[Funland] Đừng coi thường tụi trẻ

tieunhupha

Xe điện
Con mà xưng em với bố mẹ là không được.
Em đọc và xem các phim thời cách mạng thấy việc xưng em với bố mẹ là bình thường và là văn hóa bị mai một đi chứ gì mà ko được. Như ngoài bắc này giờ đa phần con gọi là bố nhưng nhiều nhà cũng gốc bắc lại gọi ba có sao đâu.

Vinhdq164

Xe buýt
Nông nổi gì, cụ nghĩ cụ sâu sắc lắm hay sao? Nhảy xổ vào xâu xé đứa trẻ, mà chưa hiểu nó muốn nói về cái gì, lại tưởng là chửi người khác sẽ làm mình yêu nước hơn.
Cụ đọc mà k hiểu nó nói về cái gì thì trình độ đọc hiểu của cụ chắc có vấn đề nặng ấy. Chắc cũng...

Vinhdq164

Xe buýt
Cũng gì hả cụ? cụ chụp mũ nó quen tay rồi nhỉ? cụ đóng góp cho đất nước đc những gì mà tự cho mình cái quyền chụp mũ người khác thế?
Sao cụ cứ vơ vào lòng m thế. Chắc co tật giật m ah? Còn bài viết của nó vẫn còn đầy ra thế mà đọc cũng k hiểu lại bảo ng khác chụp mũ là sao ạ? E đóng góp gì lại phải báo cáo cụ á? Cụ tuổi gì nhỉ?

Yeuaibaygio

Xe container
Như cá nhân em thì nghĩ không nên coi thường ai, nhưng thực tế hầu hết chúng ta (cả già lẫn trẻ) đều có tâm lý cái tôi, coi trời bằng vung, đánh giá cao bản thân và đánh giá thấp người khác. Còn về bọn trẻ F1 ấy nhìn chung là còn phải trải nghiệm nhiều mới chín được. Nhiều khi chúng nó phát biểu nghe có vẻ rất gì và này nọ nhưng cũng đều là bắt chước người lớn thôi (thường nó sẽ có cái "giọng" của ông bà, bố mẹ, thầy cô). Em già rồi vẫn thấy mình rất ngoo đấy ạ.

Túm lại là chưa đâu vào đâu đâu ạ. Cái ông bị chê ít nhất cũng có người mời ông ấy đi chém gió hehe.

Khen khó hơn chê rất rất nhiều ạ. Em đang cố gắng dạy F1 cách nhìn ra điểm tốt để khen người khác đây.

Diep1979

Xe container
F1 nhà cháu cũng từng tỏ rõ quan điểm như này khi lớp nó mời các diễn giả nào đó về đứng lớp trao đổi về phong cách sống, định hướng trường đại học...

Nó bảo đa số diễn giả nói theo mạng lấy tiền, kiểu như đa cấp bốc phét

Diep1979

Xe container
Bán khoán để cho dễ nuôi. Thường áp dụng với trẻ hay đau ốm, ốm vặt, khó nuôi hoặc có xu hướng k “thuần” tính lắm. Cách đây 2-3 chục năm thì phổ biến, giờ gần hết rồi cụ
F1 lớn nhà cháu ngày nhỏ quậy lắm, nó không chịu đứng im một lúc nào cả trừ khi ngủ. Mỗi lần không vừa ý cái gì là nó đập đầu vào tường.
Gấu nhà cháu phải bán khoán lên chùa bà Ngô ở Nguyễn Khuyến, sau này cu cậu đỡ hẳn

Sau này lại chuộc ra

Vụ bán khoán này cháu cũng không rành lắm, chỉ thấy F1 hiền tính hẳn ra thôi

Diep1979

Xe container
Bình thường mà cụ!

Xưa các cụ nhà em vẫn gọi ông bà là thầy, u - xưng em!

Giờ F1 nhà em nó cũng xưng em với em, chưa kể F1 út nó còn xưng em với "mẹ nội" nó nữa!
Cháu ở nhà vẫn bảo 2 F1 là xin chị gái mày đi, gọi chị gái mày xuống ăn cơm....
Tuy nhiên F1 nó vẫn gọi mẹ, xưng con ^^

tunglam2806

Xe tăng
Gái út nhà em toàn xưng em + tên. Mà chả ai dạy nó đâu tự nó xưng vậy đó. Xưng em + tên với tất cả mọi người. Mãi đến năm lớp 4 mới chuyển đúng.

buicongchuc

Xe ba gác
Phát biểu kiểu khoe khoang tí là chít vs bọn trẻ đới.
Có lần em về trường C2 cũ trao quà của cty đến HS nghèo vượt khó, và được mời lên phát biểu.
Dù thời đó em là học sinh xuất sắc của trường, có vài trò nghịch xuất sắc nữa (một lần PH được mời đến trường, và một lần thầy đến nhà trao đổi với PH).
Em chỉ dám phát biểu đại ý là: xưa là HS bình thường như bao các bạn khác, sau nỗ lực học tập và làm việc kiếm sống lo cho mình và gia đình mình có cuộc sống ổn định, hạnh phúc. Nay trở về trường cũ để trao quà tặng của công ty, được đứng trên bục phát biểu trước thầy cô và các bạn HS là niềm vinh hạnh lớn. Xin cảm ơn!

niceshot

Xe container
Nay cu con nhà em tựu trường về (THPT) lầm bầm:
Toàn chém gió
Thấy lạ em hỏi sao nó bảo
Nay em đi tựu trường, ngồi dưới trời nắng, nghe một ông khoe là làm hiệu trưởng ba trường THPT, giám đốc cty cung cấp thiết bị trường học, đồng thời là một diễn giả nổi tiếng ở hn, nói chuyện về sự thành công trong cs, bố để em xem ông ấy ntn
Sau 10p,ông nhõi xuống bảo :chém gió toàn phần bố ạ
Em bảo nó :người thành công ko nhất thiết phải nổi tiếng
Nhưng thâm tâm em nghĩ,, các ngài đi diễn thuyết cũng lên lưu ý rằng bọn trẻ giờ nó cũng ko dễ là đối tượng để các ngài chém quá đà đâu ạ
P/s ở nhà em cu út toàn xưng em với bố mẹ :D
Chưa biết được ông diễn thuyết kia là ai, thực tế cuộc sống thành công như thế nào, nội dung thuyết trình là gì, nhưng chắc chắn ông ấy có trải nghiệm cuộc sống nhiều hơn thằng nhõi con cụ chủ thớt. Một thằng trẻ con mới vào PTTH đã coi thường người lớn, chắc gì đã là tốt. Ko biết ở nhà nó có coi lời bố mẹ ra gì ko mà cụ lên thớt khoe con kiểu này!

cusao

Xe lăn
Đồng ý là chớ nên coi thường bất kỳ ai, kể cả con trẻ....Tuy nhiên, chưa hiểu căn cứ vào đâu mà con chủ thớt lại đánh giá người ấy chém gió?

Ngỗng già

Xe buýt
em 50, mẹ em 80, em vẫn gọi chị ngoại, nhắc chị đi chơi phải nhớ đường về, nhớ đeo số điện thoại vào cổ kẻo chúng em lo...

Thắng Formosa

Xe tăng
cháu tuổi gì vậy ??
hỏi thật đấy .

cháu hãy hỏi những U90 ,
để trải nghiệm nhiều vào .

xưa khi bán khoán vào chùa thì ở nhà sẽ xưng em
Chuẩn, em ngày xưa cũng út trong nhà, xưng "em" với cả bố mẹ, ông bà tới tận 18 tuổi :D

haivina

Xe điện
Toàn chém gió
Nay em đi tựu trường, ngồi dưới trời nắng, nghe một ông khoe là làm hiệu trưởng ba trường THPT, giám đốc cty cung cấp thiết bị trường học, đồng thời là một diễn giả nổi tiếng ở hn, nói chuyện về sự thành công trong cs, bố để em xem ông ấy ntn
Nhưng thâm tâm em nghĩ,, các ngài đi diễn thuyết cũng lên lưu ý rằng bọn trẻ giờ nó cũng ko dễ là đối tượng để các ngài chém quá đà đâu ạ
Em thấy cũng chả có gì lạ.
Tụi trẻ cũng có đứa này đứa nọ. Người lớn cũng vậy thôi.

Trục

Xe ba gác
Toàn chém gió
Năm 8 tuổi, F1 nhà em lon ton chạy ra khoe, Ba ơi người VN thông minh nhất thế giới.
Em bảo cút, thông minh nhất thế giới mà các nhà bác học làm thay đổi thế giới không thấy có ở VN.
Nhớ: xem gì thì phải nghĩ!