Em đậu bằng lái rồi các cụ ợ :)

Manh Nam SHBC

Xe buýt
Hôm qua dù bị trời mưa, có lúc phải hoãn thi. Nhưng em đã hoàn thành tốt bài thi B2 các cụ ợ \:D/
- Lý thuyết đạt 29/30 câu
- Sa hình đạt 95đ
- Chạy đường trường thì gặp thầy khá thoải mái. Chạy 1 đoạn ngắn thầy bảo xuống nhường cho người khác. :x
Vậy là 15 ngày sau em sẽ có tấm bằng trong tay rồi. Giờ đang tự thưởng cho mình 1 tách trà ~o) ;)
Chúc mừng cụ nhé :)
Trước em thi sa hình đạt điểm tuyệt đối 100 đ :)

Vietgia

Xe tải
Website
www.vsteel.vn
Oài, chúc mừng cụ. Em vẫn đang sa hình bài lùi chuồng khoai quá các cụ ah :D :D

royal12

Xe tải
hồi xưa, hồi em học toàn đi trong khu đô thị pháp vân, gần thi mới được đưa vào sa hình. Nhớ hồi đó học đề pa với con xe lìfan sao mà khó thế, đã thế thầy dạy không dạy cách depa bằng phanh tay, thành ra bây giờ em cũng không depa được bằng cách đó. Nhưng em thấy cách dùng phanh chân và côn hay hơn nhiều. Em đã thử với mấy cái dốc dạng siêu dốc như dốc lên tầng 2 keangnam với 9 người trên xe vẫn lên được với khởi hành ngang dốc. Hồi đó, riêng đepa em học mất khoảng 4-5 buổi gì đó, lại còn trách thầy là tại sao không cho đi ngoài đường mà cứ loay hoay ở cái dốc làm gì, ông ý cứ cười, sau mới hiểu

Hoang.Berty

Xe buýt
chúc mừng cụ nhé :D nhưng có bằng xong cũng phải mất 1 thời gian lái xe nữa thì mới thuần thục hết cách xử lý

baouyen2009

Xe máy
nhiều cụ có bằng lái xe rồi nhưng toàn cất tủ chờ thời cơ đến...he

gducnguyen

Xe đạp
Hôm qua mới thi tốt nghiệp, 29-95-20. 27 này thi lấy bằng, hơi bị tâm lý, cụ nào có kinh nghiệm truyền giúp e để bớt bị tâm lý khi thi ^:)^^:)^^:)^

haomaru

Xe hơi
chúc mừng cụ nhé :D nhưng có bằng xong cũng phải mất 1 thời gian lái xe nữa thì mới thuần thục hết cách xử lý
Cám ơn cụ!
Em xác định ngay từ đầu rồi, cái bằng chưa là gì cả. Em sẽ nhờ người quen bổ túc tay lái từ từ. Chạy dần dần sẽ có kinh nghiệm cụ nhỉ!!

haomaru

Xe hơi
Hôm qua mới thi tốt nghiệp, 29-95-20. 27 này thi lấy bằng, hơi bị tâm lý, cụ nào có kinh nghiệm truyền giúp e để bớt bị tâm lý khi thi ^:)^^:)^^:)^
Cụ cứ xác định: không phải bằng mọi giá phải có bằng. Mình cứ cẩn thận chạy, nếu chưa đạt thì xem kém chỗ nào sẽ ôn lại.
Chứ lúc nào trong đầu cũng áp lực phải có cái bằng, thì dễ xịt lắm cụ ạ!
Chúc cụ vững tâm, vững tay lái để đạt kết quả cao! :x:x

fiatcoi

Xe tăng
Hôm qua dù bị trời mưa, có lúc phải hoãn thi. Nhưng em đã hoàn thành tốt bài thi B2 các cụ ợ \:D/
- Lý thuyết đạt 29/30 câu
- Sa hình đạt 95đ
- Chạy đường trường thì gặp thầy khá thoải mái. Chạy 1 đoạn ngắn thầy bảo xuống nhường cho người khác. :x
Vậy là 15 ngày sau em sẽ có tấm bằng trong tay rồi. Giờ đang tự thưởng cho mình 1 tách trà ~o) ;)
Chúc mừng cụ , cụ qua lò đào tạo ts làm cái bằng ts lái xe nũa cho oách

Mr Ham choi

Xe buýt
Em còn nhớ, em lấy bằng năm 2010, cũng được đến tận 100đ sa hình và 29đ lý thuyết. Sau đó lấy được cái bằng B2 mà lòng sướng hơn nhận bằng đại học, ấy vậy mà số phận nó hành em để cái bằng trong tủ đến năm 2013 mới đi một phát (thuê xe đi về Văn Lâm), đến chỗ thuê xe cái thằng thuê xe nó hỏi luôn là sao cấp bằng 2010 mà mới tinh thế và nó .... không cho thuê vì ... sợ. Đi cả dãy Trần Khát Chân mới thuê được con Getz ghẻ.
Năm 2014, vợ em bảo "anh có bằng lái rồi, năm nay mượn xe đưa cả nhà đi chơi nhé" nghe câu đó xong làm em toát cả mồ hôi.
Ông anh em có con chuồng gà ghẻ kia spectra, em đánh liều mượn đi thử một hôm. Lên xe, vào số 1 rồi số 2, sao mà nó phi nhanh thế, trời ạ. Vợ em ngồi đằng sau bảo, anh để em xuống nhé. Em bảo cứ từ từ. Sau khoảng 2-3km gì đó, cảm giác lái của em nó ùa về, em làm chủ được con chuồng gà ghẻ. Nghĩ cũng thấy lạ, sau ngần ấy năm lấy bằng mới cầm lái thực sự nhưng cảm giác lái nó chưa mai một.
Sau lượt đó, mùa hè, em tự tin với con chuồng gà của ông anh làm một chuyến 5 ngày từ Thanh Hóa đến Nghệ An.
Cuối năm 2015 em mới bắt đầu ngắm nghía để cưới vợ 2, và con vợ 2 đầu tiên của em là một con bán tải MT. Em thấy hạnh phúc vì đã cầm cương được nó giữa chốn hỗn loạn Hà Thành.
Nói chung là đã có bằng thì hầu như ko quên cách lái. Chỉ là đi nhiều mình căn chỉnh, xử lý chuẩn hơn

Chúc các cụ ra đường vững vàng tay lái. Nhớ làm chủ tốc độ và quan sát phán đoán tình huống cẩn thận, không gây ra hậu quả nghiêm trọng. Thân.

canhdong

Xe tải
có vài điểm nhỏ nhờ các cụ tư vấn:

Bài lùi chuồng thì đánh lái lúc vai mình vừa qua cửa chuồng hay tâm vô lăng trùng tâm chuồng?
Nếu xe mình đi xa chuồng quá (phanh chậm) thì lùi xe lại mới đánh lái trái hay vừa lùi vừa đánh luôn

haomaru

Xe hơi
có vài điểm nhỏ nhờ các cụ tư vấn:

Bài lùi chuồng thì đánh lái lúc vai mình vừa qua cửa chuồng hay tâm vô lăng trùng tâm chuồng?
Nếu xe mình đi xa chuồng quá (phanh chậm) thì lùi xe lại mới đánh lái trái hay vừa lùi vừa đánh luôn
Lúc học thầy e dạy: khi vai trùng tâm chuồng thì đánh hết lái phải.
Sau đó tiến từ từ, nhìn guơng trái khi thành xe bên trái trùng tâm chuồng thì dừng lại.
Lùi từ từ. Khi bánh xe trái cách góc chuồng trái tầm 40cm thì đánh hết lái trái, cho xe vào và trả dần lái để thẳng xe.
Phải tập nhiều cụ ợ. Nhìn gương quen sẽ biết đánh lái nhiều hay ít, chứ công thức chỉ mang tính chất tham khảo, vì mình chưa chắc căn xe đúng theo công thức!

canhdong

Xe tải
Lúc học thầy e dạy: khi vai trùng tâm chuồng thì đánh hết lái phải.
Sau đó tiến từ từ, nhìn guơng trái khi thành xe bên trái trùng tâm chuồng thì dừng lại.
Lùi từ từ. Khi bánh xe trái cách góc chuồng trái tầm 40cm thì đánh hết lái trái, cho xe vào và trả dần lái để thẳng xe.
Phải tập nhiều cụ ợ. Nhìn gương quen sẽ biết đánh lái nhiều hay ít, chứ công thức chỉ mang tính chất tham khảo, vì mình chưa chắc căn xe đúng theo công thức!
tâm người trùng tâm chuồng thì liệu đánh lái có muộn quá không cụ, cháu hay đánh muộn kiểu đó nên lúc dừng xe nó bò tít ra xa chuồng rồi. còn khi góc cuối bên trái trùng tâm chuồng cháu thường trả lái thẳng rồi mới dừng chứ không đánh lái nguội đâu :D

xauxi6868

Xe điện
Em nghe mấy người quen thi khóa tháng 3 nói như vậy, khoảng 15 ngày sau thì có bằng.
Em chia sẻ với cụ một số kinh nghiệm bản thân:
*Đầu tiên, phải để tâm lý thoải mái. Tâm lý tốt là yếu tố quan trọng nhất để xử lý trong sa hình!
Để thi tốt cần chú ý các điểm sau:
1. Tập đánh lái nhiều cho nhuyễn, để vào bài thi đánh lái kịp thời. Nhất là bài chữ Z và bài chữ S.
2. Tập đỡ côn ở mức để xe chạy thật chậm (có thể kết hợp rà 1 ít phanh). Xe chạy chậm sẽ dừng vạch chính xác, và đủ thời gian để xử lý các đoạn cua.
3. Chú ý thời gian của bài thi. Cái này quan trọng, vì nghe thầy nói, quá thời gian là trượt hay sao đấy. Như hôm qua e thi, đợt này có 11 bài sa hình (thêm bài ghép xe ngang) tổng thời gian cho phép là 18 phút! Để kịp thời gian thì những nơi sau khi qua mỗi bài thi, các cụ nên mớm ga lên cho xe chạy nhanh hơn 1 tẹo, chứ để nó tự bò thì nhiều khả năng sẽ không kịp thời gian đâu. Chú ý đừng rồ ga to quá, cứ cho chạy trên 10km/h tẹo là được.
4. Tất cả các bài thi, nhớ nghe tiếng "píng poong" báo hiệu kết thúc bài thì mới tiếp tục qua bài khác. Tiếng này có ở các bài dừng vạch, bài "tín hiệu khẩn cấp"...
** Nói thêm 1 tẹo về bài "dừng xe khẩn cấp": thường sau bài "qua ngã tư" rẽ trái, cụ đang đi sẽ nghe tiếng "hú hú hú", lúc này đạp hết côn-đạp phanh dừng ngay lại, bật nhanh đèn khẩn cấp. Chờ 1 lúc sau, tiếng hú mất. Nhưng phải chờ nghe "píng poong" thì mới tắt đèn khẩn cấp nhé, tắt sớm bị trừ oan 5đ đấy!
5. Chú ý các vạch vàng ở trước mỗi bài thi. Đây là vạch bắt đầu tính xe đã vào bài thi, nếu không hoàn thành bài thi sẽ bị trượt. Ví dụ đau thương nhất là bài lùi chuồng: đánh lái phải để đưa xe vào (đã cán vạch vàng), nhưng thấy xe bị lệch nên lùi ra để vào lại. Như vậy thì xem như trượt luôn!! (cái này lúc ôn tập em bị dính, nên nhớ kỹ)
6. Chú ý quan sát đèn tín hiệu tại các ngã tư. Kinh nghiệm bản thân, nếu thấy còn tầm 4-5s đèn xanh thì nên dừng lại chờ sang đợt sau mới đi (nhớ dừng phía trước cái vạch vàng). Còn ít đèn xanh quá mà cố đi, nếu không qua nhanh có khi lại bị dính đèn đỏ, lỗi vượt đèn đỏ trừ nặng đấy!!
>>>Trước khi thi vài ngày, cụ nên thuê xe chip tập vài vòng, để xem còn mắc lỗi gì để nhớ và khắc phục.
À, khi thi cụ nhớ chào hỏi các thầy nhé. Hôm qua e gặp thầy nào cũng chào, muốn liệt mồm luôn :">
Chúc cụ thi đợt sau đạt kết quả cao!!:x
Chúc mừng cụ, cảm ơn chia sẻ của cụ, rất hữu ích cho các cụ đang chuẩn bị thi ạ.

tytum

Xe tăng
Mừng cho cụ, cụ giống em đúng 10 năm về trước

haomaru

Xe hơi
tâm người trùng tâm chuồng thì liệu đánh lái có muộn quá không cụ, cháu hay đánh muộn kiểu đó nên lúc dừng xe nó bò tít ra xa chuồng rồi. còn khi góc cuối bên trái trùng tâm chuồng cháu thường trả lái thẳng rồi mới dừng chứ không đánh lái nguội đâu :D
Cái này em học ở thầy dạy cụ ợ. Không biết có tùy loại xe (đầu ngắn, đầu dài) không?? Vì khi học e toàn học xe đầu ngắn (con daihatsu citivan). Lúc thi e chạy con xe tải Kia 1,25 tấn, đuôi nó dài nên người qua tâm chuồng 1 tẹo e mới đánh hết lái phải đó cụ. Còn cái vụ đánh lái thì đúng là thầy giáo đều dạy mình đánh lái sống, nhưng đôi khi tay lái non sợ k kịp nên phải đánh nguội cụ ợ :">
Cụ hỏi dò xem sẽ thi con xe gì, tập trung ôn loại xe đó, rồi hỏi thầy cho kỹ xem sao cụ ạ

Chỉnh sửa cuối: