Em chuẩn bị đưa gấu đi sinh. Cụ Mợ giúp em với

dativu

Xe điện
Em thì thêm con dao nhỏ & lúc về bà đốt tờ báo để Gấu bước qua trước khi vào nhà!:P
Danh sách cụ nêu thấy thiếu ông hàng xóm ợ!:))
Cám ơn cụ nhắc, làm em chạy ra bếp lấy con dao nhỏ bỏ vào túi xách để gọt trái cây.

dativu

Xe điện
Nếu nhà cụ HN thì những thứ cụ liệt kê ra để đem tới bệnh viện dư trên là quá nhiều và sẽ có những thứ ko sử dụng đến cho tới khi về nhà!
1. Với mẹ:- bỉm dùng ngay sau khi sinh 2-3c, BVS Diana mama 1 bịch
- tất, quần áo 1-2 bộ, khăn mũ len đảm bảo đủ ấm
- quần lót giấy

2. Với em bé:
- giấy ướt
- miếng lót sơ sinh (ko phải bỉm) + quần đóng giữ miếng lót
- 1 bộ quần áo + chăn len- chăn bông dầy để bọc ủ bé khi xuất viện, còn lúc ở viện bé sẽ phải dùng Đồ của viện
- bình sữa nhỏ + 1 hộp sữa bột dành cho trẻ sơ sinh (phòng khi bé đói mà mẹ lại chưa có sữa về)
- khăn mặt xô
- mũ thóp giữ ấm cho bé
- con dao nhỏ + cây son đỏ để khi ra viện đánh dấu 1 chấm hoặc 1 vệt nhỉ giữa trán em bé khi xuất viện.

3. Về ăn uống: nếu sinh thường có thể uống sữa đặc pha nóng cho lại sức sau đó ăn cháo ..., Còn nếu sinh mổ thì phải đợi
sau khi chị nhà đánh hơi được mới được ăn, nếu ko chỉ đc uống nc cháo, vậy nên những đồ lỉnh kỉnh cụ cứ để bớt ở nhà, cần gì ta về lấy sau, biết đâu sinh thường là ngày 1 ngày 2 ra viện ngay ý mà
P/S: chuẩn bị sẵn ít tiền lẻ để chị nhà để sẵn trong túi áo, có "biến" dúi ngay, như kiểu: tắm em bé, tiêm kháng sinh ko đau, vệ sinh mẹ tại giường.... rất cần "dúi" ngay và luôn ah!
Đánh dấu son đỏ lên giữa trán để làm gì vậy cụ

dativu

Xe điện
Cụ mua thêm một hộp sữa non đề phòng mẹ chưa có sữa.

Nếu đẻ con trai thì báo nhà hoặc chuẩn bị luộc 07 quả trứng gà, con gái thì 09 quả. Lúc chuyển ra phòng nằm chờ để về thì ăn luôn.

Thêm cái máy hút sữa nữa cụ ạ.
Sinh mổ thì có ăn trứng gà được không cụ. Em e là bị cấm

dativu

Xe điện
Đêm qua em vừa phải đỡ đẻ bất đắc dĩ cho một sản phụ ngay tại khoa cấp cứuX_X(không phải tại khoa sản nhé) cho nên em nghĩ bác chủ thread trước tiên phải chú ý cho Gấu làm sao tới được BV trước khi lâm bồn ít nhất vài tiếng:))
Em chuẩn bị nhiên liệu, sạc điện đầy đủ. Tới giờ G là phóng ngay. Sợ nhất cái vụ đẻ rớt dọc đường :))

dativu

Xe điện
ở thế tưởng gấu nhà cụ sinh rồi cơ mà hóa ra vẫn chưa sinh ạ
nhà em cũng sắp phải đưa gấu đi sinh nhưng vừa rồi em vào phụ sản thấy lộm nhộm quá ,bẩn thỉu nên chuyển qua luôn Việt Pháp cho lành tốn thêm có chút thồi nhưng đảm bảo sạch sẽ ko phải lo gì
tổng thiệt hại 26 củ
ở phụ sản cũng khoảng gần 20 củ rồi mà lại còn phải mang ơn nhờ vả
ở kia ko có cái khoản phong bì nhá
Chúc mừng cụ có " tiểu long nhi" :))

dativu

Xe điện
Cái này cực kỳ quan trọng mà chưa thấy ai nói đến.
Cụ mang trong nười một cái bút dạ loại khó xóa ý. khi bé vừa chui ra cụ ký ngay một chữ vào chân bé cho chắc ăn, khong nhâm được. baby mới sinh ra đứa nào trông cũng giống đứa nào rất dễ nhầm. chúc cụ sắp có baby
Cái này quan trọng cụ nhỉ. Cám ơn cụ nhắc nhở :))

Me3G

Xe container
Đánh dấu son đỏ lên giữa trán để làm gì vậy cụ
Cái nài ngày trước em đi sinh các cụ nhà iêm bẩu phải nàm xế để oánh dấu cho đi đến nơi về đến chốn, đỡ bị "mụ" bắt giữa đường í mà :)

mount

Xe buýt
...có giàn hoa giấy, có người tôi thương...
Em đưa gấu 2 lần đi đẻ rồi. Chẳng có gì phải phức tạp như trên cả mặc dù em không biết có chuyện gì xảy ra sau đó hay không.
Gấu có biểu hiện phát, em đưa vào viện luôn. Trên đường đi điện thoại cho người nhà sách theo túi quần áo, chăn màn đã chuẩn bị sẵn.
Gấu vào phòng đẻ phát, em hỏi y tá lúc này cần mua gì em mua nấy. Dịch vụ đẩy xe đến tận phòng đẻ. Cần gì mua nấy có ngay.

Đôi khi một số người tự làm mọi việc trở nên quan trọng và phức tạp quá mức.
Cá nhân em cảm thấy khó chịu những kiểu thế này.
Còn mỗi người một kiểu sống, em không bình luận gì.

hungxalo75

Xe tăng
ối roài 1 lần nhà cụ đẻ thì cháu đẻ thêm đc 9 đứa nữa. Nhà cháu Việt Nhật mất hơn 2 củ cả lì xì
nhà em làm thế cho Gấu nó tiếc tiền nó ko dám đẻ nữa chứ mà rẻ như nhà cụ thì năm nào nó cũng đẻ thì bỏ bụ nhà em mất,tiền đâu ra mà nuôi thà tốn 1 lần còn hơn nó đẻ ra cả đống rồi tiền nuôi chúng nó còn tốn hơn

hungxalo75

Xe tăng
giờ mà cụ đưa 10k hay 20k thì chúng nó có khi măng cháu đi tắm thì nó đem cháu đi rửa qua thôi ạ
em có nghe mấy đứa bạn mới đưa vợ đi đẻ bảo bây giờ đơn vị nhỏ nhất là 50k rồi ạ

saomai

Xe máy
cụ chuẩn bị thêm hộp sơn móng tay để đánh dấu F1 cho đỡ bị nhầm nhá, sơn vào móng chân í, sơn luôn mấy móng cho chắc :D. Dạo này nhầm nhọt nhiều!

205

Xe máy
E thấy quen bsi hoặc y tá có cái quan trọng nhất là nhờ Ng ta hút sạch nc ối trong mũi e bé, thì sau này đường hô hấp của bé tốt hơn. 2 con e, đứa đầu sinh ở C, quen y tá trưởng, cô ấy hút mũi cho bé sạch, con e rất ít bị chảy nc mũi. Đứa thứ 2 đẻ Việt Pháp, đúng là ko phải phong bì phong bao, nhưng họ cũng ko kỹ càng như kiểu có quen biết, haizzz, con e hay mũi dãi sụt sịt lắm. Thêm quả nhiễm phải loại vi khuẩn ko có trong mỗi trường cộng đồng, 15 ngày tuổi đã cấp cứu thở oxy, tưởng ko nuôi đc. E mua thẻ Hcare plus cho nó ở VF xong chả dám đưa con trở lại đó nữa.
Hiện giờ e thấy đăng ký đẻ ở PSHN chọn dịch vụ trọn gói cũng rất OK, papa sẽ đc vào phòng sinh cùng vợ, cắt rốn cho con, phòng dịch vụ cũng sạch sẽ lịch sự ạ, mà giá rổ rất chi phải chăng!

otoIT

Xe tải
Ái chà, em oánh dấu thớt này phát, 6 tháng nữa quay lại nghiên cứu là vừa :D
Chúc gấu cụ chủ thớt mẹ tròn con vuông :)

phuongan

Xe điện
Em đưa gấu 2 lần đi đẻ rồi. Chẳng có gì phải phức tạp như trên cả mặc dù em không biết có chuyện gì xảy ra sau đó hay không.
Gấu có biểu hiện phát, em đưa vào viện luôn. Trên đường đi điện thoại cho người nhà sách theo túi quần áo, chăn màn đã chuẩn bị sẵn.
Gấu vào phòng đẻ phát, em hỏi y tá lúc này cần mua gì em mua nấy. Dịch vụ đẩy xe đến tận phòng đẻ. Cần gì mua nấy có ngay.

Đôi khi một số người tự làm mọi việc trở nên quan trọng và phức tạp quá mức.
Cá nhân em cảm thấy khó chịu những kiểu thế này.
Còn mỗi người một kiểu sống, em không bình luận gì.
Cụ ơi, ở chỗ của cụ thì bệnh viện không đông đúc và quá tải như ở HN nên mới được đơn giản và dễ chịu như vậy.
Còn nếu cụ được chứng kiến cảnh sản phụ nằm la liệt ngoài hành lang, trên cái giường 1m thì 2 mẹ 2 con (toàn sinh mổ) ở Viện C (2008), rồi cảnh sản phụ bị nhau tiền đạo nằm chờ sinh trong viện mà ko có người nhà nâng tầm quan trọng vấn đề lên để làm việc với bs là nguy cơ cao mất cả mẹ lẫn con thì cụ mới thấy thực đáng lo thế nào.
Khách quan mà nói nếu vào nhà Hộ sinh (ở HN có nhiều) thì chi phí, giảm tải đi rất rất nhiều nhưng lo lắng cho sự an toàn của người thân lại lên rất cao vì Nhà Hộ sinh họ chỉ đỡ được những ca bình thường, còn đẻ khó, đẻ mổ hay có biến chứng gì là phải chuyển viện cấp cứu ngay. Thế đấy cụ ạ.

CR-V fan

Xe đạp
Vẫn còn những ông chồng như này ạ???? Em hơi bất ngờ đấy

ozzy08

Xe tải
Cụ chủ khoe khéo cái tính chu đáo, cẩn thận của mình.
Lần đầu đưa Gấu đi đẻ, 4g30 sáng, Gấu đánh thức bẩu : Chồng ơi, em muốn đẻ!
Call ngay 1 chiếc taxi ,nhét túi 1 tập 20k + 5tr tiền 50k, 2 tay 2 cái làn đồ đạc linh tinh,phi ngay vào phụ sản.Trên đường call cho bác sĩ mà 2 vợ chồng đã theo từ lúc có bầu.
6g30, chị bác sĩ bảo : mổ nhé?
Nhà cháu OK luôn.Lúc vợ vào phòng mổ mới có cái cảm giác sợ, nghĩ ngợi lung tung beng.
Ơn giời! 20 phút sau cô công chúa được bế ra,3,1kg ,bé như cái kẹo,da dẻ nhăn nheo, xấu cực luôn.
Bà ngoại vạch tã để...đếm ngón tay, ngón chân....nhà cháu chỉ ngóng vào phòng mổ,lo lắng cho Gấu.
2g chiều, 2 mẹ con được gặp nhau.
3 ngày sau xuất viện,nhẹ nhàng như ...đi đẻ.
Bây giờ F1 đã 3 tuổi rưỡi, 21 kg, nghịch như quỷ.Chưa 1 lần biết cái cổng bệnh viện là gì (Ơn giời)
Tổng chi phí cho lần sinh F1 ( t6-2008):
1 triệu cho ca mổ,bác sĩ trực tiếp mổ 1 triệu. Mỗi lần tắm 20 k (3 lần).100k cho 2 bé y tá ở phòng sau sinh,lúc con gái chưa được gặp mẹ (2 em tròn mắt,chắc lần đầu tiên được cho tiền).150k/ ngày phòng yêu cầu, 2 gấu 1 chuồng,người nhà nằm đất.
Tổng cộng tất tần khoảng 5 củ.
Những khoản này,sau 20 năm nữa tính với thằng con rể,chẳng tội gì mình chịu thiệt.
Chúc gấu nhà cụ chủ mẹ tròn,con vuông.