[Thảo luận] Dùng đèn sương mù + đèn gầm có sai không các cụ ?

donguoi

Xe tải
tầm giờ đấy cũng tối rồi bác ạ, bật đèn như bình thường là đúng rồi

onglao_danhca

Xe buýt
Các cụ cứ pha với cốt em ko hiểu gì hết. Túm lại là có hai chế độ bật đèn, khi trời nhờ nhờ tối mà vẫn nhìn thấy đường thì các cụ bật nấc 1 (chắc là cốt :D), còn trời tối thì các cụ chuyển sang nấc thứ 2 (chắc là pha :D). Trời tối đi trong thành phố thì các cụ bật pha gần, còn ra ngoài thành phố các cụ có thể dùng pha xa (theo tình huống cụ thể) hehehe
Từ bé đến giờ em mới nghe nói có đèn "pha gần" đấy ạ .

hành_khất_đêm

Xe điện
19h30 hôm trước em còn chẳng bật đèn j cơ. Em đi từ trong ngõ ra có thằng taxi no qua ngang mũi xe em xong nó thò cổ ra lầm bầm ( Chắc nó chửi mình :21:). Đi đến ngã ba Tôn Đức Thắng - Kim liên mới có chú XXX nhìn em chằm chằm nhưng chẳng thổi j cả, em chạy đến hầm mới bật :)) đỏ thật. Em ghét nhất cái chế độ auto của xe em làm mình chủ quan, chẳng để ý.

Coltplus2008

Xe điện
Các cụ cứ pha với cốt em ko hiểu gì hết. Túm lại là có hai chế độ bật đèn, khi trời nhờ nhờ tối mà vẫn nhìn thấy đường thì các cụ bật nấc 1 (chắc là cốt :D), còn trời tối thì các cụ chuyển sang nấc thứ 2 (chắc là pha :D). Trời tối đi trong thành phố thì các cụ bật pha gần, còn ra ngoài thành phố các cụ có thể dùng pha xa (theo tình huống cụ thể) hehehe
Thôi xong, thế này chả trách đi đường cứ gặp những xe táng thẳng pha vào mặt thiên hạ.
Em nói thẳng nhé. Bác nên về hỏi lại lái xe già đi rồi hãy quay lại lái xe tiếp. Bác không biết rõ cái pha, cốt, nấc 1 hay 2 có tác dụng thế nào mà vẫn lái xe ban đêm thì ......lạy chúa tôi. Thế bảo sao không có nhiều tai nạn thế? Bác hay lái xe biển gì thế để em còn tránh ợ :77::77::77:
Mua bằng đến 99% là đây chứ đâu. (Nếu không thì cũng là đi học thật nhưng trốn suốt. Em thề). Vãi lái..

saytoc

Xe máy
Hồi em mới học lái xe, buổi tối có việc nượn được con xe ghẻ, đi một đoạn loay hoay mãi mà không biết bật đèn ờ đâu???

bes

Xe lăn
PS: Xe em bật đèn gầm + sương mù sáng vãi lái rồi chơi đèn pha trong phố có khi ăn gạch :102::102::102:
Ô hay, đèn gầm bật cho vui. Người ta sinh ra cái đèn pha thì phải dùng chứ, đi trong phố cụ nhớ chuyển chế độ cót (đèn chiếu gần) nhé, để pha vừa bị anh em lái xe ngược chiều chửi, vừa bị xxx phạt đới :21::21::21:

em ạ bác, bác có mua bằng thì cũng phải nắm được vài cái khái niệm cơ bản khi lưu thông chứ. Chiếu gần chiếu xa bác chả phân biệt được lại chơi nấc 1 - nấc 2 :redface::redface::redface:
Đi trong phố em chúa ghét mấy thằng cứ giương pha sáng rực, ngược chiều thì em đá pha lại, cùng chiều em nhường cho vượt rồi chổng pha vào gương nó, cho chừa.

linhvu

Xe đạp
Em đang học, chưa có bằng nên cũng chưa dám ra đường. Nhà có xe nên thỉnh thoảng cũng lên ngó nghiêng 1 chút.
Các bác giúp e thêm về vụ pha, cốt, pha xa, pha gần với.
Đúng là e chỉ thấy có 3 nấc:
- nấc off (tắt/bật đèn)
- nấc 2 (chắc là cốt, vì e bật thấy ko sáng lắm)
- nấc 3 chắc là pha vì e bật thấy sáng hơn
Vậy pha xa, pha gần thì phải bật ở đâu hả các bác? Khi nào thì dùng pha xa, khi nào pha gần?
Đường phố có đèn thì bật cốt, nhưng đèn đường tối quá phải bật pha phải không các bác?

các bác đừng cười e nhé, e đang học mà :6:. cám ơn các bác trước !

hungnq66

Xe tải
em ạ bác, bác có mua bằng thì cũng phải nắm được vài cái khái niệm cơ bản khi lưu thông chứ. Chiếu gần chiếu xa bác chả phân biệt được lại chơi nấc 1 - nấc 2 :redface::redface::redface:
Đi trong phố em chúa ghét mấy thằng cứ giương pha sáng rực, ngược chiều thì em đá pha lại, cùng chiều em nhường cho vượt rồi chổng pha vào gương nó, cho chừa.[/quote]

Ko hiểu bác có đọc kỹ hay ko mà lại nói em ko hiểu thế nào là pha chiếu xa với gần nhỉ :))

Matizcoi

Xe cút kít
các cụ sai hết, phải bật pha ló mới hoành tá tràng, ló mới khác người, nếu có điều kiện phải độ cả xê lông lữa ... thể hiện đẳng cấp vô văn hoá :D

khoavq

Xe điện
Chỉ dùng đèn gầm và đèn sương mù mà không dùng đèn cốt thì bị phạt tương đối phết cụ ơi.

500K đó.

Dùng cốt chứ không phải dùng pha.

HONGDAxin

Xe đạp
Cứ sau 6 giờ phải lên đèn ạ, luật rồi mà

Quickie

Xe buýt
Em đã học bằng lx ở vn, khi đi học chưa được nghe giải thích về đèn xe nên ko rõ cách hiểu về nó như thế nào :mad:, nhưng hồi học lx ở bên đức thì được chỉ dẫn như sau:

Đèn sương mù: Chỉ dùng khi thời tiết có sương mù, đèn này không sáng trắng như đèn thường vì gây lóa mà có màu vàng (cái mà ta thường cho là đèn sương mù có lẽ là đèn gầm thì đúng hơn)

Đèn pha: Thường được tích hợp với thanh gạt xi nhan và ấn về phía trước, dùng ở ngoài thành phố khi không có phương tiện đi ngược chiều

Đèn cốt: Nấc thứ 2, dùng khi trời bắt đầu tối hoặc khi đi qua đường hầm, bất kể trong hầm có đèn hay không có đèn, đèn này cũng phải bật khi trời mưa.

Đèn mờ: Nấc thứ nhất, đèn này dùng khi đỗ xe bên lề đường vào ban đêm để các xe khác nhận ra có xe đang đỗ ở đó. Khi đang chạy xe không sử dụng đèn này.

duongtm

Xe tăng
Em đang học, chưa có bằng nên cũng chưa dám ra đường. Nhà có xe nên thỉnh thoảng cũng lên ngó nghiêng 1 chút.
Các bác giúp e thêm về vụ pha, cốt, pha xa, pha gần với.
Đúng là e chỉ thấy có 3 nấc:
- nấc off (tắt/bật đèn)
- nấc 2 (chắc là cốt, vì e bật thấy ko sáng lắm)
- nấc 3 chắc là pha vì e bật thấy sáng hơn
Vậy pha xa, pha gần thì phải bật ở đâu hả các bác? Khi nào thì dùng pha xa, khi nào pha gần?
Đường phố có đèn thì bật cốt, nhưng đèn đường tối quá phải bật pha phải không các bác?

các bác đừng cười e nhé, e đang học mà :6:. cám ơn các bác trước !
Bác hiểu sai rồi,

OFF là đúng :21:
Nấc 1 là bật đèn táp lô cộng với một số đèn nho nhỏ ở ngoài, mục đích là báo kích thước xe (em đọc ở đâu đó)
Nấc 2 là bật đèn cốt (chiếu gần)
Gạt xuống dưới mới là pha bác ợ

bes

Xe lăn

Ko hiểu bác có đọc kỹ hay ko mà lại nói em ko hiểu thế nào là pha chiếu xa với gần nhỉ :))
Thôi xong, thế này chả trách đi đường cứ gặp những xe táng thẳng pha vào mặt thiên hạ.
Em nói thẳng nhé. Bác nên về hỏi lại lái xe già đi rồi hãy quay lại lái xe tiếp. Bác không biết rõ cái pha, cốt, nấc 1 hay 2 có tác dụng thế nào mà vẫn lái xe ban đêm thì ......lạy chúa tôi. Thế bảo sao không có nhiều tai nạn thế? Bác hay lái xe biển gì thế để em còn tránh ợ :77::77::77:
Mua bằng đến 99% là đây chứ đâu. (Nếu không thì cũng là đi học thật nhưng trốn suốt. Em thề). Vãi lái..
Em đủ lớn để đọc hiểu được những điều bác post ở trên kia. Em ạ bác rồi bác chả tha cho em.

Thứ 1 : Không phải 1 mình em nghĩ "sai" về bác nhé
Thứ 2 : Không có pha gần và pha xa, có thể do cách diễn đạt em chả buồn tính.
Thứ 3 : Nấc 1 để bật cái đèn mờ nho nhỏ ở trong chóa đèn pha và đèn taplo, nấc 2 để bật đèn cốt (chiếu gần), muốn chỉnh sang đèn pha (chiếu xa) thì phải gạt cái cần chứ không phải nấc nào cả.

Được chưa ạ ?

skyline

Xe đạp
Đèn pha: Thường được tích hợp với thanh gạt xi nhan và ấn về phía trước, dùng ở ngoài thành phố khi không có phương tiện đi ngược chiều
qui định dùng đèn pha tùy quốc gia, nhưng thường họ hay nói chung là đèn pha được dùng khi không có xe ngược chiều hay xe đi sau trong khoảng cách chừng 200m. Nếu có thì phải hạ xuống cốt.

M3E92

Xe điện
Cho em hỏi mấy bác độ đèn xanh lét cả lò thì thế nào ạ:102:

Max cabin

Xe tải
Không đủ đèn chiếu sáng:^), đèn sương mù chỉ để hỗ trợ:69: Bác sai(b)

Chỉnh sửa cuối:

nnson_56

Xe tải
Xin hỏi cụ đã chạy xe bao nhiêu năm rồi:77:thẩm nào khi đi đường, có cụ cứ giương pha lên (tây nó gọi là pha, còn luật GTĐB việt nam gọi là đèn chiếu xa), em nháy mãi mà các cụ chả chịu cụp xuống gì cả (chuyển sang cos - tây nó gọi thế, luật GTĐB VN gọi là đèn chiếu gần). các cụ đi xe buổi tối nên bỏ ra 15 phút, tìm hiểu xem hệ thống đèn xe mình thế nào. thằng em em, đi xe cũg kô tìm hiểu, xe đang để cos nó cứ để vậy, xe đang để pha cũng thế, thế là có một lần, tí bị mấy chú lái xe bộ đội đánh vì pha xe em sáng quá (lắp plus 90 của bác nam vũ) em phải phân trần mãi là em nó mới tập lái, chưa quen xe. Chủ động điều khiển ánh sáng khi đi đêm cũng là một yếu tố quan trọng để mình nhìn rõ đường, nhưng kô ảnh hưởng người khác.
còn nấc 1 của cụ là đèn gầm, với xe tự động bật đèn thì tầm 5h30-6h mùa hè nó sẽ bật, nấc 2 là Cos, thường sau 6h30 nó bật còn nếu muốn bật pha, cụ phải đẩy công tắc về phía trước(b)