[Funland] E mừng quá, cấp cứu kịp thời cứu được F1 nhà em

firefox4

Xe điện
Chúc mừng cụ và gia đình.
Theo em cụ nên edit lại bài post đầu tiên và kể chi tiết ở đó. Cái topic của cụ dài 20 trang và nói thật là em cũng chưa biết cụ kể chi tiết ở chỗ nào nữa.

Xong cụ đổi cái nick thuốc độc đi nhá, nhìn đã thấy nguy hiểm cho F1 rồi :))

thuocdoc

Xe máy
Hôm qua (28/2/2013) suốt 12 tiếng cháu không sốt lại, tươi tỉnh và ăn uống tốt hơn, đã xuất hiện nụ cười

Cả nhà và bác sỹ đều mừng vì tiến triển tốt. E thấy thái độ, trách nhiệm của đội ngũ bác sỹ, y tá đều rất tốt và đều nói không với "phong bì". Hôm 27/2 ngày thầy thuốc Việt Nam gấu có tặng hoa chúc mừng.
Đến chiều tối (28/2) cháu lại sốt lại, lần này sốt không cao và cơn sốt cũng ngắn hơn. Nhưng lại xuất hiện triệu chứng giảm thân nhiệt, có lúc chỉ 35oC. Bác sỹ giải thích nếu có viêm nhiễm trong người cơ thể có phản ứng sốt nóng hoặc sốt lạnh.

thuocdoc

Xe máy
Mấy ngày ở viện chứng kiến rất nhiều ca cấp cứu, nguyên nhân thì vô cùng đa dạng.
1. Có cháu bé khoảng 6 tháng tuổi, ở nhà bị sốt cao. Tối đi ngủ vì sốt nên không đóng bỉm, cháu tè dầm, rồi nằm lên bãi nước tiểu. Sáng ra gia đình thấy ho nhiều, đưa đi viện khám thì bị viêm phổi. Điều trị ở viện tuyến dưới 5 ngày không thuyên giảm. Đưa lên Nhi TW thì đã bị viêm rất nặng, thở oxy 24/24.
2. Cháu trai 19 tháng tuổi, nhà ở Trung Tự. Sáng ông và mẹ cho chơi ở sân, cháu đạp xe chơi cùng các bạn. Đang đạp xe tự nhiên ngã bịch xuống sân, một lúc thì tím tái luôn. Lúc đưa vào thì sùi bọt mép, người bất động. Bé này nằm ngay cạnh giường F1 nhà em. Lúc đưa vào thì gần như toàn bộ ca trực đều trực tiếp cấp cứu cho cháu bé. Bác sỹ phỏng đoán là cháu ngậm đồ chơi trong miệng, lúc đạp xe hò hét hoặc thở gấp nên dị vật vào đường hô hấp gây tắc thở. Ca này có vẻ nặng, thấy nằm khoảng 30 phút thì bác sỹ chuyển lên cấp cứu ở level cao hơn.

hoangtunamtan

Xe buýt
Chúc mừng GD cụ và mong cho F1 nhà cụ mạnh khỏe!

trungkienhj

Xe tải
Chả biết sự tình ra sao ,nhưng cũng mừng cho cụ phát

uaytau

Xe buýt
Chúc mừng cháu bé, vừa khỏi bệnh mà bố cháu lại kiếm được gần 20 bài ở chủ đề này, tuyệt!

Hwngdelta

Xe điện
Website
www.otofun.net

uaytau

Xe buýt
E thấy hình như bác fun không đúng chỗ.
Em fun gì đâu? Thật đấy.
Em theo dõi đến 1/3 chủ đề của cụ ấy, cuối cùng nó lê thê quá nên em cũng chưa rõ hết tình tiết, hôm nay thấy kéo lên thì em chơi luôn trang cuối chúc mừng thôi.

Mebenbin

Xe máy
chúc mừng F1 nhà cụ tai qua nạn khỏi. Ngày xưa e còn trẻ, kinh nghiệm nuôi con chưa có, F1 đời đầu nhà em nuôi cả năm không ốm đau gì cả, thế là một ngày đẹp trời cu cậu lăn đùng ra sốt mà chỉ là sốt virus thôi, em cho uống hạ sốt nhưng không đủ liều vì khi đó cu cậu đã 14kg nên phải dùng lại đút mít là 150mg mới đc vậy và em dùng có 80. sốt co giật, sợ quá tống con vào chậu nước thấy sau đó cu cậu cứng hết cơ, đến bây giờ thấy ngu thật. vào nhi bạch mai cấp cứu không hạ sốt, bs nói gia đình chuẩn bị tinh thần. trong hoàn cảnh này em cực kỳ thông cảm với cụ chủ. trả giá cho sự ngu si của bố mẹ là những đợt F1 nhà e viêm phổi triền miên. đến giờ em vẫn nhớ như in tiếng còi tàu hỏa đi qua bv bạch mai vì khi đó khoa nhi nằm ngay cạnh gần đường tầu mà F1 nhà em thì khi nhỏ thích xem tầu hỏa kinh khủng, cứ có tầu chạy là cậu ta nhoắng cả lên bắt bế ra xem. Bây giờ cu cậu đã tuổi bẻ gãy sừng trâu rồi, chả ốm đau j nữa. Phải 10 năm sau em mới giám có thêm F1 nữa. rút kinh nghiệm thằng đầu, mặc dù em có thể áp tai vào lưng F1 là biết có ran phổi hay phế quản hay không, các phác đồ điều trị các bệnh có cả, nếu bị như viêm phổi, viêm amidam... dùng kháng sinh gì, kết hợp uống với những loại gì, nhưng F1 sốt là vẫn đưa đi khám xem sao mặc dù nhiều khi 2 vc tự đoán bệnh, đoán loại thuốc sẽ đc bs kê mà chuẩn luôn. nhưng mình k thể vì ngại chủ quan mà để trả giá đc. lời khuyên của em là cứ ốm là đi gặp doctor, k lười. nếu ngại xếp hàng tại các bv thì các cụ tự tìm 1 phòng khám tư nào của các bs chuyên khoa nhi mà bế ra đấy cho tiện, đừng khám qua điện thoại mà nhiều lúc bs không lường hết đc những bất thường của trẻ nhỏ đâu.

phuongan

Xe điện
chúc mừng F1 nhà cụ tai qua nạn khỏi. Ngày xưa e còn trẻ, kinh nghiệm nuôi con chưa có, F1 đời đầu nhà em nuôi cả năm không ốm đau gì cả, thế là một ngày đẹp trời cu cậu lăn đùng ra sốt mà chỉ là sốt virus thôi, em cho uống hạ sốt nhưng không đủ liều vì khi đó cu cậu đã 14kg nên phải dùng lại đút mít là 150mg mới đc vậy và em dùng có 80. sốt co giật, sợ quá tống con vào chậu nước thấy sau đó cu cậu cứng hết cơ, đến bây giờ thấy ngu thật. vào nhi bạch mai cấp cứu không hạ sốt, bs nói gia đình chuẩn bị tinh thần. trong hoàn cảnh này em cực kỳ thông cảm với cụ chủ. trả giá cho sự ngu si của bố mẹ là những đợt F1 nhà e viêm phổi triền miên. đến giờ em vẫn nhớ như in tiếng còi tàu hỏa đi qua bv bạch mai vì khi đó khoa nhi nằm ngay cạnh gần đường tầu mà F1 nhà em thì khi nhỏ thích xem tầu hỏa kinh khủng, cứ có tầu chạy là cậu ta nhoắng cả lên bắt bế ra xem. Bây giờ cu cậu đã tuổi bẻ gãy sừng trâu rồi, chả ốm đau j nữa. Phải 10 năm sau em mới giám có thêm F1 nữa. rút kinh nghiệm thằng đầu, mặc dù em có thể áp tai vào lưng F1 là biết có ran phổi hay phế quản hay không, các phác đồ điều trị các bệnh có cả, nếu bị như viêm phổi, viêm amidam... dùng kháng sinh gì, kết hợp uống với những loại gì, nhưng F1 sốt là vẫn đưa đi khám xem sao mặc dù nhiều khi 2 vc tự đoán bệnh, đoán loại thuốc sẽ đc bs kê mà chuẩn luôn. nhưng mình k thể vì ngại chủ quan mà để trả giá đc. lời khuyên của em là cứ ốm là đi gặp doctor, k lười. nếu ngại xếp hàng tại các bv thì các cụ tự tìm 1 phòng khám tư nào của các bs chuyên khoa nhi mà bế ra đấy cho tiện, đừng khám qua điện thoại mà nhiều lúc bs không lường hết đc những bất thường của trẻ nhỏ đâu.
Em cũng có tìm hiểu, thấy trong sách bảo nếu sốt cao quá, cởi quần áo con ra tống con vào chậu nước ấm, nhưng em cứ hãi hãi, chửa dám thực hiện bao giờ, chỉ dám chườm khăn ấm vào mấy vị trí: trán, cổ, nách, lưng, bẹn, đọc được chia sẻ thế này hãi quá.

Chỉnh sửa cuối:

Micar

Xe tải
Thế là tai qua nạn khỏi rồi. Mừng cho cụ chủ.

nguyen_kia

Xe điện
Em cũng có tìm hiểu, thấy trong sách bảo nếu sốt cao quá, cởi quần áo con ra tống con vào chậu nước ấm, nhưng em cứ hãi hãi, chửa dám thực hiện bao giờ, chỉ dám chườm khăn ấm vào mấy vị trí: trán, cổ, nách, lưng, bẹn, đọc được chia sẻ thế này hãi quá.
hik, các tài liệu họ chỉ khuyên chườm nước bằng khăn ướt thôi chứ cụ, ai mà nhúng vào thế. Nhưng mà việc chườm rất đơn giản mà lại làm đc ngay để giảm sốt trc khi đưa vào Viện đê khám.

phuongan

Xe điện
hik, các tài liệu họ chỉ khuyên chườm nước bằng khăn ướt thôi chứ cụ, ai mà nhúng vào thế. Nhưng mà việc chườm rất đơn giản mà lại làm đc ngay để giảm sốt trc khi đưa vào Viện đê khám.
Em nhớ là em đọc trong sách thật ạ, về hướng dẫn chăm sóc bà mẹ mang thai và em bé, em đang cho hàng xóm mượn, tối cô ấy về em sẽ kiểm tra lại và ghi rõ tên sách + tác giả + nhà xuất bản.

thuocdoc

Xe máy
Cách chườm hạ sốt rất đơn giản: dùng khăn nhúng vào nước ấm già, nhớ là nước phải ấm già. Vắt khăn ráo nước, chườm lên trán, bẹn hoặc nách. Khoảng 1 phút thì thay khăn khác, chườm liên tục khoảng 15 phút.

thuocdoc

Xe máy
Nguyên tắc dùng thuốc, nhất là thuốc kháng sinh là phải đủ liều lượng, đủ thời gian mới có tác dụng. Cái này e thấy nhiều bố mẹ khi thấy con đỡ rồi thì cắt giảm liều lượng hoặc dừng không dùng thuốc nữa.