Em đã tìm ra nguyên nhân các vụ cháy xe?

nvthu

Xe buýt
Có khi phải đổi sang xe chạy dầu diezel thôi vừa ko bị cháy mà lại tiết kiệm

thienphuc

Xe điện
em thì lại tìm đc 1 nguyên nhân do chính xe em bị
hôm đó chết máy ngã 4 thế là em đề bị sục xăng kéo mãi thấy mùi xăng bỗng nhiên bùng 1 phát cháy luôn nhìn xuống chát từ bô em đoán xăng thừa chảy ra cuống bô,sauddoss khi tia lửa điện phát ra thì cháy cả trong buồng đốt lẫn cổ bô.
thiên hạ sợ quá chạy sạch còn hô chạy nhanh k nó nổ :))
em mở cốp lấy áo mưa nghiêng xe quật lửa mấy phát và chùm luôn áo mưa vào lửa, tắt luôn.đang đứng alo cho cứu hộ thì đc 1 bác rất nhiệt tình vác bình cứu hỏa ra xịt. may em chạy nhanh k bị xịt đầy ng rồi ra cái điều k có tao xe mày cháy hết rồi giờ thế nào đây tao xịt hết cả bình rồi.
em bảo cảm ơn xe tôi dập tắt lâu rồi đang chờ cứu hộ
hắn bảo nhỡ nó cháy tiếp k có tao thì cháy xe mày rồi
các bác nghe chuối k ?

1 M

Xe hơi
Một vấn đề cần hay lưu ý:
Ngày xưa, khi cởi áo len trong chỗ tối ai cũng thấy lách tách tia lửa do tích điện nhưng kg ai bị giật cả (vì tự phóng điện trên áo len)
Bây giờ lâu kg dùng áo len nhưng tuần trước khi trời trở rét, lúc mình mặc bộ nỉ ở nhà thì 2 lần liên tục bị giật nẩy tay sau khi ngồi vào trong ghế ô tô 1 tý rồi đứng dậy ngay, thế mà giật khá mạnh khi mở cửa xe và chạm vào gioăng cao su ở cánh cửa (rõ ràng là có sự phóng điện giữa vỏ xe và người). Không biết có nhiều người bị như thế kh. Đang định trao đổi với mọi người thì thấy bài này. Chẳng biết có liên quan gì kg.

hoinhap

Xe tăng
Mọi năm còn rét và khô hanh hơn nhiều năm nay tại sao không cháy xe vì tĩnh điện hở cụ chủ ơi? Mà xe đang để trong nhà cũng cháy thì sao lại do tĩnh điện ạ!

anhtho

Xe ngựa
Mọi năm còn rét và khô hanh hơn nhiều năm nay tại sao không cháy xe vì tĩnh điện hở cụ chủ ơi? Mà xe đang để trong nhà cũng cháy thì sao lại do tĩnh điện ạ!
Thì tĩnh điện cũng chỉ là một dự đoán, mà nếu nó có gây cháy thật thì cũng chỉ là một trong nhiều nguyên nhân.
Xe để trong nhà, gần bếp, nhỡ xăng chẩy ra thì ai nói trước được điều gì đâu cụ.
Năm ngoái, cũng có 1 con xe Wave cháy khi đang chạy trên phố Lạc Trung, cũng vào dịp tháng 12 đó cụ.
Nhưng đúng là dạo này xe cháy như pháo hoa vậy, ngày nào ko có xe cháy hình như em thấy thiêu thiếu.

cunpi

Xe tải
Tại sao năm nay xe cháy đột biến thế? Hay có thằng nào rỗi việc nghĩ ra cách hạn chế phương tiện cá nhân bằng cách đốt chơi vài cái xe rồi tung tin lên báo phao ầm lên là đi xe máy không an toàn (các cụ để ý xe cháy hầu hết là xe máy), dân sợ quá bỏ *** xe máy luôn! Chứ không lẽ xe máy dễ cháy thế ạ, đọc báo ngày nào cũng có xe cháy! Thôi em ứ nghĩ tiếp nữa!

luklak

Xe điện
Hiện nay đến thời điểm này chỉ có xe của Piagio là chưa bị cháy, mặc dù lượng xe tiêu thụ rất lớn. Vậy ở đây có cả nguyên nhân do nhà sx??
Thứ 2 năm nay lượng xe cháy lớn chưa từng có, nhưng kg phải ở tất cả các nơi mà tập trung ở hn, sg, bắc ninh, đà nẵng ... chứ kg phải đại trà, toàn quốc. Đặc biệt Bắc ninh là tỉnh kg phải lượng tiêu thụ xe máy lớn nhưng có nhiều vụ và có vụ nặng nhất là nổ gây chết người.
Nguyên nhân có thể nghi ngờ là xăngm vì có trường hợp xe dừng rồi hoặc kg chạy cũng cháy. Nhưng bảo tại xăng cũng kg phải, vì nếu do xăng thì lượng xe cháy phải nhiều hơn nữa ??
Do sâu bọ, chuột cắn cũng kg phải vì nhiều xe cháy còn rất mới (như vụ yamaha ở sg còn chưa đăng ký) ???
Tóm lại là chưa tìm ra nguyên nhân, trong lúc chưa tìm ra thì các bác cứ sắm 1 bình cứu hỏa mini hoặc ít nhất 1 chai nước suối 2l để đề phòng.
Hình minh họa :D

Chỉnh sửa cuối:

phutungford

Xe điện
Triệt tiêu cái phần điện tích này bằng cách: lấy một sợi xích mèo buộc vào xe rồi thả xuống đất, đi vừa yên trí lại nghe tiếng leng keng cho vui tai :D

fuxe

Xe container
E vừa đọc xong :D đố các cụ thế nào là CÂY XĂNG UY TÍN :((

tetsu

Xe tăng
Mấy hôm nay em cũng hay bị giật lúc đóng/mở xe. Nhiều quả rất đau và nghe tanh tách rất rõ.
Em thấy bọn Tây nó có cái móc treo khoá trước khi sờ vào thì chạm móc vào trước triệt tiêu đc cái này, chả biết ở mình mua ở đâu.
Ah mà từ trước đến h em đi Lac mấy năm rồi thì chưa bao h bị, mấy hôm đi Civic mới thấy hiện tượng này.

ynhi2208

Xe điện
Muốn loại bỏ tĩnh điện thì trước khi nổ máy các cụ đụng tay vào chỗ kim loại trên xe rồi sau đó để tay xuống đường hoặc nắm đấm cửa rồi hãy nổ máy

tiger

Xe tăng
Em không phải dân kỹ thuật nhưng em nhận thấy thế này:

[/COLOR] 1. Cháy xe vào mùa đông, tiết trời hanh khô.
2. Cháy nhiều loại xe, hãng xe, xe Honda cháy nhiều nhất đơn giản vì số lượng xe Honda so với xe khác nhiều hơn.
3. Chất lượng xăng ở VN được coi là thấp và khó kiểm chứng.

Vài ý kiến chủ quan, mong các cụ góp ý thêm.
1. chưa chuẩn vì khoai tây hang khô hơn nhiều
2. chuẩn
3. em ko ý kiến vì ko biết

anhtho

Xe ngựa
IZZ viết
Em không phải dân kỹ thuật nhưng em nhận thấy thế này:

[/COLOR] 1. Cháy xe vào mùa đông, tiết trời hanh khô.
2. Cháy nhiều loại xe, hãng xe, xe Honda cháy nhiều nhất đơn giản vì số lượng xe Honda so với xe khác nhiều hơn.
3. Chất lượng xăng ở VN được coi là thấp và khó kiểm chứng.

Vài ý kiến chủ quan, mong các cụ góp ý thêm.
1. chưa chuẩn vì khoai tây hang khô hơn nhiều
2. chuẩn
3. em ko ý kiến vì ko biết
1. Khoai tây đúng là hanh khô hơn nhiều, nhưng xe cộ ở họ chuẩn hơn, và họ hanh khô thường xuyên nên có thể mọi thứ thiết kế cũng làm cho phù hợp với việc hanh khô. Ở ta thường thì ẩm, nhưng đợt vừa rồi, em mang máy đo độ ẩm ra ngoài trời, có lúc nó xuống <45%, trong khi độ ẩm tiêu chuẩn ở châu Âu theo em nhớ là 60-65%. Ở HN vào những ngày mùa xuân, độ ẩm có thể lên tới 100% (ta gọi là nồm), còn các mùa khác, trừ những đợt hanh khô thì thường là 80-90%.
2. Đúng, Honda đi nhiều hơn nên cháy nhiều là phải, nhưng hình như nó rất tập trung vào các xe tương đối mới của hãng Honda. Các xe khác thường thì hơi cũ, ví dụ như chiếc Suzuki Viva trên đường 18, nó cũng phải gần 10 năm tuổi rồi.
3. Em cũng bắt đầu nghĩ như vậy, không phải vì xăng rởm dễ nổ hơn mà theo em là nó ăn mòn mạnh hơn, dẫn tới xăng xe dễ bị dò rỉ, và điều này thì các cụ biết nó nguy hiểm thế nào rồi. Như vụ xe AB bị cháy trong bãi xe ở HN. Người đi chơi Noel nườm nượp, chỉ cần 1 mẩu tàn thuốc lá búng xuống và một đám xăng bị dò rỉ, cộng với máy nóng (do vừa tắt máy xong), ai dám khẳng định đó không phải là nguyên nhân ?

Chỉnh sửa cuối:

theanh_vnpt

Xe điện
Hà Nội: Xe Attila cháy, cả dãy phố hoảng loạn
(Dân trí) - Đang lưu thông trên đường, chiếc xe Attila BKS 29R7-6237, đột nhiên bốc khói, cháy đùng đùng khiến cho nỗ lực dập lửa của người điều khiển xe bất thành. Vụ việc xảy vào đúng giờ cao điểm khiến hàng trăm người trên phố Định Công (Hà Nội) hoảng loạn, giao thông ùn tắc.
Anh Đa (lái xe ôm), người chứng kiến từ đầu đến cuối vụ cháy cho biết, khoảng hơn 17h, chiều 26/12, một thanh niên điều khiển chiếc xe Attila đến gần đầu cầu Định Công thì xe bốc khói nghi ngút, kèm theo đó là đám lửa cháy. “Phát hiện xe cháy, thanh niên này vội vàng nhảy xuống xe. Chắc do hoảng loạn người này cố dựng chân chống xe vài lần nhưng không được. Chiếc xe đổ vật ra, xăng tràn ra đường làm đám cháy bùng phát dữ dội”, anh Đa cho hay.

Chỉ vài phút đám cháy đã biến chiếc xe Attila thành đống sắt vụn
Theo anh Đa, người điều khiển chiếc xe Attila mang BKS 29R7-6237 đã chạy vào nhà dân mượn chậu đổ nước dập lửa nhưng bất thành. “Đổ được vài chậu nước vào xe, đám cháy càng bùng phát mạnh. Bất lực thanh niên này bỏ xe đi”, anh Đa nói thêm.
Chị Hoa, nhà 214 Định Công cho biết, ngọn lửa bùng cao gần 2m, nhanh chóng thiêu rụi chiếc xe. “Chiếc xe cháy đùng đùng vào đúng giờ cao điểm, khiến hàng trăm người đang lưu thông trên đường hoảng loạn. Sợ xe phát nổ dòng người chen lấn nhau chạy thoát thân khiến giao thông ùn tắc nghiêm trọng”, chị Hoa nói.

Lo lắng đám cháy gây hỏa hoạn lớn người dân đã dùng chăn dập lửa
“Mấy chiếc xe của tôi ở trên vỉa hè, nằm ngay cạnh chiếc xe bị cháy. Tôi hô hào người nhà ra chạy xe nhưng hoảng hồn, cứng hết cả lưỡi nên chỉ ú ớ kêu không thành lời. May lúc đó anh Đa ở bên kia đường chạy sang kéo xe của nhà ra khỏi đám lửa”, chị Hoa bàng hoàng nhớ lại sự việc.
Chị Hoa cho biết, sau khi người thanh niên điều khiển xe bỏ chạy, sợ lửa gây ra hỏa hoạn lớn một số người sống trong khu vực đã đem chăn tẩm nước ra chùm vào chiếc xe, dập lửa.

Sau nỗ lực dập lửa bất thành, chủ nhân chiếc xe 29R7-6237 đã bỏ đi
Hơn 16h, tại hiện trường, chiếc xe Attila BKS 29R7-6237, đã biến thành đống sắt vụn. Toàn bộ phần vỏ bọc xe bị cháy rụi. Lốp trước và sau xe vẫn còn nguyên. Chiếc xe cháy vẫn còn bốc lên mùi khét lét.
Nhiều người hiếu kỳ đến xem chiếc xe bị cháy. Một số người băn khoăn tại sao, trong nhiều vụ cháy, chủ xe thường bỏ đi.

Boing767

Xe điện
Cơ quan có chức năng vẫn đang pó tay , cụ chủ giúp họ đi cho dân được an tâm khi sử dung xe

tehuyen1996

Xe tăng
HTML:
Trong mấy ngày gần đây, trời càng hanh khô tỉ lệ em bị giật điện khi sờ tay vào vỏ xe 4 bánh ngày càng nhiều, ngay cả bạt phủ xe 4 bánh khi em tháo ra sờ vào cũng bị giật đến đau cả tay. Em nhắc lại là giật đến mức đau cả tay và nổ tanh tách liên tục, tai em nghe được. Nếu như có khí gas, hơi xăng đậm đặc ở cạnh tay em em nghĩ hoàn toàn có khả năng gây ra cháy.
Hiện tượng tĩnh điện thì cụ nói đúng, em năm ngoái cũng bị hiện tượng bị điện giật như thế này, sờ vào cái gì cũng bị giật, nói không ai tin. Em muốn mở cửa thì em phải cầm vào khăn khô lót tay thì mới được, người em lúc nào cũng như là có điện. Em cũng không hiểu hiện tượng đó là gì. Cơ quan ai nhìn em cũng buồn cười vì đi đâu cũng phải mang theo cái khăn khô. Và em tin cụ nói là đúng, có thể thời gian gần đây xe cháy, một là do tĩnh điện, 2 là do xăng. Cái này cần các nhà có chuyên môn vào nghiên cứu chứ để dân mình sống hoang mang quá thì cũng ko nên.