[Funland] Đuổi việc nhân viên dùng đt làm việc riêng trong giờ

Diep1979

Xe container
E nói thật chưa cần nói đến việc làm sếp, chỉ nói làm người sống nên biết trước sau phải trái, cái gì nên cái gì không nên. Chủ nhật là ngày nghỉ tối thiểu nhất của người lao động, nhấn mạnh lại là TỐI THIỂU. Nói chuyện công việc trong ngày này là vô duyên, còn đòi người ta hi sinh thì 100% là loại bóc lột.
Cụ làm gì thì nhà cháu không biết nên nhà cháu không bàn

Nhân viên nào cũng đòi quyền lợi là đúng, nhưng nhà cháu hỏi cụ là nhân viên đó có ăn bớt thời gian làm việc của cty không? có làm việc riêng không?
Ví dụ nhà cháu đang bốc phét với cụ trong giờ làm việc đây :))

Langthang_Mercedes

Xe container
thể nào cũng có ông đem luật lao động gì đó ra
cty tư nhân thì luật của ông chủ là tối thượng nhé
cty tôi có riêng anh bảo vệ chỉ ngồi soi cam, phạt các ông trên màn hình có youtube, facebook,... tất nhiên là anh ta quan sát phân biệt đc đâu là vào xem công việc, đâu là xem chơi
anh ta còn lượn vè vè các quán xá cafe trà đá quanh cty để tóm các ông trốn giờ
Chưa bị kiện thì vẫn luôn tối thượng. Đái lên luật cũng có ngày mất tiền và thời gian. Nghiên cứu luật và biết dùng sẽ hiệu quả, người biết luật bị đuổi mà không kiện thì do họ hiểu là kiện sẽ mất thời gian thôi, ở đó mà tối thượng.

red_dragon88

Xe tăng
Chưa chén được. Mới chỉ ngồi cạnh hơi sát 1 tí định cầm tay chỉ việc, nó đã quát bảo anh ngồi dịch ra đi đừng làm thế, dù tôi là người nhận nó vào và ưu ái trả lương nó kịch khung mà tôi được trả =)). Con này éo biết điều, nếu nó cho tôi xơi tạm thì có lẽ nó vẫn còn ngồi đến giờ.
Tưởng cụ hay thế nào chứ thế này thì em phản đối.

akara

Xe hơi
Chém gió vậy cụ? Cụ mở cty, cụ đặt ra luật nhưng cũng phải theo quy định của pháp luật nhé.
Thử giờ cụ mở cty, tuyển nhân viên vào, trả lương rồi đặt ra luật không đóng bảo hiểm cho nhân viên xem có bị xích không :))
cty tôi có riêng anh bảo vệ chỉ ngồi soi cam, phạt các ông trên màn hình có youtube, facebook,... tất nhiên là anh ta quan sát phân biệt đc đâu là vào xem công việc, đâu là xem chơi

Diep1979

Xe container
Làm lãnh đạo để ngày nghỉ ll với nhân viên nó không hợp tác thì cũng lên xem lại bản thân mình trước.
E nói rất nghiêm túc.
Cái đó nhà cháu không phải là cụ chủ nên không dám bàn. Nhưng nhà cháu ở cty luôn được các anh quý mến nên nhà cháu gần như hi sinh cho tổ chức.

Bù lại tổ chức cho gia đình cháu cái gọi là ấm no :))

Moriarty

Xe container
Cụ làm gì thì nhà cháu không biết nên nhà cháu không bàn

Nhân viên nào cũng đòi quyền lợi là đúng, nhưng nhà cháu hỏi cụ là nhân viên đó có ăn bớt thời gian làm việc của cty không? có làm việc riêng không?
Ví dụ nhà cháu đang bốc phét với cụ trong giờ làm việc đây :))
Logic vui nhỉ? Việc nó ăn bớt thời gian với việc nó có quyền nghỉ ngơi ngày CN liên quan đến nhau à?

red_dragon88

Xe tăng
Cá nhân em thì sếp em gọi điện trao đổi công việc ngày nghỉ thì cũng bình thường, còn ngày nghỉ mà cứ gọi đốc thúc ko cần thiết thì sẽ gây cảm giác khó chịu.
Như em đã nói, nhiều sếp 11-12h đêm cứ chát chít rồi gọi điện giục giã công việc khi ko quá cần thiết sẽ gây cảm giá khó chịu, nhưng em biết nhiều sếp thích kiểu thế.

Diep1979

Xe container
Logic vui nhỉ? Việc nó ăn bớt thời gian với việc nó có quyền nghỉ ngơi ngày CN liên quan đến nhau à?
Nhà cháu có nói vào thời gian nghỉ ngơi 1h30 phút trưa đâu cụ.
Tổ chức nào trả lương 8h vàng ngọc để cụ thay vì làm mà ngồi chơi thế?
Vậy ăn bớt thời gian của cty thì lúc lĩnh lương có thấy xấu hổ không cụ?

Thế nhà cháu mới nói là mỗi bên vì nhau một chút, cụ đọc không hiểu hết ý của nhà cháu ạ?

beSuSu

Xe điện
Thêm 1 ông bốc phét. Vẫn còn có ông sếp cấm nv dùng đt, đuổi việc nv dùng đt trong giờ làm chỉ có bị điên. Mà sếp này ko cần đuổi đâu, em xin nghỉ luôn.
Cụ thiếu 1 tình tiết : Sếp đuổi xong (hoặc sắp đuổi) lên of tạo 1 thớt kể lể.
Chưa tính đến là ai kể chuyện cũng lược các tình tiết bất lợi cho mình, dìm hàng đối phương.

Sếp này ko ổn.

beSuSu

Xe điện
Để Ha Oai chứ còn làm gì :)). Duy trì kỉ luật là OK kể cả tư hay công. Nhưng ngó qua các lời lẽ với cccm có vẻ như hạng xếp này k chuẩn lắm:))
Hạng xếp đuổi nv xong cong làm thớt kể lể :(

telefunken

Xe buýt
Về lý thì chả sai , nhưng quản lý vừa là khoa học lại vừa là nghệ thuật . Cái khó của nên hay không nên nó nằm ở cái nghệ thuật này
Việc quản lý nhân sự theo giờ , thì ngoài giờ họ có thể tìm cách lảng tránh , còn nếu quản lý theo việc thì dù có ngoài giờ họ vẫn nghiêm túc thực hiện , không có công thức chung cho các thề loại công ty nên e không thể bình luận phán xét gì ở đây cả

--Lamborghini--

Xe cút kít
Hạng xếp đuổi nv xong cong làm thớt kể lể :(
Theo e thì chắc cú việc gọi điện ngày nghỉ nhưng nv nó không tiếp nên mới ra cái qđ phạt nv sd điện thoại trong h và bị đuổi nếu phạt quá 3 lần thì phải.
H mà tuyển dụng nv mà yêu cầu cho điện thoại vào locker khóa lại, chỉ h giải lao hoặc về mới được lấy ra chắc chả tuyển được ma nào vào làm.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em thì kể cả sếp hay nhân viên nhiều khi 1-2 giờ sáng gọi cho mình còn phải bật dậy tanh tách nghe điện. Hãy suy nghĩ đơn giản là khi họ cần giải quyết việc gì lắm mới phải gọi cho mình vào giờ đó, chứ bất kể sếp hay nhân viên mà nhiều khi cứ đem cái quy tắc abc ra gì đều có vấn đề hết ~o)

Trần Đoành.

Xe container
Theo em nv làm gì kệ bà nó, miễn cv hoàn thành tốt, em nhiều khi còn gợi ý cho mấy bạn nữ để em gãi lưng cho mà chúng nó còn lườm nguýt cho kia kìa :))

3005

Xe tăng
Gọi nhân viên Chủ Nhật cần việc gấp của công ty mà họ không hợp tác thì Thứ Hai gọi họ lên phòng Giám đốc mà nói chuyện. Hỏi xem có cách nào để có thể hợp tác với nhau giải quyết những tình huống gấp như vậy, phân tích đúng sai về lý về tình. Nếu cần thì ra thông báo hoặc chính sách toàn công ty để tránh các trường hợp tương tự trong tương lai. Nếu cần cho nghỉ vì lỗi này thì cứ đàng hoàng thông báo toàn công ty là cho bạn này nghỉ vì thiếu tôn trọng và không hợp tác trong lúc khẩn cấp.
Chứ còn giận dỗi rồi rình rình cắn trộm thì tư cách thấp, tầm nhìn tủn mủn, chưa xứng địa vị lãnh đạo.

Haiprozzz

Xe buýt
Em thì thấy lo cho cty cụ thớt lỡ năm sau nó quay lại kiện thì ói 1 năm tiền lương cũng mệt đấy.