì cái dốc ấy nhả côn ra nó leo dốc hùng hục xe cao, máy khoẻ chỉ sợ đè vạch hay dừng cách vạch hơi sâu thôi, gương hậu có thêm cái gương cầu to như bát phở khác gì cam lùi, cái chính là tâm lý chiến đấu. Chú mừng cụ có giấy phép lái xe và chúc cụ lái xe an toàn !

34C007

Xe máy
Em nghe mấy người quen thi khóa tháng 3 nói như vậy, khoảng 15 ngày sau thì có bằng.
Em chia sẻ với cụ một số kinh nghiệm bản thân:
*Đầu tiên, phải để tâm lý thoải mái. Tâm lý tốt là yếu tố quan trọng nhất để xử lý trong sa hình!
Để thi tốt cần chú ý các điểm sau:
1. Tập đánh lái nhiều cho nhuyễn, để vào bài thi đánh lái kịp thời. Nhất là bài chữ Z và bài chữ S.
2. Tập đỡ côn ở mức để xe chạy thật chậm (có thể kết hợp rà 1 ít phanh). Xe chạy chậm sẽ dừng vạch chính xác, và đủ thời gian để xử lý các đoạn cua.
3. Chú ý thời gian của bài thi. Cái này quan trọng, vì nghe thầy nói, quá thời gian là trượt hay sao đấy. Như hôm qua e thi, đợt này có 11 bài sa hình (thêm bài ghép xe ngang) tổng thời gian cho phép là 18 phút! Để kịp thời gian thì những nơi sau khi qua mỗi bài thi, các cụ nên mớm ga lên cho xe chạy nhanh hơn 1 tẹo, chứ để nó tự bò thì nhiều khả năng sẽ không kịp thời gian đâu. Chú ý đừng rồ ga to quá, cứ cho chạy trên 10km/h tẹo là được.
4. Tất cả các bài thi, nhớ nghe tiếng "píng poong" báo hiệu kết thúc bài thì mới tiếp tục qua bài khác. Tiếng này có ở các bài dừng vạch, bài "tín hiệu khẩn cấp"...
** Nói thêm 1 tẹo về bài "dừng xe khẩn cấp": thường sau bài "qua ngã tư" rẽ trái, cụ đang đi sẽ nghe tiếng "hú hú hú", lúc này đạp hết côn-đạp phanh dừng ngay lại, bật nhanh đèn khẩn cấp. Chờ 1 lúc sau, tiếng hú mất. Nhưng phải chờ nghe "píng poong" thì mới tắt đèn khẩn cấp nhé, tắt sớm bị trừ oan 5đ đấy!
5. Chú ý các vạch vàng ở trước mỗi bài thi. Đây là vạch bắt đầu tính xe đã vào bài thi, nếu không hoàn thành bài thi sẽ bị trượt. Ví dụ đau thương nhất là bài lùi chuồng: đánh lái phải để đưa xe vào (đã cán vạch vàng), nhưng thấy xe bị lệch nên lùi ra để vào lại. Như vậy thì xem như trượt luôn!! (cái này lúc ôn tập em bị dính, nên nhớ kỹ)
6. Chú ý quan sát đèn tín hiệu tại các ngã tư. Kinh nghiệm bản thân, nếu thấy còn tầm 4-5s đèn xanh thì nên dừng lại chờ sang đợt sau mới đi (nhớ dừng phía trước cái vạch vàng). Còn ít đèn xanh quá mà cố đi, nếu không qua nhanh có khi lại bị dính đèn đỏ, lỗi vượt đèn đỏ trừ nặng đấy!!
>>>Trước khi thi vài ngày, cụ nên thuê xe chip tập vài vòng, để xem còn mắc lỗi gì để nhớ và khắc phục.
À, khi thi cụ nhớ chào hỏi các thầy nhé. Hôm qua e gặp thầy nào cũng chào, muốn liệt mồm luôn :">
Chúc cụ thi đợt sau đạt kết quả cao!!:x
Xin phép cụ em bổ xung kinh nghịêm của em:
1.
2.
3. Đi số 2 dưới 25km/h ở đoạn đường thẳng
4.
5. lùi chuồng khi có tiếng chuông là đã kết thúc bài lùi chuồng; chưa có chuông thì vẫn ra vào thoải mái. Lùi lệch không sao miễn không đè vạch, khi ra cua về bên phụ thì lệch về bên lái càng tốt và ngược lại.
6.đèn xanh còn 3-4s thì dừng trước vạch vàng 50cm-1m (bỏ bài dừng ngã 4 vì trên đường dừng lại không sao, gần sát vạch vàng chíp mới báo). Các cụ căn bài để bỏ hết vạch vàng càng tốt; trừ vạch bắt đầu, vạch nhường đường cho người đi bộ, vạch đề 3, vạch đường tàu hoả, vạch kết thúc tăng tốc ( vạch này có thể không cần dừng; các cụ phanh nhanh, côn nhanh về số 2 rùi đi thẳng)

gducnguyen

Xe đạp
Thực ra thì cụ học bằng C sẽ chả lo gì cái dốc ấy nhả côn ra nó leo dốc hùng hục xe cao, máy khoẻ chỉ sợ đè vạch hay dừng cách vạch hơi sâu thôi, gương hậu có thêm cái gương cầu to như bát phở khác gì cam lùi, cái chính là tâm lý chiến đấu. Chú mừng cụ có giấy phép lái xe và chúc cụ lái xe an toàn !
Ở trung tâm e thi toàn xe máy yếu nên thầy dạy toàn dùng phanh tay ;;)

haomaru

Xe hơi
Ở trung tâm e thi toàn xe máy yếu nên thầy dạy toàn dùng phanh tay ;;)
Đúng rồi cụ, chạy xe tải máy dầu nó mạnh, nên chỉ cần dùng phanh chân thôi.
Còn xe máy xăng yếu thì cứ chơi phanh tay cho an toàn cụ ạ o:-)

ngotiteo

Xe điện
- Sa hình đạt 95đ
Chúc mừng cụ nhé. Trước em đi thi cũng được 30/30 95/100

haomaru

Xe hơi
Từ thi đến đi tự tin được còn là cả 1 quãng dài
Đúng rồi cụ ạ. Ai cũng thế mà, cái bằng chỉ là 1 giấy chứng nhận mình đã tập xe cơ bản. Còn quan trọng là thực tế va vấp ngoài đường :)

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
- Sa hình đạt 95đ
Chúc mừng cụ, mới lấy bằng thường rất háo hức, để k nguội cố gắng cưới vợ luôn cho nó nóng