[Funland] EM cảm giác bọn trẻ con 9x, gen Z đa số đều thua lứa bố mẹ

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
phuongmit : hồi 16 tuổi em yêu khoa học kỹ thuật lắm í . Một thời gian khó 8->

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF

evil.love198

Xe đạp
Do thế giới quan của cụ chỉ đc tiếp xúc với những bạn như vậy nên cụ đánh giá vậy đó. 9x có những bạn mua nhà 40-50 tỷ r, đất, chung cư đủ cả. Mà đi làm công ăn lương nhé. Chứ giờ gen Z cực năng động, lead tụi nó mà cũng hết hơi đó.

Yaris_2009

Xe tăng
Em cũng có quan điểm như cụ, hình như cụ cũng Quý Hợi thì phải :D
Không ạ, em ít tuổi hơn cụ, có tuổi hiện bên phải đó cụ.

Nhưng nói đi cũng phải nói lại cụ ạ, các cụ thân sinh ra em đặt rất nhiều hy vọng và ước mơ vào em, nhưng mà ko có thưởng thiếc gì đâu ợ, mà cũng mặc kệ mình như kiểu nuôi gà con vứt ra sân kệ mịa tự lớn tự bơi ấy.

Giờ thỉnh thoảng cụ thân sinh cứ nhìn em cười cười : khổ thân xưa nhà nghèo không có điều kiện đầu tư blah blah blah...

boy_spott

Xe điện
em ra trường lương 300k/vnd, giờ f1 vừa ra trường làm cho tập đoàn mĩ lương 2000$ ,theo cụ thằng nào hơn hi

Thôi cụ cho em xin ạ, có con rồi mới biết lòng cha me..

Các con em hiện tại, học hành đc bao nhiêu học, em chỉ cần chúng nó học giỏi môn thể dục như em ngày xưa, chạy nhanh chạy xa nhảy cao nhảy xa ... giỏi là em thấy hạnh phúc lắm rồi. Giờ các con ít vận động hơn em ngày xưa, nên em mong chúng nó khỏe mạnh không bệnh tật ốm yếu thôi ạ.

Thời xưa ông bà cụ thân sinh nhà em có bao nhiêu ước mơ dồn hết vào em, lớn lên làm phi công lái tiêm kích nhé, thôi lớn lên làm bác sĩ đi, lớn lên làm kỹ sư tên lửa con nhé.... Được cái em cũng nhạy bén với thời cuộc, em chơi đá bóng cấp 2 cấp 3 cấp ĐH lúc nào cũng ỏ đội tuyển cả, văn nghệ văn gừng đoàn hội từ hồi lớp 3, thi hội thao... các cmn kiểu. Cuối cùng em tốt nghiệp điện điện tử ra đi làm IT từ 2008 đến giờ, cuộc sống cứ tằng tằng thang tháng lĩnh lương sáng cắp cặp đi chiều cắp cặp về. Em thấy các con mình được tới dâu thì đựoc chứ nhất định em ko áp đặt ước mơ của em lên các con, con cố gắng phát triển được lĩnh vực nào thì em vun đắp ủng hộ hết mình.
Không bố mẹ nào muốn con cái khổ cụ ạ. Bản thân em 2 cháu gái, em không muốn chúng nó phải lo lắng về tiền bạc, chỉ mong chúng nó học hành giỏi giang, sau đỗ ĐH xin việc đi làm có điều kiện thì học cao lên, quan trọng là học thức và đầu óc chúng nó thông minh thì em thấy là giỏi hơn bố nhiều lắm rồi, sau có tấm chồng tốt vợ chồng yêu thương nhau hạnh phúc là được.

caisua

Xe lăn
Do thế giới quan của cụ chỉ đc tiếp xúc với những bạn như vậy nên cụ đánh giá vậy đó. 9x có những bạn mua nhà 40-50 tỷ r, đất, chung cư đủ cả. Mà đi làm công ăn lương nhé. Chứ giờ gen Z cực năng động, lead tụi nó mà cũng hết hơi đó.
em đang phải lead hơn 3 chục 9x, thấy đơn giản, chỉ cần để chúng canh nhau là xong, nhàn tênh luôn

Mzc

Xe điện
Xưa bố cụ cũng nói cụ thế thôi. Còn người có trình độ, hiểu biết người ta sẽ hiểu xã hội luôn vận động phát triển, trong điều kiện thông thường thì sóng sau đè sóng trước, có thế thôi.

Mzc

Xe điện
Cụ thớt đặt cái so sánh lạ thật ạ. Chứng bệnh "ảo tưởng thế hệ" bây giờ cũng nhiều người biết rồi nhưng hình như cụ vẫn chưa biết. Đấy là chứng bệnh mà người mắc thường cảm thấy thế hệ của mình ưu tú hơn các thế hệ khác - đặc biệt là thế hệ đi sau - đấy ạ.

Giờ em hỏi cụ, cụ đi so lớp người mà đã có mấy chục năm làm lụng tích luỹ với lớp thanh niên mới ra ràng đi làm được dăm năm, mà lại đi so tiền với cơ nghiệp, là để làm gì? Cái nhóm đã đi làm 20-30-40 năm dĩ nhiên phải có tài sản trung bình nhiều hơn rồi.

Em lại hỏi cụ, môi trường xã hội và môi trường kinh doanh từng thời nó như nào? Lúc xưa vừa mở cửa, học cấp hai cũng lên sếp được tằng tằng, bây giờ lứa 9x có được thế không, hay phải đè nhau ra học mà còn chưa chắc ra trường đã có việc? Số lượng việc làm với thu nhập tốt (tức là đủ nuôi thân và có tích luỹ) từng thời kỳ như thế nào?

Em hỏi nữa, là cái thế hệ nào đang được lên báo mỗi ngày về những án tham n.hũ.ng to đùng, thế hệ nào tạo ra một rừng quy chế luậ.t lá chồng chéo như nồi canh hẹ hiện nay?

Nhiêu đó trước đi ạ.
Gọi là thượng đẳng thế hệ. Nhiều người tầm 50-60, họ nghĩ rằng họ giỏi giang và chịu khổ tốt, nhưng họ quên rằng khi họ vừa trưởng thành là thời kỳ đổi mới, bùng nổ phát triển kinh tế sau thời kỳ kế hoạch hoá. Thời điểm đó quy định pháp luật còn hạn chế, lỏng lẻo; kinh tế tăng trưởng; việc làm dồi dào…, nhiều cơ hội mở ra. Rồi kiếm chác đc kha khá và tự cho mình giỏi hơn thế hệ trước, giỏi hơn thế hệ sau. :))

Niceday2022

[Tịch thu bằng lái]
Chúng nó khác trong cách nghĩ đã là hơn bố mẹ rồi ợ, tiền bạc đâu phải thuớc đo giỏi hay không giỏi nhề. :D
Có những đứa dám làm công việc gì đó mang tính chất cống hiến nhiều hơn là hơn thằng bố suốt ngày chỉ tiền tiền tiền roài, sợ nhất xã hội toàn giáo sư bs thì ai quét rác hầu các ông. :D
Loanh quanh mình vẫn phải nhìn tây lông, huớng con làm việc nó thích và có khả năng, bố mẹ hạnh phúc khi thấy con hạnh phúc, tiền làm cái gì đâu. :D

Bố mẹ mà nghĩ giờ mày kiếm tiền không giỏi bằng bố mẹ nghĩa là bố mẹ đấy đã thất bại trong ý nghĩ. :))
Cũng ko hẳn đâu cụ.
Logic thường thế này: bố mẹ 7x-8x kiếm được => cho F1 du học, ra trường vừa làm vừa chơi vừa hưởng thụ cuộc sống, khá sướng.
Tuy nhiên do kiểu vừa làm vừa chơi vừa hưởng thì tiền kiếm ra kém bố mẹ nên sẽ tiêu âm vào của cải bố mẹ để lại.
Thế là khi lứa cháu (F2) ra đời thì coi như móm lại phải vật lộn để kiếm sống như thời ông bà =))

Cuộc sống đúng là vòng quay nghiệt ngã :))

Thời đại khó sống tạo ra người tài
Người tài lại tạo ra thời đại dễ sống
Thời đại dễ sống lại tạo ra kẻ bất tài.
Kẻ bất tài lại tạo ra thời đại khó sống.
...và lập lại

Chỉnh sửa cuối:

fallingwater

Xe tăng
Bây giờ các bạn trẻ được học hành tốt hơn nên em nghĩ mặt bằng chung các cháu sẽ khá hơn bố mẹ, ông bà. Còn việc thành công hơn thế hệ trước hay không thì phụ thuộc nhiều vào tính cách từng đứa.

Giodong2

Xe buýt
Lấy tiêu chí Nhà đất ra để so là khập khiễng rồi. Thời 7x 8x giá đất nhà còn rẻ, chứ đâu vài tỷ như giờ.
Em tin là tụi 9x genZ tân tiến sẽ lãnh đạo đất nước tốt hơn các cụ thời Bôn sê vít. Đất nước sẽ giàu mạnh công bằng văn minh hơn.

nhatlongcamera2

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
các cháu tự tin khởi nghiệp là vì: có thất bại bố mẹ vẫn nuôi
kiểu chơi game có nhiều mạng, chết lại hồi sinh, sợ gì
chính vì thế nên nếu thu nhỏ nhóm đối tượng vào : thế hệ 9x, 2k đi du học, thì khá đúng
gia đình các cháu này ít nhất cũng có thu nhập khá đến cao
vì du học kể cả học bổng 100% thì các chi phí sinh hoạt khác bên nước ngoài cũng ko hề thấp

skype0211

Xe tăng
Đặc biệt các nhà càng giàu thì con càng ''kém'' bố mẹ
Ví dụ lứa 9x đời đầu, gia tài bm vài chục tỉ vnđ, tầm 1-4 triệu đô
cho con cái đi du học 5-7 năm châu Âu cũng hết 5-10 tỉ
về đi làm ba lăng nhăng vài chục triệu 1 tháng, ko có cú đột phá nào về kinh doanh
Xác định sống cả đời bằng tiền bố mẹ kiếm được, đi làm chắc chỉ đủ tiêu vặt
Đám này chắc phải chiếm đến 80% số du học về
----------------------------
Ở lớp nghèo hơn tí, thì cũng đi học đh trong nước, rồi ra đi làm , cũng phải đến 80% lương lậu bt,
để dành chắc vài chục năm mới mua được nhà
----------------------
Bọn gen Z thì thậm chí còn lập ra những hội nhóm ''nằm thẳng''
nghĩa là chỉ ăn ngủ chơi, ko đi làm luôn, xác định bm nuôi cả đời
đám này ít, chắc chỉ khoảng 5%
nhưng khái niệm nằm thẳng ko tồn tại với lứa 8x trở về trước
--------------
Rồi 1 nhóm lười lập gia đình, lười/ sợ/ không sinh con vì được cưng chiều từ bé, ko muốn vất vả chăm con
1 nhóm nữa lười / ko muốn QHTD luôn
Em thấy đa phần ở thành phố lớn là thế
quê thì ko biết thế nào
Ko biết con mình sau này có thế ko, chỉ mong nó được bằng 1/2 bố là yên tâm lắm rồi
Thời thế mỗi lúc mỗi khác, bố mẹ thành công không có nghĩa con cái cũng phải thành công y như vậy, bọn trẻ giờ phải có cơ hội, nguồn lực và nắm bắt cực kỳ nhạy bén ở hiện tại mới mong kiếm tiền tốt được.

Chỉnh sửa cuối:

PDlong

Xe điện
các cháu tự tin khởi nghiệp là vì: có thất bại bố mẹ vẫn nuôi
kiểu chơi game có nhiều mạng, chết lại hồi sinh, sợ gì
chính vì thế nên nếu thu nhỏ nhóm đối tượng vào : thế hệ 9x, 2k đi du học, thì khá đúng
gia đình các cháu này ít nhất cũng có thu nhập khá đến cao
vì du học kể cả học bổng 100% thì các chi phí sinh hoạt khác bên nước ngoài cũng ko hề thấp
Chuẩn cụ ; có bm bảo kê rồi
Tay trắng 9x ; 2k bây giờ tự lập nghiệp là rất khó ; vay vốn khởi nghiệp có khi còn vỡ nợ