Em bị xxx bắt lỗi đè vạch vàng 20cm

pnew

Xe điện
Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định.

800.000 – 1.2 triệu
Giam GPLX 30 ngày
Em xin cụ ý kiến chỉ đạo để em đc khai sáng ạ.
Cụ chỉ có thể bị lỗi "Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình" còn không có lỗi "đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định"
Cái vạch vàng đó như cụ đã nói có thể coi như không có nó.
Đường bên phải vạch vàng có phải là bên phải theo chiều đi của cụ không? Nếu có thì phần đường đó có cấm cụ đi vào không? Nếu không thì tài sao cụ không đi vào đấy.
Tất nhiên cụ không có lỗi "Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình" nếu lúc đó phần bên phải vạch vàng đang có phương tiện khác đi nên cụ không đi vào được.

HoaiAnMedia

Xe tải
Cụ chỉ có thể bị lỗi "Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình" còn không có lỗi "đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định"
Cái vạch vàng đó như cụ đã nói có thể coi như không có nó.
Đường bên phải vạch vàng có phải là bên phải theo chiều đi của cụ không? Nếu có thì phần đường đó có cấm cụ đi vào không? Nếu không thì tài sao cụ không đi vào đấy.
Tất nhiên cụ không có lỗi "Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình" nếu lúc đó phần bên phải vạch vàng đang có phương tiện khác đi nên cụ không đi vào được.
vậy thì vẫn ko có lỗi cụ nhỉ. vì 17h xe đang chen chúc nhau cụ ạ. Cám ơn cụ!!!

DuongTuan67

Xe hơi
Cụ cãi đúng vĩ xxx bắt lỗi cụ sai. Nếu em là xxx sẽ bắt lỗi "Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình" thì đố cụ cãi được
Cụ này nói thế cũng không đúng,đường có giải phân cách giữa cụ chủ đi bên phải đường đúng theo luật định thì cụ có là điệp viên XXX cũng không bắt lỗi cụ chủ được ợ!

pbvhp

Xe buýt
Tuyến đường này có vạch, và có biển báo làn oto, xe máy rất rõ ràng, có thể là nó không đúng theo quy chuẩn.
Nhưng việc 2b cố tình đi sang làn của 4b, và 4b cố tình đi sang làn của 2b (đoạn Nguyễn Văn Linh khi ùn tắc) thì em thấy đó chính là VHGT tại VN đó.

Tất nhiên, vì vô tình, hoặc bất khả kháng mà xxx vợt vào (VD: Xe container đỗ vào làn xe máy thì ko bắt, xe máy lách ra để đi thì bắt ăn bẩn) , thì lý lẽ như cụ chủ để đỡ mất hộp sữa cho con thôi.

Chứ các cụ cứ lách luật thế này, xe chạy loạn xạ hết cả lên, xe máy đi hết ra làn oto, oto cứ chỗ rộng thẳng tiến, tắc đường hàng ngày, tai nạn thường xuyên.

Đoạn đường em đi làm hàng ngày, có hơn 10km, mà mất gần 1h đồng hồ mới đến nơi.

HoaiAnMedia

Xe tải
Tuyến đường này có vạch, và có biển báo làn oto, xe máy rất rõ ràng, có thể là nó không đúng theo quy chuẩn.
Nhưng việc 2b cố tình đi sang làn của 4b, và 4b cố tình đi sang làn của 2b (đoạn Nguyễn Văn Linh khi ùn tắc) thì em thấy đó chính là VHGT tại VN đó.

Tất nhiên, vì vô tình, hoặc bất khả kháng mà xxx vợt vào (VD: Xe container đỗ vào làn xe máy thì ko bắt, xe máy lách ra để đi thì bắt ăn bẩn) , thì lý lẽ như cụ chủ để đỡ mất hộp sữa cho con thôi.

Chứ các cụ cứ lách luật thế này, xe chạy loạn xạ hết cả lên, xe máy đi hết ra làn oto, oto cứ chỗ rộng thẳng tiến, tắc đường hàng ngày, tai nạn thường xuyên.

Đoạn đường em đi làm hàng ngày, có hơn 10km, mà mất gần 1h đồng hồ mới đến nơi.
Cụ nói rất chuẩn. Nhưng em thấy hầu hết xe máy đi trên tuyến đg này đều đi sát lề đg trong vạch vàng rất hiếm hoi mới có trường hợp phải chạy ra ngoài dù biết ko an toàn cho chính mình và người khác. Cái đáng bàn ở đây là các xxx dựa vào sự thiếu hiểu biết để lòe bịp và điều chính đáng nhất còn như thế bảo sao dân mình ko khổ.
Sắp tới cụ đi làm sẽ rất nhanh khi nào đg 5 mới hoàn thành thì xe container sẽ ko chạy trên đg này nữa. Chứ nói thật với cụ em 1 năm chỉ dám đi trên tuyến đg này đếm trên đầu ngón tay thôi ạ!!!

Chỉnh sửa cuối:

daiduongmb

Xe máy
Nhiều lỗi dị quá các cụ nhỉ? Bắt ko hiểu vì sao bị bắt

pnew

Xe điện
Cụ này nói thế cũng không đúng,đường có giải phân cách giữa cụ chủ đi bên phải đường đúng theo luật định thì cụ có là điệp viên XXX cũng không bắt lỗi cụ chủ được ợ!
"Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình" chứ không phải bên phải của dải phân cách hay của đường cụ nhé.

PersonaHung

Xe buýt
e chưa hình dung là cái vạch này,
cho em hỏi vạch liền màu vàng và vạch liền màu trắng khác nhau ntn.
em thì hiểu cả 2 cái vàng và trắng đều để phân làn, ko biết nó khác nhau ntn, sao lại cái màu vàng, cái màu trắng

Vinhthuyhp

Xe hơi
E cũng ở HP và e xin thay lời cụ chủ giải thích rõ hơn về vấn đề này (có đính kèm hình ảnh)

Vâng đây là đoạn đường mà cụ chủ bị vịn ạ. Biển không có (mà có cũng hoàn toàn sai quy chuẩn, muốn treo ở đâu thì treo không ra thể thống cống rãnh gì cả), vạch thì sai QC mà ngày nào cũng có hàng chục chốt đè dân ra bắt. E cũng muốn góp ý cho Sở GTCC vẽ lại vạch này thành màu trắng và biển cắm rõ ràng ntn nhưng không biết làm thế nào cả. Hàng ngày đi qua đây vẫn thấy các a ấy bắt rất nhiệt tình, thật thấy tội cho dân. Nhưng nếu cứ rõ ràng ntn thì các a ấy cũng đói khổ.

Và đây cũng là 1 tuyến đường khác của TPHP nhưng biển báo rõ ràng, mô tô đi được cả 2 làn nên rất hiếm khi các a ấy đứng ở đường này vì đói.

HoaiAnMedia

Xe tải
Cám ơn cụ Vinhthuyhp. Thưa các cụ em chạy xe như hính số 4 của cụ Vinh đấy ạ.

HoaiAnMedia

Xe tải
e chưa hình dung là cái vạch này,
cho em hỏi vạch liền màu vàng và vạch liền màu trắng khác nhau ntn.
em thì hiểu cả 2 cái vàng và trắng đều để phân làn, ko biết nó khác nhau ntn, sao lại cái màu vàng, cái màu trắng
Thưa cụ: vạch màu vàng không có tác dụng phân làn đâu ạ.

1: Vạch 1.4 "vạch liên tục màu vàng có chiều rộng 10cm để xác định nơi cấm dừng và cấm đỗ xe".
2: Vạch 1.2 "vạch liền, màu trắng, rộng 20cm dùng để xác định mép phần xe chạy trên các chục đường. Xe được phép cắt ngang hoặc đè lên vạch khi cần thiết".
Ý nghĩa sử dụng các vạch nằm ngang
Vạch số 1.2. Xác định mép phần xe cơ giới với phần xe thô sơ, người đi bộ hoặc lề đường trên các trục đường, xe chạy được phép đè lên vạch khi cần thiết.
3: Vạch 1.1 "vạch liền màu trắng rộng 10cm dùng để phân chia hai dòng phương tiện, giao thông ngược chiều nhau, xác định đường cấm, ranh giới đỗ xe, ranh giới của làn xe nguy hiểm. Đối với vạch này xe không được đè lên vạch".
-> vạch liền màu vàng rộng 20cm như hình 4 của cụ Vinhthuyhp ko có trong luật cụ ạ!!!

Chỉnh sửa cuối:

Haddtrang

Xe hơi
hay cụ ạ, e chỉ chưa hình dung ra cái vạch vàng, e ở hn

buicongchuc

Xe ba gác
Cái vạch vàng 20cm là vạch mới phát minh ra của Sở GTVT lên chưa thấy có trong luật các cụ ạ. Lên em vẫn cãi được BT và không bao giờ bắt đc em lỗi sai làn đường hoặc đè vạch. Các cụ đọc kỹ lại luật sẽ thấy ntn.
1: Vạch 1.4 "vạch liên tục màu vàng có chiều rộng 10cm để xác định nơi cấm dừng và cấm đỗ xe".
Lên ko có chuyện em đè vạch và sai làn của vạch vàng các cụ nhé.
2: Vạch 1.2 "vạch liền, màu trắng, rộng 20cm dùng để xác định mép phần xe chạy trên các chục đường. Xe được phép cắt ngang hoặc đè lên vạch khi cần thiết".
Cái này thì các cụ hay lượn phố thì thấy ngay VD: đường Trần Nguyên Hãn thì ngay cách mép vỉa hè 20cm là có vạch này. Lên vạch trắng 20cm cũng ko thể bắt lỗi đc
3: Vạch 1.1 "vạch liền màu trắng rộng 10cm dùng để phân chia hai dòng phương tiện, giao thông ngược chiều nhau, xác định đường cấm, ranh giới đỗ xe, ranh giới của làn xe nguy hiểm. Đối với vạch này xe không được đè lên vạch".
Đối với số 3 cũng không thể ép em vào lỗi đi sai làn đường được. Vì phái có biển chỉ dẫn các loại xe như đương Lê Hồng Phong mới bắt lỗi sai làn được. Còn khi không có biển chỉ dẫn thì chỉ có thể ghép vào ",lỗi không tuân thủ biển báo, vạch kẻ đường" và bị phạt từ 200-400k thôi và em cũng ko dại gì đi lên vạch này. Cái này buổi tối hay bắt ở ngã Ba Cát Dài nối với Trần Nguyên Hãn. Thế mà các xxx vẫn làm là sai làn. Các cụ tìm hiểu rõ biển báo 411 và 412 thì sẽ cãi đc lỗi này.
Chính vì vạch vàng 20cm chạy dọc đường Nguyễn Văn Linh-HP không có trong luật lên ko thể phạt được. Cụ nào bị bắt lập biên bản thì nhớ khiếu lại lên phòng CSGT thì sẽ không mất tiền đâu ạ. Đừng bao giờ phải xin xỏ hay đút tiền vì lỗi này.
Em đang định mở QC 41 ra xem cái vạch vàng rộng 20 cm quy định thế nào. Nhiều đoạn đường các anh ở Sở Giao thông kẻ vạch lung tung vớ vẩn lắm.

Haiphongoi

Xe buýt
Em mới cập nhật được về cái giá long môn này hay phết các cụ ạ. Thì ra mấy cái giá long môn vẫn lừa bịp chúng ta là sai làn blabla chả có trong luật. Các cụ vào đây xem giúp chau với (Diễn đàn » Trên từng cây số » VHGT - ATGT - Kinh nghiệm lái xe » Tình huống trên đường » [VHGT & ATGT] Không nên dùng từ "Phân làn" khi nói về biển 411 và mũi tên chỉ hướng đi.) nó nằm trang 16 của bài này đấy ạ. Cháu coppy bằng ĐT lên ko có link các cụ thông cảm.
cụ nhầm rồi, biển 411 các cụ nói là biển chỉ hướng rẽ cho từng làn, còn trên đường cụ vừa nói có biển 412 phân làn trên giá long môn , cụ đi sai rõ ràng mà xxx hp cho cụ đi kể cũng hơi lạ ợ

Vinhthuyhp

Xe hơi
cụ nhầm rồi, biển 411 các cụ nói là biển chỉ hướng rẽ cho từng làn, còn trên đường cụ vừa nói có biển 412 phân làn trên giá long môn , cụ đi sai rõ ràng mà xxx hp cho cụ đi kể cũng hơi lạ ợ
Biển nó đặt trước ngã 3, ngã 4 cụ ạ. Nếu đi từ đường nhánh ra sẽ không thấy biển đâu. Chỉ có vạch để là cơ sở để bắt lỗi thì lại sai QC. Mà biển 412 lại treo bên phải chứ không phải trên đầu mỗi làn.

HoaiAnMedia

Xe tải
Dạ cháu đi đg Nguyễn Văn Linh như vậy là ko sai đâu cụ ạ. Có 1 cụ cũng đã khiếu lại lên phòng CSGT về lỗi này và đc xin lỗi kèm hủy biên bản rồi. Còn bài đấy cháu đọc cách đây mấy tháng lên ko tìm ra đc chứ ko có cả văn bản trả lời và Đ/c xxx lập biên bản đã chuyển sang công tác khác rồi ạ!!!