[Funland] E mừng quá, cấp cứu kịp thời cứu được F1 nhà em

thuocdoc

Xe máy
Lúc đấy mới nhớ đến cụ lái taxi, khoảng 20-22 tuổi, mặt mũi nhìn lành lắm và phúc hậu. E không nhớ rõ biển số xe, chỉ nhớ xx22x, chắc chắc có 2 số 2 ở giữa.. Gương bên lái gãy rời hoàn toàn chỉ dính với xe bằng đoạn dây điện. Cảm ơn cụ đã chạy đua thời gian với cùng với nhà em.
Đến 11h thì cháu đã cử động được chân tay, và cũng đã có kết quả các xét nghiệm. Tổ bác sỹ hội chẩn và quyết định chuyển lên Nhi Trung Ương. E cũng thấy lạ, sau BS giải thích là về môn chữa cho người nhớn thì thiết bị của Vinmec là số 1, còn về Nhi thì vẫn thiếu một số test mà bên Nhi Trung Ương có. Ok, chuyển luôn.

vodka_cute

Xe buýt
Chúc mừng cụ tai qua nạn khỏi. Cháu lót tông ngồi hóng tiếp ạ

thuocdoc

Xe máy
Chúc mừng cụ chủ và gia đình, sao khi con cụ ở ngưỡng cấp cứu tại cổng BV Thanh Nhàn mà cụ lại quay lại Vinmec thế? Cụ có bị làm sao ko đấy?
Uhm, lúc đó trong đầu e chỉ lóe lên là vào Vinmec, không hề nghĩ đến Thanh Nhàn. Giờ nghĩ lại, uh tại sao ko vào Thanh Nhàn nhỉ, có lẽ lúc đó CPU hoạt động không chuẩn nữa cụ ah. Nếu vào Thanh Nhàn sẽ nhanh hơn, nhưng triển khai cấp cứu ở Thanh Nhàn chắc chắn không thể nhanh hơn Vinmec được.

thuocdoc

Xe máy
Chúc mừng cháu bé và vợ chồng cụ, nhưng em vẫn phê bình vợ chồng nhà cụ chủ quan quá, trẻ sốt thì lên cực nhanh, có khi chi 10-15p là đùng đùng lên rồi. Vậy nên khi trẻ có hiện tượng sốt là phải để ý liên tục, sờ trán liên tục, có hiện tượng là phải dập ngay. Nếu lên quá nhanh và quá cao thì phải dùng "đút ***" ngay mới kịp chứ lúc đấy lại lạch cạch pha thuốc với dỗ trẻ uống thì .... Kinh nghiệm nữa là cụ phải thuộc cái liều lượng thuốc hạ sốt, 15mg/kg, cứ thế mà táng, bệnh gì không biết, cứ sốt là choảng ngay. 2F1 nhà em mà sốt là đêm em chả dám ngủ, cứ phải quanh ra quanh vào để sờ sờ nắn nắn, nắm tình hình địch.

Kinh nghiệm nhà em là thế ạ.
Dùng hạ sốt "đút mít", gấu nhà e con ốm cái là không ngủ được luôn, vì luôn túc trực bên cạnh mới vào kịp đó cụ.

nikita24480

Xe tăng
Kiểu như thiếu tôn trọng ng khác. Bận thì đừng lập thớt, lúc nào thong thả rảnh rang thì lập thớt chia sẻ...trẻ con ko ra trẻ con người lớn ko ra ng lớn...
Đúng đấy, em đồng ý với mợ. Mở thớt là để chia sẻ thông tin hoặc post những vấn đề có nội dung. Còn nếu bận và mệt quá thì cứ nghỉ đến lúc rảnh hãy post. Kiểu này đúng là là vua chém. Mệt và bận chăm con mà vẫn cố post bằng đc 1 thớt chả có nội dung rõ ràng rồi té. Dù mục đích là tốt nhưng cách làm chán quá ạ. Vài lời...

phuongan

Xe điện
Chúc mừng gia đình cụ chủ tai qua nạn khỏi nhé.

Chúc mừng cháu bé và vợ chồng cụ, nhưng em vẫn phê bình vợ chồng nhà cụ chủ quan quá, trẻ sốt thì lên cực nhanh, có khi chi 10-15p là đùng đùng lên rồi. Vậy nên khi trẻ có hiện tượng sốt là phải để ý liên tục, sờ trán liên tục, có hiện tượng là phải dập ngay. Nếu lên quá nhanh và quá cao thì phải dùng "đút ***" ngay mới kịp chứ lúc đấy lại lạch cạch pha thuốc với dỗ trẻ uống thì .... Kinh nghiệm nữa là cụ phải thuộc cái liều lượng thuốc hạ sốt, 15mg/kg, cứ thế mà táng, bệnh gì không biết, cứ sốt là choảng ngay. 2F1 nhà em mà sốt là đêm em chả dám ngủ, cứ phải quanh ra quanh vào để sờ sờ nắn nắn, nắm tình hình địch.

Kinh nghiệm nhà em là thế ạ.
Cái này chuẩn ạ, ngày trước F1 lớn nhà em sốt cao liên tục, ở phòng cấp cứu Nhi rồi bs còn bảo uống thuốc hạ sốt, em đã bảo cháu khó uống thuốc lắm xin đút ***, nhưng bs bảo cứ cho cháu uống hạ sốt :(( thế là dỗ nó uống thuốc, nó chống cự một tí thì mắt trợn ngược, co giật luôn :(( :((

nikita24480

Xe tăng
Trẻ em sốt thì thông thường có bố mẹ nào cho đi khám ngay đâu mà thường là theo dõi. Khi qua ngưỡng 38,5 độ rồi mà cho uống thuồc sau 30'-1h mà không thấy đỡ nhưng không thấy tăng thì tiếp tục chườm mát, cởi bớt áo và sau 3-4h lại nhặc lại 1 lần thuốc hạ sốt. Còn uống xong mà thân nhiệt vẫn tiếp tục lên cao thì mới đi khám. Nếu không kịp đi khám mà đột nhiên trẻ tăng sốt, có hiện tượng co giật thì cởi hết quần áo ra và ngâm ngay vào chậu nước mát khoảng 5' sau đó lau khô mặc quần áo ( ít thôi) rồi cho đi viện ngay

cut_kit1910

Xe tải
Chúc mừng gđ cụ,mong F1 nhà cụ sớm khỏe mạnh.

thuocdoc

Xe máy
Vào Nhi Trung Ương cháu tiếp tục phải là một loạt các test bổ sung, chụp X quang..v..v..Phòng cấp cứu hết giường, bệnh nhi vào ra liên tục, trong vài tiếng buổi chiều mà có hơn chục ca cấp cứu trẻ nhỏ, toàn dưới 2 tuổi. Diễn biến F1 ngày mai có kết luận của cuối cùng BS e sẽ kể tiếp và sẽ kể thêm về nguyên nhân các ca cấp cứu chiều nay e chứng kiến.
Giờ e quay lại viện.

Leo09351

Xe buýt
Chúc mừng cụ & gia đình ạ

sidecardesigner

Xe điện
Nguy hiểm quá, chúc mừng cụ và gia đình, mong e bé mau bình phục.

El Kun

Xe tải
Chúc mừng cụ, mong cho cháu sớm khỏi bệnh...đọc chuyện của cụ mà em cũng thấy sợ quá !!!

laicanthan

Xe container
Trẻ em sốt thì thông thường có bố mẹ nào cho đi khám ngay đâu mà thường là theo dõi. Khi qua ngưỡng 38,5 độ rồi mà cho uống thuồc sau 30'-1h mà không thấy đỡ nhưng không thấy tăng thì tiếp tục chườm mát, cởi bớt áo và sau 3-4h lại nhặc lại 1 lần thuốc hạ sốt. Còn uống xong mà thân nhiệt vẫn tiếp tục lên cao thì mới đi khám. Nếu không kịp đi khám mà đột nhiên trẻ tăng sốt, có hiện tượng co giật thì cởi hết quần áo ra và ngâm ngay vào chậu nước mát khoảng 5' sau đó lau khô mặc quần áo ( ít thôi) rồi cho đi viện ngay
F1 nhà em đến cái đoạn mà mợ nói là cởi quần áo ra và ngâm vào chậu nước mát ấy thì người tự nhiên cứng lại ,mất cảm giác .Úi dào lúc đấy thì hết hồn vội gọi cấp cứu ngay ,may mà không sao ,cứ nghĩ lại là rùng mình vì trẻ con nó sốt cao diễn biến rất là nhanh ,các cụ ,mợ có trẻ bé nên cảnh giác

HÀNH KHẤT

Xe tăng
Kiểu như thiếu tôn trọng ng khác. Bận thì đừng lập thớt, lúc nào thong thả rảnh rang thì lập thớt chia sẻ...trẻ con ko ra trẻ con người lớn ko ra ng lớn...
Xin lỗi cụ oR Mợ nhé, nói Dở bỏ bu lên đươc. Bác chủ thót đang vui vì tai qua nạn khỏi nên lập thớt như vậy là chuyện bình thường. Chứ ko phải chuồn chuồn đạp nước đâu

vietsonxp

Tháo bánh
E mừng quá,F1 nhà e đã qua cơn nguy hiểm. E đang nạp năng lượng, tranh thủ post vài dòng. Khi nào rảnh e post chi tiết diễn biến, qua đó để các bậc làm cha, mẹ có thêm chút kinh nghiệm chăm sóc F1.
Chúc mừng cụ! chúc F1 nhà cụ mau lành!

tdang1

Xe tăng
Chúc mừng gđ cụ chủ thớ, chúc F1 nhà cụ chóng bình phục hoàn toàn

Haiha0674

Xe điện
Chúc mừng cụ, qua được lúc này là phúc lớn rồi.

ngaydoclap

Xe container
Thôi cụ chủ viết chậm thế thì cứ tự viết tự đọc, em chả kiên nhẫn nổi :)

cudus

Xe đạp
leo hết 12 tầng mới đọc hết thớt cụ chủ hồi hộp như phim hành động nhể .chúc mừng gia đình cụ tai qua nạn khỏi

uaytau

Xe buýt
Chủ thớt câu bài thấy rõ, trường hợp này có lẽ không nên như thế.
F1 nhà em dính quả này, mà không phải bị 1 lần đầu nhé nó còn tái phát cho đến khi 5 tuổi, em theo dõi F1 nhà em dính từ khi 1 tuổi đến đúng 5 tuổi mới hết, tổng cộng là 4 lần co giật em chứng kiến toàn bộ. Mới đầu thì cũng hoảng đưa đi cấp cứu khẩn cấp, nhưng vào cấp cứu một tí là nó cá hồi và lại chạy loăng quoăng chơi như chưa có chuyện gì xảy ra. Bệnh này về cơ bản là không nguy hiểm đến tính mạng, các cụ mợ cần bình tĩnh, nguyên nhân chính là do khi sốt thường vẫn ủ ấm hoặc mặc nhiều quần áo/bỉm cho các f1 nên dễ gây sốt cao. Thông tin các cụ/mợ có thể tham khảo về bệnh này ở đây: http://ykhoa.net/yhocphothong/nhikhoa/11_0305.htm