[Funland] Em cần giúp đỡ đòi nhà đang cho thuê ạ!

3davc_mas

Xe hơi
Cụ/Mợ cứ cắt điện cắt nước đi, lấy khóa khóa cửa nhà mình lại. Trước đó nhớ gửi hoặc dán tờ giấy Thông báo sẽ làm việc đó nhé

Gacon2012

Xe buýt
Mợ thuê nhà phải có cọc chứ, tiền thuê phải trả trước, đến hạn ko thanh toán đúng thì đuổi đi luôn. Sửa chữa dựa vào thực tế mà trừ cọc.

Đừng bg để người thuê nhà trả sau. Như thế là đuổi gà ra bắt đấy.

Mợ có vẻ ko kinh nghiệm lắm, chắc mới mua đất hả!

dinhnn

Xe đạp
Gọi điện lực cắt điện, xong nói chuyện tiếp

XPQ

Xe cút kít
Các cụ mợ giúp e với.
Năm 2019 e cho thuê nhà 5 tầng. Bên thuê nhà sau đó ngăn các phòng nhà e để làm homestay. Sau đó nó bán lại hđ cho 1 bọn khác.
Tháng 11/2020 e thấy nhà xuống cấp quá nên yêu cầu chúng nó sửa lại nhà đồng thời yêu cầu nó thực hiện đúng điều khoản thanh toán tiền thuê (hđ ghi sau 1 năm thì tt tiền nhà là 6 tháng / lần nhưng nó k thực hiện, vẫn trả 3 tháng/ lần). Con thuê nhà trốn tịt k gặp e tận 1 tháng, sau e dán giấy ở cửa để bọn thuê trọ nó biết thì nó mới ra gặp e.
Sau nhiều lần giằng co, hiện tại chúng nó k sửa nhà, k trả e tiền nhà luôn (5/2 là đến hạn tt kì mới nhưng nó k trả).
E yêu cầu nó trả nhà vì nó vi phạm hđ nhưng nó nhất định k chịu trả nhà, k trả tiền.
E tính mai qua công an phường trình báo. Bác nào am hiểu có thể tư vấn giúp e được k ạ?
E định viết đơn trình bày nó chiếm nhà e, có đc k các cụ mợ?

Nếu hợp đồng cho thuê nhà mình ký không có điều khoản cho phép chuyển nhượng sang bên thứ ba thì đứa thuê hiện tại đã sai ngay từ lúc nhận thuê lại rồi.
Nhà mình vụ này nên nhờ anh em công an phường can thiệp thôi.

What The Hell 98

Xe đạp
mợ này kiểu ngơ hay là có uẩn khúc gì trong quá trình cho thuê nhà mà cố tình giả ngơ ko biết, nhà mình thì mình đòi nếu như trên thỏa thuận hợp đồng sai, nếu không xử lý được trên danh nghĩa cá nhân thì nhờ bên chức năng họ xử lý (ít nhất là ra trình báo công an khu vực vì trách nhiệm của công an khu vực có thể xem ở link này tham khảo )

X.Beng

Xe hơi
Gặp đúng khách thuê ntn đúng là đen cụ ạ, em nghĩ như các cụ ở trên. B1 luật sư B2 cắt điện nước + báo CA phường

datanhang

Xe đạp
Em nghĩ trước mắt mợ mang sổ đỏ và hợp đồng điện, nước ra bên công ty Điện - Nước, đề nghị tạm dừng cung cấp dịch vụ từ phía mợ trong vòng 2 tuần, sau 2 tuần mợ tính tiếp ạ.
Em nghĩ 2 tuần chúng nó không chịu nổi đâu mợ, mà mợ là chủ thì cái này hoàn toàn làm được và ko vi phạm gì cả nhé !

GamCaoMayLanh

Xe container
Chịu trách nhiệm trước pháp luật thật à cụ
Đương nhiên. Ngay cả khi hđcc thì bên A cũng phải có dòng "đồng ý cho bên B được quyền lãnh đktt cho khách thuê, đứng tên hđ điện, nước, net (trường hợp muốn hoàn VAT). Nếu ko thì chỉ có 1 người bên B được tạm trú ở nhà được cho thuê. Nếu cho thuê các phòng khác đều là làm chui hết và phải tự chịu trách nhiệm trước pl.

Nine

Xe điện
Đương nhiên. Ngay cả khi hđcc thì bên A cũng phải có dòng "đồng ý cho bên B được quyền lãnh đktt cho khách thuê, đứng tên hđ điện, nước, net (trường hợp muốn hoàn VAT). Nếu ko thì chỉ có 1 người bên B được tạm trú ở nhà được cho thuê. Nếu cho thuê các phòng khác đều là làm chui hết và phải tự chịu trách nhiệm trước pl.
Em vẫn chưa thấy chỗ nào bên cho thuê phải chịu trách nhiệm trước pháp luật

GamCaoMayLanh

Xe container
Đọc một hồi thì em tóm được vài ý quan trọng thế này:
- HĐ cho thuê nhà có công chứng hoặc không cần công chứng.
- Nếu HĐ không công chứng thì không có hiệu lực. Chủ nhà có thể lấy lại nhà bất cứ khi nào thấy có nguy cơ.
Nếu như vậy thì chỉ lợi cho bên chủ nhà, bên đi thuê thiệt phết các cụ nhỉ.
Em cũng đang cho thuê, cũng HĐ không công chứng.
Không công chứng bị phạt 2tr như các cụ nói ở trên ah cụ? Hay còn bị sao nữa?
Toàn các cụ cao thủ ở ẩn thế này.
Hđcc để CQ bảo vệ quyền lợi và nghĩa vụ cho cả 2 bên AB. 2 tr/1 người vi phạm nhé. Thực tế thì ra CAP nộp phạt 200N/biên bản để cskv khỏi mang tiếng là ko quản lý được địa bàn. Rắc rối sau này mới to nếu bên thuế sờ tới. Kiểu "nhà to thế này mà cho thuê có 8 triệu/tháng thôi à, không bằng cái nhà kho cuối hẻm kìa. Bên A có ý đồ trốn thuế thu nhập hay sao?( 8tr/tháng x12t =96 tr/năm < 100tr định mức ttn)

psy

Xe buýt
Em đã bị tương tự, giải quyết khá mệt mỏi. Em sợ đến giờ.

vneseman

Xe lăn
Em thấy màn cắt điện là hiệu quả và dễ làm nhất, không có điện thì chỉ 1 tuần là té hết.

GamCaoMayLanh

Xe container
Em vẫn chưa thấy chỗ nào bên cho thuê phải chịu trách nhiệm trước pháp luật
Em ví dụ dại phím là 1 khách thuê còn trong phòng buồn đời tổ chức đại hội mai thúy. CA ập vào bắt họ tra hỏi câu đầu tiên "ai là chủ nhà này?". Giờ hđkcc thì bên A gánh toàn bộ chứ bên B đã cao bay xa chạy từ đời tám hoánh. Chịu trách nhiệm trước pl chính là ở chỗ cả hai bên đều ko tuân thủ lp khi làm hợp đồng chui cho thuê bđs đã hơn 6 tháng!.

farevell

Xe buýt
Em thấy màn cắt điện là hiệu quả và dễ làm nhất, không có điện thì chỉ 1 tuần là té hết.
cụ này chuẩn này, cứ chấm dứt hợp đồng điện, nước đi đã xem chúng nó có thắp nến dc ko :))

khong phanh

Xe buýt
Mợ ấy cho thuê cụ ạ. Covid thì cũng gián đoạn có 2 tháng (t4, t5) thôi mà cụ.

Em hiểu như ở dưới có đúng không cụ? Nhà em cũng bị xuống nhưng em nghĩ là chỉ xuống phần hoàn thiện được thôi cụ nhỉ. Mà cho nhà nào thuê nó chẳng xuống, một 9 một 10 thôi, trừ là cho hộ gia đình thuê, mà hộ gđ thuê thì lại chỉ ở tạm, lại vài bữa ở vài bữa chuyển. Không cho thuê gối đầu được ngay thì cũng hoà nhau.
Em biết mợ ý cho thuê mà. Em đứng trên góc độ người thuê để mợ ấy nhìn thông cảm thôi. Dịch sinh viên nghỉ ăn tết xong có lên đâu mợ. Kiểu homestay ngăn phòng thế này chỉ dành cho sinh viên người độc thân. Nó cứ trả đủ tiền nhà là được. Còn khi nào nó trả nhà mới được yêu cầu nó sửa như hiện trang ban đầu. Chứ nó vẫn cho thuê xuống bắt nó sửa thì khó. Là em em cung không làm đâu.

dpl

Xe lăn
Mợ cắt đc điện nước là nhanh nhất
Thiếu 2 cái đó khỏi ở :D

GamCaoMayLanh

Xe container
Nếu hợp đồng cho thuê nhà mình ký không có điều khoản cho phép chuyển nhượng sang bên thứ ba thì đứa thuê hiện tại đã sai ngay từ lúc nhận thuê lại rồi.
Nhà mình vụ này nên nhờ anh em công an phường can thiệp thôi.
Thường thì khách thuê phòng khi biết có biến họ đã té nhanh khi hết hđ hoặc thậm chí chấp nhận mất cọc. Rắc rối lớn ở đây có thể chỉ còn là khách thuê ở tầng 1 làm cafe, spa, quán ăn, cửa hàng kinh doanh. Vì họ đã bỏ ra 1 số tiền để sửa sang, mua sắm trang thiết bị nên họ sẽ ko đi đâu hết cho đến khi được hoàn tiền cọc. Nhiều trường hợp xô xát khi lời qua tiếng lại, máu đổ khi mâu thuẫn được đẩy lên đến đỉnh điểm.

• Vodka
Reactions: XPQ

MS903

[Tịch thu bằng lái]
Em ví dụ dại phím là 1 khách thuê còn trong phòng buồn đời tổ chức đại hội mai thúy. CA ập vào bắt họ tra hỏi câu đầu tiên "ai là chủ nhà này?". Giờ hđkcc thì bên A gánh toàn bộ chứ bên B đã cao bay xa chạy từ đời tám hoánh. Chịu trách nhiệm trước pl chính là ở chỗ cả hai bên đều ko tuân thủ lp khi làm hợp đồng chui cho thuê bđs đã hơn 6 tháng!.
Cụ ơi CA điều tra mà đã định bắt thì họ quá biết là không liên quan đến chủ nhà chứ nhỉ? Cũng giống như bị tráo túi xách có chứa đồ cấm, hoặc như bên chuyển phát đồ nhận đúng phải đồ cấm mà không biết thôi chứ.

Chỉnh sửa cuối:

GamCaoMayLanh

Xe container
Cụ ơi CA điều tra mà đã định bắt thì họ quá biết là không liên quan đến chủ nhà chứ nhỉ? Cũng giống như bị tráo túi xách có chứa đồ cấm, hoặc như bên chuyển phát đồ nhận đúng phải đồ cấm mà không biết thôi chứ.
À cái này lại phải xác minh sau nhé. Cho thuê xe tự lái khác với việc cho thuê xe tự lái biết rõ dùng để vận mai thúy. :D

MS903

[Tịch thu bằng lái]
À cái này lại phải xác minh sau nhé. Cho thuê xe tự lái khác với việc cho thuê xe tự lái biết rõ dùng để vận mai thúy. :D
Vâng, chính vì thế em mới nói ở đây chỉ coi là cho thuê xe tự lái thôi, không thể quy tội cho chủ nhà được.