[Funland] Đừng coi thường tụi trẻ

jazzzzz

Xe lăn
ku con nhà e cũng nay đi chuẩn bị khai trường , sau khi đi về, thì nó đã bảo là có con bé lớp chuyên sinh thích nó, hay quan tâm rủ rê, còn lớp teamwork của trường tổ chức được mấy buổi , cũng đã có đôii, lớp nó cũng đã có đôi, các bạn thích nhau sau vài buổi thành đôi là có thật
mà thằng nhà e học trường ptth khá là có tiếng ở HN về độ ngoan, chăm học rồi, chứ k phải trường vớ vẩn đâu ạ. Sợ thật, chả bù bố nó ngày xưa
PTTH mới có người yêu là muộn roài.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Hãy coi đó là tự do đi cụ.
1 thằng bé được tự do nói ra những gì nó nghĩ.
Nhiều người được tự do nói ra những gì họ nghĩ.
Không nên có tiêu chuẩn kép ở đây.
Cái đáng sợ nhất của người lớn là toàn nói 1 đàng làm 1 nẻo, chứ trẻ con thường nói đúng những gì nó đang nghĩ. Lí luận tự do của cụ là ko thực tế!

Accent3590

Xe tải
À, vậy là giống như ở các vùng dân tộc hiện nay, khi có người nhà ốm, thay vì đi viện khám và chữa thì mời thầy cúng về làm mâm cơm và lễ lạt để cúng cho khỏi ạ
Cụ không hiểu thì đừng phát biểu. Nó không giống nhau

Cụ không hiểu thì đừng phát biểu. Nó không giống nhau
Tôi thấy đều là mê tín dị đoan cả, khác nhau gì đâu, bản thân cụ tin vào 1 cái gì đó là việc của cụ, người khác thấy không tin là quyền của người ta, ko thể áp đặt cho người khác nghĩ theo mình. Kakakaka

Accent3590

Xe tải
Tôi thấy đều là mê tín dị đoan cả, khác nhau gì đâu, bản thân cụ tin vào 1 cái gì đó là việc của cụ, người khác thấy không tin là quyền của người ta, ko thể áp đặt cho người khác nghĩ theo mình. Kakakaka
Tôi cũng chả tin ba cái vớ vẩn ấy, nhưng việc dân tộc họ ốm mời thầy mo, khác hẳn việc bán con lên chùa. Ý vậy thôi

Trần Đoành.

Xe container
Vấn đề nào đưa ra cũng đều có và rất cần những ý kiến phản biện, vì nó đưa ra những góc nhìn khác nhau về một vấn đề, tuy nhiên như vấn đề em đã nêu ở #1,mong các cụ mợ hãy đọc kỹ và phân biệt rõ
1 là ông diễn giả kia đc và tự giới thiệu là hiệu trưởng của ba trường thpt, diễn giả nổi tiếng ở hn nhưng ông nhõi con nhà em về tra gg thì ko thấy đâu
2 - ông ấy là hiệu trưởng của ba trường thpt thì ngày tựu trường ông ấy ko thể nào bỏ trường của mình đi diễn thuyết cho trường khác đc
tạm thế đã rồi từ từ em tiết lộ dần, mong các cụ mợ nghĩ mình nguy hiểm thì bớt nguy hiểm đi tý, chính sự nguy hiểm ấy cũng phần nào tỏ rõ suy nghĩ coi thường bọn trẻ đấy

Vấn đề nào đưa ra cũng đều có và rất cần những ý kiến phản biện, vì nó đưa ra những góc nhìn khác nhau về một vấn đề, tuy nhiên như vấn đề em đã nêu ở #1,mong các cụ mợ hãy đọc kỹ và phân biệt rõ
1 là ông diễn giả kia đc và tự giới thiệu là hiệu trưởng của ba trường thpt, diễn giả nổi tiếng ở hn nhưng ông nhõi con nhà em về tra gg thì ko thấy đâu
2 - ông ấy là hiệu trưởng của ba trường thpt thì ngày tựu trường ông ấy ko thể nào bỏ trường của mình đi diễn thuyết cho trường khác đc
tạm thế đã rồi từ từ em tiết lộ dần, mong các cụ mợ nghĩ mình nguy hiểm thì bớt nguy hiểm đi tý, chính sự nguy hiểm ấy cũng phần nào tỏ rõ suy nghĩ coi thường bọn trẻ đấy
Ông ấy có nói làm Hiệu trưởng 3 trường cùng lúc không? Hiệu trưởng 3 trường THPT nhưng ở các năm học khác nhau, mỗi năm học chỉ gắn với 1 trường thì sao cụ? Cụ và F1 đã làm rõ cái này chưa?

Chỉnh sửa cuối:

Accent3590

Xe tải
Thôi đi ông ạ. Bọn tôi là vendor cho mấy cty bên Bắc Ninh, Bắc Giang. Thế giới phẳng rồi suy nghĩ tích cực lên.
Tư bản nó vẫn ác và bẩn, nhưng ở cái trình rất cao rồi, nghe qua lớp ngôn từ rất thượng đẳng, nhưng bản chất vẫn là ăn trên ngồi chốc cả thôi. Các cụ nói vẫn không sai đâu, nhưng quy luật vẫn là khôn vì gạo bạo vì tiền. Mình nghèo thì phải chịu luỵ mà làm ăn kiếm cơm thôi

Tí Sơn Đông

[Tịch thu bằng lái]
Cái đáng sợ nhất của người lớn là toàn nói 1 đàng làm 1 nẻo, chứ trẻ con thường nói đúng những gì nó đang nghĩ. Lí luận tự do của cụ là ko thực tế!
Tôi tuần sau là 70t , ít khi voka ai cũng chả chê bai ai bao giờ. Nhưng Cụ thì quá tuyệt. Nói 1 đường nghĩ 1 lẻo hiện tại là quốc tính.
- Cảnh cáo: lượn lẹo tổ lái trong những sự kiện trọng đại của đất nước.
- Tiếp tục vi phạm sẽ bị ban nick vĩnh viễn.

- Từng bị cảnh cáo nhưng vẫn tiếp tục có những nhận định võ đoán về tính cách người Việt, thể hiện sự lộng ngôn và và coi thường người Việt Nam
- Ban nick vĩnh viễn

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Trần Đoành.

Xe container
Ông ấy có nói làm Hiệu trưởng 3 trường cùng lúc không? Hiệu trưởng 3 trường THPT nhưng ở các năm học khác nhau, mỗi năm học chỉ gắn với 1 trường thì sao cụ? Cụ và F1 đã làm rõ cái này chưa?
Em nói rồi, tiếng Việt phong phú lắm cụ ạ, là hiệu trưởng nó khác với đã từng là hiệu trưởng
Ý kiến của cụ thuộc vế thứ hai ạ

quy la tien

Xe điện
Hôm nay là ngày chính thức khai giảng trên cả nước, em cũng vừa đi trao quà cho mấy cháu nhỏ hoàn cảnh khó khăn - việc thường niên- (không nhiều chỉ dăm chục củ cho dăm chục cháu..) thấy năm nay làm ngắn gọ và đơn giản hơn mọi năm nhưng vẫn rườm rà.
Nhân thớt này các bác ở bển chia sẻ xem ngày khai trường bên bển nó như nào để anh em mở mang thêm đi ạ

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
=> Vi phạm:
- Nhận định võ đoán, quy chụp;
- Liên tục tấn công cá nhân người không cùng quan điểm.
- Từng bị cảnh cáo nhưng vẫn tiếp tục vi phạm

- Cảnh cáo: lượn lẹo tổ lái trong những sự kiện trọng đại của đất nước.
- Tiếp tục vi phạm sẽ bị ban nick vĩnh viễn.
=> Xử lý:
- Ban nick vĩnh viễn

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

minhhai985

Xe lăn
Chắc cháu nó chưa biết đến coi of nên hơi sốc tí thôi.

Người lớn nào toàn nói 1 đằng làm 1 nẻo thế cụ?
Cụ không thể căn cứ vào một vài thiểu số để quy chụp cho tất cả chứ

TXM3b

Xe buýt
PTTH mới có người yêu là muộn roài.
ý e không phải là PTTH mới có là muộn, mà ý em là bọn nó mới đi học vài buổi đến lớp tập trung, chưa gặp nhau bao giờ, mà đã thành đôi
chứ giờ bọn c2 nó yêu nhau nhiều lắm rồi, thằng ku nhà e nó được bạn gái tỏ tình, tặng đồ cũng nhiều mà nhát cáy , k như thằng bố nó

XPQ

Xe cút kít
Nay cu con nhà em tựu trường về (THPT) lầm bầm:
Toàn chém gió
Thấy lạ em hỏi sao nó bảo
Nay em đi tựu trường, ngồi dưới trời nắng, nghe một ông khoe là làm hiệu trưởng ba trường THPT, giám đốc cty cung cấp thiết bị trường học, đồng thời là một diễn giả nổi tiếng ở hn, nói chuyện về sự thành công trong cs, bố để em xem ông ấy ntn
Sau 10p,ông nhõi xuống bảo :chém gió toàn phần bố ạ
Em bảo nó :người thành công ko nhất thiết phải nổi tiếng
Nhưng thâm tâm em nghĩ,, các ngài đi diễn thuyết cũng lên lưu ý rằng bọn trẻ giờ nó cũng ko dễ là đối tượng để các ngài chém quá đà đâu ạ
P/s ở nhà em cu út toàn xưng em với bố mẹ :D
Khen hay chê đòi hỏi phải có kỹ năng, cái này kể ra bố Đoành cần chú ý đào tạo thêm cho con. Thẳng thắn quá cũng chả tốt mà thâm kín quá cũng chả tốt.
Ti diên, rất đáng động viên anh cu con ở chỗ có tinh thần phê phán làm bộ lọc nhận thức. Tư duy và kiến thức mở mang được là bởi có năng lực phê phán rồi đến lượt nó, năng lực phê phán giúp làm giàu kiến thức và tư duy.
Các diễn giả bây giờ thường là được mời dựa trên uy tín được dư luận oánh giá chung nhưng ít người là diễn giả chiên nghiệp nên mời đến thì nói, nhuận mồm thì cứ chém cho đủ khung giờ chứ ít người chuẩn bị sẵn về ý tưởng hay nội dung trình bày nhất là tại mấy chỗ toàn trẻ con. Như vậy là coi thường cử toạ và cũng coi thường chính mình.
Nhớ khi xưa em cấp 3 đầu Tám mươi, ngày Tết bồ đội trường hay mời một chú trên Thành đội hay quận đội gì đó xuống nói chiện, mà 3 năm liền. Chắc nhiều các bạn cụ bạn mợ học cấp 3 ở Hà Nội cũng từng được nghe. Một chuyện chú kể đại ý về danh dự và sự tôn trọng đối với người lính và các biểu tượng quân đội như sau:
Một anh bồ đội đi chơi Bồ Hồ, bắt gặp một thằng Tây đi qua và dẫm chân lên một phù hiệu Sao Vàng gắn mũ đang rơi dưới đất. Anh lao đến túm cổ thằng tây tát cho phát, nghiêm mặt chỉ cho nó tội đã dẫm lên phù hiệu Sao Vàng. Bài học là, chúng ta bao nhiêu thế hệ đã hy sinh chiến đấu để trở thành quân đội anh hùng. Không kẻ nào được xúc phạm đến ngôi Sao Vàng biểu tượng vinh quang ấy.....
Bọn em thường nghe hứng thú năm đầu, sang năm thứ hai thứ ba thì biết trước rồi nên chả để ý. Ngày đó, trường em có thầy V dạy sử cũng khá là ngang tàng khảng khái, cuối cấp cả lớp đều xin điểm môn sử để làm tốt nghiệp, thầy bảo đứa nào còn nhớ chuyện kể của chú bồ đội hôm hăm hai tháng mười hai mà trả lời được câu hỏi : " Oánh thằng tây như thế có đúng không?" thì tao cho lên bảy phảy năm. Còn không tao cho năm phẩy thôi.
Cả lớp em năm đó riêng môn sử trừ những đứa cao điểm sẵn, còn lại năm phẩy hết.

To Reng

Xe tải
Chém gió cũng là một loại tài năng đó cụ :) không phải ai cũng chém đc đâu =))

HVC

Xe buýt
Tư bản nó vẫn ác và bẩn, nhưng ở cái trình rất cao rồi, nghe qua lớp ngôn từ rất thượng đẳng, nhưng bản chất vẫn là ăn trên ngồi chốc cả thôi. Các cụ nói vẫn không sai đâu, nhưng quy luật vẫn là khôn vì gạo bạo vì tiền. Mình nghèo thì phải chịu luỵ mà làm ăn kiếm cơm thôi
Ở đâu con người chả ác với bẩn. Đến người Việt còn chơi bẩn nhau.

Trần Đoành.

Xe container
Khen hay chê đòi hỏi phải có kỹ năng, cái này kể ra bố Đoành cần chú ý đào tạo thêm cho con. Thẳng thắn quá cũng chả tốt mà thâm kín quá cũng chả tốt.
Ti diên, rất đáng động viên anh cu con ở chỗ có tinh thần phê phán làm bộ lọc nhận thức. Tư duy và kiến thức mở mang được là bởi có năng lực phê phán rồi đến lượt nó, năng lực phê phán giúp làm giàu kiến thức và tư duy.
Các diễn giả bây giờ thường là được mời dựa trên uy tín được dư luận oánh giá chung nhưng ít người là diễn giả chiên nghiệp nên mời đến thì nói, nhuận mồm thì cứ chém cho đủ khung giờ chứ ít người chuẩn bị sẵn về ý tưởng hay nội dung trình bày nhất là tại mấy chỗ toàn trẻ con. Như vậy là coi thường cử toạ và cũng coi thường chính mình.
Nhớ khi xưa em cấp 3 đầu Tám mươi, ngày Tết bồ đội trường hay mời một chú trên Thành đội hay quận đội gì đó xuống nói chiện, mà 3 năm liền. Chắc nhiều các bạn cụ bạn mợ học cấp 3 ở Hà Nội cũng từng được nghe. Một chuyện chú kể đại ý về danh dự và sự tôn trọng đối với người lính và các biểu tượng quân đội như sau:
Một anh bồ đội đi chơi Bồ Hồ, bắt gặp một thằng Tây đi qua và dẫm chân lên một phù hiệu Sao Vàng gắn mũ đang rơi dưới đất. Anh lao đến túm cổ thằng tây tát cho phát, nghiêm mặt chỉ cho nó tội đã dẫm lên phù hiệu Sao Vàng. Bài học là, chúng ta bao nhiêu thế hệ đã hy sinh chiến đấu để trở thành quân đội anh hùng. Không kẻ nào được xúc phạm đến ngôi Sao Vàng biểu tượng vinh quang ấy.....
Bọn em thường nghe hứng thú năm đầu, sang năm thứ hai thứ ba thì biết trước rồi nên chả để ý. Ngày đó, trường em có thầy V dạy sử cũng khá là ngang tàng khảng khái, cuối cấp cả lớp đều xin điểm môn sử để làm tốt nghiệp, thầy bảo đứa nào còn nhớ chuyện kể của chú bồ đội hôm hăm hai tháng mười hai mà trả lời được câu hỏi : " Oánh thằng tây như thế có đúng không?" thì tao cho lên bảy phảy năm. Còn không tao cho năm phẩy thôi.
Cả lớp em năm đó riêng môn sử trừ những đứa cao điểm sẵn, còn lại năm phẩy hết.
Khó cụ ạ, chuyện một ông nhõi con khen một ông hơn 40 tuổi thì bt, nhưng nó bóc phốt ông ấy mà theo kiểu cảm tính thì cần uốn nắn, còn đào tạo nó thì em ko vì nó và em ở hai thế hệ khác nhau, cách nhìn nhận vấn đề và đánh giá sự việc hoàn toàn khác
May mắn cho lớp cụ đc 5 phẩy sử, chứ 7.5 thì lại khốn khổ đấy

• Vodka
Reactions: XPQ