[Thảo luận] Đường 5, xin mời cụ nào thích vượt phải.

hieuhic

Xe điện
Chiều nay, em đi từ Hải Phòng về Hà Nội, đoạn qua khu công nghiệp Phúc Điền thì gặp một anh trai ngồi trên xe máy, cầm máy quay phim cá nhân nhỏ nhỏ tác nghiệp. Em nhìn gương hậu thấy 2 chú 4B đang vượt phải xe tải, sau đó lại vượt cả em. Y như rằng lúc sau thấy mấy chú áo vàng gọi 2 đ/c kia vào. Ngoài ra em còn thấy vài chú xe con đang đứng gãi đầu gãi tai.
Vì vậy, em cảnh báo các cụ bây giờ xxx Hải Dương có chiêu mới là quay phim để bắt vượt phải. Tuy nhiên cụ nào nhiều tiền và không sợ chết thì cứ vượt phải nhé. Còn em thì em chịu.

tonnuchimse

Xe tăng
Hehe, chụp ảnh thì có khi còn cố cãi được chứ quay phim thì chịu rồi
Chiêu này mới đấy, các bác đi đường cẩn thận nha

kudel

Xe tải
Website
www.facebook.com
Em dự là, nếu em xinhan phải, chuyển làn... rồi vượt, rồi xinhan trái táp vào lane ngoài... thì ổn đúng ko ạ. Ngày nào em chả phải đi làm ở Phố Nối B. Em vẫn lách làn, vượt kiểu đó bác ợ

Camrybeo

Xe tải
Với tình tiết trên thì cụ ĐƯỢC phạt ở mức tối thiểu hoặc được giảm nhe. vì vượt phải nhưng vẫn có tín hiệu đàng hoàng ạ :)
Em dự là, nếu em xinhan phải, chuyển làn... rồi vượt, rồi xinhan trái táp vào lane ngoài... thì ổn đúng ko ạ. Ngày nào em chả phải đi làm ở Phố Nối B. Em vẫn lách làn, vượt kiểu đó bác ợ

F.Alonso

Xe đạp
xxx bâyh được trang bị hiện đại quá =)) quay video thì hết cãi được xxx rồi

lphh2021

Xe hơi
Dù sao vượt phải cũng là sai rồi..chúng ta cũng nên chấp hành..nhưng..cay mũi cái là khi đường có phân làn, mình đi làn trong bên phải,gặp ông đi làn ngoài bên trái đi như rùa..mình đi nhanh hơn..vẫn bị phạt vì vượt phải..
Các Bác phân tích hộ

Hoang Khoi

Xe buýt
Dù sao vượt phải cũng là sai rồi..chúng ta cũng nên chấp hành..nhưng..cay mũi cái là khi đường có phân làn, mình đi làn trong bên phải,gặp ông đi làn ngoài bên trái đi như rùa..mình đi nhanh hơn..vẫn bị phạt vì vượt phải..
Các Bác phân tích hộ
TRƯỜNG hợp này hầu như ai ra quốc lộ như QL5 cũng đều gặp, xin vượt mãi mới được bác nào ko kiềm chế được dễ dính đòn.
Đáng lẽ ra phải quy định xe đi làn trái phải đi tối thiểu 70km/h trên 80km chứ có nhiều bác chạy 50-60km bực mình lém.

kudel

Xe tải
Website
www.facebook.com
Với tình tiết trên thì cụ ĐƯỢC phạt ở mức tối thiểu hoặc được giảm nhe. vì vượt phải nhưng vẫn có tín hiệu đàng hoàng ạ :)
Em hỏi khí hơi ngu, các bác chỉ giáo thêm. Vì đường 5 có 2 lanes, thì em chuyển lane (đúng tốc độ, tại thằng trước mũi nó đi chưa đến 80kmh), rồi khi em qua xe trước mặt, em lại chuyển lane lần nữa. Vậy hành vi của em là chuyển lane chứ không phải mục đích vượt. Đó là lý do em nghĩ không phải em vượt.

Còn một trường hợp nữa, em xin vượt bét nhè, xe trước ứ cho lên, mặc dù em vẫn chưa lên tốc độ tối đa. Xe trước xinhan trái... tạo điều kiện cho em vượt phải. Vì theo luật, nếu xe trước xinhan rẽ, thì xe sau được xinhan vượt phải đúng không ạ. Em xin ý kiến luôn

Lót dép hóng tiếp ạ

Chỉnh sửa cuối:

FujiS5200

Xe điện
Đi sai thì mới lo xxx làm thế chứ không thì chả lăn tăn làm giề, các bác nhỉ.

hanav3

Xe hơi
Đúng là phải có giới hạn tối thiểu như ở Pháp Vân thì chuẩn, "tao chạy làn trong 80, mày chạy làn ngoài 70 thì kệ *** mày". xxx mà ra bắt vượt phải thì vả cho vỡ mồm " th kia đi sai tốc độ quy định éo bắt, bắt je tao". Còn ở chỗ khác chỉ cấm đi nhanh, có cấm đi chậm đâu, các cụ cãi cũng khó có hy vọng ạ, trừ khi vạch liền như Phạm Hùng.

anhtho

Xe ngựa
Hên xui thôi các cụ ạ. Đang đi ở chỗ vắng, được 80km/h, thế mà có mấy cụ 4b cứ 60 mà bò thì ai mà chịu được. Đành nhìn quanh quất mà liều vượt phải. Hôm nay lại còn có cụ đi cỡ 60, mình xin vượt thì lại vọt lên gần 80. OK, thế thì ko cần vượt. Nhưng được một lúc cụ í lại chậm dần đều và ... 60km/h. Lại xin vượt và lại tán diễn. Tức mình đành vượt phải.
Tất nhiên là mình phải cố giữ, nhưng nếu ko vượt phải, gặp phải anh tải chở sắt cứ đi làn trong thì các cụ tính thế nào?

bachkhoak40

Xe điện
Nếu đường có 2 làn như đường 5, nếu làn trong không cấm xe con thì cụ cứ xi nhan chuyển làn trong sau đó lại xi nhan chuyển làn ngoài thoải mái mà không bị lỗi vượt phải, xxx vịn thì vẫn cãi đúng được.

hanav3

Xe hơi
Nếu đường có 2 làn như đường 5, nếu làn trong không cấm xe con thì cụ cứ xi nhan chuyển làn trong sau đó lại xi nhan chuyển làn ngoài thoải mái mà không bị lỗi vượt phải, xxx vịn thì vẫn cãi đúng được.
Cái này cãi hên xui thôi cụ ạ, vì luật nó chả quy định cái gì rõ ràng cả. Vạch liền thì còn cãi được do cấm chuyển làn nên cứ đi đúng tốc độ là được. Luật nó cũng hướng dẫn các trường hợp được vượt phải, cụ có thấy câu nào hướng dẫn "ko thấy chướng ngại vật, an toàn, xi nhan xin vượt, vượt xong xinhan vào lại làn" ko ạ, cái đấy là quy định cho vượt trái mà.

soc1202

Xe tải
Các Bác phân tích hộ
Nếu bị vịn thì cố mà cãi nhau thôi, giở tất cả lý luận về làn đường ra nói với xxx là tôi đi làn tôi, nó đi làn nó liên quan gi đến nhau đâu mà vượt! :))

minhhuy_ferrari

Xe đạp
Lâu rồi bác ạh. Từ ngày 3/9 em lái xe ông bác đưa công nhân đi lên gần khu thăng long ấy. Vì là lái xe hộ vì ông ấy ốm + thêm bằng mới cho phép lái 9 chỗ nhưng chạy 16 chỗ hơi sợ. Chạy dọc đường thj thường xuyên có chạm. Ngay cả chỗ soát vé cũng có . Nhưng lượt về nên để ý chỗ lai cách mà khúc nhiều vải thiều thỉnh thoảng nó vẫn làm. Cả chỗ tiệm ăn nghi xồm

newsongoku

Xe đạp
Ghét nhất các ông xe tải đi chậm như rùa lại cứ hay nhảy sang làn trái gây ức chế cực, mà em thấy nhiều lúc làn trái lại là làn đi chậm nhất.

Zepeo

Xe tải
Website
dichvu.alolo.vn
Các Bác phân tích hộ
Thưa cụ, cụ xem lại Luật ạ.

Khái niệm "vượt phải" chỉ áp dụng trong cùng 1 làn đường. Nghĩa là nếu đường không phân làn, cụ vượt phải thì là sai. Còn nếu đường phân làn thì làn thằng nào thằng ấy đi, không có khái niệm vượt phải ở đây. Chuyện này các thớt khác nói rất nhiều rồi.

Cũng trên cơ sở đó, nếu cụ đi sau, xin vượt ko được, xi nhan phải đổi làn, rồi đi trên làn mới chuyển với tốc độ dưới tốc độ giới hạn, đủ điều kiện lại xi nhan trái (vạch đứt) thì xxx ko đủ cơ sở phạt cụ. Mà xxx phạt là nó ăn bẩn, cãi chết thôi. Nói chung là xxx cũng ko thích rách việc đâu, trừ hôm nào đói quá :)>-

Ở Hải Dương cũng hay có cảnh "chim mồi", nhưng nó chỉ mồi trên đoạn vạch liền thôi. Chứ vạch đứt, các cụ xi nhan chuyển làn phù hợp, bố bảo xxx ko làm gì được :-bd

Gato2009

Xe điện
Cụ nói phải đấy! em tưởng vấn đề này mọi offer đã nắm rất chắc rồi, có bao nhiêu bài phân tích rồi sao các cụ vẫn bàn nhiều thế nhỉ. Đường 5 có vạch đứt, không có biển phân làn thì các cụ khi muốn vượt phải thì cứ xinhan phải xin chuyển vào làn trong rồi cú thế mà vượt nhưng đừng có vội chuyển sang làn ngoài ngay, cụ cứ chạy một đoạn dài đã rồi lại xinhan xin chuyển sang làn ngoài, lưu ý là không được vượt quá tốc độ cho phép.

LeTai1979

Xe cút kít
Đi qua địa phận HD là phải hết sức cẩn thận, chỗ đó nó bắn cả trên 80 nữa đấy, các Cụ đi cẩn thận.