[CCCĐ] Đường lên Tây Tạng, hành trình tìm kiếm cảm giác sốc độ cao.

Đại xa

Xe tải
nhiều cụ quen quá mà hôm nay mới biết đến thớt này, tks các cụ/mợ cho ofer chuyến du hí hiếm có :))

Chuột bạch

Xe container
Leo phờ dâu :D toàn các cụ khỏe thế

Nhìn con dốc là em hãi, 3 bước dừng 1 phát để thở :))

Karalux

Xe tải
Bển đó họ có sài tếng Anh nhiều không cụ?

mameo

Xe hơi
Nhìn nồi lẩu nhiều món lạ quá bác à?

sayxeoto

Xe máy
Hóng thớt cụ, cụ kể chuyện thong thả thế, em vật rồi cụ ạ....=P~

LightFury

Xe hơi
Lâu quá không up tiếp vậy cụ :bz:bz:bz:bz

xebo

Xe bò ! ©
nhiều cụ quen quá mà hôm nay mới biết đến thớt này, tks các cụ/mợ cho ofer chuyến du hí hiếm có :))
Trụ này đổ, Tây Tạng được giải phóng, em chém tí!!!
Được thế thì chỉ một phát bay ngay, hehe.

Leo phờ dâu :D toàn các cụ khỏe thế

Nhìn con dốc là em hãi, 3 bước dừng 1 phát để thở :))
Luyện hơn chục ngày mới được thế đấy cụ, chứ ngày đầu tiên em bê cái vali lên tầng 2 mà cũng vắt lưỡi ra thở đấy.

Bển đó họ có sài tếng Anh nhiều không cụ?
Nhiều nhất tiếng Phạn, sau đó đến Tàu cụ nhé.

Nhìn nồi lẩu nhiều món lạ quá bác à?
Vâng có bảo món gì thì em nghe lúc đấy xong là cũng quên luôn.

Hóng thớt cụ, cụ kể chuyện thong thả thế, em vật rồi cụ ạ....=P~
Lâu quá không up tiếp vậy cụ :bz:bz:bz:bz
Sorry các cụ, mấy hôm rồi em bận quá !

boyzgun

Xe tải
Hóng tiếp xem hành trình của các cụ có cái Di tích vương triều Cổ Cách giống trong truyện không, hehe.

xebo

Xe bò ! ©
Những dòng chữ trên cây cột đá đó chính là tóm tắt những lời dậy của Tổ sư Padmasambhava cho 25 môn đệ và dân chúng trong vùng.
  1. Đọc thật nhiều kinh sách, lắng tai nghe các vị Đại sư dạy bảo để nhập tâm rồi sau đó ứng dụng để tự thấy hiệu quả, sai trái;
  2. Chọn một trong tất cả học thuyết này và chú tâm vào nó, tất cả những thuyết khác đều phải bỏ qua, ví như con diều hâu săn từ trên cao, chỉ chọn một con mồi duy nhất;
  3. Sống khiêm tốn cần kiệm, không bao giờ tự nâng mình, đưa mình ra trước, bỏ ý muốn đạt danh vọng, quyền uy trong thế gian. Sau cái bề ngoài vô nghĩa này thì lại đưa tâm thức lên cao vút, vượt qua tất cả các danh hiệu chói lọi của tục thế;
  4. Ăn uống như một con heo, con chó, không chọn lựa, có gì ăn nấy. Không được cố gắng để đạt hoặc né tránh bất cứ một cái gì. Chấp nhận mọi việc như chúng đến, giàu sang phú quý hay cơ hàn, lời chê bai hay tán thán. Không phân biệt giữa đúng sai, thiện ác, thành bại. Không hối tiếc và cũng không hãnh diện, vui mừng về bất cứ việc gì đã làm.
  5. Với tâm vô tư, không thiên vị mà nghe và quán sát tất cả những hành động lời nói của mọi người. Cứ nghĩ rằng, nhân gian là như thế, người này như vậy, người kia thế đó. Quán sát thế gian như một người đứng trên đỉnh núi nhìn xuống.

xebo

Xe bò ! ©
Điểm đến cuối cùng là tu viện Samye, tu viện đầu tiên của Tây Tạng. Khi Đại tu sĩ Padmasambhava (Liên Hoa Sinh) sống trong hang núi Chimpu, truyền đạo cho các đệ tử của mình trong đó có vua Trisong Detsen. Nhận thấy rằng Phật pháp cần được truyền bá rộng rãi hơn nữa nên tu viện cũng được yêu cầu xây cất cái mới to hơn, rộng hơn. Tu viện Samye được lựa chọn nằm dưới chân núi Haibu Rishen (cách hệ thống hang núi Chimpu vài cây số) trong vùng Shannan, ở phía bắc của sông Tsangpo Yarlung. Năm 767 bắt đầu khởi công xây dựng tu viện, nhưng cứ xây lên cao đến một mức nào đó thì lại bị đổ liên tục. Mọi người sợ hãi và cho rằng có con quỷ nằm ở con sông gần đó gây ra. Đại tu sĩ Padmasambhava và các đệ tử phải lập đàn cúng tế, nhảy múa cầu thần linh bảo vệ sau đó việc xây dựng mới được tiến hành bình thường. Các tòa nhà ban đầu từ lâu đã biến mất hoặc đã bị hư hỏng nặng nhiều lần bởi cuộc nội chiến trong thế kỷ 11 , hỏa hoạn vào giữa thế kỷ 17 và vào năm 1826, một trận động đất năm 1816, trong thế kỷ 20 và đặc biệt là trong thời gian Cách mạng Văn hóa. Công cuộc cải tạo tu viện Samye bắt đầu vào những năm 1980's. Hiện nó vẫn đang tiếp tục được tu bổ, và cũng không biết đến bao giờ mới xong.

Chuột bạch

Xe container
Mấy cái cột kiểu này chắc là yểm bùa của mấy ông Khựa :D

akiyama_6868

Xe buýt
Quá hay cụ ơi, em lại phải đặt gạch hóng tiếp. Em đọc 1 lèo 41 trang mỏi nhừ mắt luôn. Thks cụ nhiều

xebo

Xe bò ! ©
Hóng tiếp xem hành trình của các cụ có cái Di tích vương triều Cổ Cách giống trong truyện không, hehe.
Vương triều Cổ Cách thuộc địa phận Ngari phía tây Tây Tạng, cách đó hơn 2000km nữa nên bọn em không đủ thời gian đến. Nếu còn cơ hội lần tời em sẽ đến khu vực đó.

Mấy cái cột kiểu này chắc là yểm bùa của mấy ông Khựa :D
Em đoán là cột diệt trừ yêu ma của ngài Liên Hoa Sinh dựng nên !!!

Quá hay cụ ơi, em lại phải đặt gạch hóng tiếp. Em đọc 1 lèo 41 trang mỏi nhừ mắt luôn. Thks cụ nhiều
Vâng cảm ơn cụ, em chuẩn bị tiếp tục đây mà cũng xắp hết hành trình rồi ạ.

xebo

Xe bò ! ©
Từ thế kỷ thứ 7 vua Songtsan Gampo (Tùng Tán Cán Bố) bắt đầu cho du nhập đạo Phật nhưng chưa thực sự phát triển mạnh vì lúc đó trong vương triều vẫn còn nhiều người ủng hộ đạo Bon là đạo sùng bái thần núi thần sông thậm trí cả ma quỷ nữa. Thế kỷ thứ 8, chút chít của ông là vua Trisong Detsen (Xích Tùng Đức Tán) khuyến khích dân chúng học đạo, tổ chức các buổi diễn thuyết và tranh luận tôn giáo. Đại tu sĩ Phật giáo Padmasambhava (Liên Hoa Sinh) đã tranh luận với các giáo sĩ đạo Bon và giải đáp thỏa đáng mọi vấn đề được nêu lên. Vua Trisong mới công bố Phật giáo là quốc giáo, nguyện làm đệ tử và tôn ngài Padmasambhava lại làm quốc sư. Vì Padmasambhava tu theo Mật Tông nên Phật giáo Tây Tạng được đặt trên cơ sở Mật Tông.
Ngài Padmasambhava thành lập tu viện Samye, thu nhận học trò và khởi xướng dòng tu Nyingmapa. Ngày nay, các chùa ở Tây Tạng đều thờ những ngài như là sư Tổ đầu tiên. Vua Trisong Detsen đặt luật pháp trên cơ sở Phật pháp, lấy Từ-Bi-Hỷ-Xả làm nòng cốt, xem Tam bảo (Phật-Pháp-Tăng) cao hơn ngôi vị hoàng đế. Nhờ đó Phật giáo phát triển rất nhanh, hàng ngàn ngôi chùa được xây cất, hàng trăm tu viện được mở ra để đào tạo tăng sĩ và nhiều bộ Kinh được phiên dịch lưu truyền cho hậu thế.

Và đây tu viện Phật giáo đầu tiên của Tây Tạng đã được nhóm viếng thăm. Vẫn theo thủ tục đầu tiên đốt cỏ thơm trước khi vào thăm mật thất bên trong.