[Funland] EM cảm giác bọn trẻ con 9x, gen Z đa số đều thua lứa bố mẹ

Láu

Xe điện
Cụ nói thế nào chứ mấy đứa 9x, 2000 gần nhà e toàn đi bưng bê cafe, trà sữa cả

nhatlongcamera2

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
à còn 1 nhóm nữa khởi nghiệp bằng tiền bố mẹ, chủ yếu là mở quán cafe, nhậu, trà sữa, được mấy tháng chết sặc tiết, xong lại xin tiền bm để khởi nghiệp tiếp

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Theo quan điểm của em thì hậu sinh khả úy.

Karestine

Xe máy
Website
www.maikha.vn
sóng sau xô sóng trước, có thể là cụ chưa gặp được người tuổi trẻ tài cao thôi

pooka

Xe container
Em thì cho là lớp sau nó giỏi hơn lớp trước, chỉ có kỹ năng làm việc nhà với kỹ năng sinh tồn thì không bằng.
Bằng chứng là chương trình học của tụi nó bây giờ khó hơn ngày xưa rất nhiều. Nhận thức xã hội của tụi F1 cũng nhanh nhạy tỉnh táo hơn do tiếp xúc với thông tin từ sớm.

Mr Winter

Xe tăng
Càng thế hệ sau thì lại càng được đào tạo bài bản, không lôm côm như thế hệ 6x, 7x và thế hệ nào cũng có người tài.

Alongcamepolly06

Xe container
Em thì cho là lớp sau nó giỏi hơn lớp trước, chỉ có kỹ năng làm việc nhà với kỹ năng sinh tồn thì không bằng.
Bằng chứng là chương trình học của tụi nó bây giờ khó hơn ngày xưa rất nhiều. Nhận thức xã hội của tụi F1 cũng nhanh nhạy tỉnh táo hơn do tiếp xúc với thông tin từ sớm.
cái này cụ chuẩn này, bọn nó ăn nói tự tin, phản bác lại ý kiến các cụ đâu ra đấy, không được là dỗi bỏ cơm, không nói chuyện v... cho đến khi đạt mục đích thì thôi :)) ; các việc nhà cửa, dọn dẹp,giặt giũ là mặc định không biết ;)) ; bọn này còn đi dã ngoại với trường ngủ homestay về kêu như sắp chết nữa cơ ạ =))

thientudolong

Xe container
nick camera thì cứ tập trung bán camera đi chứ đi điều tra xã hội học làm gì =)) =))

daumo

Xe tải
Cụ cả nghĩ bản năng là sinh tồn nên chúng nó sẽ giỏi hơn mình cụ ạ. hiện mình đang chủ yếu chơi ở OTOFUN bọn nó đang chơi ở AIFUN rùi, em fun tý cho vui thôi ạ.

Cap Còm

Xe điện
Em thấy ko đúng. F1 (lứa 9x) nhà em và đám bạn em đứa thì không bằng, đứa thì hơn bố mẹ. Nhưng thực tế từ xưa đến nay thì con nhà giầu thường thua kém bm, con nhà nghèo thì thường hơn bm.

chiquynhvn90

Xe tải
Ông nội em ngày xưa là Bí thư Huyện uỷ, ông già em sinh năm 58, mà thời trẻ ranh đi học ông già kể đã biết cậy thế con ông Bí thư để làm loạn xóm làng. Đến đời ông già, Trưởng phòng Sở công thương, dừng lại ở Bí thư Chi bộ rồi về hưu.Thế là nhà đi xuống.
Đến đời em, mới được 5 năm tuổi Đảng, hiện Đảng viên trơn, chưa được quy hoạch con mẹ gì. Thế tức là cũng chưa có thành tích gì nổi bật. Thế tức là nhà lại có dấu hiệu đi xuống.
Nhưng ông nội, ông già mỗi lần ăn cơm đều cười khà khà đầy tự hào vì có thằng con quý tử leo lên được chức Phó phòng đểu.
Các cụ còn chả áp lực cho thế hệ sau, mình lại đi áp lực cho con trẻ làm gì, kệ cụ chúng nó đi.

Amethyst2020

Xe buýt
KH của em chủ yếu dân buôn, đại đa số là 9x. Em thấy tụi nó chịu khó, nhanh nhạy lắm, em còn chạy dài. Ngày xưa thời mình SV thì đa số chỉ học hoặc làm thêm kiểu gia sư, chạy bàn chả dc bao nhiêu. Chứ giờ thời CNTT lên ngôi thì lắm đứa cấp 3 với ĐH đã kiếm tiền ầm ầm. Ko hiểu cụ thớt lấy thông tin ở đâu mà bảo chúng nó kém.

Còn nói chuyện nhà giàu con ko bằng bố mẹ cũng là bình thường. C/s này áp lực bỏ xừ, nếu có đủ tiền cho con được làm cái nó thích, ko phải lo cơm áo gạo tiền, ko stress thì em cũng cho nó. Rốt cuộc tiền để làm gì, để cho gia đình mình sống tốt hơn chứ gì nữa. Bạn em cũng vài đứa nhà giàu mà nó thì bình bình, nhưng nó sống rất hưởng thụ và hạnh phúc. Em tin là bố mẹ nó cũng vui, miễn là con cái hạnh phúc ko hư hỏng là được.

Tomtep1

Xe tải
Ông nội em ngày xưa là Bí thư Huyện uỷ, ông già em sinh năm 58, mà thời trẻ ranh đi học ông già kể đã biết cậy thế con ông Bí thư để làm loạn xóm làng. Đến đời ông già, Trưởng phòng Sở công thương, dừng lại ở Bí thư Chi bộ rồi về hưu.Thế là nhà đi xuống.
Đến đời em, mới được 5 năm tuổi Đảng, hiện Đảng viên trơn, chưa được quy hoạch con mẹ gì. Thế tức là cũng chưa có thành tích gì nổi bật. Thế tức là nhà lại có dấu hiệu đi xuống.
Nhưng ông nội, ông già mỗi lần ăn cơm đều cười khà khà đầy tự hào vì có thằng con quý tử leo lên được chức Phó phòng đểu.
Các cụ còn chả áp lực cho thế hệ sau, mình lại đi áp lực cho con trẻ làm gì, kệ cụ chúng nó đi.
Sao lại chưa, Phó phòng sở Sở to vãi lái ra mà cụ bảo chưa, lêu lêu :P :P ;;)

Felix Navi

Xe hơi
Cụ thớt đặt cái so sánh lạ thật ạ. Chứng bệnh "ảo tưởng thế hệ" bây giờ cũng nhiều người biết rồi nhưng hình như cụ vẫn chưa biết. Đấy là chứng bệnh mà người mắc thường cảm thấy thế hệ của mình ưu tú hơn các thế hệ khác - đặc biệt là thế hệ đi sau - đấy ạ.

Giờ em hỏi cụ, cụ đi so lớp người mà đã có mấy chục năm làm lụng tích luỹ với lớp thanh niên mới ra ràng đi làm được dăm năm, mà lại đi so tiền với cơ nghiệp, là để làm gì? Cái nhóm đã đi làm 20-30-40 năm dĩ nhiên phải có tài sản trung bình nhiều hơn rồi.

Em lại hỏi cụ, môi trường xã hội và môi trường kinh doanh từng thời nó như nào? Lúc xưa vừa mở cửa, học cấp hai cũng lên sếp được tằng tằng, bây giờ lứa 9x có được thế không, hay phải đè nhau ra học mà còn chưa chắc ra trường đã có việc? Số lượng việc làm với thu nhập tốt (tức là đủ nuôi thân và có tích luỹ) từng thời kỳ như thế nào?

Em hỏi nữa, là cái thế hệ nào đang được lên báo mỗi ngày về những án tham n.hũ.ng to đùng, thế hệ nào tạo ra một rừng quy chế luậ.t lá chồng chéo như nồi canh hẹ hiện nay?

Nhiêu đó trước đi ạ.

dzoro

Xe điện
Đặc biệt các nhà càng giàu thì con càng ''kém'' bố mẹ
Ví dụ lứa 9x đời đầu, gia tài bm vài chục tỉ vnđ, tầm 1-4 triệu đô
cho con cái đi du học 5-7 năm châu Âu cũng hết 5-10 tỉ
về đi làm ba lăng nhăng vài chục triệu 1 tháng, ko có cú đột phá nào về kinh doanh
Xác định sống cả đời bằng tiền bố mẹ kiếm được, đi làm chắc chỉ đủ tiêu vặt
Đám này chắc phải chiếm đến 80% số du học về
----------------------------
Ở lớp nghèo hơn tí, thì cũng đi học đh trong nước, rồi ra đi làm , cũng phải đến 80% lương lậu bt,
để dành chắc vài chục năm mới mua được nhà
----------------------
Bọn gen Z thì thậm chí còn lập ra những hội nhóm ''nằm thẳng''
nghĩa là chỉ ăn ngủ chơi, ko đi làm luôn, xác định bm nuôi cả đời
đám này ít, chắc chỉ khoảng 5%
nhưng khái niệm nằm thẳng ko tồn tại với lứa 8x trở về trước
--------------
Rồi 1 nhóm lười lập gia đình, lười/ sợ/ không sinh con vì được cưng chiều từ bé, ko muốn vất vả chăm con
1 nhóm nữa lười / ko muốn QHTD luôn
Em thấy đa phần ở thành phố lớn là thế
quê thì ko biết thế nào
Ko biết con mình sau này có thế ko, chỉ mong nó được bằng 1/2 bố là yên tâm lắm rồi
Em gặp rất nhiều bạn trẻ tuổi trẻ tài cao. Tự em nhận thấy lúc mình bằng tuổi các bạn ấy thì mình không bằng được. Em cho rằng thời nào cũng có người hay, người dở nhưng nhìn chung thì câu sóng sau xô sóng trước là đúng.

smart_sharp

Xe tăng
1. Giai đoạn từ năm 1990 tới năm 2020, làm giàu ở VN khá dễ dàng vì giai đoạn cởi mở, mở cửa. Từ nhà lá, lên chung cư, nhà cao tầng thấy đổi khác rất nhiều. Ai cũng thấy cuộc sống đổi khác. Nhưng 30 năm sắp tới thì chưa chắc vì để thay đổi mà nhìn thấy rõ ràng như 30 năm trước là không dễ, thậm chí cực khó. Nếu 30 năm nữa quay lại mà nhìn bây giờ khác biệt như bây giờ nhìn 1990 thì VN đã trở thành nước phát triển cao, kiểu Hàn Quốc (chứ không phải bị nhập bẫy như Thái, Malaixia...)
2. Trẻ con và thế hệ trẻ bây giờ giỏi hơn mình nhiều. Nhưng xung quanh cũng giỏi hơn nên môi trường cạnh tranh vẫn thế, thậm chí khốc liệt hơn.
3. Như ở Mỹ cũng thế thôi, giờ giới trẻ làm giàu khó hơn nhiều so với giai đoạn 1950-1970 (ngay sau thế chiến II).

duongqua

Xe container
Phụ huynh có điều kiện giờ chỉ mong các con được trải nghiệm thôi, kể cả hết rất rất nhiều tiền, cũng phải cho con được trải nghiệm, có tiền mà :D Trải nghiệm xong nên người thì tốt cho bản thân chúng nó, ko nên được gì thì lại về bố mẹ nuôi tiếp :D
Còn nhà điều kiện bình thường thì lại quanh quẩn lo thi vào công lập cấp 3, vào đại học tốp đầu, sau này tự ra xin việc hoặc bố mẹ có mối quan hệ thì xin vào chỗ tốt, ko thì lại lương 3 cọc 3 đồng, nhảy việc liên tục.

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Em là “trẻ con 9x” đây, em ko so sánh nên cũng ko biết mình hơn hay thua bố mẹ. Nhưng hình như thấy cụ đang nhìn vào số ít mà đánh giá số đông thì phải, gen Z bjo em thấy nhiều bạn rất giỏi, hơn 20 tuổi thu nhập toàn tính bằng nghìn đô, mà tụi nó kiếm tiền nhanh nhạy, chứ ko vất vả nhặt nhạnh như thời các cụ.
Số đó có, nhưng ít thôi mợ. Nếu kiếm dễ thế Việt Nam đã cất cánh, hoá rồng rồi. Người khôn của khó lấy đâu ra mà dễ vậy. Em cũng thấy thế hệ hiện nay giỏi IT, ngoại ngữ,.... hơn nhưng kiếm thua bố mẹ của họ thật, nếu xét tiêu chí kiếm tiền là thành công, thành đạt. Chủ cũ cty em làm, doanh thu 20k tỷ/ năm có nói với nhân viên tụi em là “con anh có bằng GS, TS, bằng cấp này nọ mà không kiếm được nhiều tiền, anh cho đó là kém”.

kienvinh

Xe lăn
Số đó có, nhưng ít thôi mợ. Nếu kiếm dễ thế Việt Nam đã cất cánh, hoá rồng rồi. Người khôn của khó lấy đâu ra mà dễ vậy. Em cũng thấy thế hệ hiện nay giỏi IT, ngoại ngữ,.... hơn nhưng kiếm thua bố mẹ của họ thật.
Cơ hội ít hơn. Luật pháp càng ngày càng chặt chẽ, người càng ngày càng đông và được ăn học ra gì cả.