[Funland] EM bị lừa các cụ, mợ ạ :((((

nvthu

Xe buýt
Chuyên gia lừa đảo cao cấp

vanlinh266

Xe tải
Cụ không làm phát ảnh hôm nào anh em còn tránh!

7663A18

Xe tăng
khoảng năm 2000 em ở trong ký túc BKHN, nửa đêm có lão tầm 50 - 60 tuổi dắt xe đạp vào khóc lóc.
"ối các anh các chị ơi, em ở quê ra, con em đang ở bệnh viện không có tiền ăn, các anh các chị cho em xin ít tiền lẻ mua cháo cho cháu"
ét vê nhà ta mở cửa sổ ném tiền xuống rào rào.
đôi ba năm sau ra trường đi làm đi đường Đông Tác đứng chờ đèn đỏ chỗ trước Starbow lại thấy cụ diễn đúng vở đó với người đi đường nhưng chả thấy ai cho cả.
đúng là ét vê (thời đấy) dễ lừa thật.

nikita24480

Xe tăng

Hôm rồi, F1 nhà em bị ốm nên phải cho vào Xanh Pôn truyền nước, em đc giao nhiệm vụ đi làm thủ tục nhập viện. Phải nói thật, cứ mỗi lần F1 ốm là em khá căng thẳng, haizzz :( ). Trong lúc em đang chờ đến lượt thì có 1 ông cụ chắc 70 tuổi, ông mặc quần âu, áo sơ mi, cắm thùng rất lịch sự, 1 tay cầm sổ khám bệnh, 1 tay cầm điện thoại, ông lại gần em và nói:
Ông lão: Cháu ơi, vừa rồi con ông chở ông đến đây khám bệnh, sợ chờ lâu rồi nên nó về trc và đón sau. Ông khám xong rồi , gọi điện cho con để đón thì ko nghe máy. Ở đây đông người ông mệt quá, cháu có thể cho ông tiền đi xem ôm về nhà đc ko, có 18.000 thôi?
Em (nghĩ thầm: nhìn ông cũng lịch sự, lại có điện thoại., và già rồi….nên chắc ko phải đi lừa, với cả nói thật , F1 đang ốm, em nghĩ thôi làm việc tốt để ông Trời thương, phù hộ cho F1 mạnh khỏe :"> ).
Thế là em mở ví ra lấy tiền cho ông, mấy đồng tiền lẻ ko đủ 18.000, nên em đưa cho ông 1 tờ 50.000. Ông cầm và cảm ơn em.
Em quên luôn câu chuyện và tập trung làm thủ tục cho F1, nhưng đúng lúc em trên đường ra phòng chỗ con em đang ỏ thì em lại gặp ông lão kia, ông cũng đang nói chuyện với 1 người, và người này đang rút ví ra (chắc lại làm như em), lúc này em mới ớ người ra và biết mình bị lừa, em chỉ kịp “Ơ” lên 1 câu, còn ông lão thì lẩn vào lối rẽ sang khu khác. x-(

Em kể hơi dài dòng nhưng em muốn share để các cụ, mợ ko ai bị như em. Nói thật 18.000 hay 50.000 cũng chả là gì, nếu ông ấy nói rõ hoàn cảnh, có khi mình cho 1 vài trăm cũng ko sao, đằng này, 70 tuổi rồi mà còn đi làm cái trò lừa thiên hạ thì đúng là chán toàn tập rồi.
Cảm ơn cụ post bài. Vụ này cho em lan truyền cho bạn bè để khỏi bị lừa nhá. Bố khỉ, thời buổi nhiễu nhương. Làm người tốt cũng chả đc.

NHON 2012

Xe điện
Bọn lừa đảo luôn luôn ở bên cạnh ta, nếu không cảnh giác sẽ bị sập bẫy thôi

Can Khuong

Xe tải
Em cũng bị lừa một lần rồi, một bà cụ xin tiền em mua vé về quê, nhưng một tuần sau lại gặp cụ ấy nằm còng queo bên lề đường gần bệnh viện chợ rẫy, mấy chị nhà thuốc bảo cụ ấy bị đau ngực, vào bệnh viện nhưng không có tiền, không bảo hiểm nên BV không tiếp nhận khám cho cụ ấy. mấy chị nhà thuốc cho cụ ấy mấy viên thuốc theo kinh nghiệm của họ, hóa ra cụ ấy cũng khá hơn nhưng chưa đi lại bình thường được. hỏi cụ ấy sao chưa về quê thì cụ ấy thều thào, ở quê tôi không còn nhà cũng chẳng còn có con cái nên về thì ở đâu, ở đây còn ấm áp chứ về quê đêm lạnh lăm.
Cụ già mà lừa cụ chủ thớt thật ra cũng đáng thương đấy chứ! đã 70 tuổi rồi còn phải nghĩ cách lừa thiên hạ kiếm ăn, em không tưởng tượng được đến tuổi đó mà vẫn không có tiền để trang trải nhu cầu cuộc sống thì họ có thể làm được gì để kiếm tiền!
Cái này có lẽ là trách nhiệm xã hội, để các cụ già, trẻ em đi ăn xin tràn lan như vậy quả là buồn thật.

sao cụ không chụp 1 cái pic rồi dán lên đây ,để anh em of nhận diện tránh gặp trường hợp như cụ.

Full licence

Xe máy
khoảng năm 2000 em ở trong ký túc BKHN, nửa đêm có lão tầm 50 - 60 tuổi dắt xe đạp vào khóc lóc.
"ối các anh các chị ơi, em ở quê ra, con em đang ở bệnh viện không có tiền ăn, các anh các chị cho em xin ít tiền lẻ mua cháo cho cháu"
ét vê nhà ta mở cửa sổ ném tiền xuống rào rào.
đôi ba năm sau ra trường đi làm đi đường Đông Tác đứng chờ đèn đỏ chỗ trước Starbow lại thấy cụ diễn đúng vở đó với người đi đường nhưng chả thấy ai cho cả.
đúng là ét vê (thời đấy) dễ lừa thật.
Ôi giời lão này cũng đến chỗ em 2 lần rồi. Lần sau cách lần trước 3-5 năm gì đó, lần đầu được rất nhiều, tiền phi xuống ào ào, nhưng lần sau thì k0 được gì vì cái giọng lão kêu gào khản đặc ấn tượng lắm, k0 ai quên được nên đến lần 2 là mọi người đều nhận ra là đã bị lừa từ lần 1 rồi. Mà lão này vào KTX sinh viên là thượng sách đấy, quay vòng 5 năm/lần, SV cũ ra trường rồi, SV mới lại bị rung động rồi cho tiền.

Mà cái kiểu xin tiền người lạ ở nơi công cộng là em cảnh giác rồi, kể cả người ăn mặc lịch sự. Người bình thường tử tế k0 ai làm như vậy cả. Giả sử là các cụ, chẳng may mất ví hay hết tiền các cụ có đi ngửa tay xin người lạ lung tung như thế k0? Đương nhiên là k0 rồi phỏng ạ? Bất đắc dĩ lắm là nhảy lên xe ôm đến chỗ người thân quen nào gần nhất lấy tiền. Chứ cả đời chưa đi xin bao h, k0 lẽ bỗng dưng hôm ý lại tự nhiên mở miệng ăn xin được đâu ợ.

Chỉnh sửa cuối:

vietran

Xe ba gác
Em cũng bị lừa một lần rồi, một bà cụ xin tiền em mua vé về quê, nhưng một tuần sau lại gặp cụ ấy nằm còng queo bên lề đường gần bệnh viện chợ rẫy, mấy chị nhà thuốc bảo cụ ấy bị đau ngực, vào bệnh viện nhưng không có tiền, không bảo hiểm nên BV không tiếp nhận khám cho cụ ấy. mấy chị nhà thuốc cho cụ ấy mấy viên thuốc theo kinh nghiệm của họ, hóa ra cụ ấy cũng khá hơn nhưng chưa đi lại bình thường được. hỏi cụ ấy sao chưa về quê thì cụ ấy thều thào, ở quê tôi không còn nhà cũng chẳng còn có con cái nên về thì ở đâu, ở đây còn ấm áp chứ về quê đêm lạnh lăm.
Cụ già mà lừa cụ chủ thớt thật ra cũng đáng thương đấy chứ! đã 70 tuổi rồi còn phải nghĩ cách lừa thiên hạ kiếm ăn, em không tưởng tượng được đến tuổi đó mà vẫn không có tiền để trang trải nhu cầu cuộc sống thì họ có thể làm được gì để kiếm tiền!
Cái này có lẽ là trách nhiệm xã hội, để các cụ già, trẻ em đi ăn xin tràn lan như vậy quả là buồn thật.
Chuẩn
Nên có một góc nhìn khác
Thực chất thì một số trường hợp cũng là ăn xin thôi
với những người mất khả năng lao động thì cũng có thể châm chước cho họ

one way street

Xe buýt
Chuẩn
Nên có một góc nhìn khác
Thực chất thì một số trường hợp cũng là ăn xin thôi
với những người mất khả năng lao động thì cũng có thể châm chước cho họ
đồng ý với các cmt của các cụ, nhưng em viết bài này ko phải vì tiếc tiền, em chỉ muốn cảnh giác mọi người thôi, chứ vài chục nghìn coi như làm phúc, có điều em ko chấp nhận đc cái thái độ già rồi mà còn đi lừa con cháu. Em biết có cụ bà, cũng già rồi, suốt ngày cùng cái cân đo sức khỏe, kiếm sống ớ gần Công trình khoa pháp , ĐHSP ngoại ngữ (em học từ năm 2000), ngày nào đi học qua cũng thấy cụ ở đó, lao động, kiếm tiền chân chính, những bữa ăn thì rất đạm bạc (trên diễn đàn này ai từng là SV ở ĐH quốc gia nhứng năm 2000 thì chắc biết cụ này). Đấy , họ cũng già nhưng ko đi lừa mà lao động chân chính, làm bao bạn SV cảm động.
Đừng đổ tội cho xã hội, mà hãy đổ tội cho con cháu của họ......

vietran

Xe ba gác
đồng ý với các cmt của các cụ, nhưng em viết bài này ko phải vì tiếc tiền, em chỉ muốn cảnh giác mọi người thôi, chứ vài chục nghìn coi như làm phúc, có điều em ko chấp nhận đc cái thái độ già rồi mà còn đi lừa con cháu. Em biết có cụ bà, cũng già rồi, suốt ngày cùng cái cân đo sức khỏe, kiếm sống ớ gần Công trình khoa pháp , ĐHSP ngoại ngữ (em học từ năm 2000), ngày nào đi học qua cũng thấy cụ ở đó, lao động, kiếm tiền chân chính, những bữa ăn thì rất đạm bạc (trên diễn đàn này ai từng là SV ở ĐH quốc gia nhứng năm 2000 thì chắc biết cụ này). Đấy , họ cũng già nhưng ko đi lừa mà lao động chân chính, làm bao bạn SV cảm động.
Đồng ý với cụ
Có một khía cạnh nữa nói ra có thể em sẽ bị ném đá, đó là:
Kính trọng ngườ già là một truyền thống quý giá cần giữ gìn và như một chuẩn mực đạo đức
tuy nhiên không phải cứ già là tốt và phải kính trọng, hãy cẩn thận
bọn trẻ ở trường cũng như ở nhà luôn dc giáo dục là phải kính trọng lễ phép với người già, điều đó tốt nhưng chưa đủ. Già hay trẻ thì đều có thể là những người xấu, ai tốt thì ta kính trọng, xấu thì ta tránh xa và k nhất thiết phải chào hỏi

Thanhnam68

Xe tải
Trời Phật có mắt.Ác giả ác báo.

Can Khuong

Xe tải
Em mời cụ vodka! Thực ra em không phản đối cụ mà em chỉ đưa ra một góc nhìn khác thôi. trong những người lừa đảo đó có nhiều cụ rất đáng trách nhưng cũng có những hoàn cảnh đáng thương. về trách nhiệm xã hội ở đây em muốn nói đến việc giáo dục con người để có đủ tính tự trọng để tự làm việc lương thiện kiếm sống mà không ăn bám xã hội và trách nhiệm của nhà nước đối với người già không nơi nương tựa, trẻ em lang thang cơ nhỡ, và đặc biệt là có nền kinh tế xã hội ổn định, lành mạnh thì làm sao có những hoàn cảnh bi hài như hiện nay. như VD em đã nêu, cụ già không nơi nương tựa kia không được nuôi mà khi ốm đau cố lần mò vào viện cũng bị từ chối chữa bệnh vì không có tiền. đi xin mà mãi không kiếm được một đồng thì bần cùng sinh đạo tặc phải nghĩ cách sao lừa được lòng tốt của người ta.