[Funland] Em báo cáo cụ mợ

Trạng thái
Thớt đang đóng

vitomxau

Xe container
tóm lại e thấy chẳng qua bị bóc phốt trên này nên mới đưa vào quỹ, chứ cụ chủ lại chẳng thịt cả đống người qua hình thức đặt cọc này rồi. Em nghĩ đây chẳng phải lần đầu đâu
Chuyển vào quỹ là sự việc có thật. Được xác nhận bởi chã Tien Tung. Còn phần đỏ kia cụ có chứng cứ, bằng cớ rõ ràng hay chỉ là suy đoán cá nhân. Nói không bằng cớ thì cũng chẳng xa việc " vu oan, giá họa" cho người khác là mấy, cụ ạ !

windy1

Xe điện
Em không biết cụ chủ thớt đang bị tranh chấp gì, nhưng qua hành động cụ cư xử, cho thấy cụ làm ăn đàng hoàng , có uy tín .

vitomxau

Xe container
Em cũng lõm bõm vụ này. Theo em hai cụ cũng nên rút kinh nghiệm vì việc cũng chẳng có gì lớn

Cụ mua hàng: cọc 100-200k coi như tiền vận chuyển, hàng đến nhà thì trả nốt. Mua gì thì nên nghĩ kỹ một chút, có ai bắt cụ xuống tiền cọc hay mua đâu. Cứ nghĩ, ngắm.... chán rồi xuống tiền
Cụ bán hàng: nếu cọc 1000k là ý của cụ cho chắc chắn thì em thấy hơi cao, như ở trên theo em cọc tiền coi như vận chuyển là đẹp, và nói luôn là không lấy hàng thì coi như mất cọc.
Bây giờ hay có câu " ghét cái thái độ" cụ ạ. Lời nói hài hòa thì sự việc nào cũng đều có cách giải quyết. Vì đơn giản không có ai tự dưng nổi nóng cả, nhất là làm nghề bán hàng, dịch vụ. Nhưng ngược lại nếu vấn đề về phía nhà cũng cấp dịch vụ, không tâm niệm " khách hàng là người trả lương cho mình" thì cũng nhanh đứt lắm !

Chỉnh sửa cuối:

Sazi

Xe điện
Thưa cụ mợ, đến18h ngày hôm qua 14/7/2020 em không thấy cụ fukimod đến nhà em nói chuyện và lấy tiền, nên sáng nay em đã chuyển toàn bộ số tiền đặt cọc là 1.000.000đ vào quỹ OF vì cộng đồng như đã nói. Chuyện này ngoài hình ảnh chuyển số tiền vào quỹ thì mong cụ chauchau đi qua xác nhận thêm cho nhà cháu với ạ.

Em xin cảm ơn tất cả CCCM đã ghé thớt đóng góp ý khác nhau, dù là trái chiều hay ủng hộ em, em đều ghi nhận.
Về phần em, em nhận thấy để câu chuyện phải đưa lên OF thì ít nhiều cũng ảnh hưởng đến uy tín của em. Nhưng việc này em cũng đã lường trước và chấp nhận, bởi nếu cứ né tránh và nhún nhường sợ ảnh hưởng đến kinh doanh, đến miếng cơm manh áo thì biết đến bao giờ sự việc mới được phơi bày. Đây là cái khó của em và một số người làm KDCN trên OF mà em biết nên em quyết định một lần đối diện với sự việc.
Qua câu chuyện trên, về phần mình em nghĩ mình cũng cần nâng cao chất lượng phục vụ hơn nữa. Nhân thể qua đây, em xin chân thành cảm ơn CCCM đã tin tưởng và sử dụng sản phẩm dịch vụ nhà em. Trong quá trình phục vụ, chắc hẳn cũng có lúc em chưa được chu đáo và làm cụ mợ hài lòng, mong cụ mợ thứ lỗi.

Xử lý thiếu chuyên nghiệp
1. Tiền của cá nhân là khách hàng của mình, không làm cho đến nơi đến chốn (đàm phán, thoả thuận, chăm sóc...) Lại chuyển tiền cho một nơi không liên quan, hay nhỉ.
2. Bạn dùng tiền người khác làm từ thiện vui nhỉ
3. Nếu là tiền của bạn, bạn cứ tiêu không phải xin phép ai.

tóm lại e thấy chẳng qua bị bóc phốt trên này nên mới đưa vào quỹ, chứ cụ chủ lại chẳng thịt cả đống người qua hình thức đặt cọc này rồi. Em nghĩ đây chẳng phải lần đầu đâu
Chào bác

Mời bác đưa ra những chứng cứ xác thực cho những cái bác nói, phát ngôn những cái không có bằng chứng, ảnh hưởng đến uy tín cá nhân khác BĐH sẽ mời bác nghỉ chơi trên diễn đàn một thời gian. Trân trọng!

hbu082

Xe container
à, đại khái có 1 cụ, chắc tính cũng tủn mủn dùng dằng kiểu chị em, đến shop cụ chủ lựa chọn mặc cả chán chê rồi chốt đôi quạt trừn. Cụ chủ tiếp xúc thấy khách có vẻ cũng ko đc ổn nên thường thì chốt đơn hàng là alê bê đến lắp đặt, ưng ý trả tiền, nhưng cụ chủ thấy ko an tâm nên bảo cụ khứa đặt 1 củ tiền cọc.
quả nhiên cảm giác bóng tốt, cụ khứa cũng chuối cả nải, về nhà nghĩ lại đâm sinh lòng hối hận, hủy mẹ nó kèo, éo quạt trần quạt truồng gì nữa, thế là cụ shop với cụ khứa nẩy sinh tranh cãi gì đó, cụ khứa lên OF lập thread bóc phốt chửi shop là khách nó hủy kèo mà éo ... trả cọc??? hô hố, hủy kèo trả cọc thì cọc làm éo gì cho tốn time, phỏng ạ? =)) cụ shop hoàn toànđúng, nhưng em chê chưa khéo và chưa cao trong sơ vít của mình
nên em mới còm thế nài:
"vụ này cụ ko hề sai, cụ chủ thread mua hàng chấp nhận đặt cọc, hủy đơn hàng là mất cọc, hoàn toàn đúng theo lý. Tuy nhiên, cụ xơi cọc của cụ ý thì chứng tỏ dịch vụ của cụ kém, em nói thẳng, em không ưng chút nào Việc đặt cọc để đảm bảo giao dịch chỉ nên với những món hàng giá trị lớn, không có sẵn, người bán phải đặt về, ko bán đc cho người đặt đó thì khó hoặc lâu mới có người mua.... nhưng cụ bán hàng phổ thông đó, chả bán cho người này thì người khác, có hề hấn gì đâu,kể cả bê đến lắp, treo lên khách mới nhận ra mẫu mã quạt đó ko hợp với nội thất nhà mình thì mình cũng tươi cười thoải mái thôi, khách nó vui, trước mắt mình mất tí công, nhưng sau này biết đâu giữ được 1 nguồn khách tiềm năng, họ mua đơn hàng lớn hơn, giới thiệu bạn bè, mách mối hợp đồng vvv vì họ tin họ biết đc 1 shop uy tín, dịch vụ tốt, tận tâm. Dù khứa nó có nhì nhèo, khó tính hay tẩn mẫn kì kèo vvv, mình là người bán hàng, vẫn nên tươi cười phục vụ, ko mua cũng ko .... chửi với theo khi khách quay ra, cụ ạ. Cái cụ được thì ít mà hình ảnh shop cụ trong mắt những khách hàng tiềm năng khác kém đi nhiều đấy."
cụ tư véo chuẩn quá. Đúng là đọc lại top cũ thì chẳng thấy cụ chủ hàng đèn sai cái gì, nhưng nếu lần sau có nhu cầu em sẽ không qua đó. Thực sự kể cả là ship đèn đến nơi rồi khách không lấy thì có thể cắt lại tiền cọc 100k phí cho ship còn trả lại khách 900k thì cũng vẫn là hoàn hảo. trong cuộc chơi này cụ nhà đèn chưa thiệt hại gì mà bắt cả 1 củ của khách thì chắc chắn sẽ mất khách.

• Vodka
Reactions: NNS
Website
www.otofun.net
Cụ xử lý chuẩn. Đã không chắc thì không cọc. Đã cọc thì phải xác định là không mua là mất. Người bán cũng vậy, đã nhận cọc mà không giao được hàng thì phải đền. Thử hỏi nếu khách cọc xong mà cụ không có hàng giao thì sẽ như thế nào? Còn ck vào quỹ thiện nguyện nữa thì càng chuẩn. Người mua nên lấy đây làm bài học kinh nghiệm thôi

MAITD

[Tịch thu bằng lái]
Chào bác

Mời bác đưa ra những chứng cứ xác thực cho những cái bác nói, phát ngôn những cái không có bằng chứng, ảnh hưởng đến uy tín cá nhân khác BĐH sẽ mời bác nghỉ chơi trên diễn đàn một thời gian. Trân trọng!
em sợ gì đâu, cụ thích thì xì lốp.
Em nhìn em có quyền nghi ngờ, có thể phát ngôn, cụ dẫn luật trên diễn đàn cấm em nghi ngờ đi thì em thua.
Còn bảo rằng phát ngôn không bằng chứng thì bị xì lốp, cụ đi dọc diễn đàn này cả đống ông phát ngôn không băng chứng đấy, nhất là mấy pic về quan chức. xì hết chắc chả còn ai
Em nghĩ chẳng qua họ ck vào quỹ 1 triệu nên cụ mới nhiệt tình thế :)

46. Đưa những thông tin mang tính võ đoán, thiếu căn cứ hoặc không chính xác lên diễn đàn
47. Kết luận về chất lượng sản phẩm hoặc uy tín của một tổ chức, công ty, cá nhân khác trong khi chưa có chứng cứ rõ ràng.
48. Đả kích công khai hoặc cợt nhả, xúc phạm đối với những người điều hành diễn đàn trên các chủ đề công cộng.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

bạch trà

Xe tải
cụ tư véo chuẩn quá. Đúng là đọc lại top cũ thì chẳng thấy cụ chủ hàng đèn sai cái gì, nhưng nếu lần sau có nhu cầu em sẽ không qua đó. Thực sự kể cả là ship đèn đến nơi rồi khách không lấy thì có thể cắt lại tiền cọc 100k phí cho ship còn trả lại khách 900k thì cũng vẫn là hoàn hảo. trong cuộc chơi này cụ nhà đèn chưa thiệt hại gì mà bắt cả 1 củ của khách thì chắc chắn sẽ mất khách.
Cụ đọc sai rồi.
Cụ kia mua quạt, không phải mua đèn, giá 2 cái 11 triệu. Chọn hàng chắc là hàng thửa, không chịu chọn loại có sẵn tại cửa hàng. Thế là phải order hàng từ nước ngoài, chờ 10 ngày. Chủ hàng nể, đòi cọc có 1 triệu, chưa tới 10%. Bình thường là cọc 50% nhé.
Hôm sau gọi hủy mua đòi lại cọc. Giọng chắc là cũng trịch thượng, dọa lập thớt bóc phốt cơ.
Các cụ làm thiết kế nội thất lên đây mà trả lời: mua đèn hàng thửa order cũng phải cọc 50%. Không bắt cọc, bỏ vốn order về ship tới tận cửa để các cụ hủy chỉ trả phí ship thì đóng cửa ăn mày sớm. Cụ qua mấy thớt order hàng TQ, Nhật, Mỹ, .. hỏi xem ai chịu bán thế không?

Sazi

Xe điện
Em không biết cụ chủ thớt đang bị tranh chấp gì, nhưng qua hành động cụ cư xử, cho thấy cụ làm ăn đàng hoàng , có uy tín .
Uy tín ở điểm gì
1. Tiền chuyển sai đối tượng
2. Xin lỗi, cảm ơn sai đối tượng (CCCM)
Theo bạn đàng hoàng ở đâu?

Sazi

Xe điện
Cụ xử lý chuẩn. Đã không chắc thì không cọc. Đã cọc thì phải xác định là không mua là mất. Người bán cũng vậy, đã nhận cọc mà không giao được hàng thì phải đền. Thử hỏi nếu khách cọc xong mà cụ không có hàng giao thì sẽ như thế nào? Còn ck vào quỹ thiện nguyện nữa thì càng chuẩn. Người mua nên lấy đây làm bài học kinh nghiệm thôi
Chả chuẩn tý gì, nếu xác định tiền cụ gì mất là của mình. Tiền của mình tự tiêu, tự cho và chả phải xin ai cả.

bạch trà

Xe tải
Chả chuẩn tý gì, nếu xác định tiền cụ gì mất là của mình. Tiền của mình tự tiêu, tự cho và chả phải xin ai cả.
Xác định tiền là của cụ ý nên cụ ấy tiêu thế nào là cụ ấy quyết. Cụ ấy thích chuyển vào Từ thiện bằng tiền của cụ ấy sao cụ bảo sai đối tượng?
Cụ ấy cảm thấy cần cảm ơn CCCM trên diễn đàn thì cảm ơn, sao cụ bảo xin lỗi cảm ơn sai đối tượng?

Cụ mua đòi cọc lên giọng dọa lập topic bóc phốt, cụ bán bực lên: bóc phốt à thế thì lấy luôn cọc, cho tiền vào từ thiện OF.
Cụ bán tin là các cụ mợ OF đủ Trưởng thành rồi -> tin không nhầm nơi: cọc thì mất, khóc lóc gì.

NNS

Xe ngựa
ô hay? thế cụ bán nhà, thằng khứa nó đặt 200 củ, nó hủy kèo, tiền cọc đó cụ trả lại nó hay cụ xơi mẹ? chắc là xơi thôi, và xơi thì cụ gọi đó là tiền của ai? ngược lại, cụ sinh lòng hối hận, éo bán cho thằng khách đã cọc đó nữa, thế cụ kệnh khạng dạng háng ném trả nó 200 củ thôi à? trả lại vì éo phải tiền mình?
cụ chủ shop quạt chuyển cái tiền cọc đó, khách hủy cọc, thì đó là tiền của cụ ý, cụ chủ shop éo thèm xơi, nhưng éo trả cọc vì khứa lèm nhèm, lồi lõm (đoán thế) thì cụ ý cúng chùa (từ thiện quỹ vì cộng đồng OF) hay cụ ý làm bữa bia, hoàn toàn tùy ý cụ ý, sai chỗ nào? cái em chê là chê cụ ý éo khéo trong nghệ thuật bán hàng mà thôi

windy1

Xe điện
Uy tín ở điểm gì
1. Tiền chuyển sai đối tượng
2. Xin lỗi, cảm ơn sai đối tượng (CCCM)
Theo bạn đàng hoàng ở đâu?
Thế thì nhận định của cụ khác em rồi . Người đặt hàng, không chịu đến lấy lại tiền đặt cọc thì cụ ấy có quyền donate số tiền đó chứ .

Huthasa

Xe lăn
Xử lý thiếu chuyên nghiệp
1. Tiền của cá nhân là khách hàng của mình, không làm cho đến nơi đến chốn (đàm phán, thoả thuận, chăm sóc...) Lại chuyển tiền cho một nơi không liên quan, hay nhỉ.
2. Bạn dùng tiền người khác làm từ thiện vui nhỉ
3. Nếu là tiền của bạn, bạn cứ tiêu không phải xin phép ai.
Cụ nên lội xong cái thớt bóc phốt kia rồi hãy còm nhé. Mợ thớt đã thông báo ông khách kia đến nói chuyện. Ông kia không đến. Còn cụ phải hiểu là: Tiền cọc là tiền của người nhận cọc nhé chứ không còn là tiền của ông cọc nữa đâu. Ông mua không mua mất cọc. Ông bán không giao hàng đền cọc. Hiểu biết chán thật.

Trang Nguyen

Xe điện
à, đại khái có 1 cụ, chắc tính cũng tủn mủn dùng dằng kiểu chị em, đến shop cụ chủ lựa chọn mặc cả chán chê rồi chốt đôi quạt trừn. Cụ chủ tiếp xúc thấy khách có vẻ cũng ko đc ổn nên thường thì chốt đơn hàng là alê bê đến lắp đặt, ưng ý trả tiền, nhưng cụ chủ thấy ko an tâm nên bảo cụ khứa đặt 1 củ tiền cọc.
quả nhiên cảm giác bóng tốt, cụ khứa cũng chuối cả nải, về nhà nghĩ lại đâm sinh lòng hối hận, hủy mẹ nó kèo, éo quạt trần quạt truồng gì nữa, thế là cụ shop với cụ khứa nẩy sinh tranh cãi gì đó, cụ khứa lên OF lập thread bóc phốt chửi shop là khách nó hủy kèo mà éo ... trả cọc??? hô hố, hủy kèo trả cọc thì cọc làm éo gì cho tốn time, phỏng ạ? =)) cụ shop hoàn toànđúng, nhưng em chê chưa khéo và chưa cao trong sơ vít của mình
nên em mới còm thế nài:
"vụ này cụ ko hề sai, cụ chủ thread mua hàng chấp nhận đặt cọc, hủy đơn hàng là mất cọc, hoàn toàn đúng theo lý. Tuy nhiên, cụ xơi cọc của cụ ý thì chứng tỏ dịch vụ của cụ kém, em nói thẳng, em không ưng chút nào Việc đặt cọc để đảm bảo giao dịch chỉ nên với những món hàng giá trị lớn, không có sẵn, người bán phải đặt về, ko bán đc cho người đặt đó thì khó hoặc lâu mới có người mua.... nhưng cụ bán hàng phổ thông đó, chả bán cho người này thì người khác, có hề hấn gì đâu,kể cả bê đến lắp, treo lên khách mới nhận ra mẫu mã quạt đó ko hợp với nội thất nhà mình thì mình cũng tươi cười thoải mái thôi, khách nó vui, trước mắt mình mất tí công, nhưng sau này biết đâu giữ được 1 nguồn khách tiềm năng, họ mua đơn hàng lớn hơn, giới thiệu bạn bè, mách mối hợp đồng vvv vì họ tin họ biết đc 1 shop uy tín, dịch vụ tốt, tận tâm. Dù khứa nó có nhì nhèo, khó tính hay tẩn mẫn kì kèo vvv, mình là người bán hàng, vẫn nên tươi cười phục vụ, ko mua cũng ko .... chửi với theo khi khách quay ra, cụ ạ. Cái cụ được thì ít mà hình ảnh shop cụ trong mắt những khách hàng tiềm năng khác kém đi nhiều đấy."
Haizzz, đoạn dưới cụ nói thì em ko bình luận gì, nhưng cụ nói cụ khứa tủn mủn dùng dằng kiểu chị em là em ko ưng cái bụng tý nào.
Em là phụ nữ nhưng mua bán cái nhỏ cái to em đều đúng theo thỏa thuận mà làm, có lần em cũng mất cọc mua nhà vì đổi ý ko mua nữa, mà e cũng ko gọi xin đâu. Còn ng ta đặt cọc mua nhà e, rồi đổi ý, xin lại tiền cọc, e rất ngạc nhiên, nói vậy cọc để làm gì, thì ng ta nói lên HN đòi :)) , vì nhà e bán là ở quê, thế là e cũng chuyển trả, khỏi mất công gặp mặt kiểu người như thế.

NNS

Xe ngựa
Haizzz, đoạn dưới cụ nói thì em ko bình luận gì, nhưng cụ nói cụ khứa tủn mủn dùng dằng kiểu chị em là em ko ưng cái bụng tý nào.
Em là phụ nữ nhưng mua bán cái nhỏ cái to em đều đúng theo thỏa thuận mà làm, có lần em cũng mất cọc mua nhà vì đổi ý ko mua nữa, mà e cũng ko gọi xin đâu. Còn ng ta đặt cọc mua nhà e, rồi đổi ý, xin lại tiền cọc, e rất ngạc nhiên, nói vậy cọc để làm gì, thì ng ta nói lên HN đòi :)) , vì nhà e bán là ở quê, thế là e cũng chuyển trả, khỏi mất công gặp mặt kiểu người như thế.
xo xi xo xi, vì tập quán chê người khác "tính đàn bà" nó cũng thâm căn cố đế, nhưng các mợ nên hiểu, nó đáng chửi khi nó "đàn bà" xuất hiện ở 1 thèng "đàn ông" với ý nghĩa tiêu cực thì nó thành thế, chứ các đức tính của các mợ các chị, khúc nào ra khúc nấy, em ưng chết mịe ra ý chứ, chê là chê thế éo nào:P:P

bạch trà

Xe tải
Cụ nên lội xong cái thớt bóc phốt kia rồi hãy còm nhé. Mợ thớt đã thông báo ông khách kia đến nói chuyện. Ông kia không đến. Còn cụ phải hiểu là: Tiền cọc là tiền của người nhận cọc nhé chứ không còn là tiền của ông cọc nữa đâu. Ông mua không mua mất cọc. Ông bán không giao hàng đền cọc. Hiểu biết chán thật.
Em đọc thấy mợ bán kể đã bảo ông khách kia đến, trả lại tờ giấy hẹn cọc đã. Ông kia không chịu đến, chắc là bắt CK trả qua ngân hàng, tờ giấy nhận cọc thì vẫn giữ cơ. Người ta không trả thì dọa lập thớt bóc phốt. Thế mà vẫn có cụ bênh, kêu là tới giờ này có chuyện gì để nói với nhau nữa mà hẹn gặp nói chuyện!
Mợ thớt mà trả tiền qua CK, giấy hẹn cọc vẫn giữ, mấy hôm sau nó lại tới đòi quạt thì OF lại chửi mợ thớt Ngu

Trạng thái
Thớt đang đóng