Em chê FC 1.8 AT sau 15.000 km sử dụng

Các ưu điểm của em nó các cụ nói nhiều rồi, giờ đến nhược điểm em xin nhận xét FC của em như sau:

1/ Về chân ga: Nhiều lúc đi tốc độ chậm, nhấn ga thì có độ trễ, máy ì mất khoảng 1 giây rồi giật 1 cái xe lao về phía trước, em chạy gần 1 năm, sử dụng 15.000 km rồi mà vẫn không thể quen được cái chân ga, nhiều lúc bị gấu phàn nàn sao bố đi giật thế. Em đi Esc, Cam, Forte, Morning, Mec.. không bị thế bao giờ.

2/ Về 4 cánh cửa và kính cửa: Cửa xe đóng nghe phèn phẹt, chẳng phập phịch gì. Kính nhiều khi hạ xuống nó cứ giật giật không nuột.

3/ Về ghế ngồi: Ghế xe thiết kế không ôm lưng, cứng ngắc, đi xa mỏi lắm. Về hàng ghế sau thiết kế không thoáng, người ngồi sau có cảm giác bí bách, tầm nhìn hạn chế, lúc nào cũng như bị hai cái tựa đầu ghế trước phang thẳng vào mặt.

4/Còi: Bấm còi như tập thể hình luôn, nặng kinh.

5/Vật liệu: Vật liệu nhựa taplo, rồi các nẹp cao su viền chân kính cửa không nuột nà chỉn chu 1 tí nào. Mỗi lần xe em xuống dốc vào cua trong sân chung cư, các cánh của như vặn mình, kêu cạch cạch...(có lẽ thi công bắt vít không chặt)

6/Options (những thứ tối thiểu):
- Không có đèn cho hàng ghế sau, rất bất tiện.
- Khe cắm AUX bố trí quá bất tiện, mỗi lần dùng phải ròng cái dây ra ngoài nhìn rất thiếu thẩm mỹ

7/ Kiểu dáng: Nhìn chính diện từ phía trước, nhìn ngang, nhìn các góc 2/3, 2/4. 1/2 thì đẹp nhưng mỗi cái nhìn chính diện từ đuôi lên thì xấu, nó cứ gù gù thế nào ý, xấu nhất trong dòng hatback cùng phân hạng (I30, Mazda3, Premacy, etc)

8/....

9/....

Các cụ bổ xung tiếp nhé. Em xin hết.
-

Ngoc Phan XLS

Xe container
Hicz, Em dự mấy tiếng nữa sẽ có nhân viên của Ford đến gặp cụ xin mua li xăng để xóa bài này!!!=))

imaXeo

Xe tải
2/ Về 4 cánh cửa và kính cửa: Cửa xe đóng nghe phèn phẹt, chẳng phập phịch gì. Kính nhiều khi hạ xuống nó cứ giật giật không nuột.

3/ Về ghế ngồi: Ghế xe thiết kế không ôm lưng, cứng ngắc, đi xa mỏi lắm. Về hàng ghế sau thiết kế không thoáng, người ngồi sau có cảm giác bí bách, tầm nhìn hạn chế, lúc nào cũng như bị hai cái tựa đầu ghế trước phang thẳng vào mặt.

-
confirm với cụ mấy điểm này, em đi MT cũng rứa. Lần đầu ngồi lên đã thấy khó chịu vì bấm còi quá nặng. Xe sau 1 thời gian kính lúc kéo lên kêu ken két...

Hàng ghế sau ngồi tạo cảm giác chật trội

Tóm lại là xe cụ chủ thớt LỖI NẶNG rồi, đổi xe thôi.
1/ Kính cửa lên xuống không nuột (chỉ bị cửa trước bên tài?) => lỗi sản xuất. Cụ nào cũng kêu (và sẽ kêu).
2/ Vào cua cửa kêu lạch cạch => kg biết cụ đã tháo táp pi chưa? (nếu rồi thì do thợ, nếu chưa thì em nghe lần đầu => lỗi sản xuất).
3/ Ghế cứng => nếu là bọc vải zin (kg hiểu nó dùng công nghệ gì mà ép lớp vải bố chặt với phần mút thế=> mất đàn hồi). Nếu thay bọc da thì lại mềm mại như ai (nhưng bọc da mềm thì hay bị nhăn góc => trông hơi bị xấu)

Mấy cái khác thì tùy cảm nhận của mỗi người.
Nói tóm lại là cứ tạm sống chung với lũ. Xe Nhật, Mỹ, Hàn là quá thường rồi. Bây giờ cứ phải chơi xe châu Âu mới là đẳng cấp. Bữa nào có xiền em quyết làm con Mer hay Audi xem có thế nào. :)) :))

Chỉnh sửa cuối:

bipbip

Xe buýt
8/ Bổ sung: hộc đồ ko có khoá bất tiện khi cần cất 1 số thứ lúc rửa xe.
9/ lúc khởi động: ko biết xe các bác có giật ko chứ xe em bị khục 1 cái ko mạnh và nặng lắm nhưng cũng khó chịu.

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
Các ưu điểm của em nó các cụ nói nhiều rồi, giờ đến nhược điểm em xin nhận xét FC của em như sau:

1/ Về chân ga: Nhiều lúc đi tốc độ chậm, nhấn ga thì có độ trễ, máy ì mất khoảng 1 giây rồi giật 1 cái xe lao về phía trước, em chạy gần 1 năm, sử dụng 15.000 km rồi mà vẫn không thể quen được cái chân ga, nhiều lúc bị gấu phàn nàn sao bố đi giật thế. Em đi Esc, Cam, Forte, Morning, Mec.. không bị thế bao giờ.
-
Em chẳng dồng ý với cụ điểm nào (vì con sedan 1.8 AT cũ của em nó không tệ như thế) , trừ điểm này:
Cái chân ga điện tử ngu vật, em nghĩ rằng ở Mỹ mà thế này thì chúng nó bị kiện lâu rồi vì xe tự nhiên chồm lên giống Toy. Em đi lên đến 7 vạn nó vẫn thế, tức là "kiểu nó thế" chứ không phải đi 1 thời gian là nó khác.:))

Sonbh

Xe tăng
Em chẳng dồng ý với cụ điểm nào (vì con sedan 1.8 AT cũ của em nó không tệ như thế) , trừ điểm này:
Cái chân ga điện tử ngu vật, em nghĩ rằng ở Mỹ mà thế này thì chúng nó bị kiện lâu rồi vì xe tự nhiên chồm lên giống Toy. Em đi lên đến 7 vạn nó vẫn thế, tức là "kiểu nó thế" chứ không phải đi 1 thời gian là nó khác.:))
Em cũng đồng ý với cụ về vụ chân ga, nhưng thật ra nó là thế này: Chân ga điện tử độ trễ thì ai cũng biết, thứ 2 là độ cao giữa chân phanh và chân ga chênh lệnh khá nhiều nên rất khó làm quen :D. Vì đi xe nhật và xe hàn quen rồi chuyển từ phanh sang ga đơn giản cực kỳ, chuyển sang focus nó cứ hụt hẫng thế nào :D nhưng cũng quen thôi , xe của em đặt mua bộ pedan của Ford RS nên cũng cải thiện được đáng kể về sự chênh lệch về độ cao nên đi ga mượt hơn nhiều. Tiếp nữa là bước chuyển số của focus từ số 1 -2 sẽ hơi giật, cái này người ngồi bên phụ cảm nhận thấy rõ, nói chung nếu mình ga hơi quá một chút thì nó chuyển số rất rõ. Nhưng sau thời gian đi thì em cũng quen được vi biết đó là đặc điểm hộp số 4 cấp thế hệ cũ, các cụ đi mồi ga kết hợp vòng tua máy lên khoảng gần 2000 v/phút rồi nhả nó sẽ bớt giật hơn.
@ cụ chủ thớt, em cũng chả đồng ý với những cảm nhận trên của cụ vì xe em chả bị như thế, về cái nữa là về ngoại thất cụ bảo focus hatbach xấu thì cũng lạ vì em thấy đa phần người ta đánh giá nó đẹp hơn hẳn mấy anh I30, Premacy ...

cukiss

Xe điện
3/ Về ghế ngồi: Ghế xe thiết kế không ôm lưng, cứng ngắc, đi xa mỏi lắm. Về hàng ghế sau thiết kế không thoáng, người ngồi sau có cảm giác bí bách, tầm nhìn hạn chế, lúc nào cũng như bị hai cái tựa đầu ghế trước phang thẳng vào mặt

Em là em thích nhất cái đo đỏ :))

thangtnl

Xe đạp

5/Vật liệu: Vật liệu nhựa taplo, rồi các nẹp cao su viền chân kính cửa không nuột nà chỉn chu 1 tí nào. Mỗi lần xe em xuống dốc vào cua trong sân chung cư, các cánh của như vặn mình, kêu cạch cạch...(có lẽ thi công bắt vít không chặt)

6/Options (những thứ tối thiểu):
- Không có đèn cho hàng ghế sau, rất bất tiện.
- Khe cắm AUX bố trí quá bất tiện, mỗi lần dùng phải ròng cái dây ra ngoài nhìn rất thiếu thẩm mỹ

7/ Kiểu dáng: Nhìn chính diện từ phía trước, nhìn ngang, nhìn các góc 2/3, 2/4. 1/2 thì đẹp nhưng mỗi cái nhìn chính diện từ đuôi lên thì xấu, nó cứ gù gù thế nào ý, xấu nhất trong dòng hatback cùng phân hạng (I30, Mazda3, Premacy, etc)

8/....

9/....

Các cụ bổ xung tiếp nhé. Em xin hết.
-
Ý số 7 thì mình cũng phải công nhận đúng, nhìn xa tưởng là con KIA CD5, vì vậy Ford Focus 2011 đã được thay đổi hẳn thiết kế phần đuôi xe.

3/ Về ghế ngồi: Ghế xe thiết kế không ôm lưng, cứng ngắc, đi xa mỏi lắm. Về hàng ghế sau thiết kế không thoáng, người ngồi sau có cảm giác bí bách, tầm nhìn hạn chế, lúc nào cũng như bị hai cái tựa đầu ghế trước phang thẳng vào mặt

Em là em thích nhất cái đo đỏ :))
Hê hê, thế cụ không được "cứng" lắm ah, hê hê,

F.I.A.T

Xe điện
Cái cửa xe đóng vào nghe phẹt 1 cái thì là điểm chung của ford rồi, kể cả mondeo, đặc biệt là mấy em laser, thua cả moring, getz

bobom

Xe tải
Cái cửa xe đóng vào nghe phẹt 1 cái thì là điểm chung của ford rồi, kể cả mondeo, đặc biệt là mấy em laser, thua cả moring, getz
Em lại thấy thế lày: Nghe cêu PHỊCH, PHỌP, PHỘP, PHỤP, PHẬP,.. HAY PHẸT... gì gì ấy thì cuối cùng ló cũng vẫn phải ăn vào khoá, vào nấc và khoá nại và cuối cùng cái tiếng ấy ló ko ảnh hưởng đến chất lượng xe nói chung và ko ảnh hưởng đến quá trình điều khiển xe lúc tham gia giao thông nói riêng là OK. Em là Em nghĩ vậy ah.

Veyron2.0

Xe buýt
Cái đóng cửa nghe PHẸT thì đúng là không thể yêu được, hôm qua em đi taxi sì-pác đóng nghe tiếng y chang, chán Ford quá :-q
Hay xe "Mẽo" kiểu nó phải thế nhể :-?

4BVN

Xe đạp
chán mấy bác quá, không còn gì để chê lôi cái phọt phẹt ra chê, người thì thích rock người thì thích chèo, sao lại chê cải lương nghe dở hả mấy bác?

abc456

Xe tải
Cái số 1 của bác giống hệt Bim 318i và 325i hehe, đạp ga để tăng tốc nhanh bị hẫng một lúc rồi xe nó mới vọt đi.

Sonbh

Xe tăng
Cái số 1 của bác giống hệt Bim 318i và 325i hehe, đạp ga để tăng tốc nhanh bị hẫng một lúc rồi xe nó mới vọt đi.
Em tưởng Bim cảm giác nó khác chứ cụ, em chạy Bim series 5 2011 thấy có thế đâu nhỉ :D .

Sonbh

Xe tăng
Cái đóng cửa nghe PHẸT thì đúng là không thể yêu được, hôm qua em đi taxi sì-pác đóng nghe tiếng y chang, chán Ford quá :-q
Hay xe "Mẽo" kiểu nó phải thế nhể :-?
Vâng em công nhận với cụ tiếng đóng cửa chán, ko phải xe mỹ nó thế cụ ah mà do vật liệu cách âm bị cắt nhiều. Gioăng cửa cũng lởm nên tiếng đóng cửa nghe chán ọp, em toàn phải đóng nhẹ tay thôi. Hôm xem con sedan ghia 2.0 mới tiếng đóng cửa khác hẳn :(.

Em đi Bim cả 318 cả 325 không hề có hiện tượng như vậy, tăng ga mượt mà, tay lái nặng đầm chắc.