[Funland] EM cảm giác bọn trẻ con 9x, gen Z đa số đều thua lứa bố mẹ

Cháu mình nó học cntt sau 6 tháng ra trường thì dc 30 củ
Còn cô bé này 1tr usd 1 năm còn tôi chả được hay mất gì mà phải đưa thông tin sai cả
mấy ảnh này mấy hội nhóm gửi em suốt. Nhất là các khoá học
em bảo mấy hội nhóm đó khi nào có tờ khai thuế thì em tin :D

cabin

Xe buýt
Thời nào cũng có người tài người kém, mình ở cạnh nhiều người tài thì thấy tích cực, ở cạnh nhiều ông kém thì có cách nhìn như cụ chủ thớt. Thêm cái nữa là sự định kiến của thế hệ trước với thế hệ sau khi cho rằng bọn nó lười hơn và kém hơn mình, cái này là hay xảy ra nhất. Cần phải có thời gian thì các thế hệ trẻ mới khẳng định được vị trí của mình để thay thế thế hệ trước đó.
E thì cũng như cụ thớt, gặp trực tiếp xung quanh chưa nhiều cháu trẻ tài giỏi, mấy cháu cuối 9x và đầu 10x vào cơ quan làm thấy chúng nó nghĩ khác mình, thích làm giàu nhanh hơn, ích kỉ không vì người xung quanh bằng thế hệ trước và độ kiên nhẫn chưa cao lắm.

quy la tien

Xe điện
Có một điều rất khác giữa 2 thế hệ là vấn đề tiết kiệm:
Thời bố mẹ cố gắng tiết kiệm, mua nhà mua xe, tích luỹ vốn cho con cái.
Đời con sẽ không có tư tưởng đó nữa một phần là chúng sinh ra trong đầy đủ không thiếu thốn nhưng điều cơ vản là cách nghĩ: làm và hưởng thụ, không cố gắng để có ngiều số dư trong tài khoản: kiếm đc tiêu hết thậm trí còn âm. Điều này làm cho XH phát triển….
Đến đời con của Genz chúng còn không quan tâm đến nhà và xe nữa: giống như đội Bắc Âu bây giờ: hưởng thụ và sống vì cộng đồng.
Em cũng dặn dò 2 thằng F1 nhà mình đại ý là các con được sống thời có đk hơn bố mẹ, thế nên hãy sống tử tế và cho có trách nhiệm với xã hội, cộng đồng; trường hợp bố mẹ để lại một ít tài sản thì tốt không thì đừng bằng mọi giá để có nhiều tài sản bất minh.
Em u60 cũng xuất phát thấp, chịu khó cày cuốc giờ cuộc sống cũng tàm tạm, có nhà ở, xe cộ , chút ít ts chưa là gì so xã hội nhưng thấy nhẹ nhàng vì không quá bon chen, mong thế hệ sau nó cũng vậy và xã hội sẽ phát triển theo hướng bền vững chứ không xô bồ và chụp giật như bi giờ!

thằng nhà quê

Xe điện
Đek biết ông thớt so kiểu gì

Nhưng 7x hiện giờ mà chưa có cơ ngơi, vị trí vững vàng, phải ra tranh đấu với 9x thì xác định là 9x nó đá cho lồi mồm
vâng cụ, tùy thời thôi.
và mọi SS đều khập khiểng

Double A BC

Xe tải
Đây là 1 số suy nghĩ điển hình em hay gặp của các cụ có tuổi its khi chấp nhận cái mới và tự nhận xét người khác theo thiên kiến của mình . Nếu không thời sau kiến thức không hơn thời trước , không phát triển thì chẳng nhẽ cả xã hội với thế giới đang trở về thời kỳ đồ đá à . Nói riêng về cái phần ngoại ngữ để đánh giá thì đa số giới trẻ bây giờ ngoại ngữ là thứ không thể thiếu. Mà đã có ngoại ngữ thì việc tiếp cận các kiến thức ở các nguồn khác nhau đương nhiên là tốt hơn. Về mảng công nghệ thì lại càng đúng vì đa phần người trẻ giỏi công nghệ hơn và tiếp thu cái mới nhanh hơn .
Còn mảnh kinh doanh:
Cụ có thấy là hiện tại kinh doanh kể cả các ngành như F&B giờ cũng đặt hàng online không , các cửa hàng vật lí bây giờ doanh số đang sụt giảm đáng kểm về tất cả các nghành hàng. Đang chuyển dịch lên TMĐT hết rồi. Mà nếu cụ trong nghành đó sẽ biết những shop lớn chủ về đa phần đều là các thế hệ 9x 8x, và thậm chí la cả các bạn trẻ từ 2000 , Em đố cụ tìm thấy những cụ 6x, 7x mà đang vận hành các shop như shoppee hay tiktok, lazada nhiêu như giới gen Z đó ( nếu có họ cũng chỉ là chủ doanh nghiệp muons phát triển thêm mảng TMĐT nhưng cũng đều phải là những người trẻ cầm đầu mảnh đó), Doanh thu các shop đó cực kỳ lớn nhé
Vậy đó không phải là họ kinh doanh , kiếm tiền khủng à
Mảng đầu tư cũng thế dù chưa nhiều kinh nghiệm như cccm nhiều tuổi bây giờ nhưng họ biết đầu tư sớm hơn. Nên cũng có nền tảng hơn, thế không phải là biết kiếm tiền rồi ạ.
Việc giàu thì rất khó nói, hiện 9x cũng chỉ 30 hơn 30 chút. Còn rất nhiều phải làm như lập nghiệp, khởi nghiệp, Kể cả thế hệ trước có mấy người giàu sụ , nứt đố đổ vách từ những năm 30 , đa phẩn phải qua tuổi 50
Vậy nên thời nào cũng có người giỏi về mặt này mặt kia, chứ chẳng ai giỏi tất cả mọi mặt và yếu mọi mặt cả

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Thực sự trình độ dân trí quá thấp, đa số phản đối chủ thớt, phải khảng định chủ thớt rất đúng mặc dù so sánh chưa hợp lý.
( Ngày xưa khóa đại học của tôi có 200 giờ 4000 vậy chỉ 5% giỏi nhất bây giờ nó bằng cả khóa ngày xưa, so thế nào đây)

Khi so sánh phải so tầm vĩ mô, thế hệ ngày nay thua ngày xưa là rõ ràng và nó không đủ sức gánh vác đất nước tiến lên, tuy nhiên nói đi phải nói lại thế hệ sau là do thế hệ trước dạy bảo, rõ ràng cách dạy sai, đường lối sai thì nó mới kém, nói sao bây giờ.

So sánh nó phải so tổng thể nhiều ông ngẫn so thu nhập rồi tài năng cá nhân này kia, dở hơi. Ví dụ các ông bảo nó giỏi công nghệ thông tin vậy có bao nhiêu % chúng nó trình độ đủ khả năng cạnh tranh quốc tế, lực lượng ấy so với các nước xung quanh thế nào? đừng lấy vài cá nhân ra để nói mình giỏi nhé.

Ví dụ nữa tiếng Anh, ngày xưa cả lớp đại học tôi chẳng đứa nào thông thạo tiếng Anh, giờ chúng nó giỏi đúng không, vậy một người nước ngoài đi ngoài đường thì tỷ lệ bao nhiêu bọn trẻ có đủ trình độ và tự tin giao tiếp thông thạo tiếng Anh với người ta, thế nên tôi ko biết vẫn chê chúng nó kém là như vậy.

Đấy là vài ví dụ cụ thể dễ thấy thôi còn tất cả các lĩnh vực khác nói chung thế hệ trẻ là kém và nó kém là do lỗi của thế hệ trước.

Chỉnh sửa cuối:

cusao

Xe lăn
Thực sự trình độ dân trí quá thấp, đa số phản đối chủ thớt, phải khảng định chủ thớt rất đúng mặc dù so sánh chưa hợp lý.
( Ngày xưa khóa đại học của tôi có 200 giờ 4000 vậy chỉ 5% giỏi nhất bây giờ nó bằng cả khóa ngày xưa, so thế nào đây)

Khi so sánh phải so tầm vĩ mô, thế hệ ngày nay thua ngày xưa là rõ ràng và nó không đủ sức gánh vác đất nước tiến lên, tuy nhiên nói đi phải nói lại thế hệ sau là do thế hệ trước dạy bảo, rõ ràng cách dạy sai, đường lối sai thì nó mới kém, nói sao bây giờ.

So sánh nó phải so tổng thể nhiều ông ngẫn so thu nhập rồi tài năng cá nhân này kia, dở hơi. Ví dụ các ông bảo nó giỏi công nghệ thông tin vậy có bao nhiêu % chúng nó trình độ đủ khả năng cạnh tranh quốc tế, lực lượng ấy so với các nước xung quanh thế nào? đừng lấy vài cá nhân ra để nói mình giỏi nhé.

Ví dụ nữa tiếng Anh, ngày xưa cả lớp đại học tôi chẳng đứa nào thông thạo tiếng Anh, giờ chúng nó giỏi đúng không, vậy một người nước ngoài đi ngoài đường thì tỷ lệ bao nhiêu bọn trẻ có đủ trình độ và tự tin giao tiếp thông thạo tiếng Anh với người ta, thế nên tôi ko biết vẫn chê chúng nó kém là như vậy.

Đấy là vài ví dụ cụ thể dễ thấy thôi còn tất cả các lĩnh vực khác nói chung thế hệ trẻ là kém và nó kém là do lỗi của thế hệ trước.
Không đúng !
Trí lực của 1 quốc gia thể hiện sự phát triển của quốc gia đó.
Xin hỏi đời sống kinh tế trinh trị và vị thế quốc tế VN ngày nay có đc coi là có tiến bộ hay không.
Nếu có tiến bộ thì rõ ràng là trí tuệ quốc gia đã được cải thiện để kết hợp được những yếu khác.
Nếu đất nước không có sự tiến bộ nào hoặc thụt lùi thì rõ ràng là trí tuệ đã bị suy giảm theo kiểu ngày càng ngu đi
Trên thế giới này có quốc gia nào suy giảm về mặt trí tuệ không? có rất nhiều do không chịu học tập và thích ứng với những biến đổi mới.
Chê bai, coi thường lớp trẻ và kể công, tự phụ của tầng lớp trước em cho là không công tâm và thiếu khách quan.
Hãy đánh giá tổng quát về sự tiến bộ của đất nước để nhìn nhận cho đúng những đóng góp của các thế hệ

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Không đúng !
Trí lực của 1 quốc gia thể hiện sự phát triển của quốc gia đó.
Xin hỏi đời sống kinh tế trinh trị và vị thế quốc tế VN ngày nay có đc coi là có tiến bộ hay không.
Nếu có tiến bộ thì rõ ràng là trí tuệ quốc gia đã được cải thiện để kết hợp được những yếu khác.
Nếu đất nước không có sự tiến bộ nào hoặc thụt lùi thì rõ ràng là trí tuệ đã bị suy giảm theo kiểu ngày càng ngu đi
Trên thế giới này có quốc gia nào suy giảm về mặt trí tuệ không? có rất nhiều do không chịu học tập và thích ứng với những biến đổi mới.
Chê bai, coi thường lớp trẻ và kể công, tự phụ của tầng lớp trước em cho là không công tâm và thiếu khách quan.
Hãy đánh giá tổng quát về sự tiến bộ của đất nước để nhìn nhận cho đúng những đóng góp của các thế hệ
Ai nói suy giảm về trí tuệ vậy? Ai nói đất nước không tiến bộ vậy?
Sự tiến bộ của đất nước đến giờ này là công sức của thế hệ trước chứ không phải thế hệ trẻ.
Tôi nói rồi khóa ĐH của tôi 200 giờ 4000 thì nó giỏi gấp mấy chục lần nhưng để đưa đất nước tiến lên thì khả năng là không làm được trò trống gì.

Nam Bình 1210

Xe tải
Em là “trẻ con 9x” đây, em ko so sánh nên cũng ko biết mình hơn hay thua bố mẹ. Nhưng hình như thấy cụ đang nhìn vào số ít mà đánh giá số đông thì phải, gen Z bjo em thấy nhiều bạn rất giỏi, hơn 20 tuổi thu nhập toàn tính bằng nghìn đô, mà tụi nó kiếm tiền nhanh nhạy, chứ ko vất vả nhặt nhạnh như thời các cụ.
Kinh voãi. Số đông gen Z thu nhập tính băng ngàn đô. Vịt ngan hoá zồng cmnr.

oakbarel

Xe đạp
Website
langnghedoitam.net
Tài giỏi mỗi thời khác nhau. Thời nay làm ăn nhanh nhạy hơn, chủ yếu trên không gian mạng, kinh doanh bán hàng, live nên việc kiếm tiền nhanh hơn thời xưa bố mẹ mình, thời đó điện thoại liên lạc còn hạn chế,
Quan trọng kiếm được có giữ được hay không, hay lại ăn chơi cờ bạc hết đó ạ

Tommytep

Xe tăng
chủ tút lập ra cái thớt xong lặn luôn ko thấy có ý kiến phản biện gì nữa thế :)). Cá nhân e thấy 1 số đặc điểm của thế hệ như sau:
- 7x: đời cuối (từ 75-79) và 8x đời đầu (80-82) là thế hệ thành công nhất về mặt công danh sự nghiệp vì họ ra đời đúng thời điểm mở cửa, họ là những người đầu tiên nên những ai cố gắng học hành thời đó giờ đều thành công, ông chủ lớn hoặc giám đốc cấp cao cả; đặc điểm chung là nghiêm túc, chăm chỉ và trách nhiệm cao. Cách kiếm tiền chủ yếu là làm công ăn lương và sau này là đầu tư (vì có vốn tích lũy sớm hơn)
- 8x đời giữa 83-87: lứa này ra đời vào lúc khổ nhưng lớn lên đỡ vất vả hơn nhóm trước nhưng cơ bản vẫn nghèo, xã hội nghèo, bố mẹ già nên nặng gánh trách nhiệm hơn, tư duy thận trọng hơn và take risk kém hơn. cơ hội cũng nhiều nhưng thường ko thành công = lứa trước vì nhập cuộc muộn hơn lứa trc và bắt đầu có nhiều thú chơi và xa ngã (game, hút chích...). Cách kiếm tiền tương đối truyền thống: đi làm công ăn lương là chính, thường dễ rơi vào bẫy thu nhập trung bình (mới thoát nghèo đã hưởng thụ)
- 8x đời cuối, 9x đời đầu: 88-91: lứa này về cơ bản vẫn giữ đc nét đặc điểm truyền thống của thế hệ trước, tuy nhiên cuộc sống từ bé đã sướng hơn lớp trước, xã hội tích cực lên, hội này đc tiếp xúc với nhiều thứ mới từ nhỏ (điện, công nghệ, internet) nên nhanh nhẹn hơn 8x đời giữa, liều mạng hơn. --> dễ thành công hơn và có nhiều cách kiếm tiền hơn: đi làm, đầu tư, buôn bán...
- 9x đời sau và 10x: sinh ra đã sướng hơn, tư tưởng khác biệt hẳn so với các thế hệ trước, bố mẹ là 7x đời cuối-8x đời đầu nên cũng có điều kiện hơn, tiếp xúc sớm với công nghệ, dám nghĩ dám làm những điều mà thế hệ trước ko dám, làm mọi cách để kiếm tiền và có nhiều cách để kiếm tiền. Nhóm này có nhiều thành phần giàu lên rất nhanh và thậm chí rất giàu nhờ kiếm tiền qua mạng, TMĐT....
tất nhiên e đang nhìn vào 1 số điểm nổi bật mà e thấy, xét trên cơ bản đối tượng có học hành cơ bản chứ ko tính các thành phần ba trợn ba trạo hoặc cá biệt.

Chỉnh sửa cuối:

Ryan848

Xe container
chủ tút lập ra cái thớt xong lặn luôn ko thấy có ý kiến phản biện gì nữa thế :)). Cá nhân e thấy 1 số đặc điểm của thế hệ như sau:
- 7x: đời cuối (từ 75-79) và 8x đời đầu (80-82) là thế hệ thành công nhất về mặt công danh sự nghiệp vì họ ra đời đúng thời điểm mở cửa, họ là những người đầu tiên nên những ai cố gắng học hành thời đó giờ đều thành công, ông chủ lớn hoặc giám đốc cấp cao cả; đặc điểm chung là nghiêm túc, chăm chỉ và trách nhiệm cao. Cách kiếm tiền chủ yếu là làm công ăn lương và sau này là đầu tư (vì có vốn tích lũy sớm hơn)
- 8x đời giữa 83-87: lứa này ra đời vào lúc khổ nhưng lớn lên đỡ vất vả hơn nhóm trước nhưng cơ bản vẫn nghèo, xã hội nghèo, bố mẹ già nên nặng gánh trách nhiệm hơn, tư duy thận trọng hơn và take risk kém hơn. cơ hội cũng nhiều nhưng thường ko thành công = lứa trước vì nhập cuộc muộn hơn lứa trc và bắt đầu có nhiều thú chơi và xa ngã (game, hút chích...). Cách kiếm tiền tương đối truyền thống: đi làm công ăn lương là chính, thường dễ rơi vào bẫy thu nhập trung bình (mới thoát nghèo đã hưởng thụ)
- 8x đời cuối, 9x đời đầu: 88-91: lứa này về cơ bản vẫn giữ đc nét đặc điểm truyền thống của thế hệ trước, tuy nhiên cuộc sống từ bé đã sướng hơn lớp trước, xã hội tích cực lên, hội này đc tiếp xúc với nhiều thứ mới từ nhỏ (điện, công nghệ, internet) nên nhanh nhẹn hơn 8x đời giữa, liều mạng hơn. --> dễ thành công hơn và có nhiều cách kiếm tiền hơn: đi làm, đầu tư, buôn bán...
- 9x đời sau và 10x: sinh ra đã sướng hơn, tư tưởng khác biệt hẳn so với các thế hệ trước, bố mẹ là 7x đời cuối-8x đời đầu nên cũng có điều kiện hơn, tiếp xúc sớm với công nghệ, dám nghĩ dám làm những điều mà thế hệ trước ko dám, làm mọi cách để kiếm tiền và có nhiều cách để kiếm tiền. Nhóm này có nhiều thành phần giàu lên rất nhanh và thậm chí rất giàu nhờ kiếm tiền qua mạng, TMĐT....
tất nhiên e đang nhìn vào 1 số điểm nổi bật mà e thấy, xét trên cơ bản đối tượng có học hành cơ bản chứ ko tính các thành phần ba trợn ba trạo hoặc cá biệt.
Chủ thớt thích bàn về phụ nữ vs bán đt hơn, em đoán thế ;))

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Đánh giá Gen Z hơn hay kém thế hệ trước bằng cảm nhận chủ quan thì sẽ phụ thuộc lớn vào môi trường làm việc tiếp xúc hàng ngày. Cụ chủ thớt chắc bị rơi vào môi trường làm việc toàn thấy bọn Gen Z bất tài, vô dụng, lười biếng, làng nhàng ... nên có cái nhìn như thế cũng là dễ hiểu.
Em làm việc trong môi trường kỹ thuật, công nghệ thì lại thấy bọn Gen Z giỏi vãi cả chưởng 😁. Mình mà không chịu học hỏi, cập nhật thì về chuyên môn bọn nó khinh như mẻ 😃
So với bố mẹ chúng nó thì hiển nhiên chúng nó hơn hẳn. Trong khoảng 20 bạn em hay tiếp xúc, làm việc thì phần lớn xuất thân toàn từ gia đình bố mẹ cũng làng nhàng: nông dân, buôn bán, công chức nho nhỏ... Về kiến thức bọn nó đã hơn, thu nhập 20-30 triệu/tháng thì cũng hơn hẳn lúc bố mẹ bằng tuổi bọn nó, thậm chí hơn cả chính bố mẹ chúng nó bây giờ.
Có 2-3 đứa gia đình khá giả nhưng bọn nó cũng làm việc chăm chỉ, hòa đồng như những đứa khác. Có 1 đứa đang du học ở Canada, bị dịch nên chạy về, xin vào chỗ em làm tạm. Mấy ngày đầu chạy con BMW X5, sau thấy đi làm bằng xe máy, chắc muốn cho hòa đồng 😁

Chỉnh sửa cuối:

jazzzzz

Xe lăn
So sánh khác thế hệ rất khó, như gia đình em:
- Ông bà em ưu tiên là dự trữ lương thực, nhà có rất nhiều bể chứa thóc, gạo toàn ăn năm 3, chỉ bữa cơm đầu mùa mới ăn gạo mới. Với ông bà em thì đó là due giả là hạnh phúc vì không lo bị đói.
- Bố mẹ em có 3 thằng con trai, các cụ tiết kiệm để gom đc thêm 2 mảnh đất, rồi mỗi năm mua mấy ngàn gạch, khi nào gần tới thời điểm xây nhà thì mua tre về ngâm… với các cụ con cái có gia đình có nhà ở là yên tâm.
- Vợ chồng em lo đủ 2 gói để cho 2 thằng đi du học và khuyến khích tụi nó đi, học gì k quan trọng, quan trọng là trải nghiệm cuộc sống.

Chỉnh sửa cuối:

Nam Bình 1210

Xe tải
So sánh khác thế hệ rất khó, như gia đình em:
- Ông bà em ưu tiên là dự trữ lương thực, nhà có rất nhiều bể chứa thóc, gạo toàn ăn năm 3, chỉ bữa cơm đầu mùa mới ăn gạo mới. Với ông bà em thì đó là due giả là hạnh phúc vì không lo bị đói.
- Bố mẹ em có 3 thằng con trai, các cụ tiết kiệm để gom đc thêm 2 mảnh đất, rồi mỗi năm mua mấy ngàn gạch, khi nào gần tới thời điểm xây nhà thì mua tre về ngâm… với các cụ con cái có gia đình có nhà ở là yên tâm.
- Vợ chồng em lo đủ 2 gói để cho 2 thằng đi du học và khuyến khích tụi nó đi, học gì k quan trọng, quan trọng là trải nghiệm cuộc sống.
Nhất con cụ. Za đình quá có điều kiện.
Con em học trường làng thôi, mà học ko ra gì em oánh cho bỏ mẹ ấy chứ.

jazzzzz

Xe lăn
Nhất con cụ. Za đình quá có điều kiện.
Con em học trường làng thôi, mà học ko ra gì em oánh cho bỏ mẹ ấy chứ.
Từ nhỏ con e thích học gì cũng đc, trừ ôn IELTS còn lại không học thêm một buổi nào.
Trộm vía 2 thằng đều trăm học, cu lớn tự xin học bổng, tự lo thủ tục, tự sang, tự kiếm nhà. Bố mẹ chỉ xuất tiền, không can thiệp gì.

quangzizi

Xe tăng
Cụ viết sai chính tả cho nên khi cụ chém về lương mới ra trường 30 củ 1 tháng, với kiếm triệu USD, em chẳng tin tính xác thực của thông tin mà cụ đưa ra.
Thế cụ lại ko biết rồi, nhiều đứa trẻ giờ giỏi lắm, coin củng yt các thứ kể ra thì cả ngày. Tất nhiên thành công đến thế vẫn là thiểu số rất nhỏ so với trung bình cả nước nhưng giờ xh toàn cầu, đứa nào nhanh nhạy nó kiếm khá lắm. Càng ngày khoảng cách càng lớn giữa đứa thường và đứa giỏi, ko cố gắng là chết.