[Funland] Elon Musk và Steve Job

hd-vt

Xe container
Giá đt tích hợp trên kính. Giờ ghét nhất đt khôn, nhỏ thì màn bé, to thì đút túi cộm nại gây khó dễ con tờ.rim. :D
Nói chung con khônphôn chỉ là cái àlố cồng kềnh.

Vasia_haha

Xe hơi
Nối não người với máy tính có ai làm chưa cụ? :D
Em quên không nói rõ, chúng ta chỉ nói đến những gì thành công thôi. Chứ những gì đang ở dạng ý tưởng, đang nghiên cứu thì không tính.
Còn về việc so sánh Steve Job (SJ) và Elon Musk (EM), về tài năng thì khó so sánh vì không cùng hệ quy chiếu, nhưng về cuộc đời/sự nghiệp Em nghĩ nhiều người ấn tượng với SJ hơn. Từ xuất thân (mẹ ruột đem cho, rồi bố mẹ nuôi cũng dạng nghèo), đến sự nghiệp nhiều thăng trầm (bị đuổi khỏi công ty do chính mình lập nên) và sự trở lại đỉnh cao làm cho cuộc đời/sự nghiệp của SJ hấp dẫn và tạo cảm hứng hơn là EM. Ngoài ra còn phải nhắc đến khả năng marketing, thuyết trình đỉnh cao cũng góp phần làm nên hào quang của SJ.
EM thì quá đỉnh, biểu đồ lên thẳng chứ không gập gềnh, khúc khuỷu như SJ, gần giống với Bill Gates (nếu tương lại vẫn thành công) nên hơi nhàm chán :)))

duonghonghau893

Xe hơi
nhưng công nghệ của cụ Musk vẫn đang tốn khá nhiều chi phí cần phải tối ưu thì mới áp dụng vào thực tế dc

philipkaka

Xe máy
Em quên không nói rõ, chúng ta chỉ nói đến những gì thành công thôi. Chứ những gì đang ở dạng ý tưởng, đang nghiên cứu thì không tính.
Còn về việc so sánh Steve Job (SJ) và Elon Musk (EM), về tài năng thì khó so sánh vì không cùng hệ quy chiếu, nhưng về cuộc đời/sự nghiệp Em nghĩ nhiều người ấn tượng với SJ hơn. Từ xuất thân (mẹ ruột đem cho, rồi bố mẹ nuôi cũng dạng nghèo), đến sự nghiệp nhiều thăng trầm (bị đuổi khỏi công ty do chính mình lập nên) và sự trở lại đỉnh cao làm cho cuộc đời/sự nghiệp của SJ hấp dẫn và tạo cảm hứng hơn là EM. Ngoài ra còn phải nhắc đến khả năng marketing, thuyết trình đỉnh cao cũng góp phần làm nên hào quang của SJ.
EM thì quá đỉnh, biểu đồ lên thẳng chứ không gập gềnh, khúc khuỷu như SJ, gần giống với Bill Gates (nếu tương lại vẫn thành công) nên hơi nhàm chán :)))
Chuẩn. Ngta thích một cậu chuyện có cốt chuyện hơn. :))

langtoilangtoi

Xe điện
Nước Mỹ giờ đây thống trị thế giới về mảng phần mềm:
PC: Windows, Macos, chưa tính Linux
Phone: Android, Ios.
Web: Google, Fb ...
Chưa tính tới các ứng dụng như: Google Map, apple map, gmail, icloud....
Phân phối tác quyền: Netlfix, itunes....
Có thể xem rằng nước Mỹ đang nắm hết data của cả thế giới :))
Chính mấy thằng này thay đổi cả nhân loại, và nâng tầm của nước Mỹ thời điểm này.
Sắp tới mấy dự án của anh Musk mà hoàn thành thì trên trời, dưới biển, vũ trụ là Mỹ nó bao thầu :))
PC chạy DOS, Windows cụ ơi, MacOS cho nền máy Mcintosh của Apple chớ cụ. PC muốn chạy MacOS thì cụ phải mần giả lập.
Nhóm đó OS thì hợp lý hơn
Cụ vưỡn còn thiếu khá nhiều thứ đình đám của Mẽo tỷ như :
Cơ sở dữ liệu : Foxbase giờ đã xa, giờ là Oracle, SQL Server, MySQL...
Mạng xã hội : Reddit, Pinterest, Twitter
Dịch vụ mây mưa : ASW EC2 của Amazon (Ông Netflix thuê hoàn toàn trên Amazon), Azure của Microsoft, IBM Cloud, Google Could, Oracle Cloud... Hôm trước em mò vào ASW thấy cho thuê cả AI luôn.
Thanh toán : Papal
....
Em nhớ hồi trước Châu Âu cũng băn khoăn là phải mần cái gì để đối trọng với Mỹ chứ, ngoảnh đi ngoảnh lại may ra được mỗi Airbus là đủ tầm, còn mảng phần mềm thì coi như Zero đối với Mỹ.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
PC chạy DOS, Windows cụ ơi, MacOS cho nền máy Mcintosh của Apple chớ cụ. PC muốn chạy MacOS thì cụ phải mần giả lập.
Nhóm đó OS thì hợp lý hơn
Cụ vưỡn còn thiếu khá nhiều thứ đình đám của Mẽo tỷ như :
Cơ sở dữ liệu : Foxbase giờ đã xa, giờ là Oracle, SQL Server, MySQL...
Mạng xã hội : Reddit, Pinterest, Twitter
Dịch vụ mây mưa : ASW EC2 của Amazon (Ông Netflix thuê hoàn toàn trên Amazon), Azure của Microsoft, IBM Cloud, Google Could, Oracle Cloud... Hôm trước em mò vào ASW thấy cho thuê cả AI luôn.
Thanh toán : Papal
....
Em nhớ hồi trước Châu Âu cũng băn khoăn là phải mần cái gì để đối trọng với Mỹ chứ, ngoảnh đi ngoảnh lại may ra được mỗi Airbus là đủ tầm, còn mảng phần mềm thì coi như Zero đối với Mỹ.
Em tưởng Pc là Persional Computer? macbook, mac pro, mac mini ... k phải là pC à cụ?

langtoilangtoi

Xe điện
Em tưởng Pc là Persional Computer? macbook, mac pro, mac mini ... k phải là pC à cụ?
Cái này có lịch sử từ trước khi IBM đưa PC (Personal Computer) vào thương hiệu máy tính cá nhân "IBM PC". Sau này nền tảng các máy tính có cấu trúc với nền tảng của IBM (Sử dụng dòng CPU x86) gọi là PC để phân biệt với đối thủ của nó lúc đó là "MAC", tức là máy tính cấu trúc MAC của hãng Apple. Sau này nhiều hãng làm PC, nhưng MAC thì có mỗi Apple thôi. Chính vì vậy mà PC sau này không còn được hiểu theo nghĩa tiếng Anh là "Máy tính cá nhân" nữa mà mang tính "học thuật" là nền tảng x86 để phân biệt với kiến trúc máy tính khác. VD như nói PC Server thì ta hiểu 1 máy chủ có kiến trúc x86 chứ ko phải máy Main Frame. Như vậy, quay lại câu hỏi của cụ thì macbook, mac pro, mac mini... là MAC.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Cái này có lịch sử từ trước khi IBM đưa PC (Personal Computer) vào thương hiệu máy tính cá nhân "IBM PC". Sau này nền tảng các máy tính có cấu trúc với nền tảng của IBM (Sử dụng dòng CPU x86) gọi là PC để phân biệt với đối thủ của nó lúc đó là "MAC", tức là máy tính cấu trúc MAC của hãng Apple. Sau này nhiều hãng làm PC, nhưng MAC thì có mỗi Apple thôi. Chính vì vậy mà PC sau này không còn được hiểu theo nghĩa tiếng Anh là "Máy tính cá nhân" nữa mà mang tính "học thuật" là nền tảng x86 để phân biệt với kiến trúc máy tính khác. VD như nói PC Server thì ta hiểu 1 máy chủ có kiến trúc x86 chứ ko phải máy Main Frame. Như vậy, quay lại câu hỏi của cụ thì macbook, mac pro, mac mini... là MAC.
Về tương lai chắc MAC nó sẽ ngang ngửa PC ấy nhỉ, như nhà em giờ là 3 Mac :))
Rồi sắp tới toàn dùng nền tảng cloud, web, chứ mấy ai cài phần mềm nữa đâu :))

Nhiều người ví anh Múc như 1 Steve Job mới trong làng công nghệ nhưng có ý kiến cho rằng anh Job chả tuổi gì so với anh Múc. Lý do:
- Job không tạo ra giá trị tương lai gì cho con người trong khi anh Múc mang đến 1 viễn cảnh tương lai thay đổi cả loài người (bay lên sao Hỏa, du lịch vũ trụ, xe điện, kết nối não người với máy tính, Internet vệ tinh toàn cầu...)
- Job sử dụng các công nghệ có sẵn, chau chuốt nó và làm marketing sau đó bán nó với giá rất cao để mang lại lợi nhuận lớn
- Múc không chỉ dùng công nghệ có sẵn mà còn tìm ra các công nghệ mới, cố gắng giảm chi phí tối đa để bán giá rẻ, chất lượng cao.

Cũng có thể bạn đúng, nhưng thiên tài có nhiều dạng, bạn đang nói cái mới, cái chưa có thì Job ko bằng. Nhưng anh Múc liệu có tính nhẩm nhanh như mấy bé trong Siêu Trí Tuệ không? Là ở chỗ đó đó, thiên tài có nhiều dạng.
;) Nó cũng giống như so sánh khả năng đá bóng của vua cờ Carlsen với Messi vậy, rất khập khiễng.

lạc lối

Xe điện
Tranh luận với người ko cùng level nó khó khăn thật. Cụ học về "barriers to entry" đi rồi hãy chém.
Barrier của anh Múc nó tầm khác hẳn anh Job

Thế nên ở quê ta anh này cũng chả kém gì anh Job. Nhưng để có anh nào đu theo anh Múc ở quê ta được chắc vài thế kỉ nữa.
Mà nói thế có khi cụ cũng chả hiểu gì cũng nên. Haiz
Ahihi =))
Klq ,cụ cho em hỏi làm thế nào để có cái font chữ chất đến từng đồng đẹp vậy cụ ?

Warren Buffet

[Tịch thu bằng lái]
Klq ,cụ cho em hỏi làm thế nào để có cái font chữ chất đến từng đồng đẹp vậy cụ ?
Em hóng tí xem trong này có cụ nào sử dụng cái Chất đến từng đồng này không ạ?

lạc lối

Xe điện
Cảm ứng trước Jobs tậm tịt khó dùng, O2 khôgn so được với Iphone về độ tích hợp đủ thứ và chạy rất mượt trong một khối vừa bằng lòng bàn tay.
Cống hiến của Jobs trong máy tính từ hệ điều hành đến việc dùng chuột thay dòng lệnh để điều hành máy tính point and click là một cuộc cách mạng như máy in thay cho ông thư ký viết bút lông.
Một người kỹ sư thì như Jobs là hết tầm, một con buôn công nghệ thì như Musk cũng là hết tầm.
À, trước Jobs có Diesel, cũng hết tầm đại bác.
Trước Job là Diesel chứ ko phải Edison hay Tesla hả bác ?

langtoilangtoi

Xe điện
Về tương lai chắc MAC nó sẽ ngang ngửa PC ấy nhỉ, như nhà em giờ là 3 Mac :))
Rồi sắp tới toàn dùng nền tảng cloud, web, chứ mấy ai cài phần mềm nữa đâu :))
Ôi chà, cụ sành điệu quá, máy MAC nếu ở dòng phổ thông luôn đẳng cấp và sang trọng hơn PC
Về độ phổ biến thì MAC chưa bằng PC vì giá nó luôn cao. Nhưng độ mượt mà và khả năng xử lý phim ảnh, đồ hòa thì từ lúc khởi thủy MAC đã hơn PC rồi. Ngày trước các nhà xuất bản lớn lớn của mình toàn phải dùng máy MAC để xử lý ảnh, chứ dùng PS trên Windows 3.0 thì chịu. Sau Win 95, rồi ttf các thứ gây nên quả kiện tụng kéo dài, Job kiện Bil copy. Rồi Job bị đá khỏi Apple, khi Apple trên bờ vực phá sản mới mời Job quay lại và ta có thêm Ipod, iphone, Ipad... như anh em thấy ngày nay.
Đa phân các cụ sau này biết Job gắn liền với Ipod, iphone chứ ít để ý tới thành quả rất lớn trc đó của ông.

phonglinhgems

Xe buýt
270 Hai Bà Trưng, Hùng Vương, Phúc Yên, Vĩnh Phúc
Website
phongthuyhomang.vn
Ôi chà, cụ sành điệu quá, máy MAC nếu ở dòng phổ thông luôn đẳng cấp và sang trọng hơn PC
Về độ phổ biến thì MAC chưa bằng PC vì giá nó luôn cao. Nhưng độ mượt mà và khả năng xử lý phim ảnh, đồ hòa thì từ lúc khởi thủy MAC đã hơn PC rồi. Ngày trước các nhà xuất bản lớn lớn của mình toàn phải dùng máy MAC để xử lý ảnh, chứ dùng PS trên Windows 3.0 thì chịu. Sau Win 95, rồi ttf các thứ gây nên quả kiện tụng kéo dài, Job kiện Bil copy. Rồi Job bị đá khỏi Apple, khi Apple trên bờ vực phá sản mới mời Job quay lại và ta có thêm Ipod, iphone, Ipad... như anh em thấy ngày nay.
Đa phân các cụ sau này biết Job gắn liền với Ipod, iphone chứ ít để ý tới thành quả rất lớn trc đó của ông.
Kể cả bộ Font chữ trên Windown hiện nay cũng dc Copy từ Mac nhé, phải nói Job có nhiều phát mình đi trước thời đại nhiều nhiều năm đấy

Atmosphere

Xe tải
Musk - hiện thực hoá những điều chỉ có trong viễn tưởng. Nếu làm đc thậm chí tác động đến sự tồn vong của nhân loại

Job - Iphone ok nhưng ko có thì dùng Samsung hoặc Oppo, Xaomi cũng chả ảnh hưởng giề đến hoà bình thế giới
E lạy cụ. Không có Job thì samsung oppo, xiaomi lấy ý tưởng với công nghệ đâu ra như bây giờ hả cụ. Không có job thì giờ smartphone vẫn chọt bằng tăm. Blackberry vẫn là smart phone nhắn tin tốt nhất :D:D:D:D