[Funland] EM cảm giác bọn trẻ con 9x, gen Z đa số đều thua lứa bố mẹ

ying80

Xe buýt
Zen mịa ji cũng như nhau thôi. Cấp 3 mà k biết nấu cơm, canh… dọn dẹp nhà cửa thì cũng vất

Grandtouring

Xe điện
Đặc biệt các nhà càng giàu thì con càng ''kém'' bố mẹ
Ví dụ lứa 9x đời đầu, gia tài bm vài chục tỉ vnđ, tầm 1-4 triệu đô
cho con cái đi du học 5-7 năm châu Âu cũng hết 5-10 tỉ
về đi làm ba lăng nhăng vài chục triệu 1 tháng, ko có cú đột phá nào về kinh doanh
Xác định sống cả đời bằng tiền bố mẹ kiếm được, đi làm chắc chỉ đủ tiêu vặt
Đám này chắc phải chiếm đến 80% số du học về
----------------------------
Ở lớp nghèo hơn tí, thì cũng đi học đh trong nước, rồi ra đi làm , cũng phải đến 80% lương lậu bt,
để dành chắc vài chục năm mới mua được nhà
----------------------
Bọn gen Z thì thậm chí còn lập ra những hội nhóm ''nằm thẳng''
nghĩa là chỉ ăn ngủ chơi, ko đi làm luôn, xác định bm nuôi cả đời
đám này ít, chắc chỉ khoảng 5%
nhưng khái niệm nằm thẳng ko tồn tại với lứa 8x trở về trước
--------------
Rồi 1 nhóm lười lập gia đình, lười/ sợ/ không sinh con vì được cưng chiều từ bé, ko muốn vất vả chăm con
1 nhóm nữa lười / ko muốn QHTD luôn
Em thấy đa phần ở thành phố lớn là thế
quê thì ko biết thế nào
Ko biết con mình sau này có thế ko, chỉ mong nó được bằng 1/2 bố là yên tâm lắm rồi
Không có nguồn thống kê, thì cũng đừng cảm tính cụ ạ.

xukthal

Xe lăn

huyhung123

Xe điện
Đặc biệt các nhà càng giàu thì con càng ''kém'' bố mẹ
Ví dụ lứa 9x đời đầu, gia tài bm vài chục tỉ vnđ, tầm 1-4 triệu đô
cho con cái đi du học 5-7 năm châu Âu cũng hết 5-10 tỉ
về đi làm ba lăng nhăng vài chục triệu 1 tháng, ko có cú đột phá nào về kinh doanh
Xác định sống cả đời bằng tiền bố mẹ kiếm được, đi làm chắc chỉ đủ tiêu vặt
Đám này chắc phải chiếm đến 80% số du học về
----------------------------
Ở lớp nghèo hơn tí, thì cũng đi học đh trong nước, rồi ra đi làm , cũng phải đến 80% lương lậu bt,
để dành chắc vài chục năm mới mua được nhà
----------------------
Bọn gen Z thì thậm chí còn lập ra những hội nhóm ''nằm thẳng''
nghĩa là chỉ ăn ngủ chơi, ko đi làm luôn, xác định bm nuôi cả đời
đám này ít, chắc chỉ khoảng 5%
nhưng khái niệm nằm thẳng ko tồn tại với lứa 8x trở về trước
--------------
Rồi 1 nhóm lười lập gia đình, lười/ sợ/ không sinh con vì được cưng chiều từ bé, ko muốn vất vả chăm con
1 nhóm nữa lười / ko muốn QHTD luôn
Em thấy đa phần ở thành phố lớn là thế
quê thì ko biết thế nào
Ko biết con mình sau này có thế ko, chỉ mong nó được bằng 1/2 bố là yên tâm lắm rồi
Ôi trời, thời nào mà chả 80% là bình bình hả cụ? Đc 80% là còn tốt đấy. Thời bố mẹ nó, 80% là nghèo và đói!

Yaris_2009

Xe tăng
Do cv bọn em bận thôi #:-sU40 hãy tính L-)
Oái, cụ xukthal 9x á, trẻ thế, vậy mà em lại cứ tưởng cụ là người anh Xữa Đậu Lành của em thời xưa hay cùng nhau ngôi bia Đường Thành ngắm tàu họa chạy xình xịch phía đối diện, >:)8-}

Camontinhyeu

Xe điện
Thớt có thể chỉ mới đánh giá chủ quan, chưa đúng với đa số.
Theo nhìn nhận của e thì thế hệ 9x và trẻ hơn giờ năng động, thực dụng hơn nhiều.
Thằng cháu e nó sn 99, mới đi làm được 2 năm, cũng được 50 củ/th. Thế hệ bố mẹ 7x thời tuổi nó còn lơ mơ lắm.
Cháu cụ làm ngành gì ạ? hay kinh doanh

xukthal

Xe lăn
Oái, cụ xukthal 9x á, trẻ thế, vậy mà em lại cứ tưởng cụ là người anh Xữa Đậu Lành của em thời xưa hay cùng nhau ngôi bia Đường Thành ngắm tàu họa chạy xình xịch phía đối diện, >:)8-}
Chắc cụ anh nhầm ròi, ae mình sát cánh hồi bên Dời đất cơ 😁 😁

red_dragon88

Xe tăng
Chả biết kém ở đâu, chỗ em con trai con gái gen Z em thấy các bạn ấy trưởng thành sớm, ý thức kiếm tiền sớm, chăm chỉ, năng động.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Chủ đề này độ phủ sóng rộng quá nên em hóng :))

xukthal

Xe lăn

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Ông cụ thân sinh nhà em hồi xưa hâm mộ các cụ phi công nhà ta bắn rơi máy bay địch, thường xuyên tưởng tượng ra là được cử sang Liên Xô học lái máy bay tiêm kích về để lái Mig lên bắn nhau với bọn máy bay địch =)) Suốt ngày bảo em học giỏi rồi đi ứng tuyển Phi Công rồi sang Liên Xô lấy vợ Liên Xô =))
Thảo nào..Chẹp chẹp

vutuanlong

Xe tăng
Thôi cụ cho em xin ạ, có con rồi mới biết lòng cha me..

Các con em hiện tại, học hành đc bao nhiêu học, em chỉ cần chúng nó học giỏi môn thể dục như em ngày xưa, chạy nhanh chạy xa nhảy cao nhảy xa ... giỏi là em thấy hạnh phúc lắm rồi. Giờ các con ít vận động hơn em ngày xưa, nên em mong chúng nó khỏe mạnh không bệnh tật ốm yếu thôi ạ.

Thời xưa ông bà cụ thân sinh nhà em có bao nhiêu ước mơ dồn hết vào em, lớn lên làm phi công lái tiêm kích nhé, thôi lớn lên làm bác sĩ đi, lớn lên làm kỹ sư tên lửa con nhé.... Được cái em cũng nhạy bén với thời cuộc, em chơi đá bóng cấp 2 cấp 3 cấp ĐH lúc nào cũng ỏ đội tuyển cả, văn nghệ văn gừng đoàn hội từ hồi lớp 3, thi hội thao... các cmn kiểu. Cuối cùng em tốt nghiệp điện điện tử ra đi làm IT từ 2008 đến giờ, cuộc sống cứ tằng tằng thang tháng lĩnh lương sáng cắp cặp đi chiều cắp cặp về. Em thấy các con mình được tới dâu thì đựoc chứ nhất định em ko áp đặt ước mơ của em lên các con, con cố gắng phát triển được lĩnh vực nào thì em vun đắp ủng hộ hết mình.
Em cũng có quan điểm như cụ, hình như cụ cũng Quý Hợi thì phải :D

C0c0

Xe tải
So về tiền thì sao thế hệ 9x, 10x lại được so với các thế hệ trước, các cụ đã có thời gian tích lũy tiền bạc nhiều gấp mấy lần thế hệ hiện nay rồi.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Cụ đánh giá vừa sai vừa hạn hẹp. Thứ ảnh hưởng 1 thế hệ thành công hay không phải do các yếu tố vĩ mô của xã hội. Lứa 6-7x và đầu 8x thành đạt bởi cơ chế xã hội ta lúc đó chuyển từ bao cấp sang cơ chế thị trường. Cơ hội nhiều, tranh tối tranh sáng dễ ăn dễ giàu dễ vươn lên để tích lũy của cái vật chất. Giờ bánh chia hết rồi, giàu nghèo phân hóa chặt r thì các cháu 10x hay 9x đời cuối cực kỳ thiệt thòi vì có giỏi cũng không vươn lên được.
Giỏi thì nó ghét mừ cụ

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF

Yaris_2009

Xe tăng
Chuẩn ae cũ bên TĐ nhỉ? :-/
Vậy mà em lại cứ tưởng người anh Xữa Đậu Lành đâm ra bao nhiêu kỉ niệm thời 201x nó cứ ùa về, hồi ý em chưa vợ, người anh toàn giới thiệu cho em toàn cô xinh, thế mà tự nhiên em lại đâm xầm vào mụ vk em bây giờ cơ chứ. :-s Hài nhất hồi ý toàn chơi trò tung hứng chọc mấy mợ phát rồ lên giờ nghĩ lại vẫn không ngậm được mồm =))

TN1805

Xe điện
Hàng xóm nhà tôi, có đứa con 199x....đi du học Anh quốc, về VN đi làm công chức quèn, bố mua cho ô tô, bố cho tiền tiêu, bố cho tiền mua nhà, bố cho tiền cưới vợ. Giờ 2 vc nó sinh 3 đứa con, bố nó nuôi hết, cho học trường quốc tế. Mẹ nó thì ở nhà nội trợ, bố nó trước làm Giám đốc 1 Cty Than ở Quảng Ninh, thấy bảo lương 30 tr / tháng thôi....mà cũng chỉ công tác đến 55 tuổi và đã nghỉ hưu lâu rồi...Bố mẹ nó ở Biệt thự to, còn nhà bố nó mua cho là nhà CC.
Công nhận con kém cha. =))