[Funland] Dùng laptop trong quán cafe bị đuổi khéo ( Cafe 71 Trần Huy Liệu )

ung_sung_tu_tai

Xe container
nếu xét về lý thì đơn giản hơn nhiều
Quán cafe là bán cà phê.

Thế lúc order khách có bảo tôi và uống cafe và dùng máy tính không ?

hay dẫn nhau vào quán cafe rồi phịch trong ấy và bảo không có biển cấm, không nói trước lúc order !

Lý luận của cụ có điểm sai là quán nói thẳng thắn quan điểm: KHÔNG DÙNG MÁY Ở QUÁN TÔI sau khi giao dịch đã diễn ra được hiểu là tiền trao hoặc order đã tiếp nhận (được định nghĩa là khi nhận order thì khách nhận nợ tiền quán và phải trả trước khi ra về) nhưng sau khi nhận tiền hoặc nhận quyền thu nợ, chủ quán ra nói quan điểm, tôi ko phục vụ a được.

Như vậy, e đề nghị cụ giải thích e phần này tiếp theo nên xử lý kiểu gì?

Sao lúc nhận order ko nói trước? Sao ko dán thông báo hoặc sử dụng cơ chế nào đó để khách biết trước và né?

Và bây giờ khách hàng phải làm gì khi chủ quán nói thế? Thế khách nên trả tiền hay thế nào?

Đến 4 huyền còn xong dịch vụ mới nhận tiền? Và nếu trong quá trình giao dịch, 4 huyền thấy ko thích thì 4 huyền nói khách ko trả tiền ok và đi nhưng khách nói a đ.éo thích thì ít nhất vẫn phải trả một phần trăm nào đó trên giá tiền. Theo e lý luận thì đây là một ví dụ về một trong số giao dịch nhu cầu đầu tiên trong lịch sử loài người để làm tiền đề cơ sở cho các giao dịch tiếp theo phức tạp hơn.

Trên cơ sở các giao dịch bình thường và lý luận như trên, thế e nói chủ quán ko bằng 4 huyền thì có hợp lý ko?
Ý e là xuy nghĩ của chủ quán khi thấy khách vào quán thôi, chắc họ gặp nhiều kiểu như thế rồi ( ko phải nói về trường hợp của cụ)
Trong các hội nhóm về cf trên fb họ hay chia sẻ nhiều nhất về các kiểu khách
1 là ôm laptop vào quán ngồi làm vc vài h luôn
2 là vào quán ngồi chùa ko uống gì ( lý do chờ bạn )
3 là trưa tiện uống nước ở quán gọi đồ ăn về ăn uống, có ông tiện thể ngủ trưa luôn =))
Còn nhiều trò cười ra nước mắt khi làm quán cf mà bình thường ko nghĩ ra đc
Cụ tư duy thế này là sai rất to rồi :D
Khi mở một quán cafe , điều đầu tiên chủ quán sẽ phải nghiên cứu về tệp khách hàng mà mình hướng tới, khách hàng bình dân sẽ có giá bình dân, khách hàng cao cấp sẽ có cafe, nội thất cao cấp... ở phía khách hàng ko thể có chuyện bỏ ra 50-100k vào cafe Trung Nguyên uống cốc số 5 hay số 8 là sẽ được tôn trọng hơn là vào quán cafe 20-30k . Người ngoài Bắc mình rất hay đề cao bề ngoài, hình thức. Đó là điều rất dở !?

Cách nghĩ của cụ giải thích cho việc tại sao khi vào một cửa hàng thời trang hàng hiệu, nếu bạn đi xe xấu, ăn mặc xuề xoà sẽ ko được đón tiếp chu đáo...
Khi vào SG em thấy trong quán cafe có cả ông đạp xích lô , lại có cả ông điền chủ nhà mấy trăm mét mặt tiền nhưng chạy xe cúp 78 đến uống cafe, chả có sự phân biệt nào mấy. Đấy là cái hay.

Hieumos

Xe container
Rất tiếc là quán đã tồn tại gần 30 năm cụ ạ, phải thừa nhân quán ở vị trí rất đẹp mặc dù nhỏ nhưng luôn đông khách, nhiều cụ họ nhà Tào cho rằng em tạo thớt để PR hoặc dìm hàng quán cafe ko hề đúng, thứ nhất họ đã rất đông khách và luôn đông khách ko cần quảng cáo và cũng ko lo dìm.

Các cụ nên chém theo hướng này :
- Có phải hàng quán dịch vụ ở HN này khi đã có chút tiếng tăm, thương hiệu, vị trí thì họ bắt đầu có những cách phục vụ theo kiểu khác thường, ban phát và hách dịch . Bún mắng , Cháo chửi , Cafe hằn học có phải là văn hoá , hay là là lối sống ?
- Tại sao ở phía Nam chất lượng dịch phụ, dịch vụ lại tốt hơn ngoài Bắc ( Tuyệt nhiên ko phân biệt vùng miền nhé các cụ )
Ý cụ nói là chuẩn. Không chỉ riêng quán cà phê, mà các quán ăn truyền thống có tiếng lâu đời ở Hà Nội như phở, bún... thì thường có thái độ như cụ nói. Có thể họ đã có tệp khách hàng quen, không có nhu cầu mở rộng kinh doanh... nên cũng không có ý định thay đổi cung cách phục vụ.

Nó cũng xuất phát một phần từ cái văn hóa ăn uống của người HN, nhất là người trên phố cổ. Em có ông Sếp sáng ra là phải ăn đúng ở một hàng phở quen, uống ở đúng 1 quán cà phê trên Hàng Hành mà phải ngồi đúng góc của ông ấy suốt 30 năm qua ngày nào cũng như ngày nào.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Đúng rồi

Quán mở ra ông nào cũng phải xác định đối tượng khách của mình là ai.

Nên khách cũng thế, phải xem nhu cầu của mình là gì để vào quán phù hợp

Nhu cầu cafe thông thường thì vào quán thông thường
Nhu cầu cafe máy tính thì chọn quán cafe máy tình
Nhu cầu ăn thì chọn quán cafe ăn
Nhu cầu ngủ đụ thì chon quán đó.

Tui thấy Hà Nội có đủ các loại quán cho các nhu cầu đó mà

Nhưng mà có nhu cầu đụ lại vào quán vỉa hè rồi kêu là sao lại cấm; sao không có biển cấm, sao không nói khi order thì có phải là vô lý không ?

Hoặc vào quán cafe chuồng rồi kêu là đèn tối thì có hợp lý không ?

Khi mở một quán cafe , điều đầu tiên chủ quán sẽ phải nghiên cứu về tệp khách hàng mà mình hướng tới, khách hàng bình dân sẽ có giá bình dân, khách hàng cao cấp sẽ có cafe, nội thất cao cấp... ở phía khách hàng ko thể có chuyện bỏ ra 50-100k vào cafe Trung Nguyên uống cốc số 5 hay số 8 là sẽ được tôn trọng hơn là vào quán cafe 20-30k . Người ngoài Bắc mình rất hay đề cao bề ngoài, hình thức. Đó là điều rất dở !?

Cách nghĩ của cụ giải thích cho việc tại sao khi vào một cửa hàng thời trang hàng hiệu, nếu bạn đi xe xấu, ăn mặc xuề xoà sẽ ko được đón tiếp chu đáo...
Khi vào SG em thấy trong quán cafe có cả ông đạp xích lô , lại có cả ông điền chủ nhà mấy trăm mét mặt tiền nhưng chạy xe cúp 78 đến uống cafe, chả có sự phân biệt nào mấy. Đấy là cái hay.

dealer-ck

Xe tăng
Đợt covid vừa rồi các quán cafe tồn tại đc cũng là do lượng khách quen hay ngồi lâu đấy.

Tuấn VTB

Xe tải
Quán cafe là bán cà phê.
hay dẫn nhau vào quán cafe rồi phịch trong ấy và bảo không có biển cấm, không nói trước lúc order !
Sẽ là bế tắc nếu suy luận như vầy :)
Theo em có điều trong cuộc sống ko thể theo kiểu 1 + 1 = 2...
+ Một ông khách vào quán cafe ko có biển cấm nên thoải mái nhả khói thuốc mù mịt, mặc cho những bàn bên chị em nhắn nhó quạt tay lấy quạt tay để, như vậy ông khách mặc dù ko phạm vào điều cấm của quán cafe nhưng ông ta phạm vào hành vi ứng xử ko phù hợp.
+ Bà chủ quán khó chịu với khách hàng khi ko vừa lòng với khách điều gì đó, bà ta có thể lựa chọn mắng thẳng vào mặt khách, trước mọi khách hàng :
- Ê này ! Uống cafe thì uống, ở đây ko vừa uống cafe vừa ngồi làm việc trên máy tính...
Hoặc, chờ cho khách ra thanh toán, nhắc nhẹ :
- Anh ơi ! Quán em hơi chật, anh ko mang laptop tới giúp.

Như vậy là hành vi văn hoá , sự khéo léo rõ ràng có thể là một sự lựa chọn.

Kim ngưu 101

Xe tải
Quán cafe là bán cà phê.

Chắc cụ không hiểu khái niệm luật, quy định và nội quy...nên mới phát ngôn những câu thế này. Em xin phép dừng tranh luận với bất kỳ cmt nào của cụ.

Ms.Bui

Xe buýt

mb.vaynganhang

Xe tăng
Em lại có sở thích ngồi cafe khắp các quán ở HN, có quán ngồi thường xuyên, có quán tiện đường thì ghé...
Quán Cafe 71 Trần Huy Liệu em thỉnh thoảng ghé mỗi khi vào cục thuế. Hôm nay cũng vậy vào quán chọn 1 chỗ ngồi trong góc lôi cái máy tính ra và gọi 1 cốc cafe , đang nhấm nháp cafe thì có tiếng toét toét , xe trật tự phường xịch đến khách ngồi ngoài viả hè chạy tán loan, lát sau tình hình ổn lại thì chị chủ quán , kiêm thu ngân đi ngang qua làu bàu , kèm theo ánh mắt hình viên đạn:
- Anh ơi ! Lần sau đừng dùng máy tính trong quán em nhé !?
Em cứng cả người ko biết mình phạm lỗi gì ??? một mình 1 ghế , 1 bàn góc trong cùng, con mac 2016 thì bé xíu ...mấy vị khách ngồi bàn bên cạnh cũng tròn mắt ngơ ngác
Ly cafe bỗng nhiên nhạt toẹt, ngay lập tức em đứng dậy thanh toán , trong khi chờ thối lại tiền, em hỏi nhỏ :
- Đây là lần thứ N em ngồi cafe tại quán, lần nào cũng dùng máy tính và thường tranh thủ nên ko bao giờ ngồi lâu quá 1h, cho dù ngồi dùng máy tính hay điện thoại cũng chiến hết 1 bàn 1 ghế , lý do gì mà quán lại cấm dùng laptop ?
Chị chủ quán dường như cũng thấy sự vô lý của mình nhưng vẫn nhấm nhẳng quán em chật, khách ngồi dùng máy tính em sợ ngồi lâu... mặc dù em biết anh ko như vậy, nhưng anh thông cảm.... abcxyz...
- Em vừa ngồi xuống cầm lý cafe uống chưa đc 1 ngụm chị đã ra nói như vậy rồi, Quán mình ko chật chút nào cả, tư duy và lòng dạ chật hẹp mới là thứ đáng lo
Chị chủ quán có vẻ hơi bối rối, chả muốn đôi co nữa nhận tiền thối lại và em tếch luôn.

Các cụ đi cafe đã từng gặp hoàn cảnh tương tự chưa ?

E dài dòng tý nhân ngày 20/11 :D
em hơi lạc đề chút: em thích cách nói năng, dùng từ của bác, ý là văn nói nhé!!! Lúc bình tĩnh rồi, ngồi nghĩ ngồi viết thì dễ, nhưng ở tình huống đột xuất, thì ko dễ để nói rõ ràng, mạch lạc, đủ ý, thuyết phục.

huchich

Xe tải
Quán có quá nọ quán kia
Khách có ng nọ ng kia
Mỗi vùng miền có đặc trưng riêng, ko cần học ai cả, áp đặt cho ai cả...thích nghi với miền nào ở miền đó.

mb.vaynganhang

Xe tăng
Rất tiếc là quán đã tồn tại gần 30 năm cụ ạ, phải thừa nhân quán ở vị trí rất đẹp mặc dù nhỏ nhưng luôn đông khách, nhiều cụ họ nhà Tào cho rằng em tạo thớt để PR hoặc dìm hàng quán cafe ko hề đúng, thứ nhất họ đã rất đông khách và luôn đông khách ko cần quảng cáo và cũng ko lo dìm.

Các cụ nên chém theo hướng này :
- Có phải hàng quán dịch vụ ở HN này khi đã có chút tiếng tăm, thương hiệu, vị trí thì họ bắt đầu có những cách phục vụ theo kiểu khác thường, ban phát và hách dịch . Bún mắng , Cháo chửi , Cafe hằn học có phải là văn hoá , hay là là lối sống ?
- Tại sao ở phía Nam chất lượng dịch phụ, dịch vụ lại tốt hơn ngoài Bắc ( Tuyệt nhiên ko phân biệt vùng miền nhé các cụ )
Em thấy bác có ý đúng đó ạ! Em cảm nhận: những quán kiểu này thì chỉ đạt đếm 1 tầm quy mô nhất định rồi dừng lại thôi. Và có thể là chủ quán cũng hài lòng với quy mô đó: khách từng đó, doanh thu, lợi nhuận từng đó. Nhưng ko bao giờ chủ quán với tư duy đó (bún mắng, cháo chửi, v.v) mở được thành chuỗi đâu, vì ko ai muốn sử dụng cái dịch vụ kiểu đó cả

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
mấy ông hay đạo lý như ông khi dùng dịch vụ mới hay đòi hỏi nhất, vì ông biết sao không, tư duy của ông là tư duy chỉ biết đến bản thân mình. nên thực tế khi okng vào vai khách ông còn sân si x100 chủ thớt
nên hay nói đạo lý sống như lol là thế
tôi đi du lịch gặp hoài
lên mạng thì chém như tiên nhân đắc đạo
Hi hi,
Thấy người ta sai thì chửi đã đành, thấy đúng cũng chửi với lý do chắc phải có cái gì đó không ra gì, thậm chí chả biết gì về người ta cũng chửi vì khẳng định họ giống một hình mẫu khốn nạn nào đó trong đầu.
Thể loại văn hoá tầm ấy không bao giờ em thèm để tâm cụ ạ, chỉ coi như ... chạy ngang thôi :)

damhai

Xe buýt
Xem kỹ ảnh của bác chủ thớt, hoàn toàn không thấy một khách hàng nào dùng máy tính, toàn dùng điện thoại thôi nhé, nhìn bàn thì thấp không dành cho khách mở Laptop. Chắc bác chủ thớt là trường hợp đặc biệt.

TSTA

Xe container
Nên có văn hoá tí, tây nó còn tip cơ mà..
ngồi lâu nên gọi 2-3 cốc.
Làm cho ng ta còn sống nữa chứ!!
Cụ nói đúng quá. Cái ý này nhiều khi nói hơi quá thì là tự trọng của mình.
Tự giác thôi. Ngồi lâu gọi đc thì gọi thêm đồ cho tất cả cùng wwin win.
Chứ ko phải bắt buộc. Nếu bị ép lại nhảy dựng lên ngay.
Thế mới bảo Xh sẽ phát triển hơn nếu mọi ng cùng biết điều biết ý.

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Tư duy như cụ thì khách nào vào 10 phút rồi đi luôn có được giảm giá không?
Take away có thể được giảm giá đấy. Nhưng điều đó phụ thuộc vào mô hình và cách thức kinh doanh. Chả liên quan gì đến tư duy cả. Những khái niệm cơ bản đó cụ còn nhầm lẫn mà đòi nói về tư duy của người khác ư?

DaDieuchienxu

Xe container
Em đã bẩu là lúc đó cũng có tý cay mũi, vì đang cắm đầu vào ly cafe thì bị đốp vào mẹt, nhưng thực tình em rất thích quán này mỗi lần lên cục thuế đều ghé qua, chị chủ quán thì nói thực là cũng khá mặn mà. Có thế cũng vừa bực mình vì bị công an đuổi nên ko giữ được sự mềm mỏng, còn thực sự đi cafe thì em lại hay ngồi ở những quán có phong cách , rộng rãi và nhiều chân dài kiểu như Tropical Forest , Gardenista, Highland cột cờ, Eden cafe... :D
Thế thì phương án tốt nhất là cụ xin góp cổ phần vs cô chủ quán xinh đẹp, sau đó góp gạo thổi cơm chung luôn.
Đảm bảo cụ ngồi suốt ngày cũng ko bị trục xuất. :))

huchich

Xe tải

sai hay đúng do cách nhìn của tôi và bạn khác nhau.

Clear

Xe buýt
Cũng tại anh tại ả, tại cả đôi bên. Quán xá thì dẹp mịa nó hết đi cho hết chuyện, bày đầy chiếm cứ ra vỉa hè chả có chỗ cho các hoạt động công cộng của cộng đồng. Cửa hàng nào lịch sự, có không gian riêng bên trong nhà và có điều hoà, khách buổi trưa vào gọi cà phê nhưng lại bê thêm bát bún vào ăn cho mát vì ngồi hàng bún vỉa hè nó nóng. Vậy do lòng người chỉ nghĩ đến những điều nhỏ nhen, cơ hội. Ông công an và phường xã không công tâm dẹp vỉa hè đã là do cơ hội tư lợi, lợi dụng chức quyền tham ô từng đồng từ những hộ kinh doanh cá thể và các ct lớn. Muôn chuyện cũng từ cái vỉa hè mà ra cả.

Tuấn VTB

Xe tải
Thế thì phương án tốt nhất là cụ xin góp cổ phần vs cô chủ quán xinh đẹp, sau đó góp gạo thổi cơm chung luôn.
Đảm bảo cụ ngồi suốt ngày cũng ko bị trục xuất. :))
Được thế thì tốt quá ! Nhưng dự là sau đó ko được ngồi mà phải đi bưng cafe, dọn ghế cho khách ấy chứ

Quán nó bé tí
Đắc địa. Mật độ dân cư đông.
Bán đắt
Ngon e ko bàn vì nó là khẩu vị
Nhưng đừng mong nó ế.
Vì nó có khách quen. Lại rất chiều :)
Nó ko cần khách vãng lai.
HN nhiều quán như vậy. Do đặc thù dịch (vùng miền) và đất đai (manh mún).

Tuấn VTB

Xe tải
Xem kỹ ảnh của bác chủ thớt, hoàn toàn không thấy một khách hàng nào dùng máy tính, toàn dùng điện thoại thôi nhé, nhìn bàn thì thấp không dành cho khách mở Laptop. Chắc bác chủ thớt là trường hợp đặc biệt.

Thực ra kinh doanh thì phải linh hoạt, nhiều khi quy định khách ko sử dụng latop nhưng có người mang theo cái Surface hoặc Ipab 10-12 inch thì có khác gì nhau đâu cụ, kể cả có dùng điện thoại cũng thế vẫn hết 1 cái ghế và 1 cái bàn cả thôi.