[Funland] Dùng từ "mình chứng" có chuẩn không?

edc

Xe lăn
Cụ mới sai ấy.
Cháu cụ khai báo trên hệ thống tuyển sinh của Trường thông tin liên quan như nào thì phải có "tài liệu, minh chứng" đính kèm để "chứng minh" cho lời khai đó là có căn cứ (em không dùng từ có tính pháp lý nhé, vì khi xác nhận nhập học các trường sẽ đối chiếu giấy tờ gốc để kiểm tra thông tin khai báo có Chuẩn Xác không).
Ví dụ: khai đạt học sinh giỏi quốc gia môn Toán/Lý/Hóa...xin mời đính kèm bản scan giấy chứng nhận là học sinh giỏi quốc gia môn Toán/Lý/Hóa....
Khai nhân thân tên tuổi, nơi cư trú....xin mời attach bản scan/chụp CMND/CCCD....
Khai diện ưu tiên nào thì có minh chứng cho diện ưu tiên đó.
Cụ học luật khối C?

edc

Xe lăn
Ngôn ngữ trong văn bản quy phạm pháp luật là tiếng Việt.

Ngôn ngữ sử dụng trong văn bản quy phạm pháp luật phải chính xác, phổ thông, cách diễn đạt phải rõ ràng, dễ hiểu”.

như em thấy thì như vậy cứ tiếng Việt là được. Nếu các cụ hay xem các phim tài liệu chiến tranh thì nghe từ này thường xuyên luôn “minh chứng sống, minh chứng cho 1 thời kỳ …).
Viết cái từ mà cụ chủ không hiểu, các cụ of đẩy lên mấy tầng. Tức là dùng từ ngẫn. Đơn giản vậy thôi. :D

Kien__Trung

Đi bộ
Từ “minh chứng” đã thể hiện đầy đủ ngữ nghĩa, và nó dùng rất phù hợp cho những công việc cần tập hợp tài liệu để xác thực thông tin.

Cụ nghe thấy lạ tai vậy thôi, khi dùng nó mới thấy khó có từ nào thay thế được nó.

pm 2008

Xe tải
Em thấy VTV dạo này rất chi là hay dùng từ "dư địa": từ kinh tế, chính trị, văn hóa, xã hội... Nghe nó cứ ngang tai làm sao

vutuanlong

Xe tăng
"mình chứng" như tít thớt là sai :D, còn như văn bản dẫn thì em thấy đúng ạ.

Trong trường hợp này Nhà trường yêu cầu thí sinh phải cung cấp Tài liệu, căn cứ (minh chứng = các bằng chứng để làm sáng tỏ) theo chỉ dẫn

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Em thấy VTV dạo này rất chi là hay dùng từ "dư địa": từ kinh tế, chính trị, văn hóa, xã hội... Nghe nó cứ ngang tai làm sao
“Dư địa” nghĩa đen là “đất dư” (phần đất thừa), Đại Nam Quấc Âm Tự Vị của Huỳnh Tịnh Của, xuất bản năm 1895.

Trong những năm gần đây, “dư địa” được gán thêm nghĩa bóng (yếu tố cho phép sự linh hoạt của chính phủ trong tài chính khi điều hành nền kinh tế) để chuyển nghĩa Anh - Việt của “fiscal space”.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Hiện tại “dư địa” được mở rộng thêm nghĩa ~ khả năng tiếp tục phát triển. Ví dụ:
Dư địa bất động sản.
Dư địa kinh tế.
Dư địa văn hoá.
v.v...

Yeuaibaygio

Xe container
Khiếp thật. Nộp hồ sơ tuyển sinh ĐH mà minh chứng với chả chứng minh.

Sao không thông báo:

Hồ sơ gồm các giấy tờ sau đây (đánh số từ 1 đến hết).

Binhkiet

Xe tăng
"Minh chứng" em hiểu là danh từ, còn "chứng minh" là động từ, thế thôi.
Chuẩn cụ. ví dụ Hộ nghèo à? Minh chứng là Giấy CN hộ nghèo.
Khu vực 2: Minh chứng là Sổ hộ khẩu
Con thương minh: Minh chứng là Thẻ thương binh, xác nhận của phòng LĐTBXH

quanduc

Xe buýt
Em có cháu gái năm nay vào đại học. Em xem thủ tục của nhiều trường thấy rằng họ dùng từ "minh chứng", em xin hỏi các cụ mợ dùng từ "minh chứng" có chuẩn xác trong ngữ cảnh này không, và em nghĩ thay dùng từ "chứng minh" hoặc "xác nhận" sẽ dễ hiểu hơn.
Em đọc văn bản khác ví dụ thủ tục liên quan đến công an, ngân hàng không bao giờ thấy từ "minh chứng".

Em gửi ảnh ví dụ
Minh chứng em thường dùng cho văn nói,
Chứng minh em dùng cho văn viết. Trường hợp trên thì đúng ra chỉ cần yêu cầu cung cấp các tài liệu 1.2.3.4....