[Funland] Du xuân lễ phật chùa Tam Chúc?

gis123

Xe điện
E cũng định đi nhưng nghĩ lại để vài năm nữa xong đi luôn 1 lượt. Đằng nào cũng chỉ đi 1 lần cho biết :))
Dân tình đi sớm để còn khoe, chứ cụ đi muộn thế khoe với ai. Chả nhẽ khoe với em vì em chắc chả đi, dù qua khu đó vài lần.

baodem

[Tịch thu bằng lái]
em thì chưa đi mấy cái chùa BOT Bái Đính, Tam Chúc bao giờ và cũng chưa có ý định đi.

dzung1603

Xe hơi
Chen chúc

Chỉnh sửa cuối:

tvu732

Xe buýt
Ngôi chùa mà Tăng Ni tu tập tinh tấn thường xuyên, giữ giới luật có đạo hạnh, giảng pháp thường xuyên là ngôi chùa được Chư Phật, Bồ Tát gia hộ, Long Thiên Hộ Pháp ủng hộ, đi đến lễ Phật ở đây sẽ khá tốt, tạo phước cho bản thân. Em có thể kể một số ngôi chùa như Khai Nguyên, Tản Viên, chùa Ngòi, hay ở Hà Nội là chùa Nam Dư Thượng, chùa Hưng Ký, Tương Mai, Tứ Kỳ, chùa Đình Quán, hay chùa Tân Hải Đan Phượng,
Mấy chùa cụ kể nằm ở khu vực Mai Động, Minh Khai nhiều. Cụ có thể kể tên một hai chùa ở trung tâm hơn được không ạ? Em thấy các chùa giờ loạn cả lên nên cũng ngại nhỡ mình vào nhầm nơi nào sư không giữ giới luật, tu tập không tinh tấn, chỉ lo làm business.

Hôm trước em ngồi nói chuyện với 1 sư, nghe sư chia sẻ về việc đi quan hệ, lễ lạt, hiếu hỷ trong giới tăng ni với nhau thôi mà em đã thấy hãi. Nó vô cùng trần tục, chả khác gì ngôi chùa là 1 doanh nghiệp và sư trụ trì là CEO cung cấp dịch vụ "niềm tin" cho con nhang đệ tử. Sư cũng phải quan hệ với chính quyền, với các chùa "đồng nghiệp", và xã hội rởm đời, màu mè trọng hình thức bao nhiêu thì nó cũng phản ánh trong mối quan hệ giữa các vị chức sắc nhà Phật bấy nhiêu. Em tự hỏi giờ còn chùa nào ở đất Hà Nội này có thể coi là thanh tu, sư biết giữ giới luật như lời Phật dạy ko. Hơi bị nản.

Tueminh2626

Xe điện
Mấy chùa cụ kể nằm ở khu vực Mai Động, Minh Khai nhiều. Cụ có thể kể tên một hai chùa ở trung tâm hơn được không ạ? Em thấy các chùa giờ loạn cả lên nên cũng ngại nhỡ mình vào nhầm nơi nào sư không giữ giới luật, tu tập không tinh tấn, chỉ lo làm business.

Hôm trước em ngồi nói chuyện với 1 sư, nghe sư chia sẻ về việc đi quan hệ, lễ lạt, hiếu hỷ trong giới tăng ni với nhau thôi mà em đã thấy hãi. Nó vô cùng trần tục, chả khác gì ngôi chùa là 1 doanh nghiệp và sư trụ trì là CEO cung cấp dịch vụ "niềm tin" cho con nhang đệ tử. Sư cũng phải quan hệ với chính quyền, với các chùa "đồng nghiệp", và xã hội rởm đời, màu mè trọng hình thức bao nhiêu thì nó cũng phản ánh trong mối quan hệ giữa các vị chức sắc nhà Phật bấy nhiêu. Em tự hỏi giờ còn có chùa nào ở đất Hà Nội này còn có thể coi là thanh tu, sư biết giữ giới luật như lời Phật dạy ko. Hơi bị nản.
Em biết mấy chùa đó thôi cụ ạ, có thể kể thêm chùa Hoè Nhai nữa nếu ở Trung tâm. Những nơi e ko biết ko dám nói.

humer

Xe điện
Mai mà đi thì lúc về đi đường nào các cụ? Em sợ chiều mai tắc

Jamebonds

Xe container
E vừa đi vê, đông quá k chén đc thế là về luôn.
Chùa kiến trúc trông âm u, như mấy cái chùa bị yêu quái chiếm trong Tây Du Ký.
E là từ hồi mở đến giờ ko bao giờ vào xem, đóng góp để cổ xuý mấy cái thể loại buôn thần bán thánh này phát triển

meomeo128

Xe tải
Các cụ đừng tranh cãi mệt đầu. Phật ở trong tim. Ai tin thì ở đâu cũng có thể khấn phật đc chẳng cứ phải đi BĐ hay TCh làm gì.
Còn trong lúc chúng ta tranh luận thì XT ng ta vẫn đang tiếp tục đầu tư, tiếp tục thu tiền. Các cụ nên nhớ XT là 1 doanh nghiệp tư nhân chứ ko phải DNNN công ích mà làm dự án để cho dân hưởng ko nhé.
E thì xác định đi du xuân cùng ae bạn bè ng thân. Mọi ng đi thì e đi. Khi gặp tượng Phật ko kể ở chùa hay ở đâu e sẽ khấn lễ tỏ lòng tôn kính. Còn để cầu xin thì cứ tổ tiên ông bà mình đầu tiên đã.
P/s: mà e hỏi thật cccm đi cầu xin Trời Phật thì các cụ nói tiếng gì? Nếu nói để Phật nghe được thì nhớ nói tiếng Ấn nhé, nói tiếng Việt e sợ không thấu đâu ạ

vieteuro

Xe container
Du ngay chùa nhà cụ ý

Mycar222

Xe điện

Hôm trước em ngồi nói chuyện với 1 sư, nghe sư chia sẻ về việc đi quan hệ, lễ lạt, hiếu hỷ trong giới tăng ni với nhau thôi mà em đã thấy hãi. Nó vô cùng trần tục, chả khác gì ngôi chùa là 1 doanh nghiệp và sư trụ trì là CEO cung cấp dịch vụ "niềm tin" cho con nhang đệ tử. Sư cũng phải quan hệ với chính quyền, với các chùa "đồng nghiệp", và xã hội rởm đời, màu mè trọng hình thức bao nhiêu thì nó cũng phản ánh trong mối quan hệ giữa các vị chức sắc nhà Phật bấy nhiêu. Em tự hỏi giờ còn chùa nào ở đất Hà Nội này có thể coi là thanh tu, sư biết giữ giới luật như lời Phật dạy ko. Hơi bị nản.
Cụ có thể về chùa Thầy ( Sài Sơn, Quốc Oai, Hanoi)
Ngôi chùa ở dưới chân núi cổ kính hầu như còn nguyên bản
Kiến trúc đẹp độc đáo dc kiến tạo khoảng hơn 300 năm về trước

Mrgum

Xe máy
Gửi các cụ ảnh mình chụp từ xa tháng 6/2019. Mình không vào chùa mà lòng vòng chạy xe sang hai bên ngắm cảnh. Khi đi có
gặp một cụ ông là chủ mấy xà lan đang nạo vét lòng hồ. Cụ tâm sự chùa này được xây dựng trên nền trường bắn tử tù và chùa xây từ tiền của mấy thằng tù. Đúng sai mình không biết chỉ biết share cùng các cụ.

Nho_khô

[Tịch thu bằng lái]
Ba Vàng, Cái Bầu, Bái Đính, Tây Thiên, em không bao giờ đi, có đưa người nhà đến thì chỉ ngồi ngoài chơi và chờ. Chùa thì do bọn sư đểu thiết kế xây dựng giống nhau y chang, quê kệch thô thiển, sư thì gian manh như quan. Chùa Tam Chúc em đi vì phong cảnh thần tiên, không quan tâm đến chùa.

hatinh5760

Xe điện

Nhà e hầu như tết nào cũng đi chùa Kim Liên, đường tới đó thoáng, dễ đi. Chùa cổ, đông vừa phải " Chùa Kim Liên - bông sen vàng giữa lòng Hà Nội "

Xolabaque

Xe tăng
Muốn tự đi vòng quanh để ngắm, tôi có hỏi nhân viên ở đó, nhưng không được phép, phải mua vé xe tàu. Phong cảnh đó, thiên nhiên ban tặng cho con người, chỉ nên nhẩn nha du ngoạn một mình, đi và nghỉ tùy hứng. Tiếc là trước đây vài năm, mình đã lên kế hoạch đi chơi vùng này mà lấn bấn công việc nên quên mất, giờ không còn cơ hội nữa. Giờ nó đã trở thành nơi buôn thần bán thánh, chùa chiền kiểu quốc doanh chiếm dụng tài sản quốc gia.
Nuôi cho thật béo rồi mới làm thịt chứ...

amunike

Xe tăng
Chùa BOT, đang chạy quảng cáo trên FB đấy, cụ có time thì đi một lần cho biết :))