[Funland] Em báo cáo cụ mợ

Trạng thái
Thớt đang đóng

dongnat123

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng lõm bõm vụ này. Theo em hai cụ cũng nên rút kinh nghiệm vì việc cũng chẳng có gì lớn

Cụ mua hàng: cọc 100-200k coi như tiền vận chuyển, hàng đến nhà thì trả nốt. Mua gì thì nên nghĩ kỹ một chút, có ai bắt cụ xuống tiền cọc hay mua đâu. Cứ nghĩ, ngắm.... chán rồi xuống tiền
Cụ bán hàng: nếu cọc 1000k là ý của cụ cho chắc chắn thì em thấy hơi cao, như ở trên theo em cọc tiền coi như vận chuyển là đẹp, và nói luôn là không lấy hàng thì coi như mất cọc.

NNS

Xe ngựa
Dạ, em đọc thì thấy cụ kia không mua quạt nữa, muốn xin lại tiền cọc nhưng nói không khéo. Mình sai thì phải chịu mất tiền rồi, xin lại bao nhiêu thì còn tùy người ta nhưng cụ ấy lại dọa dẫm là lên đây lập thớt bóc phốt nên làm cụ kia bực sẵn sàng tung hê lên cho mọi người đánh giá. Kể ra mà nói năng khôn ngoan được như còm trên của cụ thì cũng xong việc, đây cũng là kinh nghiệm để mọi người bình tĩnh xử lý khi gặp th tương tự.
thì rõ, chắc cũng lồi lóm thế éo nào nên mới sinh chuyện, chứ cứ cụ cụ em em, vui chết mẹ đi ,éo ai giở mặt với nhao làm gề =))
như em hôm trc, ắc quy xe có vẻ hơi yêu yếu đi, em sợ nằm đường nên mua mẹ cái ắc qui mới vứt sẵn trên xe, nhỡ có gì tháo thay luôn cho đỡ quê, nhưng mua lúc chiều thì tối nảy ý định bán mẹ nó cả xe, em mới hỏi cụ chủ shop là em trả lại có đc ko, hàng vẫn nguyên hộp chưa lắp, trừ tiền đi cho em là đc (hàng em tự đến lấy, ko tốn ship) thì cụ phutung24h cụ ý nhất định trả lại nguyên tiền éo chịu trừ, tranh cãi bóc phốt nhau mãi, em tự ái éo trả nữa, để đó cho luôn ông mua xe cho nó đẹp=))

kduc

Xe Cứu Trợ
May em mua hai cái quạt trần (dẻ thôi) của mợ chauvu2001 , chốt xong mợ ấy chuyển hàng ra bến xe ship tỉnh cho e (hôm ấy mưa gió quá lại đi xa theo yc của e làm e ngại mãi), sau cũng phải bảo hành cái bộ điều khiển do lỗi nhà sx nhưng mợ ấy hỗ trợ nhiệt tình xong lại gửi thêm 1 bộ xơ cua nếu hỏng nữa :D. Thank mợ phát.
Quay lại chuyện mợ chủ này, cọc xong đòi trả lại thì con em nó cũng ko làm thế :))

bạch trà

Xe tải
Cụ tóm tắt thiếu làm sai hẳn bản chất. Cụ mua khi lập thread bóc phốt cụ bán đã dấu đi nửa sự thật là cụ ấy mua hàng order, chờ 10 ngày mới lấy hàng. Mua hàng order thì shop nào cũng bắt cọc, thường là cọc 50% cơ. Cụ NNS nên sửa còm tóm tắt, khác nào đâm dao vào cụ bán
Anh tóm tắt sơ qua nội dung em nghe với nào.
Dạ, em đọc thì thấy cụ kia không mua quạt nữa, muốn xin lại tiền cọc nhưng nói không khéo. Mình sai thì phải chịu mất tiền rồi, xin lại bao nhiêu thì còn tùy người ta nhưng cụ ấy lại dọa dẫm là lên đây lập thớt bóc phốt nên làm cụ kia bực sẵn sàng tung hê lên cho mọi người đánh giá. Kể ra mà nói năng khôn ngoan được như còm trên của cụ thì cũng xong việc, đây cũng là kinh nghiệm để mọi người bình tĩnh xử lý khi gặp th tương tự.
Haiza, dù Cụ có ủng hộ quỹ VCĐ cũng không thay đổi bản chất của vấn đề.
Hàng không giao dịch = mất cọc.
Em cũng lõm bõm vụ này. Theo em hai cụ cũng nên rút kinh nghiệm vì việc cũng chẳng có gì lớn

Cụ mua hàng: cọc 100-200k coi như tiền vận chuyển, hàng đến nhà thì trả nốt. Mua gì thì nên nghĩ kỹ một chút, có ai bắt cụ xuống tiền cọc hay mua đâu. Cứ nghĩ, ngắm.... chán rồi xuống tiền
Cụ bán hàng: nếu cọc 1000k là ý của cụ cho chắc chắn thì em thấy hơi cao, như ở trên theo em cọc tiền coi như vận chuyển là đẹp, và nói luôn là không lấy hàng thì coi như mất cọc.
à, đại khái có 1 cụ, chắc tính cũng tủn mủn dùng dằng kiểu chị em, đến shop cụ chủ lựa chọn mặc cả chán chê rồi chốt đôi quạt trừn. Cụ chủ tiếp xúc thấy khách có vẻ cũng ko đc ổn nên thường thì chốt đơn hàng là alê bê đến lắp đặt, ưng ý trả tiền, nhưng cụ chủ thấy ko an tâm nên bảo cụ khứa đặt 1 củ tiền cọc.
quả nhiên cảm giác bóng tốt, cụ khứa cũng chuối cả nải, về nhà nghĩ lại đâm sinh lòng hối hận, hủy mẹ nó cọc, éo quạt trần quạt truồng gì nữa, thế là cụ shop với cụ khứa nẩy sinh tranh cãi gì đó, cụ khứa lên OF lập thread bóc phốt chửi shop là khách nó hủy kèo mà éo ... trả cọc??? hô hố, hủy kèo trả cọc thì cọc làm éo gì cho tốn time, phỏng ạ? =)) cụ shop hoàn toànđúng, nhưng em chê chưa khéo và chưa cao trong sơ vít của mình
nên em mới còm thế nài:
"vụ này cụ ko hề sai, cụ chủ thread mua hàng chấp nhận đặt cọc, hủy đơn hàng là mất cọc, hoàn toàn đúng theo lý. Tuy nhiên, cụ xơi cọc của cụ ý thì chứng tỏ dịch vụ của cụ kém, em nói thẳng, em không ưng chút nào Việc đặt cọc để đảm bảo giao dịch chỉ nên với những món hàng giá trị lớn, không có sẵn, người bán phải đặt về, ko bán đc cho người đặt đó thì khó hoặc lâu mới có người mua.... nhưng cụ bán hàng phổ thông đó, chả bán cho người này thì người khác, có hề hấn gì đâu,kể cả bê đến lắp, treo lên khách mới nhận ra mẫu mã quạt đó ko hợp với nội thất nhà mình thì mình cũng tươi cười thoải mái thôi, khách nó vui, trước mắt mình mất tí công, nhưng sau này biết đâu giữ được 1 nguồn khách tiềm năng, họ mua đơn hàng lớn hơn, giới thiệu bạn bè, mách mối hợp đồng vvv vì họ tin họ biết đc 1 shop uy tín, dịch vụ tốt, tận tâm. Dù khứa nó có nhì nhèo, khó tính hay tẩn mẫn kì kèo vvv, mình là người bán hàng, vẫn nên tươi cười phục vụ, ko mua cũng ko .... chửi với theo khi khách quay ra, cụ ạ. Cái cụ được thì ít mà hình ảnh shop cụ trong mắt những khách hàng tiềm năng khác kém đi nhiều đấy."

NNS

Xe ngựa
Cụ tóm tắt thiếu làm sai hẳn bản chất. Cụ mua khi lập thread bóc phốt cụ bán đã dấu đi nửa sự thật là cụ ấy mua hàng order, chờ 10 ngày mới lấy hàng. Mua hàng order thì shop nào cũng bắt cọc, thường là cọc 50% cơ. Cụ NNS nên sửa còm tóm tắt, khác nào đâm dao vào cụ bán
order hay hàng nhập sẵn thì cũng ko khác nhau nhiều, vì cụ chủ shop ko phải là kinh doanh kiểu oder, ship hàng mua giùm từ nước ngoài mà là cụ ý kinh doanh quạt, cụ ý nhập về để kho bán hay order về cũng như nhau mà thôi. Cần gì sửa đâu cụ

Ga_son

Xe điện
Mua hàng Oder thì cọc là đúng rồi, may mà ko bắt cọc 100%

tuantab

Xe tăng
Em bẩu rồi bán hàng phải lắng các cụ nghe chửa, hôm hổm e nguyên chuyến hàng xuống HP phải quay đầu mà vẫn tươi như hoa, căn bản em lắng với cả mợ bên A cũng kháu kháu là

bạch trà

Xe tải
order hay hàng nhập sẵn thì cũng ko khác nhau nhiều, vì cụ chủ shop ko phải là kinh doanh kiểu oder, ship hàng mua giùm từ nước ngoài mà là cụ ý kinh doanh quạt, cụ ý nhập về để kho bán hay order về cũng như nhau mà thôi. Cần gì sửa đâu cụ
Cụ bán có cửa hàng, có quạt có sẵn nhưng cụ mua chọn 2 quạt không có sẵn, chấp nhận order. Chính vì như thế nên cụ bán chỉ bắt cọc chưa tới 10%.
Thuận mua vừa bán, chả ai ép cụ ấy cọc cụ ạ. Cụ ấy có thể mua cái loại quạt sẵn có hoặc không mua. Đặt hàng để người ta order hàng rồi hủy, rồi đòi cọc dọa lập topic bóc phốt mà bênh cái nỗi gì. Gian hàng KDCN nào tháng được 5-7 vị khách quý hóa thế này thì phá sản sớm.

Trác Đông Lai

Xe buýt
Quan điêm của em là đã dính đến mua bán, tiền bạc thì phải chuẩn chỉnh đàng hoàng.

Ông đặt cọc mà không thực hiện theo giao dịch thì ông mất cọc. Đơn giản ngắn gọn.

Làm ăn mua bán mà cứ à uôm, nay thế này mai thế khác thì vứt đi.

Với những người à uôm như vậy, cứ phải mất tiền, xót tiền thì mới đàng hoàng ra được.

114hangbong

Xe cút kít
thì rõ, chắc cũng lồi lóm thế éo nào nên mới sinh chuyện, chứ cứ cụ cụ em em, vui chết mẹ đi ,éo ai giở mặt với nhao làm gề =))
như em hôm trc, ắc quy xe có vẻ hơi yêu yếu đi, em sợ nằm đường nên mua mẹ cái ắc qui mới vứt sẵn trên xe, nhỡ có gì tháo thay luôn cho đỡ quê, nhưng mua lúc chiều thì tối nảy ý định bán mẹ nó cả xe, em mới hỏi cụ chủ shop là em trả lại có đc ko, hàng vẫn nguyên hộp chưa lắp, trừ tiền đi cho em là đc (hàng em tự đến lấy, ko tốn ship) thì cụ phutung24h cụ ý nhất định trả lại nguyên tiền éo chịu trừ, tranh cãi bóc phốt nhau mãi, em tự ái éo trả nữa, để đó cho luôn ông mua xe cho nó đẹp=))
Vâng, thì em mua khoai tây của cụ kmc1085 trên này, không may gói này rán nó cứ nát và bở, em phản hồi thì cụ ấy bảo có hai nguyên nhân. Một là em mua loại 9*9mm, nó to nên nhiều bột, rán sẽ bở. Hai là do cụ ấy để lâu trong xe nó bị nóng nên như vậy. Cụ ấy cứ kiên quyết đòi bù cho em gói khác. Em ngại quá vì mình chê nhưng cũng chén sạch sẽ rồi. :)
Hôm nọ mua tiếp, quả nhiên cụ ấy không lấy tiền thật .May là em cũng tính trước nên em chỉ dám đặt gói bé nhất 1kg thôi trong khi bình thường em toàn mua loại 2,5 kg.

NNS

Xe ngựa
Vâng, thì em mua khoai tây của cụ kmc1085 trên này, không may gói này rán nó cứ nát và bở, em phản hồi thì cụ ấy bảo có hai nguyên nhân. Một là em mua loại 9*9mm, nó to nên nhiều bột, rán sẽ bở. Hai là do cụ ấy để lâu trong xe nó bị nóng nên như vậy. Cụ ấy cứ kiên quyết đòi bù cho em gói khác. Em ngại quá vì mình chê nhưng cũng chén sạch sẽ rồi. :)
Hôm nọ mua tiếp, quả nhiên cụ ấy không lấy tiền thật .May là em cũng tính trước nên em chỉ dám đặt gói bé nhất 1kg thôi trong khi bình thường em toàn mua loại 2,5 kg.
tưởng mợ bắt đền vì mua sắn củ mà cụ chủ tiệm lại .... xắt lát mất chứ =))

bạch trà

Xe tải
Mợ dễ thương, biết nghĩ cho người khác thì người khác biết nghĩ cho mợ.

tuantab

Xe tăng
Mợ Bông sở hữu 1 tâm hồn cá đẹp.

Huthasa

Xe lăn
Thời buổi khó khăn. Quạt hạ giá các kiểu rồi con hơn 5 củ một con là cũng cao phết đấy. Biết đâu là hàng khù khằm, không phải đại trà. Chốt xong đơn với đối tác bên kia xong lại hủy thì mất uy tín, mất thời gian.

114hangbong

Xe cút kít

thuysinh.tl

Xe container
Xử lý thế này là ổn rồi ợ. Có thể bản chất không thay đổi nhưng ý nghĩa khác. Of hay bên ngoài thì cũng nên tôn trọng khi đã cọc. Đừng nghĩ là OF nên dùng thái độ gây sức ép.
Thưa cụ mợ, đến18h ngày hôm qua 14/7/2020 em không thấy cụ fukimod đến nhà em nói chuyện và lấy tiền, nên sáng nay em đã chuyển toàn bộ số tiền đặt cọc là 1.000.000đ vào quỹ OF vì cộng đồng như đã nói. Chuyện này ngoài hình ảnh chuyển số tiền vào quỹ thì mong cụ chauchau đi qua xác nhận thêm cho nhà cháu với ạ.

Em xin cảm ơn tất cả CCCM đã ghé thớt đóng góp ý khác nhau, dù là trái chiều hay ủng hộ em, em đều ghi nhận.
Về phần em, em nhận thấy để câu chuyện phải đưa lên OF thì ít nhiều cũng ảnh hưởng đến uy tín của em. Nhưng việc này em cũng đã lường trước và chấp nhận, bởi nếu cứ né tránh và nhún nhường sợ ảnh hưởng đến kinh doanh, đến miếng cơm manh áo thì biết đến bao giờ sự việc mới được phơi bày. Đây là cái khó của em và một số người làm KDCN trên OF mà em biết nên em quyết định một lần đối diện với sự việc.
Qua câu chuyện trên, về phần mình em nghĩ mình cũng cần nâng cao chất lượng phục vụ hơn nữa. Nhân thể qua đây, em xin chân thành cảm ơn CCCM đã tin tưởng và sử dụng sản phẩm dịch vụ nhà em. Trong quá trình phục vụ, chắc hẳn cũng có lúc em chưa được chu đáo và làm cụ mợ hài lòng, mong cụ mợ thứ lỗi.

dtrung

Xe điện
Đã gọi là cọc thì đương nhiên không mua thì mất cọc, không thì gọi là cọc và thực hiện việc đặt cọc để làm cái gì. Trên OF này có cái văn hóa nick ảo gọi nhau cụ cụ em em nên dễ gây ảo tưởng là người OF với nhau thì có thể giải quyết tình cảm chứ không sát ván thì trường.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

Thỏa thuận giữa họ,kệ họ thôi!

Trạng thái
Thớt đang đóng