[Funland] Dùng laptop trong quán cafe bị đuổi khéo ( Cafe 71 Trần Huy Liệu )

huycannhinho

Xe tải
Cụ nói nghe có vẻ chất kinh tế, nhưng đọc kỹ thì lại hoàn toàn về mặt cảm tính chứ ko theo 1 nguyên tắc kinh doanh nào cả. Nếu có thể từ chối phục vụ dựa trên tâm sinh lý người cung cấp dịch vụ thì xã hội sẽ loạn. Sẽ có ngày cụ bị đuổi khỏi sân bay vì đơn giản là người ta không thích phục vụ cụ.
Mọi giao dịch kinh tế nói chung hay mua bán nói riêng phải theo quy định, ở đây có thể hiểu là pháp luật và nội quy của từng nơi. Và nội quy ấy phải công khai chứ ko thể chỉ nói mồm, vì lời nói gió bay. Nếu từ chối phục vụ 1 nhóm đối tượng khách hàng cụ thể thì làm cái bảng thông báo. Ví dụ như nhiều nơi có bảng cấm hút thuốc, cấm mang theo chó mèo....Khách hàng sẽ đọc và lựa chọn có chấp hành nội quy đó không rồi vào hoặc đi nơi khác. Đằng này cụ cho rằng chỉ không thích là có thể không phục vụ, mà cái không thích ấy nó thay đổi theo ngày, khách hàng không phải thượng đế nhưng cũng không phải thần linh để đoán được hôm nay bà chủ thích hay không thích cái gì.
Em nói lại lần nữa, đừng mang tư duy ban phát vào hoạt động mua bán.
Em sinh ra ở Hải Dương, lên 5 tuổi, ông bà già cho lên HN học cho thuận tiện
Học xong Bách Khoa HN rồi em vào HCM 2006 => lúc vào HCM cũng hơi sợ, lạ và lạ
Sống 1 tuần đầu tiên ở HCM điểm khó chịu nhất : Nắng, nóng, nắng gắt => Da đen nhẻm
Còn lại thì em thấy rất thoải mái với văn hóa tại đây: từ bánh mỳ lề đường, chè vỉa hè, tiệm ăn vừa vừa, tiệm xịn xịn => Phong cách phục vụ rất tuyệt
Gặp mấy người miền Nam khi nói chuyện còn thêm chữ: nghen ( Nữa nghen, hen, hén...) nghe thinh thích => Đến giờ là thích thật
Cafe thì khỏi nói: hết trà là châm thêm trà => ngồi cả ngày cũng được bất kể ở đâu ^^ => nhưng mình cũng chẳng bao giờ ngồi quá 3h ( tính từ lúc vào)
Em nói thiệt không chê : nhưng ngoài Bắc phong cách phục vụ thua xa trong Nam ( mặc dù em là người Bắc)
Nói zui zui vậy không phải để gây War, nhưng những điểm đó ngoài Bắc nên học hỏi trong Nam => sẽ có lợi hơn trong kinh doanh
Còn nữa..... từ từ kể tiếp những cái hay ở Miền Nam

yuh2105

Xe tăng
Các cụ cãi nhau mệt. Cuối tuần tươi vui em mời các Cụ!

Tuấn VTB

Xe tải
Cái kiểu ấy chỉ có dẹp cmn quán đi thôi. Đợt em làm ở quán cafe, chủ cũng biết nhiều người đến quán mình ngồi lâu. Nhưng không bao giờ có kiểu hành xử như thế. dù khách có đông mấy. Làm ăn như quán cafe này thì sớm dẹp thôi, mất hết khách.
Rất tiếc là quán đã tồn tại gần 30 năm cụ ạ, phải thừa nhân quán ở vị trí rất đẹp mặc dù nhỏ nhưng luôn đông khách, nhiều cụ họ nhà Tào cho rằng em tạo thớt để PR hoặc dìm hàng quán cafe ko hề đúng, thứ nhất họ đã rất đông khách và luôn đông khách ko cần quảng cáo và cũng ko lo dìm.

Các cụ nên chém theo hướng này :
- Có phải hàng quán dịch vụ ở HN này khi đã có chút tiếng tăm, thương hiệu, vị trí thì họ bắt đầu có những cách phục vụ theo kiểu khác thường, ban phát và hách dịch . Bún mắng , Cháo chửi , Cafe hằn học có phải là văn hoá , hay là là lối sống ?
- Tại sao ở phía Nam chất lượng dịch phụ, dịch vụ lại tốt hơn ngoài Bắc ( Tuyệt nhiên ko phân biệt vùng miền nhé các cụ )

coquay

Xe container
Em ko hiểu ý cụ. Thực tình nói cho đúng quán này khá nhỏ dài chỉ chừng 4m và ngang tầm 2,5m thôi, đa số là ngồi ngoài vỉa hè. Em thì vài lần đến quán luôn chọn cho mình vị trí trong góc sát tường , bàn ở đây thì rất nhỏ, dù ngồi dùng điện thoại hay máy tính cũng như nhau vì kiểu gì cũng mỗi người 1 bàn.Ko phải đây là lần đầu tiên em vào quán này đâu, chủ là ai ko biết nhưng cách đây 20 năm đã có quán này và em đã từng ghé rồi. Vị trí em ngồi là góc cạnh bác áo xanh.
Ý e là xuy nghĩ của chủ quán khi thấy khách vào quán thôi, chắc họ gặp nhiều kiểu như thế rồi ( ko phải nói về trường hợp của cụ)
Trong các hội nhóm về cf trên fb họ hay chia sẻ nhiều nhất về các kiểu khách
1 là ôm laptop vào quán ngồi làm vc vài h luôn
2 là vào quán ngồi chùa ko uống gì ( lý do chờ bạn )
3 là trưa tiện uống nước ở quán gọi đồ ăn về ăn uống, có ông tiện thể ngủ trưa luôn =))
Còn nhiều trò cười ra nước mắt khi làm quán cf mà bình thường ko nghĩ ra đc

sauphich

Xe tải
Rất tiếc là quán đã tồn tại gần 30 năm cụ ạ, phải thừa nhân quán ở vị trí rất đẹp mặc dù nhỏ nhưng luôn đông khách, nhiều cụ họ nhà Tào cho rằng em tạo thớt để PR hoặc dìm hàng quán cafe ko hề đúng, thứ nhất họ đã rất đông khách và luôn đông khách ko cần quảng cáo và cũng ko lo dìm.

- Có phải hàng quán dịch vụ ở HN này khi đã có chút tiếng tăm, thương hiệu, vị trí thì họ bắt đầu có những cách phục vụ theo kiểu khác thường, ban phát và hách dịch . Bún mắng , Cháo chửi , Cafe hằn học có phải là văn hoá , hay là là lối sống ?
- Tại sao ở phía Nam chất lượng dịch phụ, dịch vụ lại tốt hơn ngoài Bắc ( Tuyệt nhiên ko phân biệt vùng miền nhé các cụ )
Theo e cụ nên mở rộng và bổ sung theo quan điểm khách hàng (ở đây là người bắc chủ yếu) với câu hỏi là tại sao khách hàng hoặc/như một số cụ trên này thấy câu chuyện dịch vụ như kia là bình thường, sẵn sàng tự nguyện chấp nhận và đặc biệt còn cho mình có quyền muốn người khác chấp nhận như mình.

Cái này theo e mới là căn cơ vấn đề.

Toietmoi

Xe điện
Chả có tí tư duy kinh doanh và chiều lòng khách gì cả
Thông cảm thì thông cảm
Nhưng kinh doanh kiểu này mà sống được thì ... vị trí của quán phải cực đẹp ^^
Vớ vẩn thật
Ngoài văn hoá bán hàng còn do văn hoá mua hàng, bởi vậy bún mắng phở chửi vẫn tồn tại được ở đất HN.

joix

Xe điện

Trường hợp như cụ chắc cá biệt thôi,có thể chủ quán đang kém vui,chứ nói cho vuông,quán cafe mà ko cho khách dùng laptop thì khó mà tồn tại được,khách ngồi lâu hay nhanh tính sau.
E có bạn bè làm quán nhiều,trong đó có thằng cu e,thuê nhà view hồ Tây,giá rất cao,quán 2 tầng,tầng 1 cho khách ngồi nhanh,tầng 2 cho khách đốt time,ko gian bài trí theo nhu cầu,giá đồ uống cao,khách ngồi đến bao h thì ngồi,đằng nào nhân viên cũng phải phục vụ,điều hòa phải chạy,đèn đóm phải bật hết.Tuy nhiên e chứng kiến nhiều khi vẫn phải nhắc nhở khách vì những ca cực chuối,ví dụ mấy mợ sồn sồn kéo nhau lên tầng 2 với ý đồ đan quạt cả buổi,khách ship đồ ăn từ ngoài vào ăn uống trong quán (rượu bia,cơm hộp,bún chả...) có bác nằm ngủ cả buổi sáng trên sofa,bác khác mang điếu cày mini vào bắn khói mù mịt.....bác thì 2 tay 2 điện thoại chửi mắng nhân viên tưng bừng,đứng ngoài cửa cũng nghe thấy.....

Tuấn VTB

Xe tải
20K-30K ko đủ để chủ quán cần phải giải thích cho bạn, ng ta cũng không cần hiểu bạn.
Ng ta có quyền chọn khách để phục vụ :))
Cụ tư duy thế này là sai rất to rồi :D
Khi mở một quán cafe , điều đầu tiên chủ quán sẽ phải nghiên cứu về tệp khách hàng mà mình hướng tới, khách hàng bình dân sẽ có giá bình dân, khách hàng cao cấp sẽ có cafe, nội thất cao cấp... ở phía khách hàng ko thể có chuyện bỏ ra 50-100k vào cafe Trung Nguyên uống cốc số 5 hay số 8 là sẽ được tôn trọng hơn là vào quán cafe 20-30k . Người ngoài Bắc mình rất hay đề cao bề ngoài, hình thức. Đó là điều rất dở !?

Cách nghĩ của cụ giải thích cho việc tại sao khi vào một cửa hàng thời trang hàng hiệu, nếu bạn đi xe xấu, ăn mặc xuề xoà sẽ ko được đón tiếp chu đáo...
Khi vào SG em thấy trong quán cafe có cả ông đạp xích lô , lại có cả ông điền chủ nhà mấy trăm mét mặt tiền nhưng chạy xe cúp 78 đến uống cafe, chả có sự phân biệt nào mấy. Đấy là cái hay.

sauphich

Xe tải
Ý e là xuy nghĩ của chủ quán khi thấy khách vào quán thôi, chắc họ gặp nhiều kiểu như thế rồi ( ko phải nói về trường hợp của cụ)
Trong các hội nhóm về cf trên fb họ hay chia sẻ nhiều nhất về các kiểu khách
1 là ôm laptop vào quán ngồi làm vc vài h luôn
2 là vào quán ngồi chùa ko uống gì ( lý do chờ bạn )
3 là trưa tiện uống nước ở quán gọi đồ ăn về ăn uống, có ông tiện thể ngủ trưa luôn =))
Còn nhiều trò cười ra nước mắt khi làm quán cf mà bình thường ko nghĩ ra đc
3 cái cụ nêu e thấy bình thường vì quán e đầu tư mở đã có, miễn họ ko lấy cần ra hút hoặc rút súng ra phịch thì vẫn bình thường cụ ơi.

Khách muốn ngủ yên tĩnh họ cũng chọn quán yên tĩnh để nghỉ rồi, có người trước khi vào còn hỏi e cho a ngủ trưa nhờ dc ko? Chứ mặt phố, ngồi rầm rầm tiếng xe và alo thì ngủ dc cũng tài.

Laptop ngồi lâu thường sẽ thành khách quen mà thường ko cần phục vụ nhiều. Mang đồ ăn vào ăn thì kinh nghiệm e thấy cũng đồ xôi, bánh mỳ chứ ko thấy cầm bún đậu mắm tôm hay phở vô bao giờ.

Lái Ngựa

Xe buýt
Em lại có sở thích ngồi cafe khắp các quán ở HN, có quán ngồi thường xuyên, có quán tiện đường thì ghé...
Quán Cafe 71 Trần Huy Liệu em thỉnh thoảng ghé mỗi khi vào cục thuế. Hôm nay cũng vậy vào quán chọn 1 chỗ ngồi trong góc lôi cái máy tính ra và gọi 1 cốc cafe , đang nhấm nháp cafe thì có tiếng toét toét , xe trật tự phường xịch đến khách ngồi ngoài viả hè chạy tán loan, lát sau tình hình ổn lại thì chị chủ quán , kiêm thu ngân đi ngang qua làu bàu , kèm theo ánh mắt hình viên đạn:
- Anh ơi ! Lần sau đừng dùng máy tính trong quán em nhé !?
Em cứng cả người ko biết mình phạm lỗi gì ??? một mình 1 ghế , 1 bàn góc trong cùng, con mac 2016 thì bé xíu ...mấy vị khách ngồi bàn bên cạnh cũng tròn mắt ngơ ngác
Ly cafe bỗng nhiên nhạt toẹt, ngay lập tức em đứng dậy thanh toán , trong khi chờ thối lại tiền, em hỏi nhỏ :
- Đây là lần thứ N em ngồi cafe tại quán, lần nào cũng dùng máy tính và thường tranh thủ nên ko bao giờ ngồi lâu quá 1h, cho dù ngồi dùng máy tính hay điện thoại cũng chiến hết 1 bàn 1 ghế , lý do gì mà quán lại cấm dùng laptop ?
Chị chủ quán dường như cũng thấy sự vô lý của mình nhưng vẫn nhấm nhẳng quán em chật, khách ngồi dùng máy tính em sợ ngồi lâu... mặc dù em biết anh ko như vậy, nhưng anh thông cảm.... abcxyz...
- Em vừa ngồi xuống cầm lý cafe uống chưa đc 1 ngụm chị đã ra nói như vậy rồi, Quán mình ko chật chút nào cả, tư duy và lòng dạ chật hẹp mới là thứ đáng lo
Chị chủ quán có vẻ hơi bối rối, chả muốn đôi co nữa nhận tiền thối lại và em tếch luôn.

Các cụ đi cafe đã từng gặp hoàn cảnh tương tự chưa ?

E dài dòng tý nhân ngày 20/11 :D

Screen Shot 2020-11-20 at 18.15.57.png
Đất thủ đô đắt đỏ có khác, cụ thớt vào Sg em mời cụ cf cắm lap chơi game cả ngày chả ai ý kiến, trà đá cứ hết là có người mang ra châm thêm không đợi khách phải gọi :D
Đấy là quán bình dân, cụ vào the CoffeeHouse hay sờ ta búc mỗi bàn có sẵn ổ cắm điện cho cụ vừa sạc vừa chiến game để ngồi cho được lâu.

xetaiday

Xe buýt
Ở đà nẵng, em 4 người gọi 4 ly cafe, chủ quán khuyến mãi cho thêm bộ bài, quánh cả buổi xong tính tiền 4 ly về. Chả thấy phàn nàn j cả.
Trong nam thì càng đông chủ quán càng vui, chắc có lẽ do quan điểm sống thoáng hơn ngoài bắc, nên người ta ít suy tính chăng?

Tuấn VTB

Xe tải
Đất thủ đô đắt đỏ có khác, cụ thớt vào Sg em mời cụ cf cắm lap chơi game cả ngày chả ai ý kiến, trà đá cứ hết là có người mang ra châm thêm không đợi khách phải gọi :D
Đấy là quán bình dân, cụ vào the CoffeeHouse hay sờ ta búc mỗi bàn có sẵn ổ cắm điện cho cụ vừa sạc vừa chiến game để ngồi cho được lâu.
Cũng ko hẳn là thế cụ ạ, Ngoài này cũng có rất nhiều quán cafe mở lớn theo chuỗi hoặc đơn lẻ , mỗi quán có một phong cách decor , phục vụ riêng , tất cả đều thiết kế để hướng đến khách hàng, thoả mãn khách hàng...
Những quán cá biệt kiểu như trên đa số là quán cafe gia đình, tận dụng mặt bằng của nhà, hoặc thuê quán tự quản lý ... họ kinh doanh và sống được đa số dựa vào vị trí thuận lợi, uy tín lâu năm và khi tới những quán như này thì thường là chất lượng dịch vụ ko cao.

Ms.Bui

Xe buýt
Em vào quán có mình em, nhưng từ lúc em vào thì khách vào lần lượt rất đông, gọi tính tiền, chủ quán cứ bảo ngồi thêm tí nữa cho anh đông khách.

Tuấn VTB

Xe tải
Em vào quán có mình em, nhưng từ lúc em vào thì khách vào lần lượt rất đông, gọi tính tiền, chủ quán cứ bảo ngồi thêm tí nữa cho anh đông khách.
Zai trẻ đẹp, Gái chân dài còn có khi được mời ngồi câu khách , cafe miễn phí ấy chứ :D

Skoda_Favorit

Xe container
Đây cụ ạ: 115/D1 Trần Huy Liệu, Khu tập thể Giảng Võ, Ba Đình, Hà Nội
Chỗ này không có chỗ để 4 bánh đâu cụ nhé.
E hiểu là cụ ấy hỏi địa chỉ quá cafe nhà sách Nhã Nam cơ mà nhỉ? :-?

Cách nghĩ của cụ giải thích cho việc tại sao khi vào một cửa hàng thời trang hàng hiệu, nếu bạn đi xe xấu, ăn mặc xuề xoà sẽ ko được đón tiếp chu đáo...
Khi vào SG em thấy trong quán cafe có cả ông đạp xích lô , lại có cả ông điền chủ nhà mấy trăm mét mặt tiền nhưng chạy xe cúp 78 đến uống cafe, chả có sự phân biệt nào mấy. Đấy là cái hay.
Trong SG không thiên thần bãi rác như cụ nghĩ đâu ạ, mặc dù em thừa nhận dịch vụ ở Đông Lào từ Huế vào là đã khác rồi.
Vào mấy cửa hàng máy ảnh quay phim ở Huỳnh Thúc Kháng quận 1 mặt chúng nó lại chả như đâm lê. Vì chúng nó thích thế.

Tuấn VTB

Xe tải
Trong SG không thiên thần bãi rác như cụ nghĩ đâu ạ, mặc dù em thừa nhận dịch vụ ở Đông Lào từ Huế vào là đã khác rồi.
Vào mấy cửa hàng máy ảnh quay phim ở Huỳnh Thúc Kháng quận 1 mặt chúng nó lại chả như đâm lê. Vì chúng nó thích thế.
Đồng ý với cụ , ko có sự tuyệt đối. Nhưng về cơ bản mấy ông mũ cối nhà mình là rất thích bề ngoài hình thức
còn mấy anh ba SG thì phóng khoáng hơn, ko phân biệt bề ngoài nhiều
cafe bệt.jpg

a5audi

[Tịch thu bằng lái]
Hà nội ngày càng chật chội và đông đúc, đến đi đường còn tắc cứng ra. Ăn có nơi chơi có chốn, uống cafe nên lựa chỗ nào thấy hợp, nhất là những quán bé chật chật bàn ghế nhỏ thấp là thôi, có hẹn gì thì ngồi chốc lát rồi té. Quán cafe đầu tiên là soi cái WC xem sạch sẽ thoáng không đã, nhiều cụ ăn sáng xong mà đi cafe là hay xử lý đầu ra lắm.