[Funland] Em cần lời khuyên từ các cụ OF

Trục

Xe ba gác
Cũng vì lo ảnh hưởng đến kết cấu nhà xung quanh nên có lần nhắn tin e hỏi cụ dùng cọc khoan nhồi là vậy, còn bt cứ cọc ly tâm hay cọc vuông ép. Cụ còn thiếu chân nào ở ctrinh e xin 1 chân nhé! Giám sát biện pháp thi công, kỹ thuật, tiến độ, quản lý hao hụt vật tư... Mấy việc trên là e làm được, kết hợp phím kèo bóng các kiểu luôn 😩
Em noted phát.

Shadow381

Xe điện
Đời chả biết thiệt trước sau thế nào đâu. Trước em xây nhà hàng xóm cũng gọi em sang trao đổi: cái tường thể hiện trên sổ là trên đất nhà em nhưng thực ra ông chủ nhà bán cho em (đã mất) ngày xưa là đầu gấu nên lấn chiếm bức tường chung (?) ấy của nhà hàng xóm, họ ngại ko nói (?). Em xây thì nên chừa cái tường ấy lại! ĐM, hồi đó em biết nếu em căng nó cho cái đơn thì nghỉ xây vì nhà em đã xin xây cao tầng nên em nhẫn nhịn để xây. Vừa rồi hàng xóm bán lại có ý lấy cái tường đó là của họ (tham vãi lái), sang em nói thẳng hồi đó vì cần xây nên em ko chấp chứ cái tường đó trên đất nhà em! Thằng hàng xóm phải nhịn. Nên đời cứ thoải mái, lùi nó 1 tí rồi có lúc nó lại phải lùi với mình.

Trục

Xe ba gác
Đời chả biết thiệt trước sau thế nào đâu. Trước em xây nhà hàng xóm cũng gọi em sang trao đổi: cái tường thể hiện trên sổ là trên đất nhà em nhưng thực ra ông chủ nhà bán cho em (đã mất) ngày xưa là đầu gấu nên lấn chiếm bức tường chung (?) ấy của nhà hàng xóm, họ ngại ko nói (?). Em xây thì nên chừa cái tường ấy lại! ĐM, hồi đó em biết nếu em căng nó cho cái đơn thì nghỉ xây vì nhà em đã xin xây cao tầng nên em nhẫn nhịn để xây. Vừa rồi hàng xóm bán lại có ý lấy cái tường đó là của họ (tham vãi lái), sang em nói thẳng hồi đó vì cần xây nên em ko chấp chứ cái tường đó trên đất nhà em! Thằng hàng xóm phải nhịn. Nên đời cứ thoải mái, lùi nó 1 tí rồi có lúc nó lại phải lùi với mình.
Em đang định rủ tay hàng xóm đi làm chầu bia rồi chuẩn bị kế hoạch khởi công đây.
Hỏi xem nó có làm cùng không để hai thằng còn hưởng bụi của nhau. ;))
Mẹ khỉ, nghĩ đến xây nhà phát mệt, nhà em giáp ranh với mỗi nhà nó.

hungeverest

Xe điện
Cụ chủ thuê trắc đạc, ktra lại, nếu ko sai thì chốt bb với hàng xóm, có địa chính phường làm chứng. Sai thuê thợ đục đi trát lại cả mảng tường đó cho máu, tường 200 đục đi 5cm vẫn còn 150, công thợ chắc cũng ko đến 150 củ. Ko phải xin xỏ ai gì cả.

juve99

Xe cút kít
Cụ chủ thuê trắc đạc, ktra lại, nếu ko sai thì chốt bb với hàng xóm, có địa chính phường làm chứng. Sai thuê thợ đục đi trát lại cả mảng tường đó cho máu, tường 200 đục đi 5cm vẫn còn 150, công thợ chắc cũng ko đến 150 củ. Ko phải xin xỏ ai gì cả.
Cụ ấy mới xây xong tường móng và đổ cổ cột + cột cụ ah, mà cột cụ ấy nói làm đúng chuẩn, mới xây móng chưa trát, tường móng nhà to đi nữa đập đi xây lại cũng k đáng bao tiền

truongvnss82

Xe buýt
Em đặt vì em rất thích và hâm mộ cụ Lý :D
Nếu các cụ góp ý vậy có khi em xin mod đổi tên
Cụ Lý ngày xưa còn thân trinh đánh cho hàng vạn quân nguyên mông tan tác thì giờ sợ chi lão hàng xóm khó chơi kia nhỉ

hungeverest

Xe điện
Cụ ấy mới xây xong tường móng và đổ cổ cột + cột cụ ah, mà cột cụ ấy nói làm đúng chuẩn, mới xây móng chưa trát, tường móng nhà to đi nữa đập đi xây lại cũng k đáng bao tiền
Mới phần móng, thu lại phút mốt phải ko cụ.

Em đã từng va khi xây nhà,nhưng lần này thì đúng là hàng xóm họ đã cố tình gây khó dễ(mặc dù chỉ là những lời dọa dẫm).Đương nhiên nếu thỏa thuận thì sẽ là giấy tờ,có người làm chứng.
Vụ đất giáp ranh này làm đúng lý thì cũng mệt cho mình nếu hàng xóm nó không vui. Mà làm thuận tình thì có khi mất một mớ, nếu hàng xóm nó tham.
Cụ chủ xem phương án thỏa thuận là đồng ý đưa tiền, nhưng phải đưa thế nào.
Chứ nó nhận tiền xong mà không cho trát áo để moi tiền tiếp lại thành dở ra.
Trước mắt, cụ cứ mời bạn bè về nhậu nhẹt đã, càng nhiều màu càng tốt. Màu quân phục, màu mực... cứ gọi là đa sắc, tiền thì chưa vội đưa.
Mình là người có tiền cơ mà, ăn nhậu hết mấy, nắn thử xem gân hàng xóm cứng đến mức nào.
Em đã ngồi với đội địa chính,và họ nói là phải rất cảnh giác và thận trọng với nhà họ.Thóp thì có chăng là do em đề cập đến vấn đề tiền trước thôi
tóm lại bác gọi đội đo trắc địa đo lại chưa ? nếu xây lấn sang thì cứ việc thương lượng . còn chuẩn chỉ thì dell việc gì phải lăn tăn , nhưng cái chính là em nghĩ nhà hàng xóm đã cầm thóp được là bác xây lấn rồi. thôi đối thoại thôi
Về cơ bản là em không muốn dính dáng đến đơn từ ở thời điểm này
bác tư vấn thế là em nghĩ hơi dại dột đó ... thằng hàng xóm nó chỉ cần bỏ ra 2 củ thôi là cả đám sắc màu như bác nói sẽ bay màu hết . kể cả đám vẽ hươu vẽ vượn trên người cũng bay mầu hết ráo .. nếu như bác thớt đã xây lấn sang nhà hàng xóm 2 cm . bác lên biết là đo trắc địa họ đo định vị qua định vị toàn cầu đấy . chuẩn cm luôn . khỏi bàn cãi. chỉ cần 2 lá đơn
1 đến ubnd phường sở tại
2- chủ tịch ubnd tp là xong xèng
Vấn đề tranh chấp đất cát,nó là nhạy cảm.Không ông nào đỡ nếu mình sai,trừ khi là họ hàng thân thích
bác an tâm . tre sẽ có chỗ chẻ mà... dễ thôi , thằng hàng xóm mà chơi bài khô máu . nó thừa thời gian để đâm đơn . thì em nói trắng ra chả thằng có chức có quyền nào đi bao che đâu . trừ đó là con cháu nhà chúng nó . và họ cũng vẫn đề cao là đối thoại đi . chứ có 150 củ và 2 cm thì đám lớn họ kg dây dưa đâu . mà gọi đám to to hay vằn vện vào cuộc . riêng tiền bia bọt mất cmn 1 mớ chả ít đâu
em đã chứng kiến 1 vụ đại loại y chang vậy . chỉ vì sỹ diện lên mất mớ to và mang tiếng . đáng ra sang nhà nc tình cảm và coi như đền bù 1 chút là ok
dù sao mình cũng sai
Vâng cảm ơn cụ,nhưng chắc cũng còn lâu nữa mới xong được
Chúc mừng bác sắp có nhà mới đã, món kia em hông bít
Em cảm ơn cụ.Em cũng bình thường thôi.Mở thớt phần muốn nghe lời khuyên,phần vì muốn giãi bày tâm sự.Lòng người thật khó đoán
Là cụ chưa biết Cụ chủ là ai thôi. Và cụ cũng không hiểu em nói gì, nên đừng tỏ ra nguy hiểm thế. :D
Cụ chủ là người tài giỏi đấy.
Câu cuối chắc cụ đã hiểu sai ,em không sợ.Chỉ là không muốn mọi việc bị đẩy đi quá xa
cụ thớt là người : thế thế phi phàm thì chắc cũng chả chạy lên cái cõi này mà hỏi :D :D :D em dự sau khi đọc hết mọi tư vấn của đám khán thính giả cõi này . bác thớt chả sợ vãi ra ấy chứ :D:D:D
Đợt đấy nhà em hỏng rất nhiều thứ,gia đình em có cằn nhằn.Nhưng em bảo cái đấy mình xử lý được,không đáng gì.Người ta xây nhà còn rất nhiều việc phải nghĩ,mình cứ làm rồi sau này bảo để họ biết là được
Hỏi để biết và lường trước các việc phát sinh thôi.
Cụ chủ thớt sống tính rất hay đấy, đợt ks bên cạnh không đủ tiêu chuẩn PCCC, cụ ấy còn cho hàng xóm nhờ cả cái thang thoát hiểm ngoài giời đấy.
Em nói hết rồi,còn chuyện khi xd thì có chút khác so với gpxd cũng là điều bình thường thôi ạ
Việc cụ nói, có lẽ ấm chè chốt xong việc rồi. :D
Em nghĩ còn vài thứ khác, cụ chủ không nói ra :)
Sau đợt nói chuyện với cụ,em cũng đau đầu về mọi thứ.Sắp xếp và tìm nhân sự cho kịp tiến độ.Em tiếc quá giờ mọi chuyện vào guồng thì lại vướng mắc .Hy vọng là em vẫn nhận được sự tư vấn từ cụ
Cũng vì lo ảnh hưởng đến kết cấu nhà xung quanh nên có lần nhắn tin e hỏi cụ dùng cọc khoan nhồi là vậy, còn bt cứ cọc ly tâm hay cọc vuông ép. Cụ còn thiếu chân nào ở ctrinh e xin 1 chân nhé! Giám sát biện pháp thi công, kỹ thuật, tiến độ, quản lý hao hụt vật tư... Mấy việc trên là e làm được, kết hợp phím kèo bóng các kiểu luôn 😩

Chỉnh sửa cuối:
Thực ra em nghĩ là mình chịu thiệt một chút cũng không sao.Nhưng thực sự là họ lật mặt rất nhanh
Em mới đến chỗ xây cổ móng và giằng móng thôi.Nhưng họ khăng khăng nói là cả móng nhà em sang đất nhà họ.Trong khi trước khi làm móng em đã ép 1 hàng cừ chạy dọc theo tường giữa hai nhà
Cụ Lý ngày xưa còn thân trinh đánh cho hàng vạn quân nguyên mông tan tác thì giờ sợ chi lão hàng xóm khó chơi kia nhỉ
Em sao so được với bậc tiền nhân như cụ Lý

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy có giá cụ thể như thế là tốt lắm rồi. Nếu chấp nhận được thì trả. Ko chấp nhận thì cụ lùi hẳn vào trong khỏi nhờ vả là xong.

Em thấy có giá cụ thể như thế là tốt lắm rồi. Nếu chấp nhận được thì trả. Ko chấp nhận thì cụ lùi hẳn vào trong khỏi nhờ vả là xong.
Em chấp nhận giá,nhưng số 2cm họ bắt em mua theo kiểu lý luận theo luật họ nghĩ ra.Em thấy không đúng

thuyhtt

Xe tăng
em nhờ cụ chủ tus cũng liên quan hàng xóm khi xây dựng. Nhà em và hàng xóm sau lưng cách nhau rãnh nước độ 1,3m. hàng xóm đã mở cửa sổ chính giữa, giờ nhà em xây muốn mở giữa họ kêu ko đc vì nhìn sang nhau, em bố trí lại thế này ok chưa các cụ nhỉ. em cũng giống cụ thớt, ko tránh đc xây ngoài phép nên ko muốn căng thẳng với hàng xóm. và em cũng ko muốn nhìn sang nhà họ :)).