[Funland] Em đã nộp đơn xin nghỉ việc

fallingwater

Xe tăng
Hàng ngày, em bật Duolingo lên học tiếng Trung, nghe youtube... Xưa ông già em học có 1 năm mà ở tuổi 55, còn đi phiên dịch đc cho đoàn TQ sang VN làm việc.

Có nhiều thứ học xong ko biết làm gì, VD em học 1 năm TBN có thể đọc hiểu comment trên mạng, nhưng cứ coi như là tập thể dục cho não, sau này có cơ hội thì mình apply chứ đợi lúc hữu sự mới học thì ko kịp.
Để tránh thất nghiệp, em cũng bắt đầu nâng cấp bản thân bằng cách bắt đầu học tiếng Trung như cụ. Tuy nhiên em học online có trả phí, mỗi buổi khoảng 80k, lớp 6 học viên.

bo kent

Xe tăng
Nói chung thế hệ 7x cũng như bao thế hệ khác:
  1. Nếu làm nhà nước thì cố gắng lên 1 chức vụ nào đó rồi bám trụ về hưu là an toàn nhất. Còn ngoài 45 tuổi mà không có chức vụ j, để những thanh niên tầm tuổi con nó sai việc thì cũng chán nản. Thực tế thì ghế thì tí mà đuýt thì nhiều nên phần lớn phải cố gắng nhẫn nhịn chờ về hưu.
  2. Nếu làm thuê doanh nghiệp ngoài thì phải chịu khó học hỏi liên tục, nâng cao kinh nghiệm để vươn lên làm quản lý. Không làm quản lý thì phải làm chuyên gia/cố vấn hoặc ra mở công ty riêng chứ ngoài 45 tuổi nhiều doanh nghiệp không tuyển chuyên viên nữa. Tương tự nhà nước, vị trí quản lý các doanh nghiệp cũng tầm 5-10% lao động thôi. Và phần lớn bị đào thải hoặc ra khởi nghiệp (tỷ lệ thành công cũng không lớn).
Vì vậy, trước 45 tuổi phải cố tích lũy được 1 số vốn nhất định để khi "dòng đời xô đẩy" ta vẫn có thể bình thản được các cụ/mợ à.

fanmu1234

Xe container
Cùng thế hệ với cụ chủ nhưng em có lẽ 10 năm nữa mới nghỉ.

Em vẫn gò 2 đứa con học ngoại ngữ thứ 2 vì nếu chỉ tiếng Anh không thì sau sẽ không ăn thua. Có đứa đầu thì còn chăm học chứ đứa sau cậy là út ít, bố chiều hơn, nên chây ì. Chúng thắc mắc bố già rồi, học thêm ngoại ngữ làm gì, thì em luôn nhấn mạnh "bố các con có thể thất nghiệp bất cứ lúc nào, có thể ngay ngày mai. Nếu bố không học để đi làm được ngay thì tiền đâu ra mà nuôi các con. Những gì bố làm được bây giờ cũng là do thời trẻ bố chăm học đó".

Vì thế, nếu đang đầu 3, đầu 4 thì các cụ cũng đừng ngại học hàng ngày, như một lời của lãnh tụ vĩ đại vô sản(nhớ ra 10 ngày nữa sinh nhật người mà dạo này báo chí ít nhắc quá): HỌC, HỌC NỮA, HỌC MÃI.

À, lại nhớ em đã không phải hát QT ca được 2 năm rồi. Xin hơn 10 năm mới được nghỉ hát đó các cụ.
Cụ làm cơ yếu hay sao mà xin nghỉ việc 10 năm mới được duyệt.

latdat

Xe buýt
E 7x đời giữa, cùng tâm trạng nên hóng cùng các cụ.

thằng nhà quê

Xe điện
Nói chung thế hệ 7x cũng như bao thế hệ khác:
  1. Nếu làm nhà nước thì cố gắng lên 1 chức vụ nào đó rồi bám trụ về hưu là an toàn nhất. Còn ngoài 45 tuổi mà không có chức vụ j, để những thanh niên tầm tuổi con nó sai việc thì cũng chán nản. Thực tế thì ghế thì tí mà đuýt thì nhiều nên phần lớn phải cố gắng nhẫn nhịn chờ về hưu.
  2. Nếu làm thuê doanh nghiệp ngoài thì phải chịu khó học hỏi liên tục, nâng cao kinh nghiệm để vươn lên làm quản lý. Không làm quản lý thì phải làm chuyên gia/cố vấn hoặc ra mở công ty riêng chứ ngoài 45 tuổi nhiều doanh nghiệp không tuyển chuyên viên nữa. Tương tự nhà nước, vị trí quản lý các doanh nghiệp cũng tầm 5-10% lao động thôi. Và phần lớn bị đào thải hoặc ra khởi nghiệp (tỷ lệ thành công cũng không lớn).
Vì vậy, trước 45 tuổi phải cố tích lũy được 1 số vốn nhất định để khi "dòng đời xô đẩy" ta vẫn có thể bình thản được các cụ/mợ à.
No. 1

vihali

Xe container
Có cụ nào viết đơn xin gấu nghỉ "sinh hoạt" chưa? Và có được duyệt ko?

TrumVietnam2

Xe tải
Cùng thế hệ với cụ chủ nhưng em có lẽ 10 năm nữa mới nghỉ.

Em vẫn gò 2 đứa con học ngoại ngữ thứ 2 vì nếu chỉ tiếng Anh không thì sau sẽ không ăn thua. Có đứa đầu thì còn chăm học chứ đứa sau cậy là út ít, bố chiều hơn, nên chây ì. Chúng thắc mắc bố già rồi, học thêm ngoại ngữ làm gì, thì em luôn nhấn mạnh "bố các con có thể thất nghiệp bất cứ lúc nào, có thể ngay ngày mai. Nếu bố không học để đi làm được ngay thì tiền đâu ra mà nuôi các con. Những gì bố làm được bây giờ cũng là do thời trẻ bố chăm học đó".

Vì thế, nếu đang đầu 3, đầu 4 thì các cụ cũng đừng ngại học hàng ngày, như một lời của lãnh tụ vĩ đại vô sản(nhớ ra 10 ngày nữa sinh nhật người mà dạo này báo chí ít nhắc quá): HỌC, HỌC NỮA, HỌC MÃI.

À, lại nhớ em đã không phải hát QT ca được 2 năm rồi. Xin hơn 10 năm mới được nghỉ hát đó các cụ.
Em đang kiếm 1 em người China để kết thân học tiếng đây, xác định học để giao tiếp thôi.

Dân Tổ

Xe container
Ui cứ chiều chiều làm dãy Vietlott cụ ơi, nghỉ việc làm gì :D Trúng thì nghỉ ;))

phonggiat

Xe tải
Website
chaca.com.vn
Cụ thật là chăm chỉ, người xưa có câu thất thập cổ lai hi xưa nay hiếm, cụ đã lên 7x mà vẫn chăm chỉ đi làm thật đáng ngưỡng mộ. Em thì chỉ mong tầm 4x, 5x nghỉ hưu để có thời gian du lịch, trải nghiệm cuộc sống chứ đi làm về cơm nước ngủ nghỉ hết ngày rồi :(
nhiều người 7x vẫn làm shipper tội lắm cụ nhé

Đầu xù

Xe buýt
Em nói thật chứ tầm 7x bọn em cực chẳng đã mới nghỉ chứ mới cả chả muối mặt mà ở lại thà nghỉ còn hơn bị đuổi...

nhuataiche

Xe container
Em nói thật chứ tầm 7x bọn em cực chẳng đã mới nghỉ chứ mới cả chả muối mặt mà ở lại thà nghỉ còn hơn bị đuổi...
Bị đuổi thì muối mặt thật, nhưng chỉ một lần !

Lắm kẻ ngồi lại tháng nào cũng muối mặt đấy cụ !

Kinh nghiệm cá nhân em !

Trailer

Xe buýt
Để tránh thất nghiệp, em cũng bắt đầu nâng cấp bản thân bằng cách bắt đầu học tiếng Trung như cụ. Tuy nhiên em học online có trả phí, mỗi buổi khoảng 80k, lớp 6 học viên.
Cụ inbox em thông tin lớp học với, em cũng làm việc với Tung Của nhiều nhưng làm bằng T.Anh nên hơi hạn chế kiếm CNY của tụi nó.

tadano

Xe tăng
Em 7X đinh tỵ làm tự do lên được cái đời tôi luyện nhiều lên cũng trơ rồi chả nghĩ nhiều. Cả hai vợ chồng lương hưu không có, cố gắng tiết kiệm lấy 5 tỏi để dưỡng già mà khó quá ạ.Trai đinh nhâm quý giáp mà chả thấy tài đâu.
Cụ chủ nghỉ việc thì hụt hẫng mất một thời gian rồi lại quen ngay kiếm việc làm phù hợp cho đỡ buồn.

tc_minh

Xe tải
ngán nhỉ. mấy năm rồi có gần trục anh e bạn bè. cũng toàn đầu 8x với 7x, làm tập đoàn lớn. tập đoàn nó chuyển cổ phần hóa thế là ko phe phái gì lương thấp xin nghỉ hết cả

hiepnongdan1988

Xe buýt
Em cũng mới nộp xin nghỉ việc hum nay, vì thấy ngại với cty do doanh số chắc chắn sẽ khó đạt được trong năm nay

Ducphuc

Xe điện
Website
www.phucvinh.tech
Em 7x đời giữa, hơn 10 năm nay em ở nhà nội trợ, thỉnh thoảng gấu cần thì em làm tài xế để gấu yên tâm, toàn tâm toàn ý lao ra ngoài lo kinh tế cho 4 tàu há mồm. Nhiều lúc cũng thấy mệt và vài lần nộp đơn cho gấu xin nghỉ mà gấu lườm mắt là em lại rút đơn 🙃
Dứt khoát gấu không cho nghỉ :)

xebobabanh17201

Xe điện
Vào đây sinh hoạt dần cũng các cụ,7x gần cuối :). Than vãn chỉ sợ mấy ông nhảy vào bảo thiếu gì việc, vs, lao công, bảo vệ ... :)

luolanvn

Xe tăng
Dứt khoát gấu không cho nghỉ :)
Vâng cụ, hồi trước khi lấy gấu em hùng hồn tuyên bố bao nhiêu công to việc lớn trong gia đình là em làm. Giờ gấu bảo những việc em đang làm là công to việc lớn đấy, không làm là nuốt lời rồi 🤣🤣🤣

tadano

Xe tăng
Cho em thông tin lớp học với ạ, em ngày nào cũng nihao mà chả biết chữ nào toàn googl dịch thôi

chanvl

Xe máy
Em 8X đời đầu đang mà cũng thấy chông chênh, làm cho công ty thì không giúp được gì cho công ty, ngồi như ông phỗng nhận lương, mà nghỉ thì không biết xin việc đâu, lấy gì đút miệng chưa nói đến mấy cái tàu há mõm.