Em chuẩn bị đưa gấu đi sinh. Cụ Mợ giúp em với

blackjack75

Xe buýt
Nhiều món phết nhỉ, gấu nhà em sinh lần đầu chuẩn bị cái giỏ em có mỗi việc vác vào và ngồi chờ sai vặt, được cái quen bs nên chiều sinh tối bs cho về luôn ở nhà cho sướng. Cụ nhớ kiếm 1 củ tỏi khô Lý Sơn (siêu thị bán nhiều) trước khi bế bé về nhà thì quấn kèm với tã để tránh bị quấy nhế.

Chỉnh sửa cuối:

bảo châu

Xe điện
Cụ chủ chuẩn bị lắm thế. Em dự là không cần thiết đâu ợ. Nhà cháu đứa đầu đẻ ở C, đứa thứ 2 Việt Pháp, xách đúng 1 cái túi đựng bộ quần áo, khăn... cho mẹ, cho con thì 1, 2 bộ quần áo, ít khăn, bỉm, hộp sữa sơ sinh, bình sữa đề phòng mẹ ko có sữa. Ở Việt Pháp thì tất tần tật dùng đồ của bệnh viện, kể cả sữa, bỉm... khi nào ra viện mới dùng đồ của mình.

boemcun

Xe tăng
Vài ngày nữa em đưa gấu đi sinh. Em đã chuẩn bị một va li dành cho 3 người: gấu, thằng cu, và người thân chăm nom bao gồm
phích nước, ca nhựa, 3 cái chén, 1 cái đĩa, 3 đôi đũa, 3 cái thìa, xà bông tắm, xà bông omo, dép nhẹ đi trong nhà
CHUẨN BỊ CHO BÉ
gói bông gòn dùng để vệ sinh cho bé
hộp khăn giấy ướt
lố giấy vệ sinh mềm lót thêm vào tã cho bé để thấm nước
gói que ráy tai, mũi
gói gạc tiệt trùng (10 miếng/gói) dùng băng rốn và rơ miệng cho bé
hộp băng rốn thun (có bán tại khu phòng nằm, không cần mua sẵn)
Phấn rôm, dầu tắm, dầu gội, nước thơm, kem chống hăm trẻ em…
bình sữa, 1 cây súc rửa bình sữa
chai dầu gió
gói tã giấy, dùng cho bé
tã lót
áo sơ sinh
quần dài
bộ bao tay và chân
mũ len
áo ấm bằng len
khăn lông quấn bé.
chục khăn sữa
kẹp quần áo
chậu nhỏ để lau mặt,
chậu lớn để giặt tã, quần áo
phích nước lớn
Ly, thìa nhỏ

Chẳng biết thế đã đủ chưa, các Cụ Mợ góp ý giúp em với. Em xin đa tạ và kính các Cụ Mợ dồi dào sức khỏe.
chuẩn bị để sẵn dùng dần thì được
chứ nhiều thé này bệnh viện làm sao cho mang vào được :D

boemcun

Xe tăng
à mà chủ thớt ở đâu, nếu sinh ở HN mà nhà xa thì thé này chưa đủ đâu,

còn nhà ở HN thì như thé là tạm đủ
còn hôm nào gấu vào bv đẻ thì chắc 1, 2 bộ quần áo, ít khăn, bỉm, hộp sữa sơ sinh, bình sữa đề phòng mẹ ko có sữa

Tuanphim

Xe điện
Nhà em cũng mới sinh cháu ở Việt Pháp, lúc vào em đi người không, không mang thứ gì cả, họ lo cho 2 mẹ con từ a -z kể cả quần lót... Lúc đón cháu về nhà, biếu bác sĩ, hộ lý vài cân nho bầy tỏ tấm lòng thôi. Ở đó em thấy người nhà mình được chăm sóc và được là khách hàng đúng nghĩa.

Nhà em cũng mới sinh cháu ở Việt Pháp, lúc vào em đi người không, không mang thứ gì cả, họ lo cho 2 mẹ con từ a -z kể cả quần lót... Lúc đón cháu về nhà, biếu bác sĩ, hộ lý vài cân nho bầy tỏ tấm lòng thôi. Ở đó em thấy người nhà mình được chăm sóc và được là khách hàng đúng nghĩa.
ơ em tưởng anh đang online bên:webtretho

chaybo

Xe điện
Em kiểm hết hàng của cụ rồi, thừa nhiều lắm nhưng lại thiếu tuyp kem chống muỗi đốt.
Chờ gấu sinh vui phết đấy cụ ạ! Chúc gấu nhà cụ mẹ tròn con vuông! Chúc nhà cụ thêm người thêm của!

Tuanphim

Xe điện
Cụ chủ chuẩn bị lắm thế. Em dự là không cần thiết đâu ợ. Nhà cháu đứa đầu đẻ ở C, đứa thứ 2 Việt Pháp, xách đúng 1 cái túi đựng bộ quần áo, khăn... cho mẹ, cho con thì 1, 2 bộ quần áo, ít khăn, bỉm, hộp sữa sơ sinh, bình sữa đề phòng mẹ ko có sữa. Ở Việt Pháp thì tất tần tật dùng đồ của bệnh viện, kể cả sữa, bỉm... khi nào ra viện mới dùng đồ của mình.
Em còn được chính tay cắt rốn cho cái thằng cu trên ava của em đấy :x

nhadatuytin

Xe container
cụ đầy đủ hơn nhà em rồi.
Nhưng nhà em bao giờ cũng phải có chục cái phong bì trong người phòng thân

vietnamarc

Xe điện
Em thì thêm con dao nhỏ & lúc về bà đốt tờ báo để Gấu bước qua trước khi vào nhà!:P
Danh sách cụ nêu thấy thiếu ông hàng xóm ợ!:))

Me3G

Xe container
Nếu nhà cụ HN thì những thứ cụ liệt kê ra để đem tới bệnh viện dư trên là quá nhiều và sẽ có những thứ ko sử dụng đến cho tới khi về nhà!
1. Với mẹ:- bỉm dùng ngay sau khi sinh 2-3c, BVS Diana mama 1 bịch
- tất, quần áo 1-2 bộ, khăn mũ len đảm bảo đủ ấm
- quần lót giấy

2. Với em bé:
- giấy ướt
- miếng lót sơ sinh (ko phải bỉm) + quần đóng giữ miếng lót
- 1 bộ quần áo + chăn len- chăn bông dầy để bọc ủ bé khi xuất viện, còn lúc ở viện bé sẽ phải dùng Đồ của viện
- bình sữa nhỏ + 1 hộp sữa bột dành cho trẻ sơ sinh (phòng khi bé đói mà mẹ lại chưa có sữa về)
- khăn mặt xô
- mũ thóp giữ ấm cho bé
- con dao nhỏ + cây son đỏ để khi ra viện đánh dấu 1 chấm hoặc 1 vệt nhỉ giữa trán em bé khi xuất viện.

3. Về ăn uống: nếu sinh thường có thể uống sữa đặc pha nóng cho lại sức sau đó ăn cháo ..., Còn nếu sinh mổ thì phải đợi
sau khi chị nhà đánh hơi được mới được ăn, nếu ko chỉ đc uống nc cháo, vậy nên những đồ lỉnh kỉnh cụ cứ để bớt ở nhà, cần gì ta về lấy sau, biết đâu sinh thường là ngày 1 ngày 2 ra viện ngay ý mà
P/S: chuẩn bị sẵn ít tiền lẻ để chị nhà để sẵn trong túi áo, có "biến" dúi ngay, như kiểu: tắm em bé, tiêm kháng sinh ko đau, vệ sinh mẹ tại giường.... rất cần "dúi" ngay và luôn ah!

Chỉnh sửa cuối:

phuongcum

Xe buýt
Cụ mua thêm một hộp sữa non đề phòng mẹ chưa có sữa.

Nếu đẻ con trai thì báo nhà hoặc chuẩn bị luộc 07 quả trứng gà, con gái thì 09 quả. Lúc chuyển ra phòng nằm chờ để về thì ăn luôn.

Thêm cái máy hút sữa nữa cụ ạ.

Lexus430sc

Xe điện
Cụ mua thêm một hộp sữa non đề phòng mẹ chưa có sữa.

Nếu đẻ con trai thì báo nhà hoặc chuẩn bị luộc 07 quả trứng gà, con gái thì 09 quả. Lúc chuyển ra phòng nằm chờ để về thì ăn luôn.

Thêm cái máy hút sữa nữa cụ ạ.
Sao không luộc chục quả mà 7 mới 9? Đẻ con trai thì chỉ được ăn ít thế thôi à? Bậy quá!

kieninlove

Xe tăng
E hóng hớt các cụ trước, vài tháng nữa gấu nhà e đẻ, đỡ phải lập thớt hỏi các cụ lần nưac.oánh dấu phát.

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Đêm qua em vừa phải đỡ đẻ bất đắc dĩ cho một sản phụ ngay tại khoa cấp cứuX_X(không phải tại khoa sản nhé) cho nên em nghĩ bác chủ thread trước tiên phải chú ý cho Gấu làm sao tới được BV trước khi lâm bồn ít nhất vài tiếng:))