[Thảo luận] Em bị xxx vịn khi chưa bật đèn chiếu sáng lúc 18h35p hôm nay

buicongchuc

Xì hơi lốp
Chiều tối hôm nay, khi rời cửa hàng trên đường Âu Cơ em quên khột bật đèn chiếu sáng vì đèn đường sáng quá nên bị quên. Khi rẽ vào đường Lạc Long Quân em bị xxx vịn lại. Lúc đó em mới chợt nhớ ra là chưa bật đền pha và có lẽ bị vịn vì vấn đền này, nhưng nhìn đồng hồ mới 17h35' nên em bình tĩnh dừng xe, bật đèn khẩn cấm và xem xxx xử lý thế nào:

xxx1: Chào anh, anh vi phạm lỗi trời tối mà không bật đèn pha khi lưu thông.

Em: Chào anh!

xxx1: Đề nghị anh xuất trình giấy tờ xe.

Em: Vâng, giấy tờ tôi đủ đây ạ! (Vì em nghĩ mình cũng có lỗi, xxx cứ kiểm tra giấy tờ thoải mái đê :D). Sau khi đưa giấy tờ cho xxx em bảo: Giờ tôi làm việc với anh hay với ai ạ?

xxx1: Anh đến cuối xe kia gặp tổ trưởng làm việc.

Đúng lúc đó em có điện thoại, nghe điện thoại xong em mới đến chỗ xxx tổ trưởng, tạm gọi là xxx2.

xxx2: Chào anh, anh bị lỗi không bật đèn khi trời đã tối.

Em: Vâng, lúc từ trong quán ra đèn đường sáng quá nên tôi đãng trí mà quên mất. Cảm ơn các anh nhắc nhở, tôi sẽ rút kinh nghiệm. Em nhìn đồng hồ mới 17h40', he he.

xxx2: (Mở tập NĐ 171 ra) Trước đây quy định chỉ bắt buộc bật đèn từ 18h hôm nay đến 6h sáng hôm sau, nhưng NĐ 171 quy định phải bật đèn khi trời tối, trời có sương mù.

Em: Vâng, do sơ suất, tôi sẽ rút kinh nghiệm. Thực ra tôi không cố ý, lỗi này các anh nhắc nhở là tốt, vì trong luật quy định đến 18h mới phải bật đèn nhưng trời tối sớm hơn thì nên bật đèn cho an toàn cho bản thân và với người khác.

xxx2: Tôi lập BB, rồi anh về đội lấy QĐ xử phạt nhé!

Em: (Nghĩ trong đầu: Á à... còn lâu nhé!) Tôi nhớ là trong Luật GTĐB 2008 quy định về thời gian phải bật đèn pha là từ 18h - 6h hôm sau, hiện giờ chưa đến 18h.

xxx2: NĐ 171 đã quy định trời tối phải bật đèn.

Em: Thế nào là trời tối? Mặc dù bình thường trời đã tối nhưng vì đèn đường sáng nên nhìn trời vẫn sáng, anh nhìn xung quanh xem.

xxx2: Trời tối....

Em: Xin lỗi anh tôi cắt ngang, nếu có thể tôi và anh sẽ tranh luận về luật vài phút. Trường hợp này anh nhắc nhở là tốt, tôi tiếp thu. Còn nếu anh lập BB tôi sẽ ghi và BB là không đồng ý với lỗi này và sẽ khiếu nại lên cấp trên của anh.

xxx2: Vâng, mời anh nói.

Em: Trước hết tôi và anh cùng làm rõ thế nào là luật, thế nào là chế tài xử phạt. Theo tôi hiểu, luật do QH làm ra những quy định để điều chỉnh hành vi của con người, khi người vi phạm quy định đó thì sẽ bị xử lý bằng chế tài pháp lý mà ở đây cụ thể là NĐ 171.

xxx2: NĐ 171 cũng là văn bản dưới luật.

Em: Văn bản dưới luật nhưng đây là quy định về xử phạt dành cho người có đủ thẩm quyền ra quyết định xử phạt đối chiều với BB vi phạm ra quyết định phù hợp tương ứng. Tôi thấy có nhiều CSGT cứ dơ cái NĐ ra dọa người bị dừng xe. Nếu anh lập BB tôi vì lỗi nào đó anh phải ghi rõ tôi vi phạm điều khoản nào trong luật hay các văn bản bổ sung, chỉnh sửa, hoặc làm rõ luật phù hợp với luật mà trong luật đã quy định. Còn nếu anh ghi vào BB tôi vi phạm điều khoản của NĐ 171 hóa ra hoặc tôi ra quyết định sai, hoặc tôi đã nhận QĐ xử lý mà không thực hiện à? Tôi nói thêm, tôi biết biết trong mẫu BB vi phạm của anh có đoạn nhắc đến NĐ 171, tôi khẳng định mẫu BB kiểu đó chưa chính xác.

xxx2: Đó là mẫu quy định chung của cấp trên, chúng tôi là người thực hiện.

Em: Vâng, chúng ta khi thấy điều bất hợp lý nên có ý kiến đóng góp sửa đổi. Thôi, với trường hợp của tôi đúng về lý và tình nhắc nhở nhau là được rồi, cố lập BB mất thời gian của anh và cũng mất thời gian của tôi. Mà anh cố tình lập BB tôi sẽ khiếu nại. Tranh luận của tôi mang tinh thần góp ý. Thực ra luật của mình chưa đi kịp tương ứng với tốc độ thay đổi của XH và những văn bản khác. Đúng ra trong luật phải ghi rõ khi trời tối phải bật đèn và buộc bật đèn từ 18h đến 6h sáng hôm sau, đồng thời cũng phải định nghĩa rõ ràng thế nào là trời tối. Cũng như anh bảo bây giờ là trời tối, nhưng do có đèn đường sáng nên anh nhìn xung quanh xem sáng hay tối?

xxx2: Thôi trường hợp này anh nên rút kinh nghiệm, bật đèn lên cho an toàn.

Sau đó xxx trả giấy tờ lại cho em, em cảm ơn và lên xe. Loanh quanh mất tầm 15p.

Về nhà em xem lại luật GTĐB 2008 nhưng chưa tìm được điều, khoản nào quy định khi đi xe trời tối, trời có sương mù, và bắt buộc phải bật đèn pha từ 18h đến 6h hôm sau. Cụ nào thấy rồi chỉ giúp em với?

Chỉnh sửa cuối:

nodadu

Xe buýt
Cụ ghi thời gian lung tung quá, chốt lại là 17h35 hay là 18h35 ạ?
Nếu 18h35 thì nhận QĐ phạt là chuẩn rùi :D

nodadu

Xe buýt
Thời gian nào bắt buộc phương tiện bật đèn chiếu sáng?
Cập nhật, 06:20, Thứ Hai, 10/03/2014 (GMT+7)
Hỏi: Vì xe lưu thông trong địa bàn thành phố nên tôi chỉ bật đèn gầm và bị CSGT dừng xe lập biên bản lỗi “không sử dụng đủ đèn chiếu sáng”. Xin hỏi, trong trường hợp này tôi sẽ bị xử lý phạt bao nhiêu tiền và theo quy định thì thời gian nào buổi tối phương tiện lưu thông phải bật đèn chiếu sáng?

Trần Thị Tuyết Mai (Quận Thanh Xuân, Hà Nội)

Trả lời: Luật GTĐB Việt Nam năm 2008 quy định đối với người điều khiển phương tiện lưu thông trên đường phải chấp hành các quy tắc giao thông, trong đó quy định các phương tiện lưu thông trên đường, thời gian từ 18h hôm trước đến 6h sáng ngày hôm sau phải bật đủ đèn chiếu sáng.

Ở tình huống nêu trên, khi người điều khiển phương tiện tham gia giao thông trên đường mà không bật đủ đèn chiếu sáng, các phương tiện đi ngược chiều đường sẽ không trông thấy hoặc có phát hiện nhưng không đủ khoảng cách an toàn, không xử lý kịp phanh xe có thể xảy ra TNGT. Khi các phương tiện chạy ngược chiều với tốc độ cao mà xảy ra TNGT thì hậu quả khôn lường.

Trường hợp các chủ phương tiện lưu thông trên đường mà không bật đủ đèn chiếu sáng bị xử phạt theo quy định tại Điểm g, Khoản 3, Điều 5 của Nghị định số 171/2013/NĐ-CP quy định xử phạt trong lĩnh vực giao thông đường bộ - đường sắt. Mức xử phạt từ 600.000 - 800.000 đồng.

Trung tá Nguyễn Văn Quỹ
Đội CSGT số 1, Phòng CSGT Công an TP Hà Nội
Nguồn: http://giaothongvantai.com.vn/phap-luat/hoi-dap/201403/thoi-gian-nao-bat-buoc-phuong-tien-bat-den-chieu-sang-459948/

Trà Việt

Xe hơi
Em dự cụ chủ sắp có gạch làm ngõ!

Dolla2011

Xe buýt
Chiều tối hôm nay, khi rời cửa hàng trên đường Âu Cơ em quên khột bật đèn chiếu sáng vì đèn đường sáng quá nên bị quên. Khi rẽ vào đường Lạc Long Quân em bị xxx vịn lại. Lúc đó em mới chợt nhớ ra là chưa bật đền pha và có lẽ bị vịn vì vấn đền này, nhưng nhìn đồng hồ mới 18h35' nên em bình tĩnh dừng xe, bật đèn khẩn cấm và xem xxx xử lý thế nào:

xxx1: Chào anh, anh vi phạm lỗi trời tối mà không bật đèn pha khi lưu thông.

Em: Chào anh!

xxx1: Đề nghị anh xuất trình giấy tờ xe.

Em: Vâng, giấy tờ tôi đủ đây ạ! (Vì em nghĩ mình cũng có lỗi, xxx cứ kiểm tra giấy tờ thoải mái đê :D). Sau khi đưa giấy tờ cho xxx em bảo: Giờ tôi làm việc với anh hay với ai ạ?

xxx1: Anh đến cuối xe kia gặp tổ trưởng làm việc.

Đúng lúc đó em có điện thoại, nghe điện thoại xong em mới đến chỗ xxx tổ trưởng, tạm gọi là xxx2.

xxx2: Chào anh, anh bị lỗi không bật đèn khi trời đã tối.

Em: Vâng, lúc từ trong quán ra đèn đường sáng quá nên tôi đãng trí mà quên mất. Cảm ơn các anh nhắc nhở, tôi sẽ rút kinh nghiệm. Em nhìn đồng hồ mới 18h40', he he.

xxx2: (Mở tập NĐ 171 ra) Trước đây quy định chỉ bắt buộc bật đèn từ 18h hôm nay đến 6h sáng hôm sau, nhưng NĐ 171 quy định phải bật đèn khi trời tối, trời có sương mù.

Em: Vâng, do sơ suất, tôi sẽ rút kinh nghiệm. Thực ra tôi không cố ý, lỗi này các anh nhắc nhở là tốt, vì trong luật quy định đến 18h mới phải bật đèn nhưng trời tối sớm hơn thì nên bật đèn cho an toàn cho bản thân và với người khác.

xxx2: Tôi lập BB, rồi anh về đội lấy QĐ xử phạt nhé!

Em: (Nghĩ trong đầu: Á à... còn lâu nhé!) Tôi nhớ là trong Luật GTĐB 2008 quy định về thời gian phải bật đèn pha là từ 18h - 6h hôm sau, hiện giờ chưa đến 18h.

xxx2: NĐ 171 đã quy định trời tối phải bật đèn.

Em: Thế nào là trời tối? Mặc dù bình thường trời đã tối nhưng vì đèn đường sáng nên nhìn trời vẫn sáng, anh nhìn xung quanh xem.

xxx2: Trời tối....

Em: Xin lỗi anh tôi cắt ngang, nếu có thể tôi và anh sẽ tranh luận về luật vài phút. Trường hợp này anh nhắc nhở là tốt, tôi tiếp thu. Còn nếu anh lập BB tôi sẽ ghi và BB là không đồng ý với lỗi này và sẽ khiếu nại lên cấp trên của anh.

xxx2: Vâng, mời anh nói.

Em: Trước hết tôi và anh cùng làm rõ thế nào là luật, thế nào là chế tài xử phạt. Theo tôi hiểu, luật do QH làm ra những quy định để điều chỉnh hành vi của con người, khi người vi phạm quy định đó thì sẽ bị xử lý bằng chế tài pháp lý mà ở đây cụ thể là NĐ 171.

xxx2: NĐ 171 cũng là văn bản dưới luật.

Em: Văn bản dưới luật nhưng đây là quy định về xử phạt dành cho người có đủ thẩm quyền ra quyết định xử phạt đối chiều với BB vi phạm ra quyết định phù hợp tương ứng. Tôi thấy có nhiều CSGT cứ dơ cái NĐ ra dọa người bị dừng xe. Nếu anh lập BB tôi vì lỗi nào đó anh phải ghi rõ tôi vi phạm điều khoản nào trong luật hay các văn bản bổ sung, chỉnh sửa, hoặc làm rõ luật phù hợp với luật mà trong luật đã quy định. Còn nếu anh ghi vào BB tôi vi phạm điều khoản của NĐ 171 hóa ra hoặc tôi ra quyết định sai, hoặc tôi đã nhận QĐ xử lý mà không thực hiện à? Tôi nói thêm, tôi biết biết trong mẫu BB vi phạm của anh có đoạn nhắc đến NĐ 171, tôi khẳng định mẫu BB kiểu đó chưa chính xác.

xxx2: Đó là mẫu quy định chung của cấp trên, chúng tôi là người thực hiện.

Em: Vâng, chúng ta khi thấy điều bất hợp lý nên có ý kiến đóng góp sửa đổi. Thôi, với trường hợp của tôi đúng về lý và tình nhắc nhở nhau là được rồi, cố lập BB mất thời gian của anh và cũng mất thời gian của tôi. Mà anh cố tình lập BB tôi sẽ khiếu nại. Tranh luận của tôi mang tinh thần góp ý. Thực ra luật của mình chưa đi kịp tương ứng với tốc độ thay đổi của XH và những văn bản khác. Đúng ra trong luật phải ghi rõ khi trời tối phải bật đèn và buộc bật đèn từ 18h đến 6h sáng hôm sau, đồng thời cũng phải định nghĩa rõ ràng thế nào là trời tối. Cũng như anh bảo bây giờ là trời tối, nhưng do có đèn đường sáng nên anh nhìn xung quanh xem sáng hay tối?

xxx2: Thôi trường hợp này anh nên rút kinh nghiệm, bật đèn lên cho an toàn.

Sau đó xxx trả giấy tờ lại cho em, em cảm ơn và lên xe. Loanh quanh mất tầm 15p.

Về nhà em xem lại luật GTĐB 2008 nhưng chưa tìm được điều, khoản nào quy định khi đi xe trời tối, trời có sương mù, và bắt buộc phải bật đèn pha từ 18h đến 6h hôm sau. Cụ nào thấy rồi chỉ giúp em với?
18g35 em tưởng xxx phệt là mất $ chứ vẫn ko phải à? Luật 2013 mới thay đổi hả cụ?

Kin9games

Đi bộ
Em: Vâng, lúc từ trong quán ra đèn đường sáng quá nên tôi đãng trí mà quên mất. Cảm ơn các anh nhắc nhở, tôi sẽ rút kinh nghiệm. Em nhìn đồng hồ mới 18h40', he he.

[/B]
chỗ này là sao. Chắc là 17h40 chứ 18h40 bác ăn biên bản rồi còn gì?

buicongchuc

Xì hơi lốp
Cụ ghi thời gian lung tung quá, chốt lại là 17h35 hay là 18h35 ạ?
Nếu 18h35 thì nhận QĐ phạt là chuẩn rùi :D
18g35 em tưởng xxx phệt là mất $ chứ vẫn ko phải à? Luật 2013 mới thay đổi hả cụ?
Em gõ nhầm, em đã sửa lại 17h35'.

Em cũng Gúc nhưng chỉ thấy mấy ổng luật sư trả lời chung chung:

"Luật GTĐB Việt Nam năm 2008 quy định đối với người điều khiển phương tiện lưu thông trên đường phải chấp hành các quy tắc giao thông, trong đó quy định các phương tiện lưu thông trên đường, thời gian từ 18h hôm trước đến 6h sáng ngày hôm sau phải bật đủ đèn chiếu sáng".
mà không tìm thấy ở điều, khoản nào trong Luật.

buicongchuc

Xì hơi lốp

buicongchuc

Xì hơi lốp

accord_89

Xe tăng
Cụ cãi thế mà thắng à!

buicongchuc

Xì hơi lốp

anhtho

Xe ngựa
Nếu là 17:35 thì thời điểm này vẫn chưa tối hẳn, kiểu như nhọ mặt người :). Theo luật "trời tối phải bật đèn" cũng không bắt được vì đúng là em chưa thấy tối. Theo giờ từ 18h tới 6h ngày hôm sau thì xxx càng sai. Việc gì phải mất tới 15p nhỉ ?
Nói là vậy, nhưng quan diểm của em là thấy hơi xâm xẩm là bật dèn luôn, có thể chỉ bật đèn gầm vì nhỡ dâu có ông quáng gà vẫn nhìn thấy xe em rõ hơn, nhất là mấy bác 2b.

Chỉnh sửa cuối:

suzu37

Xe container
Oài, có người mở thớt quy trình ra mà không làm theo :D :P. Hóa ra khối ae làm theo cũng bằng thừa :D.

Luật 2008 không quy định thời gian bật đèn chiếu sáng. Nghị định 171 đã sửa đổi so với 71 và 34 là làm đúng theo luật, không quy định giờ.

Tuy nhiên, người Of cãi cùn òi. Phải tay em xem, he he ... :P :P :P.

Kara_men

Xe buýt
Cụ làm em bất ngờ quá í... cụ buicongchuc lừng danh :D

Cái quy định giờ bật đèn ngày trước nó ở đây chứ không phải trong Luật GTĐB

Trích Nghị định 34 (71)

Điều 3. Giải thích từ ngữ
Trong Nghị định này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:
.....
7. Thời gian sử dụng đèn chiếu sáng về ban đêm là khoảng thời gian từ 18 giờ ngày hôm trước đến 6 giờ ngày hôm sau.
Sang NĐ 171 thì như các cụ khác đã nói, không còn quy định khung giờ này nữa mà chỉ nói là "...khi trời tối"

Jinzin

Xe điện
Đúng hay sai thì phải chiếu theo luật chứ ko thể theo nghị định. Luật đã quy định thì bắt buộc người tham gia giao thông phải tuân thủ và nếu không tuân thủ thì sẽ bị xử phạt theo nghị định. Ko thể lấy nghị định ra thay cho luật. Chúng ta ko cần phải biết cái nghị định kia là gì, chỉ cần nắm vững luật là có thể tham gia giao thông an toàn rồi.

ndh117

Xe hơi
Kụ chủ sửa lại cái title cho đúng với nội dung đi. Cãi như cụ chủ là hợp lý rồi

mrlinhbg

Xe tải
em đọc mỗi cái tít và kết nghĩ bụng cụ chủ cãi thắng đc mới tài. đọc ngược lên mới biết cụ viết nhầm @@