[Thảo luận] Em đã phải trả giá đắt

Nga Anh B2

Xe buýt
Về đến nhà an toàn là mừng rồi. Cám ơn cụ đã chia sẻ !
Mà em hỏi thật vụ rượt đuổi bám theo đuôi xe lần trước không ảnh hưởng gì đến tầm nhìn trong sương mù của cụ à ?
Dạ, lần này là do công việc gấp nên em đi hơi nhanh.

thangngviet

Xe tăng
Hầu chuyện các cụ nhanh gọn:

Tối qua, em có việc lên Sơn La ngay trong đêm. Tay lái xe từ Thái Nguyên xuống qua đón em. Hai anh em dừng chân nghỉ ăn đêm tại Tân Lạc - Hòa Bình. Tại đây, diễn ra việc đổi lái giữa lái xe và em (có mang theo GPLX, và kinh nghiệm chạy đường trường được hơn 1 năm rồi). Qua Tân Lạc, khi đã quen xe (em đi Vios G, số tự động) em tăng lên 80km/h (đúng luật nhé :69:). Lúc này chú lái xe đã ngủ say vì mệt. Đến đầu Mộc Châu thì phải (em không nhớ rõ vì trời tối mà), trời mưa nặng hạt, đi 1 đoạn nữa thì sường mù dày khủng khiếp, tầm nhìn chắc chỉ 20m là cùng. Em đi chậm lại, nhưng tốc độ vẫn còn khoảng 60km/h.
Tay lái xe ngủ quá say, không còn ai để nói chuyện, em quay ra bật đĩa cho đỡ buồn. Cho đĩa vào ổ, ngẩng đầu lên đã thấy 1 em xe tải to tướng đãng đỗ bên phải :ohmy: (chắc nằm ngủ hoặc xe chết máy). Em xoay vô lăng, đạp phanh tránh kịp sang trái :21:. Tưởng thoát, theo đà xe lao thêm khoảng 20m nữa thì gặp quả ổ, chắc là ổ Khủng Long mất :77:. Do công trường đang sửa đường (có lẽ là do sạt lở gì đó) em đạp phanh và cho xe lao qua cái ổ đó luôn (tốc độ khi lao qua chắc cũng phải cỡ nhỉnh hơn 40km/h). Chấp nhận lao vào vì chẳng kịp phản ứng nữa, mà tránh vào đâu nữa? Nghe cái uỳnh , xe em nhảy dựng lên, chú lái xe bị nhấc bổng lên và rơi bịch xuống ghế. Chú đó hoảng hốt nhổm dậy hỏi làm sao thế. Em bảo "ổ gà anh ạ, không sao đâu, anh cứ ngủ tiếp đi :))). Lúc đó trở đi, em đi chậm hẳn mặc dù đường lên Sơn La bây giờ rất đẹp (bằng chứng là phần lớn cho phép 80km/h), sáng nay 5h em mới đến SLa.

Qua đó em thấy:
+) khi chưa quen đường thì nên đi chậm thôi
+) Xe lạ thì cũng nên đi chậm (mặc dù em chạy Vios mới)
+) Trời mưa, đường trơn, lại có sương mù thì càng phải cẩn thận
+) Tốt nhất, nếu mệt thì dừng lại nghỉ or ngủ. Chẳng phải cố làm gì:41:

Lúc viết bài này thì con Vios đang nằm trong xưởng để hàn BĐS trước (bị rách 1 đoạn), thay càng A bên phụ (bị cong nhẹ) và thay đèn gầm bên phụ (vỡ đèn) do bị ép khi lao vào ổ Khủng Long :'(. Các cụ cũng lên lưu ý khi đi các tỉnh vùng cao mùa này, hay sương mù và mưa lắm. Phải móc túi ra sửa xe vụ này thấy xót cả ruột. Post bài cảnh báo các cụ không thừa
Như vậy là may lắm rồi cụ ạ, của đi thay người!

oi xe oi

Xe máy
may quá chứ nếu mà ngủ gật thì kô biết thế nào(b)(b)(b)(b)

nguyenakin

Xe buýt
Thía là may cho kụ chủ thớt roài !!! Thay cái ổ khủng long kia = đầu anh hung thần thì :63::63::63: !!!

LX570

Xe hơi
quá may, nhiều kinh nghiệm xương máu đã có từ tình huống tương tự kụ ợ

vanperse

Xe buýt
Đường đấy và tầm nhìn chỉ khoảng 20m mà cụ phi 60-80km/h thì em chịu cụ đấy. Có phải trả chút học phí như thế là còn ổn đấy cụ ạ. Thôi thì rút kinh nghiệm thôi cụ nhỉ.:)

VMLand

Xe hơi
May rồi, dưng mờ cụ chạy thế là h-ơ-n nhanh đới nhá!

tom_nongdan

Xe tải
Em thấy lỗi to nữa là cái đỏ ở dưới. Khi lái tránh mấy việc cúi xuống (lấy nước, thay đĩa nhạc, etc) vì ngoài việc ko quan sát được còn mất cảm giác về ko gian, dễ bị lạng lái.

Tối qua, em có việc lên Sơn La ngay trong đêm. Tay lái xe từ Thái Nguyên xuống qua đón em. Hai anh em dừng chân nghỉ ăn đêm tại Tân Lạc - Hòa Bình. Tại đây, diễn ra việc đổi lái giữa lái xe và em (có mang theo GPLX, và kinh nghiệm chạy đường trường được hơn 1 năm rồi). Qua Tân Lạc, khi đã quen xe (em đi Vios G, số tự động) em tăng lên 80km/h (đúng luật nhé :69:). Lúc này chú lái xe đã ngủ say vì mệt. Đến đầu Mộc Châu thì phải (em không nhớ rõ vì trời tối mà), trời mưa nặng hạt, đi 1 đoạn nữa thì sường mù dày khủng khiếp, tầm nhìn chắc chỉ 20m là cùng. Em đi chậm lại, nhưng tốc độ vẫn còn khoảng 60km/h.
Tay lái xe ngủ quá say, không còn ai để nói chuyện, em quay ra bật đĩa cho đỡ buồn. Cho đĩa vào ổ, ngẩng đầu lên đã thấy 1 em xe tải to tướng đãng đỗ bên phải :ohmy: (chắc nằm ngủ hoặc xe chết máy). Em xoay vô lăng, đạp phanh tránh kịp sang trái :21:. Tưởng thoát, theo đà xe lao thêm khoảng 20m nữa thì gặp quả ổ, chắc là ổ Khủng Long mất :77:. Do công trường đang sửa đường (có lẽ là do sạt lở gì đó) em đạp phanh và cho xe lao qua cái ổ đó luôn (tốc độ khi lao qua chắc cũng phải cỡ nhỉnh hơn 40km/h). Chấp nhận lao vào vì chẳng kịp phản ứng nữa, mà tránh vào đâu nữa? Nghe cái uỳnh , xe em nhảy dựng lên, chú lái xe bị nhấc bổng lên và rơi bịch xuống ghế. Chú đó hoảng hốt nhổm dậy hỏi làm sao thế. Em bảo "ổ gà anh ạ, không sao đâu, anh cứ ngủ tiếp đi :))). Lúc đó trở đi, em đi chậm hẳn mặc dù đường lên Sơn La bây giờ rất đẹp (bằng chứng là phần lớn cho phép 80km/h), sáng nay 5h em mới đến SLa.

Qua đó em thấy:

Lúc viết bài này thì con Vios đang nằm trong xưởng để hàn BĐS trước (bị rách 1 đoạn), thay càng A bên phụ (bị cong nhẹ) và thay đèn gầm bên phụ (vỡ đèn) do bị ép khi lao vào ổ Khủng Long :'(. Các cụ cũng lên lưu ý khi đi các tỉnh vùng cao mùa này, hay sương mù và mưa lắm. Phải móc túi ra sửa xe vụ này thấy xót cả ruột. Post bài cảnh báo các cụ không thừa

trieuth

Xe điện
Giá như của cụ vẫn còn là quá rẻ đấy! Chúc mừng cụ nhé

khoavq

Xe điện
Vẫn còn may đấy cụ chủ thớt ạ.
Thay bằng cái ổ khủng long mà lại là... con trâu thì :77:

Mừng cho cụ thoát nạn nhé. (b)(b)

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Cụ chủ thớt có 3 lỗi cơ bản là 1) không tập trung lái xe -> thiếu quan sát, 2) đi trong sương mù mà ko có đèn sương mù (đèn vàng), và 3) đi với tốc độ quá nhanh trong tình trạng sương mù.

thichchoi

Xe buýt
xe mới sao ko có bảo hiểm hả bác, mà bác làm bảo hiểm mà cũng xe ko có ư ? đáng suy nghĩ nhỉ :102:

luclo233

Xe buýt
Công nhận Bác tý nữa thì trả giá quá đắt luôn, đường đấy em hay chạy đêm. Quá quen, từng góc cua và từng ổ gà:6:mà không dám đi 60km/h với tầm nhìn xa có 20m:P. Thông thường về đến Mộc châu xe tải hỏng hay đỗ ngủ dọc đường nhiều, đã có mưa là có mù, phải đi cẩn thận. Qua Mộc châu đi Sơn la thì chạy thoải mái:6:

duongtm

Xe tăng
Tay lái xe ngủ quá say, không còn ai để nói chuyện, em quay ra bật đĩa cho đỡ buồn. Cho đĩa vào ổ, ngẩng đầu lên đã thấy 1 em xe tải to tướng đãng đỗ bên phải :ohmy: (chắc nằm ngủ hoặc xe chết máy). Em xoay vô lăng, đạp phanh tránh kịp sang trái :21:. Tưởng thoát, theo đà xe lao thêm khoảng 20m nữa thì gặp quả ổ, chắc là ổ Khủng Long mất :77:.

Qua đó em thấy:
Bác lỗi ở cái đỏ đỏ kia chứ những cái bác nhắc nhở ở dưới thì không khớp lắm :) :) :)

Nga Anh B2

Xe buýt
xe mới sao ko có bảo hiểm hả bác, mà bác làm bảo hiểm mà cũng xe ko có ư ? đáng suy nghĩ nhỉ :102:
Tay lái xe bảo nhà em là để đấy anh gọi BH, nhưng tính em sòng phẳng. Dù sao thì của đau con xót. Tâm lý chung mà cụ. Chữ đỏ em chưa hiểu ý cụ?:102:

Chỉnh sửa cuối: