[Thảo luận] Đường 5, xin mời cụ nào thích vượt phải.

3Lazang

Xe tăng
Chỗ gần Văn Miếu - đối diện Khu công Nghiệp Phúc Điền. E bị dính 1 lần ở đấy. E dự là bọn xxx có con xe tải làm chim mồi, đi tốc độ như rùa bò mình xin vượt nó còn xi nhan trái, thế là các chú dính hết. E hôm trước bị dính, mình ko cãi đc vì đúng là vừa vượt phải xong. Nhưng e quê ở đấy, định gọi điện thoại cho người thân nhưng đang giờ nghỉ trưa lại thôi. Thanh minh 1 tí thế là phải đưa cho các anh ấy 1 loét để đi sớm.
Đoạn đó đường có vạch liền ko bác ? Bác có xi nhan xin vượt phải và xi nhan trở về làn cũ ko ?
Nếu đường ko có vạch liền và xi nhan đầy đủ thì sao Bác không cãi xxx . mất oan 1 loét :-$

theph

Xe điện
Em hay đi đường 5 và kinh nghiệm của em rất đơn giản. Không quá tốc độ và không vượt phải dù xin đường không được nhường. Tuy vậy có vẻ các xe trước em khi thấy em "kiên định" quá nên sau vài km thường nhường em.

3Lazang

Xe tăng
Em hay đi đường 5 và kinh nghiệm của em rất đơn giản. Không quá tốc độ và không vượt phải dù xin đường không được nhường. Tuy vậy có vẻ các xe trước em khi thấy em "kiên định" quá nên sau vài km thường nhường em.
Cái đo đỏ là Cụ dựa trên cơ sở nào ạ ? không thích vượt phải hay sợ bị phạt ạ ? Nếu sợ bị phạt thì cụ đã biết luật vượt phải chưa ạ?

wine

Xe tăng
đêm hôm qua em vừa đi chiều HP - HN, bắt đầu đường ở chỗ ngã tư nhà tưởng niệm liệt sỹ (gần metro) có biển phân làn đường đấy các cụ ạ, ngoài cùng là xe con, sau đó là xe tải...bla bla. em về muộn quá chỉ kịp nhìn thấy biển mà không xuống chụp được ảnh để hầu các cụ. có cụ nào ở HP ra chụp xác nhận cho em cái.

namfox

Xe tải
chiều từ HN đi HP có biển phân làn không các Cụ, nếu không có biển phân làn và giữa có vạch đứt thì đương nhiên được phép xinhan sang phải và chạy làn giữa. Không thể bắt lỗi vượt phải được. Đường 5 hình như không có phân làn xe con và xe tải đâu ợ.

haiphus

Xe buýt
Thưa cụ, cụ xem lại Luật ạ.

Khái niệm "vượt phải" chỉ áp dụng trong cùng 1 làn đường. Nghĩa là nếu đường không phân làn, cụ vượt phải thì là sai. Còn nếu đường phân làn thì làn thằng nào thằng ấy đi, không có khái niệm vượt phải ở đây. Chuyện này các thớt khác nói rất nhiều rồi.

Cũng trên cơ sở đó, nếu cụ đi sau, xin vượt ko được, xi nhan phải đổi làn, rồi đi trên làn mới chuyển với tốc độ dưới tốc độ giới hạn, đủ điều kiện lại xi nhan trái (vạch đứt) thì xxx ko đủ cơ sở phạt cụ. Mà xxx phạt là nó ăn bẩn, cãi chết thôi. Nói chung là xxx cũng ko thích rách việc đâu, trừ hôm nào đói quá :)>-

Ở Hải Dương cũng hay có cảnh "chim mồi", nhưng nó chỉ mồi trên đoạn vạch liền thôi. Chứ vạch đứt, các cụ xi nhan chuyển làn phù hợp, bố bảo xxx ko làm gì được :-bd
Cách hiểu này của bác là đúng và hợp lý, tuy nhiên em tìm trong luật thì nó lại không ghi như vậy? Nếu chiểu theo định nghĩa của vượt phải thì nhiều làn hay ít là cũng như nhau?

29X_9198

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Lâu rồi bác ạh. Từ ngày 3/9 em lái xe ông bác đưa công nhân đi lên gần khu thăng long ấy. Vì là lái xe hộ vì ông ấy ốm + thêm bằng mới cho phép lái 9 chỗ nhưng chạy 16 chỗ hơi sợ. Chạy dọc đường thj thường xuyên có chạm. Ngay cả chỗ soát vé cũng có . Nhưng lượt về nên để ý chỗ lai cách mà khúc nhiều vải thiều thỉnh thoảng nó vẫn làm. Cả chỗ tiệm ăn nghi xồm
Chạ hiểu cụ định nói đến cái rì ợ

xanha78

Xe buýt
Mai E đi HP nghía lại! Hôm thứ 6 đi ko để ý lắm như bình an vô sự :D

tailieu

Xe tăng
Các cụ cũng cần chú ý khi xin vượt bởi tôi đã chứng kiến quá nhiều cái văn hóa xin vượt của một số cụ:
- Chẳng cần biết phía trước có gì, nháy đèn, xi nhan, còi liên hồi (thằng chạy đằng trước nó đã sôi máu lên rồi)
- Bám đ ít xe trước quá gần, nhao bên trái, nhào bên phải loạn xạ + nháy đèn liên tục (thằng trước nóng tính dễ phanh gấp cho hôn luôn)
Tôi hầu như không thấy người đi trước cản trở gì. Mình cứ bám theo một đoạn, khi chắc chắn phía trước có thể vượt mới xi nhan xin đường.
Bác nào cũng dịch đ ít ra hết... Một số xe siêu trường siêu trọng còn xi nhan trái cho mình vượt phải.
Nhiều bác tài đi đằng trước cố tình không cho vượt cũng là do cái văn hóa xin vượt của một số bác.
Bác nào trong đây có tật ấy thì tự nhận đi!

thebluesea

Xe tải
Website
ptsc.com.vn
Có j các cụ bỏ quá nhưng ở Đồ sơn toàn các kụ đeo biển 29,30 vượt phải thoai. DS có gì mà các kụ nóng máy vượt ầm ầm thế:))

Tribute

Xe container
Tiêu đề của kụ chủ có vẻ thách thức và ngang tàng quá! Khẳng định với kụ là ko ai thích vượt bên phải, chỉ những người ngang tàng bắt người khác phải vượt bên phải mà thôi. Em thề là em không thíc vượt bên phải và khẳng định 99.99% các kụ ở OF này ko ai thích vượt bên phải.

tuctuc2010

Xe điện
Cụ nói phải đấy! em tưởng vấn đề này mọi offer đã nắm rất chắc rồi, có bao nhiêu bài phân tích rồi sao các cụ vẫn bàn nhiều thế nhỉ. Đường 5 có vạch đứt, không có biển phân làn thì các cụ khi muốn vượt phải thì cứ xinhan phải xin chuyển vào làn trong rồi cú thế mà vượt nhưng đừng có vội chuyển sang làn ngoài ngay, cụ cứ chạy một đoạn dài đã rồi lại xinhan xin chuyển sang làn ngoài, lưu ý là không được vượt quá tốc độ cho phép.
Xin thưa với cụ là đường 5 có biển phân làn đấy ạ, Bắt đầu vào đường 5 phía HN thì ở chỗ cây xăng còn phía HP thì chỗ Quán Toan ạ, trong đó làn trong cùng là dành cho xe con và xe khách, làn ngoài dành cho xe mô tô và xe tải ạ

Tribute

Xe container
Xin thưa với cụ là đường 5 có biển phân làn đấy ạ, Bắt đầu vào đường 5 phía HN thì ở chỗ cây xăng còn phía HP thì chỗ Quán Toan ạ, trong đó làn trong cùng là dành cho xe con và xe khách, làn ngoài dành cho xe mô tô và xe tải ạ
Biển phân làn xe đó chỉ có hiệu lực đến hết ngã ba ngã tư gần nhất. Ko có khái niệm phân làn cả cái QL5.

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Em cũng vừa mới bị dính 1 phát xong, các anh ấy làm luật 500k.

3Lazang

Xe tăng
Em cũng vừa mới bị dính 1 phát xong, các anh ấy làm luật 500k.
Bác bị trong trường hợp đúng hay sai thế nào , bác có cãi không , bác tả cho anh em rút kinh nghiệm chứ

3Lazang

Xe tăng
Tiêu đề của kụ chủ có vẻ thách thức và ngang tàng quá! Khẳng định với kụ là ko ai thích vượt bên phải, chỉ những người ngang tàng bắt người khác phải vượt bên phải mà thôi. Em thề là em không thíc vượt bên phải và khẳng định 99.99% các kụ ở OF này ko ai thích vượt bên phải.
Em thấy cụ này cực đoan vào bảo thủ , Cụ không thích vượt phải thì kệ cụ còn khi vượt phải trong trường hợp hoàn toàn đúng thì làm sao phải băn khoăn , miễn sao phải quan sát và vượt thật hợp lý thôi . Theo em khi làn ngoài không cấm xe con , không có vạch liền , xe trước chạy chậm là ta xi nhan phải , quan sát làn trong đủ điều kiện chuyển làn là ta cho xe chuyển vào làn trong , chạy đúng tốc độ của làn đó , khi vượt qua xe làn ngoài ta lại xi nhan trái và chuyển về làn cũ . OK? Nâu bờ rô bờ lầm.

joyride

Xe điện
Thực ra vượt phải là bất đắc dĩ thôi. Ngoài việc qui định theo luật thì vượt phải không an toàn. Phản xạ lái xe khi gặp sự cố (chướng ngại, xe phát sinh vấn đề,...) thường phản ứng là rà phanh, láng sang phải để dừng xe kiểm tra,...

Em cũng có đôi khi vượt phải, nhưng trong trường hợp bất đắc dĩ và xe trước có xi nhan rẽ trái, quan sát cẩn thận để chắc chắn lái xe trước mình biết.

Tribute

Xe container
Em thấy cụ này cực đoan vào bảo thủ , Cụ không thích vượt phải thì kệ cụ còn khi vượt phải trong trường hợp hoàn toàn đúng thì làm sao phải băn khoăn , miễn sao phải quan sát và vượt thật hợp lý thôi . Theo em khi làn ngoài không cấm xe con , không có vạch liền , xe trước chạy chậm là ta xi nhan phải , quan sát làn trong đủ điều kiện chuyển làn là ta cho xe chuyển vào làn trong , chạy đúng tốc độ của làn đó , khi vượt qua xe làn ngoài ta lại xi nhan trái và chuyển về làn cũ . OK? Nâu bờ rô bờ lầm.
Cụ xem lại em nói thế mà cụ cho là bảo thủ, cực đoan là thế nào?. Em thấy cái tiêu đề của cụ chủ thớt có vẻ như ko thích ai vượt bên phải mình, mong cho xxx bắt nên dùng cái cụm từ "xin mời cụ nào thích vượt phải" và nội dung là vượt phải bị xxx bắt nên em cho là thách thức những người vượt bên phải. Còn bản thân em và đa số chả ai thích vượt phải, cứ chạy chậm hơn người khác thì nên cho người ta vượt đúng Luật, chẳng qua một số LX ích kỷ, ôm khư khư đường như đường nhà mình nên người xin vượt cực chẳng đã đành phải vượt bên phải. Thế ko đúng hay sao? Hay phải "thích vượt phải" thì mới là không bảo thủ, không cực đoan.

Chỉnh sửa cuối:

amazoncafe

Xe tăng
vượt phải cũng tùy lúc các bác ah, đi HN mà không vượt phải thì khó nói lắm