[Funland] Em bị bank VIB hút máu.

duonglamkhoa

Xe tăng
Cụ xem kỹ bản “Khế ước nhận nợ” xem trong đó 2 bên ký như nào. Nếu cụ đã đồng ý ký với điều kiện như vậy thì phải chấp nhận thôi; người sai là cụ chứ đâu phải bank.

peace_park

Xe buýt
Khoản vay của cụ ls khiếp nhỉ, gấp đôi của e đang vay shinhan 7.7

Yeuaibaygio

Xe container
Tầm trước 2-3 tuần họ sẽ báo, chứ báo xa quá nhỡ NH điều chỉnh lãi suất thì lại phải cập nhật lại...Em thì chưa kịp hỏi thì các em ấy đã thông tin hết một lượt, cần xem lại thì vào mobile app
Tiền gửi đáo hạn thì báo trước 1-3 ngày thôi. Đơn giản là mời ra đáo hạn.

XSim

Xe container
Em không có. Em chỉ biết các tổ chức tín dụng bị thanh kiểm tra khá nghiêm ngặt, kể cả kiểm tra nội bộ nên bảo là nó làm sai thì khó có khả năng ấy. Nó sẽ vận dụng để đưa ra các chính sách không vi phạm.
Ở đây không ai nói VIB sai luật vì vẫn trong giới hạn quy định lãi suất tối đa cho phép và VIB tính lãi như vậy vẫn đúng theo hợp đồng được ký.

Ở đây mọi người đang thắc mắc là cái lãi suất cơ sở nó tính 11.5 có hợp lý không. Nếu có quy định cách tính của NHNN và VIB tính theo đó ra con số vậy là hợp lý. Còn nếu không có hoặc VIB tính không theo quy tắc đó thì là không hợp lý. Tất nhiên theo luật thì VIB đúng nên ta chỉ có thể tất toán khoản vay đó để sang NH khác lãi hợp lý hơn thôi.

khonglaaica

Xe điện
Lãi suất tiền gửi bây giờ có 6%/năm , mà thằng Vib nó tính lãi vay mua nhà của em toàn 15.4% , hơn 6 tháng rồi không hề giảm một xu lãi, trong khi báo chí tivi ra ra giảm lãi suất cho dân.

Cụ cứ đọc kỹ HĐ, vì họ ghi rõ là lãi suất cơ sở + biên độ, chứ họ không ghi là LS tiết kiệm + biên bộ
Và cái định nghĩa Ls cơ sở là gì thì trong HĐ cũng có luôn.
Nên cụ lấy LS cơ sở ra so với Ls tiết kiệm là không đúng
Theo em biết thì VIB họ báo LS cơ sơ sẽ được công khai trên Web theo từng thời kỳ, và họ không qui định rõ nó sẽ được tính toán thế nào.
Riêng 1 số NH thì có qui định là Ls cơ sở = Lstk 12th + biên độ theo từng thời kỳ. Và ls vay = Ls cơ sơ + biên độ cố định. Nói tóm lại cho dễ hiểu là các cụ cứ lấy LSTk 12 tháng + 2 lần biên độ cố định sẽ có được lãi suất vay :D

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
Ở đây không ai nói VIB sai luật vì vẫn trong giới hạn quy định lãi suất tối đa cho phép và VIB tính lãi như vậy vẫn đúng theo hợp đồng được ký.

Ở đây mọi người đang thắc mắc là cái lãi suất cơ sở nó tính 11.5 có hợp lý không. Nếu có quy định cách tính của NHNN và VIB tính theo đó ra con số vậy là hợp lý. Còn nếu không có hoặc VIB tính không theo quy tắc đó thì là không hợp lý. Tất nhiên theo luật thì VIB đúng nên ta chỉ có thể tất toán khoản vay đó để sang NH khác lãi hợp lý hơn thôi.
Tất nhiên em hiểu cái cụ muốn.
Nhưng mà nó là bí mật kinh doanh đấy cụ ạ.
Cũng như cty sx thực phẩm có công thức chế biến, chỉ cơ quan có thẩm quyền mới được kiểm tra.

dheIa

Xe điện
Vib em không rõ.
Còn HDb thì nếu ra giao dịch sẽ được cộng thêm so với lãi suất niêm yết. Nếu cụ để tự đáo hạn thì bằng lãi suất niêm yết. Khác hoàn toàn so với vấn đề cụ nói rất dài ở trên.
Oh, nếu như ý kiến của cụ ở trên thì HDBank đàng hoàng và khác hẳn với VIB kia cụ ạ!
Ở HDBank là nếu khách ko ra làm sổ thì ko đc cộng thêm theo niêm yết.
Còn ông VIB kia thì là bị trừ đi so với niêm yết ạ!
Khách nhau cả bước của sự tử tế đấy ạ :D

XSim

Xe container
Tất nhiên em hiểu cái cụ muốn.
Nhưng mà nó là bí mật kinh doanh đấy cụ ạ.
Cũng như cty sx thực phẩm có công thức chế biến, chỉ cơ quan có thẩm quyền mới được kiểm tra.
Thì cũng phải có công thức công khai để NHNN lúc cần thanh tra mới biết VIB tính đúng không chứ.

khonglaaica

Xe điện
Em cũng cạch mặt thằng VIB này.
Hồi covid sổ em đến hạn, em kẹt ko về đc đành phải để nó áp mức ls tái tục thấp hơn các bank khác đã đành, nó còn bớt ls của em thấp hơn so với chính của chúng nó (cùng kỳ hạn). Hỏi thì nó bảo bên nó quy định, sổ tái tục luôn thấp hơn sổ mở mới!?
Các cụ có thấy bank nào như thế ko ạ :-B
Thật tình đây là lần đầu em nghe việc này vì theo đúng qui trình nếu tự động tái tục thì hệ thống hoàn toàn tự động và lãi suất mới vào thời điểm tái tục sẽ được áp sẵn trên hệ thống và đó là lãi suất niêm yết, không có chuyện thấp hơn.

Yeuaibaygio

Xe container
Mà em thấy nhiều cụ mợ buồn cười bỏ xừ.
Gửi tk thì muốn cao, đi vay thì muốn thấp, không như ý thì chửi bank lừa đảo, hút máu.
Xong hóng so sánh chỗ kia cao hơn, chỗ khác thấp hơn. Thì sao không sang chỗ cao hơn, thấp hơn đấy gửi/vay xem có được thế không.
Hồi gần chục năm trước có khách cty em vay bank có 2%/năm thôi (USD) ngon xớt vì ông ấy làm hàng xuất. Mà có phải ai cũng vay được đâu.

dheIa

Xe điện
Tiền gửi đáo hạn thì báo trước 1-3 ngày thôi. Đơn giản là mời ra đáo hạn.
Em còn chẳng đc báo gì cơ. Quá hạn mới nhớ ra, tự vào app kiểm tra thì thấy đã đc tự động tái tục. So với niêm yết thấy thấp hơn nên hỏi thì đc trả lời như em đã trình bày.

Nhưng mà về ko đc. Covid mà ạ. Đành thúc thủ :D

Yeuaibaygio

Xe container
Thì cũng phải có công thức công khai để NHNN lúc cần thanh tra mới biết VIB tính đúng không chứ.
Có công thức nhưng không công khai. Việc của ông thanh tra là xem hòi sơ và chỉ ra sai phạm (nếu có).

Yeuaibaygio

Xe container
Em còn chẳng đc báo gì cơ. Quá hạn mới nhớ ra, tự vào app kiểm tra thì thấy đã đc tự động tái tục. So với niêm yết thấy thấp hơn nên hỏi thì đc trả lời như em đã trình bày.

Nhưng mà về ko đc. Covid mà ạ. Đành thúc thủ :D
Mợ ở nước ngoài nếu họ gọi vào số đt đăng ký mà ko liên lạc đc thì sao.

XSim

Xe container
Có công thức nhưng không công khai. Việc của ông thanh tra là xem hòi sơ và chỉ ra sai phạm (nếu có).
Không công khai tức là NH tự tính ra con số đó thôi. Ở vị trí người vay thì khối người (và em trước khi đọc thớt này cũng thế) đang hiểu là lãi suất huy động. Cái này khác gì mua bảo hiểm nhân thọ, chả ai sai cả mỗi khách sai thôi :))

X0000

Xe điện
Vay tiêu dùng mà có TSDB thì ls 16 thì bình thường, chứ không có gì gọi là hời cả.
Theo lời cụ xe lôi nói thì em nghĩ cậu nhận viên Viettinbank kia không có tài sản đảm bảo mà chỉ được hưởng diện vay tiêu dùng không TSĐB ưu đãi cho nhân viên trong ngân hàng

dheIa

Xe điện
Thật tình đây là lần đầu em nghe việc này vì theo đúng qui trình nếu tự động tái tục thì hệ thống hoàn toàn tự động và lãi suất mới vào thời điểm tái tục sẽ được áp sẵn trên hệ thống và đó là lãi suất niêm yết, không có chuyện thấp hơn.
Chắc giờ ko dám làm trò này nữa đâu cụ ạ. Vì đi lại tự do rồi. Hồi em dính là đúng lúc covid cao trào nhất (giữa 2021), đi lại ko đc, người ốm xin về còn phải xếp hàng chờ dài dằng dặc thì em tuổi gì mà về đc chứ.

Mí cả hồi í vé mb đắt lắm luôn... Nên em đành thấy bồ hòn vẫn ngọt ^^

dheIa

Xe điện
Mợ ở nước ngoài nếu họ gọi vào số đt đăng ký mà ko liên lạc đc thì sao.
Khi làm sổ em đc add zalo của bạn nhân viên quản lý em là 1 nè,
Còn số đtdk thì em gái em ôm là 2 nè...

Chả có gì cả ạ :)

Yeuaibaygio

Xe container
Không công khai tức là NH tự tính ra con số đó thôi. Ở vị trí người vay thì khối người (và em trước khi đọc thớt này cũng thế) đang hiểu là lãi suất huy động. Cái này khác gì mua bảo hiểm nhân thọ, chả ai sai cả mỗi khách sai thôi :))
NH nào chẳng tự tính hả Cụ.
Vay NH minh bạch hơn mua BH nhiều, cái hợp đồng cũng dễ hiểu, ko như HĐ bảo hiểm.
Còn bank nó cũng như doanh nghiệp thôi, có đầu vào (ti tỉ loại nguồn huy động), chi phí (ti tỉ loại), đầu ra (ti tỉ loại). Chẳng ông nào công khai tuốt cho khách cả. Đến mấy ông cổ đông nhỏ lẻ còn mù tịt :))

khonglaaica

Xe điện
Theo lời cụ xe lôi nói thì em nghĩ cậu nhận viên Viettinbank kia không có tài sản đảm bảo mà chỉ được hưởng diện vay tiêu dùng không TSĐB ưu đãi cho nhân viên trong ngân hàng
Ưu đãi CBCNV thì không có mức đó đâu cụ, thấp hơn nhiều. Một số NHTM mà em biết cho Nhân viên vay tín chấp hay thấu chi chỉ 6% thôi, có TSBD còn thấp hơn.